PDA

View Full Version : Tình huống này có nguy cơ hiv không bị rửa tay nước vào mắt?

maicong
28-11-2014, 20:15
E chào các ac,cho e hỏi tình huống này;
E đứng cạnh 1 người vừa bị đứt tay,máu chảy ít thôi sau đó người đó đi rưa tay và vảy làm 1 rọt nước bay thẳng và mắt e.AC cho e hỏi tình huống này có tạo ra nguy cơ với hiv không?

Charles
28-11-2014, 20:18
E đứng cạnh 1 người vừa bị đứt tay,máu chảy ít thôi sau đó người đó đi rưa tay và vảy làm 1 rọt nước bay thẳng và mắt e.AC cho e hỏi tình huống này có tạo ra nguy cơ với hiv không?

Không có nguy cơ. Khi nào bạn bị người đó vẩy trực tiếp máu vào mắt bạn mới có nguy cơ.

Nguyen Ha
28-11-2014, 20:20

Như vậy không có nguy cơ. Tay đã đi rửa và khi bắn vào mắt sẽ khép lại theo phản xạ tự nhiên để bảo vệ mắt.

maicong
28-11-2014, 21:32
Như vậy không có nguy cơ. Tay đã đi rửa và khi bắn vào mắt sẽ khép lại theo phản xạ tự nhiên để bảo vệ mắt.

e cảm ơn ac.Sự việc xảy ra nhanh quá em ko kịp nhắm mắt chị ạ.E sợ máu lẫn nước bắn vào mắt e như vậy có nguy cơ ko ac?

Charles
28-11-2014, 21:41
e cảm ơn ac.Sự việc xảy ra nhanh quá em ko kịp nhắm mắt chị ạ.E sợ máu lẫn nước bắn vào mắt e như vậy có nguy cơ ko ac?

Máu ở dạng đặc chứ không như nước mà bạn tưởng dễ vẩy tung tóe để vào mắt bạn. Dù tay người đó đang chảy máu cố tình vẩy vào mắt bạn chắc đã được đâu, đằng lại người ta đã rửa tay rồi. Bạn lo lắng vớ vẩn thôi.

Tuanmecsedec
28-11-2014, 23:03

Vấn đề này không có nguy cơ ,trừ khi nào lấy máu tạt thẳng vào mắt bạn.

songchungvoi_HIV
29-11-2014, 08:08
Khi nào người đó đè bạn ra nặn máu từ tay họ nhỏ vào mắt bạn mới có nguy cơ

maicong
09-12-2014, 21:03
iE chào ac.AC tv cho e th này.Hôm nay e đi xe máy vác một cây sắt do cây sắt quá nặng vì thế làm e bị chây vai,điều làm e lo lắng là người bán hàng bị xước tay chảy máu cầm vào cây sắt đó để vào vai e va em phóng về,lúc người đó chây máu và cầm vào cây sắt chỗ tiếp xúc với vai e cũng là lúc e bắt đầu về,e ko ngờ về nhà lại bị châyf vai.AC cho e hỏi e có nguy cơ với hiv th này ko?Lúc e vác e có mặc 3 lớp áo.

Charles
09-12-2014, 21:10
iE chào ac.AC tv cho e th này.Hôm nay e đi xe máy vác một cây sắt do cây sắt quá nặng vì thế làm e bị chây vai,điều làm e lo lắng là người bán hàng bị xước tay chảy máu cầm vào cây sắt đó để vào vai e va em phóng về,lúc người đó chây máu và cầm vào cây sắt chỗ tiếp xúc với vai e cũng là lúc e bắt đầu về,e ko ngờ về nhà lại bị châyf vai.AC cho e hỏi e có nguy cơ với hiv th này ko?Lúc e vác e có mặc 3 lớp áo.

HIV không lây qua cây sắt bạn.

- Virus HIV là virus yếu, để tồn tại virus bắt buộc phải ký sinh trên tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.

- Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

maicong
09-12-2014, 21:25
HIV không lây qua cây sắt bạn.

- Virus HIV là virus yếu, để tồn tại virus bắt buộc phải ký sinh trên tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.

- Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.
E sợ vì thời gian quá nhanh máu dính vào cây sắt chưa kịp khô sau đó dính vào vai em,như vây có nguy cơ ko a?

Charles
09-12-2014, 21:29
E sợ vì thời gian quá nhanh máu dính vào cây sắt chưa kịp khô sau đó dính vào vai em,như vây có nguy cơ ko a?

Chia sẻ rồi, vui lòng đọc kĩ lại 2 dòng in đậm.

maicong
10-12-2014, 09:00
Cảm ơn a đã tv.Kể cả máu tươi chạm vào cây sắt sau đó chạm vào chỗ chỗ chây da ở vai e mà ko có nguy cơ hả a?

Tuanmecsedec
10-12-2014, 09:03
Cảm ơn a đã tv.Kể cả máu tươi chạm vào cây sắt sau đó chạm vào chỗ chỗ chây da ở vai e mà ko có nguy cơ hả a?

HIV không dễ lây nhiễm như vậy bạn.

songchungvoi_HIV
10-12-2014, 09:14
​Bấm vào đây xem:
Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)

HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)