PDA

View Full Version : em cần BQT tư vấn về vấn đề mẹ và bé

1lanvamaimai
26-11-2014, 12:41
Em có một thắc mắc cần các chuyên gia tư vấn và trả lời giúp với ak. Chuyện là nếu trong 1 gia đình, ông bố bị nhiễm H còn mẹ và đứa con mới sinh không nhiễm H. Nhưng khi bà mẹ bị tắc sữa cần sự giúp đỡ của bố và khi đó ông bỗ đang bị nhiệt hoặc lẻ môi mà đã thực hiện hút để thông sữa và sau đó đưa con lại bú luôn thì liệu 2 mẹ con họ có bị nhiễm H không ak.
Em xin cảm ơn.

songchungvoi_HIV
26-11-2014, 12:50
Em có một thắc mắc cần các chuyên gia tư vấn và trả lời giúp với ak. Chuyện là nếu trong 1 gia đình, ông bố bị nhiễm H còn mẹ và đứa con mới sinh không nhiễm H. Nhưng khi bà mẹ bị tắc sữa cần sự giúp đỡ của bố và khi đó ông bỗ đang bị nhiệt hoặc lẻ môi mà đã thực hiện hút để thông sữa và sau đó đưa con lại bú luôn thì liệu 2 mẹ con họ có bị nhiễm H không ak.
Em xin cảm ơn.
Cho dù Bố nhiễm dùng miệng hút sữa vẫn ko làm cho bé nhiễm từ sữa hút qua miệng của Bố, Nhưng xin thưa rằng, ko ai làm cái kiểu dùng miệng người lớn hút sữa từ bầu vú bà mẹ rồi lấy sữa đó cho bé uống, dơ bẩn quá, Vì miệng người lớn có nhiều tạm khuẩn vi trùng, bé mới sinh có hệ tiêu hóa rất non và yếu, bé uống sữa qua miệng của người lớn sẽ làm cho bé nhiễm trùng đường ruột

1lanvamaimai
26-11-2014, 12:56
Cho dù Bố nhiễm dùng miệng hút sữa vẫn ko làm cho bé nhiễm từ sữa hút qua miệng của Bố, Nhưng xin thưa rằng, ko ai làm cái kiểu dùng miệng người lớn hút sữa từ bầu vú bà mẹ rồi lấy sữa đó cho bé uống, dơ bẩn quá, Vì miệng người lớn có nhiều tạm khuẩn vi trùng, bé mới sinh có hệ tiêu hóa rất non và yếu, bé uống sữa qua miệng của người lớn sẽ làm cho bé nhiễm trùng đường ruột
Có thể do câu văn của em không rõ ràng làm a hiểu nhầm. Ý em là ông bố chỉ thông tắc sữa cho mẹ của bé, xong thì em bé đó bú sữa từ mẹ ý anh. nhưng mà e chỉ thắc mắc là ông bố nếu đang bị nhiệt thì có lây H cho mẹ và bé không ak???

songchungvoi_HIV
26-11-2014, 13:02
Có thể do câu văn của em không rõ ràng làm a hiểu nhầm. Ý em là ông bố chỉ thông tắc sữa cho mẹ của bé, xong thì em bé đó bú sữa từ mẹ ý anh. nhưng mà e chỉ thắc mắc là ông bố nếu đang bị nhiệt thì có lây H cho mẹ và bé không ak???
Câu hỏi của bạn tôi đọc và hiểu như sau, có nghĩa bạn dùng miệng thông tắc sữa từ bầu vú mẹ đúng k??? Nhưng vậy cũng ko có nguy cơ cho bé cho dù bạn nhiễm HIV, Nhưng nguyên tắc sau khi thao tác xong phải dùng gòn có nước muối sinh thiết 9/1000 để vệ sinh bầu sữa, vì miệng bạn dơ bẩn có thể làm cho bé nhiễm khuẩn đường ruột của bé từ các tạp khuẩn và ký sinh đặc biệt là vi trùng HP viêm loét dạ dày cư ngụ trong mồm bạn

1lanvamaimai
26-11-2014, 13:05
Câu hỏi của bạn tôi đọc và hiểu như sau, có nghĩa bạn dùng miệng thông tắc sữa từ bầu vú mẹ đúng k??? Nhưng vậy cũng ko có nguy cơ cho bé cho dù bạn nhiễm HIV, Nhưng nguyên tắc sau khi thao tác xong phải dùng gòn có nước muối sinh thiết 9/1000 để vệ sinh bầu sữa, vì miệng bạn dơ bẩn có thể làm cho bé nhiễm khuẩn đường ruột của bé từ các tạp khuẩn và ký sinh đặc biệt là vi trùng HP viêm loét dạ dày cư ngụ trong mồm bạn
vâng, em cảm ơn anh. em chỉ no là nhiễm H thôi anh. bây giờ em yên tâm và sẽ cẩn thận hơn.

songchungvoi_HIV
26-11-2014, 13:11
vâng, em cảm ơn anh. em chỉ no là nhiễm H thôi anh. bây giờ em yên tâm và sẽ cẩn thận hơn.
Riêng về bạn chưa XN chưa có KQ thì đừng có suy nghĩ vớ vẫn, ko phải cứ 1 lần QHTD ko an toàn thì bắt buộc bạn phải DT HIV.
Bấm vào đây xem:
Tôi không biết xác xuất lây nhiễm HIV trong quan hệ tình dục là bao nhiêu phần trăm. (http://diendanhiv.vn/threads/7786-Toi-khong-biet-xac-xuat-lay-nhiem-HIV-trong-quan-he-tinh-duc-la-bao-nhieu-phan-tram)

1lanvamaimai
26-11-2014, 13:14
Riêng về bạn chưa XN chưa có KQ thì đừng có suy nghĩ vớ vẫn, ko phải cứ 1 lần QHTD ko an toàn thì bắt buộc bạn phải DT HIV.
Bấm vào đây xem:
Tôi không biết xác xuất lây nhiễm HIV trong quan hệ tình dục là bao nhiêu phần trăm. (http://diendanhiv.vn/threads/7786-Toi-khong-biet-xac-xuat-lay-nhiem-HIV-trong-quan-he-tinh-duc-la-bao-nhieu-phan-tram)

em chỉ đề phong thôi ak.còn về XN thì tý e lập pic hỏi có gì a tư vấn giúp em với ak. (em ở ngoài HN)

1lanvamaimai
26-11-2014, 16:15
em năm nay 23 tuổi, em ở HN
-khi e lên 20t có đi chơi và không may dẫm phải kim tiêm và theo sơ bộ nhìn thì đó là 1 kim tiêm lâu rồi (vì lượng máu bên trong đã đổi màu và vỏ bên ngoài đã bám rêu xanh) theo như kiến thức của em thì virus H không sống được quá 2 tuần => em không có khả năng lần này.
-cách đây 9 tháng trước em có QHTD với GMD và có sử dụng BCS và không rách nhưng trước khi giao cấu em có được GMD kích thích bằng miệng. nhưng em cũng chủ quan không đi kiểm tra. sau đó e lấy vk và có con, khi đưa vk đi đẻ bs có xn máu và không có vấn đề gì => lần này chắc cũng không phải.
-cách đây 1 tháng em có QHTD với GMD và có sử dụng BCS nhưng khi giao cấu e có thấy bcs bị tuột và thay tới cái thứ 2 (do lúc này em say quá lên không làm chủ được minh). sau hôm đó thì ngay ngày hôm sau thì toàn bộ cơ phần bụng em có xuất hiện 1 số nốt nhìn như nốt muỗi cắn và ngứa, tới này nó đã chuẩn sang dạng thâm. sau đó 1 tuần e có các triệu chứng như sau: đau ở phần mao tinh hoàn, đau bụng dưới tiếp đến bh có các cơn đau cơ và khớp nhẹ và chỉ kéo dài trong khoảng thời gian ngắn => lần này e đoán mình có nguy cơ lây nhiễm (lên chính bản thân e ngay sau khi QHTD với GMD là em đã cách ly với vk và con)
=> em có vài thắc mắc:
1. có cần đợi thời gian cửa sổ không hay là bây giờ em đi xn luôn
2. ở khi vực hà nội thì có địa chỉ nào uy tín và chính xác nhất (em xem thì có địa chỉ bệnh viện dịch tễ TW - ở Lò Đúc là chính xác nhất có phải không ak)
3. ban khoan bây giờ của em là mẹ bé và con em có bị lây sau khi em làm những hành vi đã nêu trên không ak???
em cảm ơn BQT và mọi người đã cũng chia sẻ với em vì em cũng rất buồn và không biết phải chia sẻ với ai cả. em xin chân thành cảm ơn tất cả mọi người 1 lần nữa...