PDA

View Full Version : Muốn dùng tình yêu cải hóa chàng nghiện heroin

songchungvoi_HIV
27-11-2014, 14:22
Thứ năm, 27/11/2014 | 09:49 GMT+7
Em 27 tuổi. 4 năm trước quen một người hơn em 14 tuổi, từng có gia đình nhưng tan vỡ vì anh ham chơi và nghiện heroin.

Khi em gặp anh, anh đã bỏ không sử dụng ma túy nữa. Mọi người nói vậy nhưng em không điều tra được vì gia đình anh có quyền thế, có thể anh nghiện nhưng vẫn che giấu. Em ở trọ gần nhà anh, được mọi người xung quanh quý mến, trong đó có mẹ anh. Bà đã nhiều lần mai mối.

Ở anh ấy có sức hút gì đó rất kỳ lạ. Nhiều lần em đã từ chối không đi chơi cùng vì sợ hàng xóm điều tiếng và em cũng chưa chuẩn bị tinh thần. Năm 2012, anh đột ngột ra đảo Cô Tô (Quảng Ninh), nói là để làm ăn. Em nghi ngờ anh ấy đi cai nghiện. Sau khi về, em và anh ấy lần đầu đi chơi riêng với nhau, đó cũng là lần cuối. Anh im lặng và gửi lại em lời xin lỗi, nói "sợ chuyện hai đứa không đến đâu sẽ làm khổ em". Khi đó vì lòng tự trọng, em không níu kéo.

Càng về sau, em phát hiện mình dành rất nhiều tình cảm cho anh ấy. Em đã quen, gặp gỡ với những người khác, mong có thể lấp chỗ trống nhưng không được. Nay anh hơn 40 tuổi, vẫn sống một mình, cuộc sống của anh có nhiều điều không tích cực. Em muốn bắt đầu lại cùng anh, muốn anh ấy sống tốt, có điều em không biết làm cách nào để lấy lại những tình cảm anh từng dành cho em. Em biết để anh ấy quay về bên em là việc quá khó nhưng bắt mình quên anh là đang dối lòng. (Thúy Yên)

http://m.f13.img.vnecdn.net/2014/11/27/hero-brighter-2567-1417053820.jpg

Ảnh minh họa: Grolschfilmworks.com.

Trả lời:
Em đang băn khoăn về việc không thể quên người đàn ông hơn em 14 tuổi, từng có gia đình, lại nghiện heroin. Tôi hiểu em đang muốn xác định một mối quan hệ nghiêm túc với người đàn ông đó. Mong muốn đó của em là hoàn toàn chính đáng, tuy nhiên em cũng cần rất thận trọng về quyết định của mình.

Trước hết em cần tìm hiểu xem tình cảm của anh ấy dành cho em ra sao? Em thật sự yêu hay chỉ là thương và muốn giúp anh ấy thay đổi? Em nghĩ thế nào nếu anh ấy vẫn nghiện và không thể cai nghiện được? Cuộc sống của em liệu có thật sự hạnh phúc hay không?

Em cần hiểu rằng tình yêu không phải là yếu tố duy nhất quyết định hạnh phúc của hôn nhân. Điều quan trọng là sự hòa hợp về tình cảm, sự đồng điệu về tâm hồn, những thói quen, lối sống, sở thích tương đồng... Qua chia sẻ của em, có thể thấy trước đây hai em cũng ít khi gần nhau, thời gian để trò chuyện, tìm hiểu không nhiều. Vậy em có chắc là các em sẽ hoà hợp? Thêm nữa một người có quá khứ phức tạp như anh ấy liệu có thể đáng tin cậy hay không? Em có thể tìm hiểu kỹ xem anh ấy đã thật sự cai nghiện chưa? Anh ấy có còn muốn tiếp tục mối quan hệ với em không?

Tôi có cảm giác khi anh ấy xin lỗi và nói sợ làm em khổ là anh ấy đã nhận thấy khó có thể đem lại hạnh phúc cho em rồi. Hành động của anh ấy cho thấy anh ấy cũng là con người tốt khi nghĩ cho em và muốn em có cuộc sống tốt hơn, hạnh phúc hơn bên người đàn ông khác.

Em đừng nghĩ nếu anh ấy yêu em nhiều anh ấy sẽ thay đổi. Một người sẽ chỉ thay đổi khi họ yêu bản thân, có trách nhiệm với chính mình và những người xung quanh. Hãy để anh ấy thể hiện sự tích cực của mình trong cuộc sống để em lấy đó làm cơ sở xác định tương lai với anh ấy. Một điều quan trọng em cần quan tâm đó là hãy xem xét mong muốn của anh ấy là gì? Bởi em sẽ không thể xác định được gì nếu anh ấy không quan tâm, không thiện chí với em như trước. Hãy cân nhắc thật kỹ trước khi quyết định em nhé.

Chúc em nhiều sức khỏe. Thân mến.

Chuyên viên tư vấn tâm lý Trịnh Thu Hà
Trung tâm tư vấn tình cảm Linh Tâm
http://doisong.vnexpress.net/