PDA

View Full Version : Mọi người giúp giải đáp về xét nghiệm máu - viêm gan B ạ!

Tùng đẹp trai
26-11-2014, 00:23
Các anh chị em và mọi người tư vấn giúp - giải thích giúp em về kết quả xn này ạ.
Em có qh td có bcs và os vs gmd ngày 26/7.
HIV thì an toàn sau 120 ngày rồi.

Ngày 6/10 em đến bệnh viện Lao - Phổi trung ương để đi khám phổi vì em bị hen phế quản. Tiện lấy máu nên em làm luôn xét nghiệm công thức máu và xin bác sỹ chỉ định để làm luôn xét nghiệm men gan, Viêm gan B.

Trong 2 tờ xét nghiệm như thế này. Em cũng chẳng nhớ đâu là tờ xét nghiệm Viêm Gan b, men gan nữa ạ. Bác sỹ nói em âm tính với viêm gan .

Em hỏi là với 2 tờ kết quả này : Xét nghiệm công thức máu , xét nghiệm hóa sinh máu thì có phát hiện ra viêm gan B không ạ.
Có 1 trong 2 tờ ghi là "negative"
Nếu không thì em sẽ làm lại xét nghiệm viêm gan B ạ :((

http://i457.photobucket.com/albums/qq293/tungxichyenhoa/1_zpsb1e9f430.jpg
http://i457.photobucket.com/albums/qq293/tungxichyenhoa/2_zps19de4ee2.jpg

Em chân thành cảm ơn!

Tuanmecsedec
26-11-2014, 06:32
Các anh chị em và mọi người tư vấn giúp - giải thích giúp em về kết quả xn này ạ.
Em có qh td có bcs và os vs gmd ngày 26/7.
HIV thì an toàn sau 120 ngày rồi.

Ngày 6/10 em đến bệnh viện Lao - Phổi trung ương để đi khám phổi vì em bị hen phế quản. Tiện lấy máu nên em làm luôn xét nghiệm công thức máu và xin bác sỹ chỉ định để làm luôn xét nghiệm men gan, Viêm gan B.

Trong 2 tờ xét nghiệm như thế này. Em cũng chẳng nhớ đâu là tờ xét nghiệm Viêm Gan b, men gan nữa ạ. Bác sỹ nói em âm tính với viêm gan .

Em hỏi là với 2 tờ kết quả này : Xét nghiệm công thức máu , xét nghiệm hóa sinh máu thì có phát hiện ra viêm gan B không ạ. Nếu không thì em sẽ làm lại xét nghiệm viêm gan B ạ :((

Em chân thành cảm ơn!

Đọc hai tờ xét nghiệm của bạn chỉ thấy kiểm tra công thức máu,men gan.Không thấy có dòng nào xét nghiệm viêm gan B. Nếu chỉ Xét nghiệm công thức máu , xét nghiệm hóa sinh máu thì làm sao biết viêm gan B.

Cách đọc xét nghiệm máu

Công thức máu có 17 chỉ số, theo trình tự đọc của máy:
1) WBC = white blood cell = bạch cầu
2) NEU: NEUTROPHIL = Đa nhân trung tính
3) LYM: LYMPHOCYTE = Bạch cầu Lympho
4) MONO: MONOCYTE = Mono bào
5) EOS: EOSINOPHIL = Đa nhân ái toan
6) BASO: BASOPHIL = Đa nhân ái kiềm
7) RBC = Red Blood Cell = hồng cầu
8) HGB = Hb = Hemoglobin = huyết sắc tố
9) HCT = Hematocrit = dung tích hồng cầu
10) MCV = Mean corpuscular volume = thể tích trung bình một hồng cầu
11) MCH = Mean corpuscular hemoglobin = số lượng hemoglobin trung bình trong một hồng cầu
12) MCHC = Mean corpuscular hemoglobin concentration = nồng độ hemoglobin trung bình trong một hồng cầu
13) RDW = Red (cell) Distribution width = phân bố hình thái kích thước hồng cầu (khoảng phân bố hồng cầu)
14) PLT = platelet = Tiểu cầu
15) MPV = Mean platelet volume = Thể tích trung bình tiểu cầu
16) PCT = Plateletcrit = Thể tích khối tiểu cầu
17) PDW = Platelet distribution width = Dải phân bố kích thước TC.

Cách đọc xét nghiệm viêm gan B

HBV: virus viêm gan B

HBsAg: kháng nguyên bề mặt viêm gan B

HBeAg: kháng nguyên e viêm gan B

Anti-HBc: kháng thể của kháng nguyên nhân viêm gan B

Anti-HBe: kháng thể của kháng nguyên e viêm gan B

Anti-HBs: kháng thể của kháng nguyên bề mặt viêm gan B

• Kháng nguyên: là yếu tố xâm nhập gây bệnh ( nhân, vỏ, lông …của virus gây bệnh ).

• Kháng thể: là yếu tố kháng bệnh mà cơ thể sinh ra nhằm chống lại tác nhân gây bệnh

• Âm tính: không có = (-)

• Dương tính: Có =(+)

Tùng đẹp trai
26-11-2014, 10:39
Đọc hai tờ xét nghiệm của bạn chỉ thấy kiểm tra công thức máu,men gan.Không thấy có dòng nào xét nghiệm viêm gan B. Nếu chỉ Xét nghiệm công thức máu , xét nghiệm hóa sinh máu thì làm sao biết viêm gan B.

Cách đọc xét nghiệm máu

Công thức máu có 17 chỉ số, theo trình tự đọc của máy:
1) WBC = white blood cell = bạch cầu
2) NEU: NEUTROPHIL = Đa nhân trung tính
3) LYM: LYMPHOCYTE = Bạch cầu Lympho
4) MONO: MONOCYTE = Mono bào
5) EOS: EOSINOPHIL = Đa nhân ái toan
6) BASO: BASOPHIL = Đa nhân ái kiềm
7) RBC = Red Blood Cell = hồng cầu
8) HGB = Hb = Hemoglobin = huyết sắc tố
9) HCT = Hematocrit = dung tích hồng cầu
10) MCV = Mean corpuscular volume = thể tích trung bình một hồng cầu
11) MCH = Mean corpuscular hemoglobin = số lượng hemoglobin trung bình trong một hồng cầu
12) MCHC = Mean corpuscular hemoglobin concentration = nồng độ hemoglobin trung bình trong một hồng cầu
13) RDW = Red (cell) Distribution width = phân bố hình thái kích thước hồng cầu (khoảng phân bố hồng cầu)
14) PLT = platelet = Tiểu cầu
15) MPV = Mean platelet volume = Thể tích trung bình tiểu cầu
16) PCT = Plateletcrit = Thể tích khối tiểu cầu
17) PDW = Platelet distribution width = Dải phân bố kích thước TC.

Cách đọc xét nghiệm viêm gan B

HBV: virus viêm gan B

HBsAg: kháng nguyên bề mặt viêm gan B

HBeAg: kháng nguyên e viêm gan B

Anti-HBc: kháng thể của kháng nguyên nhân viêm gan B

Anti-HBe: kháng thể của kháng nguyên e viêm gan B

Anti-HBs: kháng thể của kháng nguyên bề mặt viêm gan B

• Kháng nguyên: là yếu tố xâm nhập gây bệnh ( nhân, vỏ, lông …của virus gây bệnh ).

• Kháng thể: là yếu tố kháng bệnh mà cơ thể sinh ra nhằm chống lại tác nhân gây bệnh

• Âm tính: không có = (-)

• Dương tính: Có =(+)

anh Tuấn ơi em có nghe nói và đọc được trên mạng thì cái chỉ số Bilirubin T.P và Bilirubin T.T là có liên quan đến viêm gan . 2 chỉ số đó của em trong giấy xn kia đều cao hơn mức bt. Theo anh thì có sao ko ạ... Em lo quá...

songchungvoi_HIV
26-11-2014, 10:50
anh Tuấn ơi em có nghe nói và đọc được trên mạng thì cái chỉ số Bilirubin T.P và Bilirubin T.T là có liên quan đến viêm gan . 2 chỉ số đó của em trong giấy xn kia đều cao hơn mức bt. Theo anh thì có sao ko ạ... Em lo quá...
Bấm vào đây xem:
Tổng quan về viêm gan siêu vi B (http://diendanhiv.vn/threads/4455-Tong-quan-ve-viem-gan-sieu-vi-B)Công thức máu (http://diendanhiv.vn/threads/4928-Cong-thuc-mau)

Tuanmecsedec
26-11-2014, 10:51

Bilirubin tăng cao trong máu sẽ xâm nhập vào tổ chức và gây nên vàng da.Xét nghiệm bilirubin TP, bilirubin TT có ý nghĩa chẩn đoán phân biệt một số bệnh vàng da.

Tùng đẹp trai
26-11-2014, 10:53
Bilirubin tăng cao trong máu sẽ xâm nhập vào tổ chức và gây nên vàng da.Xét nghiệm bilirubin TP, bilirubin TT có ý nghĩa chẩn đoán phân biệt một số bệnh vàng da

Vàng da có liên quan gì đến viêm gan không anh Tuấn :(
anh xem giúp em nếu chỉ số của em nt kia thì có cao quá ko ạ. Em đo từ 6.10 ạ

Tuanmecsedec
26-11-2014, 10:55

Nếu vàng da tức là có liên quan tổn thương gan.Thường những người bị viêm gan mãn tính dễ bị.Vấn đề viêm gan B bạn nên đi xét nghiệm riêng biệt.

Tùng đẹp trai
26-11-2014, 10:57
Nếu vàng da tức là có liên quan tổn thương gan.Thường những người bị viêm gan mãn tính dễ bị.Vấn đề viêm gan B bạn nên đi xét nghiệm riêng biệt.

Vâng anh. Chiều nay em định qua Hồng Ngọc kaengnam làm xn viêm gan b định lượng nữa.

Nếu viêm gan mạn tĩnh có nguy hiểm ko anh :((((((

Tuanmecsedec
26-11-2014, 10:58

Bilirubin là sản phẩm chuyển hóa của hemoglobin và các enzym có chứa hem. Chín mươi lăm phần trăm bilirubin được tạo ra từ sự thoái biến của hồng cầu. Bilirubin gồm hai thành phần là bilirubin gián tiếp (GT) và bilirubin trực tiếp (TT). Bilirubin GT còn được gọi là bilirubin tự do, tan trong mỡ, gắn kết với albumin huyết tương nên không được lọc qua cầu thận. Khi đến gan, bilirubin GT được liên hợp với acid glucuronic để trở thành bilirubin TT. Bilirubin này còn được gọi là bilirubin liên hợp, tan được trong nước và được bài tiết chủ động vào các tiểu quản mật.

Bình thường: bilirubin toàn phần (TP): 0,8–1,2 mg/dL (5-17 mmol/L), bilirubin GT 0,6 – 0,8 mg/dL, bilirubin TT 0,2 – 0,4 mg/dL (chiếm 30% bilirubin TP). Vàng da chỉ biểu hiện trên lâm sàng khi bilirubin TP tăng > 2,5 mg/dL. Cần phân biệt vàng da do tăng bilirubin GT hoặc bilirubin TT để hướng đến chẩn đoán nguyên nhân:

· Tăng bilirubin GT (thuờng < 15 mg/dL): hiếm khi do bệnh gan, có thể do tăng sản xuất bilirubin (tán huyết, tạo hồng cầu không hiệu quả, tái hấp thu từ khối máu tụ) hoặc do giảm sự bắt giữ bilirubin tại tế bào gan (hội chứng Gilbert) hoặc giảm sự liên hợp bilirubin do thiếu men glucuronyl transferase (hội chứng Crigler-Najjar).

· Tăng bilirubin TT: có liên quan đến bệnh lý gan mật, có thể do giảm bài tiết bilirubin vào tiểu quản mật hoặc do ứ mật trong gan hay ngoài gan. Trên lâm sàng, nhiều khi rất khó phân biệt giữa ứ mật trong gan (viêm gan, xơ gan, xơ gan ứ mật nguyên phát) với tắc nghẽn đường mật ngoài gan (sỏi đường mật, ung thư đường mật, ung thư đầu tụy, viêm đường mật xơ hóa nguyên phát).

Nguyên nhân ứ mật có thể do các bệnh di truyền hiếm gặp (hội chứng Dubin-Johnson, hội chứng Rotor) hoặc do nguyên nhân mắc phải (thuốc, sỏi mật). Khi bilirubin TT tăng cao, có một phần bilirubin sẽ gắn với albumin huyết tương nên không bài tiết được qua nước tiểu. Do vậy, tình trạng vàng da thường giảm chậm hơn sau khi nguyên nhân gây tắc mật đã được giải quyết. Phần bilirubin còn lại không gắn với albumin sẽ được bài tiết qua nước tiểu nên hạn chế được sự tăng bilirubin quá mức.

· Bilirubin tăng cao > 30 mg/dL thường do phối hợp nhiều cơ chế (ví dụ tán huyết phối hợp bệnh lý tại gan gây tắc mật).

songchungvoi_HIV
26-11-2014, 10:59
Vâng anh. Chiều nay em định qua Hồng Ngọc kaengnam làm xn viêm gan b định lượng nữa.

Mọi thắc mắc của bạn nằm hết trong link này:
Bấm vào đây xem:
Tổng quan về viêm gan siêu vi B (http://diendanhiv.vn/threads/4455-Tong-quan-ve-viem-gan-sieu-vi-B)

Tùng đẹp trai
26-11-2014, 11:00
Mọi thắc mắc của bạn nằm hết trong link này:
Bấm vào đây xem:
Tổng quan về viêm gan siêu vi B (http://diendanhiv.vn/threads/4455-Tong-quan-ve-viem-gan-sieu-vi-B)

để cho chắc ăn em sẽ đi xn ạ. Em cảm ơn hai anh :(( huhu

Tuanmecsedec
26-11-2014, 11:01

Viêm gan mãn tính nếu không theo dõi thường xuyên thì nguy hiểm chứ,Vì bộ phận gan quan trọng nhất cho cơ thể.Tim có thể thay tim nhân tạo,thận có thể thay.Nhưng gan có vấn đề nguy hiểm thì chỉ có lục ván sao nhị lạng đinh thay thôi.

Tùng đẹp trai
26-11-2014, 11:07
Viêm gan mãn tính nếu không theo dõi thường xuyên thì nguy hiểm chứ,Vì bộ phận gan quan trọng nhất cho cơ thể.Tim có thể thay tim nhân tạo,thận có thể thay.Nhưng gan có vấn đề nguy hiểm thì chỉ có lục ván sao nhị lạng đinh thay thôi.

em cam ơn 2 anh ạ. Sau khi gọi điện cho anh Hiếu thì em quyết định đi xét nghiệm để chắc chắn nhất :D

dangnam
26-11-2014, 11:14
Cho em hỏi với ạ. Muốn xn gan c thì làm pp nào ạ

songchungvoi_HIV
26-11-2014, 11:17
Cho em hỏi với ạ. Muốn xn gan c thì làm pp nào ạ
Gan C k cần XN vì ko lây qua đường tình, nếu có tỷ lệ cực kỳ thấp gần như = 0, Gan C chủ yếu lây qua tiêm chích chung kim tiên

Tùng đẹp trai
26-11-2014, 14:06
Các anh ơi với kết quả xét nghiệm này em đã yên tâm được chưa ạ ..

http://rs457.pbsrc.com/albums/qq293/tungxichyenhoa/Mobile%20Uploads/2014-11-26122634_zps3bbd6990.jpg~320x480

songchungvoi_HIV
26-11-2014, 14:08
Các anh ơi với kết quả xét nghiệm này em đã yên tâm được chưa ạ ..

http://rs457.pbsrc.com/albums/qq293/tungxichyenhoa/Mobile Uploads/2014-11-26122634_zps3bbd6990.jpg~320x480
AT vậy theo bạn yên tâm hay là ko tâm yên????:khi875437:

Tùng đẹp trai
26-11-2014, 14:08
Chết . Sr các anh em post nhầm ạ @@ đấy chỉ lad giấy thu tiền ko có kết quả @@

Tùng đẹp trai
26-11-2014, 14:18
Đây đúng phương pháp và an tâm chưa anh Hiếu vs anh Tuấn ới

http://i457.photobucket.com/albums/qq293/tungxichyenhoa/Mobile Uploads/2014-11-26142144_zps94ffe0ff.png

songchungvoi_HIV
26-11-2014, 14:22

http://i457.photobucket.com/albums/qq293/tungxichyenhoa/Mobile Uploads/2014-11-26142144_zps94ffe0ff.png
HBsAg nhanh tức là XN Antive HBsAg nguyên cái mộc Âm Tính xanh lè đó

Tùng đẹp trai
26-11-2014, 14:26
HBsAg nhanh tức là XN Antive HBsAg nguyên cái mộc Âm Tính xanh lè đó

he he thanks các anh nha. Ngọc Trinh đã an toàn với HIv , giang mai, viêm gan B hehe. Vậy là có thể an tâm tiếp tục tham gia showbiz được rồi :x

Tuanmecsedec
26-11-2014, 15:52

Lo đi kiểm tra chích ngừa viêm gan B đi.

Tùng đẹp trai
26-11-2014, 15:54
Lo đi kiểm tra chích ngừa viêm gan B đi.

Vâng anh ạ. Bên Hồng Ngọc họ nói chích vắc xin phòng với giá 100k 1 mũi. Trong 3 tháng. Một tháng 1 mũi và tiêm nhắc lại sau 1 năm ạ :)