PDA

View Full Version : Anh Tuấn, chị Hà tư vấn giúp em!!!Em có quan hệ vs 1 cô gái lạ, có sử dụng bcs

restart
17-09-2013, 11:41
Em có quan hệ vs 1 cô gái lạ, có sử dụng bcs nhưng trong quá trình quan hệ do mất hứng nên DV của em k ở trạng thái cương cứng nhất-vì vậy nên em sợ lây nhiễm, ngoài ra trong lúc hôn có làm cô ta chảy máu miệng, còn bản thân em lại k rõ thế nào.Sau đó do chưa nhận thức đc nguy cơ của mình, em có quan hệ k an toàn vs bạn gái.Tính từ nguy cơ hum nay là 31 ngày, trước đó vào ngày thứ 25,5 em có đi xn combo tại 21 trung liệt thì kq âm tính.Em thì có các biểu hiện như sốt nhẹ, hơi mỏi cơ và đặc biệt hum qua tự nhiên em phát hiện ở 2 nách có 2 cái hạch nhỏ bằng đầu đũa ấn vào cũng k thây đau đớn gì hết...còn bạn gái em thì bị nổi mẩn ngứa ở tay, đùi, chân và ngứa thành từng cơn.Anh chị có tư vấn về trường hợp này cho em đc k???em đang rất sợ, lo lắng..

Tuanmecsedec
17-09-2013, 11:47
Em có quan hệ vs 1 cô gái lạ, có sử dụng bcs nhưng trong quá trình quan hệ do mất hứng nên DV của em k ở trạng thái cương cứng nhất-vì vậy nên em sợ lây nhiễm, ngoài ra trong lúc hôn có làm cô ta chảy máu miệng, còn bản thân em lại k rõ thế nào.Sau đó do chưa nhận thức đc nguy cơ của mình, em có quan hệ k an toàn vs bạn gái.Tính từ nguy cơ hum nay là 31 ngày, trước đó vào ngày thứ 25,5 em có đi xn combo tại 21 trung liệt thì kq âm tính.Em thì có các biểu hiện như sốt nhẹ, hơi mỏi cơ và đặc biệt hum qua tự nhiên em phát hiện ở 2 nách có 2 cái hạch nhỏ bằng đầu đũa ấn vào cũng k thây đau đớn gì hết...còn bạn gái em thì bị nổi mẩn ngứa ở tay, đùi, chân và ngứa thành từng cơn.Anh chị có tư vấn về trường hợp này cho em đc k???em đang rất sợ, lo lắng..

Dù dương vật bạn thế nào.Nhưng bao cao su vẫn bao phủ che dương vật là được bảo vệ.

restart
17-09-2013, 11:53
Dù dương vật bạn thế nào.Nhưng bao cao su vẫn bao phủ che dương vật là được bảo vệ.
Theo a thì nguy cơ của em có cao k ạ?Và mấy cái dấu hiệu đó thì sao?a đánh giá giúp em đi ạ.

Tuanmecsedec
17-09-2013, 11:55
Theo a thì nguy cơ của em có cao k ạ?Và mấy cái dấu hiệu đó thì sao?a đánh giá giúp em đi ạ.

Những gì em kể do em lo lắng thôi,không sao.

songchungvoi_HIV
17-09-2013, 11:58
Em có quan hệ vs 1 cô gái lạ, có sử dụng bcs nhưng trong quá trình quan hệ do mất hứng nên DV của em k ở trạng thái cương cứng nhất <==> vì vậy nên em sợ lây nhiễm, ngoài ra trong lúc hôn có làm cô ta chảy máu miệng, còn bản thân em lại k rõ thế nào.Sau đó do chưa nhận thức đc nguy cơ của mình, em có quan hệ k an toàn vs bạn gái.Tính từ nguy cơ hum nay là 31 ngày, trước đó vào ngày thứ 25,5 em có đi xn combo tại 21 trung liệt thì kq âm tính.Em thì có các biểu hiện như sốt nhẹ, hơi mỏi cơ và đặc biệt hum qua tự nhiên em phát hiện ở 2 nách có 2 cái hạch nhỏ bằng đầu đũa ấn vào cũng k thây đau đớn gì hết...còn bạn gái em thì bị nổi mẩn ngứa ở tay, đùi, chân và ngứa thành từng cơn.Anh chị có tư vấn về trường hợp này cho em đc k???em đang rất sợ, lo lắng..
I. 1 cô gái lạ: Cái này là người ngoài hành tinh.
II. sử dụng bcs: Cái này thì chắc chắn hem có nguy cơ.
III.k ở trạng thái cương cứng nhất <==> vì vậy nên em sợ lây nhiễm: hai cái này thì có liên quan gì điến nguy cơ nhiễm.
IV. em có quan hệ k an toàn vs bạn gái: Cái này gọi là sống khô ng trong sáng, thiếu lành mạnh, quan hệ tình dục bừa bãi, bắt cá hai tay.
V. 2 nách có 2 cái hạch: Cái này thì nói rất nhiều, không cần bàn thảo lại, tự tìm hiểu trên diễn đàn.
VI. nổi mẩn ngứa ở tay, đùi, chân và ngứa: Cái này không liên quan đến Hiv, có nhiều nguyên nhân gây ngứ.a: ăn trúng đồ phong gây dị ứng như: hải sản, thịt bò, thịt gà. hoặc do côn trùng, đốt cắn.
VII.hôn có làm cô ta chảy máu miệng: Cái này thì không gọi là hôn mà là cắn nhau nè, chứ hôn thì ngọt ngào, làm gì có vụ chảy máu. Trong trường hợp này cũng không có nguy cơ nè, lý do tại sao thì tự tìm hiểu trên diễn đàn đi.

restart
17-09-2013, 12:05
Còn về việc chảy máu ở miệng thì sao hả các anh???

songchungvoi_HIV
17-09-2013, 12:14
Còn về việc chảy máu ở miệng thì sao hả các anh???
Xem lại các phần in đâm rùi suy gẫm nhé em. :monkeys33:

restart
17-09-2013, 12:18
III.k ở trạng thái cương cứng nhất <==> vì vậy nên em sợ lây nhiễm: hai cái này thì có liên quan gì điến nguy cơ nhiễm.
IV. em có quan hệ k an toàn vs bạn gái: Cái này gọi là sống khô ng trong sáng, thiếu lành mạnh, quan hệ tình dục bừa bãi, bắt cá hai tay.
V. 2 nách có 2 cái hạch: Cái này thì nói rất nhiều, không cần bàn thảo lại, tự tìm hiểu trên diễn đàn.
VI. nổi mẩn ngứa ở tay, đùi, chân và ngứa: Cái này không liên quan đến Hiv, có nhiều nguyên nhân gây ngứ.a: ăn trúng đồ phong gây dị ứng như: hải sản, thịt bò, thịt gà. hoặc do côn trùng, đốt cắn.
VII.hôn có làm cô ta chảy máu miệng: Cái này thì không gọi là hôn mà là cắn nhau nè, chứ hôn thì ngọt ngào, làm gì có vụ chảy máu. Trong trường hợp này cũng không có nguy cơ nè, lý do tại sao thì tự tìm hiểu trên diễn đàn đi.
A tư vấn vui tính quá ah, em cảm ơn anh nha.Cảm giác h em rất soi cơ thể mình dù mọc 1 cái mụn cũng khiên tinh thần suy sụp.Em rất lo việc nổi hạch k đau và việc "cắn nhau" chảy máu nên có thể bớt chút tg tư vấn trực tiếp cho em hoặc dẫn link các bài viết trước đc không ạ???Em rất cảm ơn anh.

CrisM
17-09-2013, 12:40
Mọi ngươi đã chia sẻ đầy đủ nên tôi không cần phải nói lại làm gì, bạn yên tâm nhé

restart
17-09-2013, 13:35
Mọi ngươi đã chia sẻ đầy đủ nên tôi không cần phải nói lại làm gì, bạn yên tâm nhé
Thực sự em có nguy cơ k anh??và kết quả xn thế có yên tâm lém k ạ??đã có ca nào mà 12 tuần lật kèo chưa ạ.

Nguyen Ha
17-09-2013, 14:42
Thực sự em có nguy cơ k anh??và kết quả xn thế có yên tâm lém k ạ??đã có ca nào mà 12 tuần lật kèo chưa ạ.

Toàn các bậc tiền bối tham vấn cho thế này còn lo gì nữa. Yên tâm đi.

restart
17-09-2013, 16:38
Em đang rất lo lắng, anh chị có thể phân tích rõ cho em hiểu đc k?

trungan1987
17-09-2013, 17:19
với kết quả âm tính ở thời điểm 25,5 ngày của bạn... thật sự là cho đến thời điểm này chưa có ca nào bị lật kèo ở tuần thứ 12.
và bạn đã được các anh chị trên dd tư vấn là ko có nguy cơ, dù bạn có xn nữa thì cũng chỉ là âm tính thôi...
Đừng qh bừa bãi nữa bạn nhé...

chacemchetwa
17-09-2013, 19:07
Bạn k có nguy cơ và cũng k cần xn thêm. Vì có xn cũng sẽ AT. Tránh qhtd với người lạ k biết rõ tình trạng sức khỏe nha bạn.

restart
18-09-2013, 07:34
Thế đã có ai trong dd nổi hạch không đau mà xn âm tính chưa các anh chị???h chỉ cần sờ vào chỗ nổi hạch đấy là tinh thần em suy sụp hoàn toàn rồi...

Nguyen Ha
18-09-2013, 07:52
Thế đã có ai trong dd nổi hạch không đau mà xn âm tính chưa các anh chị???h chỉ cần sờ vào chỗ nổi hạch đấy là tinh thần em suy sụp hoàn toàn rồi...

Ai tham gia diễn đàn cũng mang theo rất nhiều triệu chứng trong đó có hạch chứ ko riêng gì bạn nhưng họ đã xn âm tính vậy triệu chứng do đâu? Do stress nên bạn yên tâm.

restart
18-09-2013, 09:07
Ai tham gia diễn đàn cũng mang theo rất nhiều triệu chứng trong đó có hạch chứ ko riêng gì bạn nhưng họ đã xn âm tính vậy triệu chứng do đâu? Do stress nên bạn yên tâm.
Chị ơi, chiều nay em định đến phòng khám mà em đăng kí BHYT để khám và làm các xét nghiệm, vậy đến đây em có phải trình bày nguy cơ bị nhiễm hiv này không ạ?Vs các xét nghiệm tại phòng khám này có thể phát hiện những loại bệnh lây qua đường tình dục như giang mai, lậu, hiv...không hả chị???

Tuanmecsedec
18-09-2013, 09:15
Chị ơi, chiều nay em định đến phòng khám mà em đăng kí BHYT để khám và làm các xét nghiệm, vậy đến đây em có phải trình bày nguy cơ bị nhiễm hiv này không ạ?Vs các xét nghiệm tại phòng khám này có thể phát hiện những loại bệnh lây qua đường tình dục như giang mai, lậu, hiv...không hả chị???

Nếu trong danh mục BHYT của bạn có khám hay điều trị thì bạn trình bày.

restart
18-09-2013, 09:20
Nếu trong danh mục BHYT của bạn có khám hay điều trị thì bạn trình bày.
Nghĩa là sao hả anh?em chưa hiểu lắm ạ?

Tuanmecsedec
18-09-2013, 09:31
Nghĩa là sao hả anh?em chưa hiểu lắm ạ?

ý anh nói nhiều mục trong BHYT không có.Mình phải trả tiền.

restart
18-09-2013, 09:35
ý anh nói nhiều mục trong BHYT không có.Mình phải trả tiền.

Vâng anh!nhưng làm sao để biết đc là có hay không a nhỉ?vì em có mỗi cái thẻ không thôi nên k biết xem nó ở đâu

Tuanmecsedec
18-09-2013, 09:43
Vâng anh!nhưng làm sao để biết đc là có hay không a nhỉ?vì em có mỗi cái thẻ không thôi nên k biết xem nó ở đâu

Thì em cứ đăng ký,nếu không có,họ sẽ báo em.

restart
18-09-2013, 09:43
Còn về xn máu thì tại phòng khám họ có phát hiện các loại bệnh lây qua đường tình dục không a?

Tuanmecsedec
18-09-2013, 09:48
Còn về xn máu thì tại phòng khám họ có phát hiện các loại bệnh lây qua đường tình dục không a?

Bệnh nào ra bệnh đó,nếu muốn xét nghiệm bệnh nào thì phải đăng ký.

restart
18-09-2013, 23:57
huhu, hum nay tự nhiên lại bị sốt...chắc là mình bị rồi...1 lần sai lầm lĩnh hậu bằng cả cuộc đời.Ông trời ơi cho con 1 cơ hội nữa đi ạ..,k hiểu cuộc đời tôi lại xuống dốc không phanh thế này.Từ một đứa học sinh giỏi, là niềm hy vọng của cả gia đình...cứ trượt dần theo thời gian, rồi h đây mình đã chợt nhận ra mình đâu còn gì.Bất tài, vô dụng, bế tắc...Cảm ơn em, em là người con gái tuyệt vời nhất trên thế gian này, dù ích kỷ nhưng hãy ở bên anh em nha nếu có cơ hội a sẽ bù đắp cho em bằng tất cả những gì có thể cho em, còn nếu không dù kiếp sau làm trâu làm chó a cũng nguyện đc đền đáp cho em."MÃI MÃI TUỔI HAI MƯƠI?"

Tuanmecsedec
19-09-2013, 06:55
huhu, hum nay tự nhiên lại bị sốt...chắc là mình bị rồi...1 lần sai lầm lĩnh hậu bằng cả cuộc đời.Ông trời ơi cho con 1 cơ hội nữa đi ạ..,k hiểu cuộc đời tôi lại xuống dốc không phanh thế này.Từ một đứa học sinh giỏi, là niềm hy vọng của cả gia đình...cứ trượt dần theo thời gian, rồi h đây mình đã chợt nhận ra mình đâu còn gì.Bất tài, vô dụng, bế tắc...Cảm ơn em, em là người con gái tuyệt vời nhất trên thế gian này, dù ích kỷ nhưng hãy ở bên anh em nha nếu có cơ hội a sẽ bù đắp cho em bằng tất cả những gì có thể cho em, còn nếu không dù kiếp sau làm trâu làm chó a cũng nguyện đc đền đáp cho em."MÃI MÃI TUỔI HAI MƯƠI?"

Bạn được mọi người trả lời không có nguy cơ,sao vẫn xoắn lên như vậy.

Nguyen Ha
19-09-2013, 08:43

Ôi giời ơi cuộc đời em còn đang rộng mở phía trước chờ em kia kìa, kêu la não lòng quá. Không có nguy cơ mà sao cứ phải lo thế? Yên tâm đi nào.

songchungvoi_HIV
19-09-2013, 09:12
Phân tích thế mà nó bảo là chưa hiểu, đúng là đầu to mà óc như trái nho, ngu xi tứ chi phát triển.
:head_hot:

restart
19-09-2013, 10:53
Dù biết là không kết luận bệnh qua triệu chứng, nhưng sao các triệu chứng của em càng ngày càng giống vậy, h em còn nổi mấy cái hạch ở bẹn nữa đây ạ, người thì ngai ngái sốt...nguy cơ thì ít, nhưng tc thì đầy đủ rồi.Tập xác định luôn!!!huhuhu

Tuanmecsedec
19-09-2013, 10:55
Dù biết là không kết luận bệnh qua triệu chứng, nhưng sao các triệu chứng của em càng ngày càng giống vậy, h em còn nổi mấy cái hạch ở bẹn nữa đây ạ, người thì ngai ngái sốt...nguy cơ thì ít, nhưng tc thì đầy đủ rồi.Tập xác định luôn!!!huhuhu

khi lo lắng,suy nghĩ quá nhiều về nó,ắc nó sẽ hiện ra thôi.

songchungvoi_HIV
19-09-2013, 12:29
Tập xác định luôn==> Cái này được nè, vậy be xác định đúng rùi, nhiễm Héc Ý Dê rùi, khỏi cần lên đây hỏi hé. Điênnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn.
:hellboy:

restart
19-09-2013, 21:34
Hum nay em đi khám ở bv thanh nhàn, họ làm các xn máu, viêm gan b, siêu âm hạch....Ns chung mọi thứ đều ổn, có mỗi cái là họ xác định không bị viêm nhiễm gì mà lại nổi hạch ở nách vs bẹn nên về hạch họ không kết luận gì, họ kê đơn thuốc hẹn 1 tuần sau đến khám lại.kết quả siêu âm hạch nách thì 1 cái 7mm 1 cái 10mm, còn hạch bẹn k thấy siêu âm.Họ ns nếu nó to lên thì họ sẽ trọc hạch để xn xem đó là cái gì. còn hiện tại em đang bị các triệu chứng sau: nổi hạch ở 2 nách, bẹn tổng cộng khoảng 5 cái, là hạch di động nhỏ bằng đầu đũa, cảm giác nóng trong người( nhưng k phải sốt vì cặp nhiệt độ chỉ có 37,3 độ), thi thoảng bị giật cơ tay khoảng mấy giây.Hai ngày qua tất cả những triẹu chứng này gần như đã đánh gục em...Theo mn khuyên thì h em nên làm gì để ổn định lại tinh thần, cân bằng lại cs đây.Em lo sợ kinh khủng!!!

Tuanmecsedec
19-09-2013, 21:37
Hum nay em đi khám ở bv thanh nhàn, họ làm các xn máu, viêm gan b, siêu âm hạch....Ns chung mọi thứ đều ổn, có mỗi cái là họ xác định không bị viêm nhiễm gì mà lại nổi hạch ở nách vs bẹn nên về hạch họ không kết luận gì, họ kê đơn thuốc hẹn 1 tuần sau đến khám lại.kết quả siêu âm hạch nách thì 1 cái 7mm 1 cái 10mm, còn hạch bẹn k thấy siêu âm.Họ ns nếu nó to lên thì họ sẽ trọc hạch để xn xem đó là cái gì. còn hiện tại em đang bị các triệu chứng sau: nổi hạch ở 2 nách, bẹn tổng cộng khoảng 5 cái, là hạch di động nhỏ bằng đầu đũa, cảm giác nóng trong người( nhưng k phải sốt vì cặp nhiệt độ chỉ có 37,3 độ), thi thoảng bị giật cơ tay khoảng mấy giây.Hai ngày qua tất cả những triẹu chứng này gần như đã đánh gục em...Theo mn khuyên thì h em nên làm gì để ổn định lại tinh thần, cân bằng lại cs đây.Em lo sợ kinh khủng!!!

Bạn đọc lại toàn bộ những gì mọi người tư vấn có thể giúp cho bạn.

Nguyen Ha
20-09-2013, 06:34

Lo sợ thế này có nhiều triệu chứng là phải rồi.

songchungvoi_HIV
20-09-2013, 09:50
I. Họ ns nếu nó to lên thì họ sẽ trọc hạch để xn xem đó là cái gì: Cái này họ nói đúng nè, nếu như xưng tấy thì cần chọc hạch lấy mẫu làm sinh thiết, Xn xem có phải là hạch lao hay là hạch viêm tăng sinh.
II. giật cơ tay: Cái này thì bình thường nè, Em thử để ý các đứa trẻ còn bé nó cũng có những dấu hiệu giật cơ, hoặc các con vật như Lợn, chó lúc nó ngủ cũng có hiện tượng giật cơ, thì con người cũng thế, do chế độ dinh dưỡng tốt nhiều đạm, là nguyên nhân gây nên hiện tượng giật cơ hay còn gọi là sung mãn.

restart
20-09-2013, 13:09
Anh songchungvoi_HIV ơi, a cho em hỏi chút nếu là hạch lao thì sao?hạch viêm tăng sinh thì sao? Nếu bị HIV thật thì nó sẽ là loại hạch nào.Tại sao em không viêm nhiễm gì mà lại tự nhiên nổi hạch đc hả anh???có phải chỉ có nguyên nhân duy nhất đó k ạ???

restart
20-09-2013, 19:18
ai trả lời giúp em di ạ

songchungvoi_HIV
20-09-2013, 20:08
Anh songchungvoi_HIV ơi, a cho em hỏi chút nếu là hạch lao thì sao?hạch viêm tăng sinh thì sao? Nếu bị HIV thật thì nó sẽ là loại hạch nào.Tại sao em không viêm nhiễm gì mà lại tự nhiên nổi hạch đc hả anh???có phải chỉ có nguyên nhân duy nhất đó k ạ???
Hai loại hạch này k nhất thiết phải nhiễm H mới có, tất cả mọi người đều có thể bị hạch. Hạch lao là người đó lao hạch do vi trùng lao gây ra, loại hạch này không lây qua đường hô hấp như lao phổi, nếu vô tình dính phải vi trùng lao qua vết thương hở, hoặc đường tiêu hóa có thể nhiễm loại lao này, ngươi ta gọi là lao ngoài phổi, nếu sinh thiết mà bị lao hạch thì phải uống thuốc lao từ 8 đến 12 tháng. Hạch viêm tăng sinh thì chỉ cần dùng kháng sinh là hết

songchungvoi_HIV
20-09-2013, 20:27
HẠCH LAO LÀ GÌ?

<tbody>
Lao hạch là một loại lao ít nguy hiểm, không gây tử vong, nhưng khá phổ biến và diễn biến kéo dài, gây trở ngại trong sinh hoạt, thường để lại nhiều di chứng, những sẹo dị dạng. Việc chẩn đoán lao hạch trong nhiều trường hợp thường không chính xác và việc điều trị thường không chu đáo vì hay bị coi nhẹ.Có hai thể lao hạch chính: lao hạch khí phế, biểu hiện của lao sơ nhiễm gặp chủ yếu ở trẻ nhỏ và lao hạch ngoại vi, một loại lao ngoài phổi thuộc thời kì sau sơ nhiễm của quá trình nhiễm lao, có thể gặp ở mọi lứa tuổi.Ở đây chỉ đề cập đến bệnh lao hạch ngoại vi. Vấn đề lao hạch khí phế quản được trình bày chung trong bài lao sơ nhiễm.Người ta chưa có các số liệu chính xác về tình hình mắc lao hạch ở mỗi nước cũng như trên thế giới. Lí do là vì không được phát hiện, thống kê hoặc chẩn đoán không chính xác, không áp dụng cùng tiêu chuẩn giữa các nước.Về lí thuyết, khi có 100 trường hợp lao phổi có vi khuẩn thì sẽ có khoảng 120 trường hợp lao phổi không có vi khuẩn và lao phổi (Stublo), trong số này tỉ lệ rất khác nhau.Một thống lê tổng hợp của bác sĩ Lin (Viện nghiên cứu lao Tokyo, 1986) cho thấy lao ngoài phổi rất phổ biến ở các nước thuộc quần đão nam Thái Bình Dương (Solomon 31,8% tổng số bệnh nhân lao điều trị, Tonga 21,8%, Papua Niu Guini 31,2%) trong khi ở lục địa Châu Á lại khá thấp (Nhật Bản 10.4%, Xingapo9,8%). Lí do được giải thích vì lao là một bệnh mới xuất hiện ở các đão trong ki ở lục địa thì đã tồn tại từ lâu đời.Ở Việt Nam, tại Viện lao và bệnh phổi, lao hạch gặp tương đối phổ biến.Theo thống kê của bác sĩ Nguyễn Duy Linh, trong 15 năm (1976 - 91),. Viện đã thăm 9252 trường hợp nghi ngờ lao hạch, trong số đó 3546 được xác định về phương diện tế bào học. Như vậy, trung bình mỗi năm có khoảng 230 trường hợp lao hạch đã được chẩn đoán.Về tuổi mắc bệnh, theo lí luận bệnh sinh, lao hạch dễ xuất hiện ở thanh thiếu niên (giai đoạn 2 của phân kì Ranke, khi dị ứng phát triển mạnh, miễn dịch mới hình thành). Tuy nhiên, có thể do chẩn đoán muộn, nhiều bệnh lao hạch có tuổi đời khá cao (66% từ 31 - 50 theo tổng kết của bác sĩ Đỗ Thị Lụa. Viện lao và bệnh phổi, 1991). Ở người trên 60 tuổi cũng có thể gặp từ 9.6% (Đặng Thị Hương) đến 11.3% (Nguyễn Duy Linh).Về giới, không thấy có sự khác biệt đáng kể. Tuy nhiên, trong tổng kết của bác sĩ Nguyễn Duy Linh đã nêu một tỉ lệ đáng lưu ý về mắc lao hạch sau sinh đẻ ở phụ nữ.Về nguyên nhân: cũng như đối với bệnh lao nói chung, người ta mắc lao hạch vì 2 lí do: vi khuẩn và cơ địa.Về vi khuẩn: Mycobactérum là căn nguyên của lao hạch với các chứng lao người, lao bò hoặc cả không điển hình.Chủng lao là nguyên nhân phổ biến nhất. Chủng lao bò hay gây bệnh trước kia ở Châu Âu cũng như ở Ấn Độ, khi còn thời gian thói quen uống sữa bò chưa tiệt trùng Mycobactérum không điển hình được phân lập ngày càng nhiều trong lao hạch nhiều nước Châu Âu, nhưng ở nước kinh tế đang phát triển, dịch tễ lao cao, có vẻ ít gặp hơn. Ở Ấn Độ, trong 128 hạch viêm có thương tổn lao rõ rệt qua sinh thiết đã tìm thấy vi khuẩn lao ở 101 trường hợp và chỉ thấy M. scrofulaceum ở 1 (Krishnaswami, 1972). Ở Kenya, trong 57 trường hợp lao hạch, thấy ở 41 có vi khuẩn lao và không phát hiện được vi khuẩn lao bò hoặc không điển hình (Sula, 1960).Ở Việt Nam, chưa có công trình nào nghiên cứu sâu về vấn đề này, nhưng theo bác sĩ Nguyễn Duy Linh, khoảng 3 - 5% trường hợp có thể nghĩ là do M. không điển hình gây nên.Ngoài vi khuẩn, lao hạch còn có những nguyên nhân toàn thân và tại chỗ. Sức khoẻ suy nhược, khả năng đề kháng của cơ thể giảm sút, suy dinh dưỡng cũng như hạch đã bị thương tổn do các căn nguyên không đặc hiệu, vi khuẩn, vi rút, v.v..., đều là những điều kiện dễ làm tăng khả năng mắc lao hạch.Về bệnh sinh học: lao hạch là một biểu hiện của quá trình nhiễm lao chung của cơ thể, vi khuẩn lao từ thương tổn ban đầu (trong đa số trường hợp là ở phổi) lan tràn theo đường máu hoặc đường bạch huyết và đến gây bệnh ở hạch. Các khả năng lan tràn cũng như khu trú của vi khuẩn này đều tuân thủ những quy luật chung của quá trình nhiễm lao và có một số điểm đáng lưu ý sau:Lao hạch có thể xuất hiện trong cả 2 thời klì sơ nhiễm và sau sơ nhiễm, nghĩa là hoặc đồng thời vời giai đoạn vi khuẩn mới xâm nhập hoặc muộn hơn, khi dị ứng tăng mạnh, hỗ trợ cho sự lan tràn của những vi khuẩn đã bị khu trú sau sơ nhiễm.Trong căn nguyên lao hạch, vai trò của cơ địa cũng quan trọng không kém vi khuẩn và mối tương quan miễn dịch - dị ứng ở đây cũng có tính chất quyết định không kém so với các thể lao khác.Về phương diện giải phẫu bệnh lí, lao hạch cũng mang những thương tổn đặc hiệu của lao nói chung và khỏi, trong tuyệt đại đa số trường hợp, cũng sẽ chỉ là một quá trình sinh xơ hoặc vôi hoá, sự hồi phục hoàn toàn hầu như rất ít khả năng xảy ra.Cũng trong quy luật của bệnh lao nói chung, lao hạch có khả năng diễn biến lâu dài với những giai đoạn ổn định và phát triển nối tiếp nhau lệ thuộc những yếu tố phúc tạp của mối tương quan vi khuẩn - cơ thể.Các triệu chứng của lao hạch nhìn chung đơn giản, khá rõ rệt, dễ nhận biết. Thông thường khi được phát hiện triệu chứng chủ yếu là hạch sưng ở những mức độ khác nhau, có thể chia làm 4 hình thái để theo dõi:Ở giai đoạn 1, hạch nhỏ và hôi sâu, sờ mới thấy, đơn độc hoặc thường gặp hơn, từng chuỗi 4 - 5 hạch nằm dọc 2 bên cổ. Hạch cứng, di dộng nắn không đau, không mang tính chất viêm. Về kích thước, hạch thường to bằng khoảng từ hạt ngô đến hạt táo nhỏ. Ở trẻ em, hạch to hơn so với người lớn vì thường ở gần giai đoạn sơ nhiễm hơn và theo Miller (1982) hạch viêm ở bệnh nhân Châu Phi hoặc Ấn Độ thấy to hơn so với Châu Âu.Ở giai đoạn 2, hạch sưng to hơn, nổi cộm trên da, mọng mềm, có khả năng vỡ rò, tuy nhiên, sờ nắn vẫn không đau, không nóng, không sưng đỏ.Ở giai đoạn 3, hạch vỡ, rò, tiết ra một loại mủ trắng nhờ, kéo dài, bờ loét nham nhở, một hoặc nhiều hạch có thể cùng bị rò loét đồng thời hoặc lần lượt theo dọc một chuỗi, do đó trong nhân dân ta đã có danh từ “tràng nhạc” để mô tả lao hạch.Ở giai đoạn 4, hạch loét đã liền miệng, để lại di chứng là một hàng những sẽo xấu, co kéo, nhăn nhúm. Trong nhiều trường hợp, sớ nắn dọc các sẹo vẫn còn thấy một số hạch nhỏ ở dưới đạ bị xơ hoặc vơi hoá ít hay nhiều. Nếu còn hạch mềm, khả năng tái phát dễ xảy ra hơn. Vị trí thường gặp nhất của lao hạch là ở dọc hai bên cổ theo bờ cơ ức đờm chũm (70- 75% trường hợp), tiếp sau đó là khu vực dưới hàm 9% (Đỗ Thị Lụa) đến 14% (Nguyễn Duy Linh). Trong một số ít trường hợp (3 - 4%), có thể gặp hạch ở vùng nách hoặc bẹn.Mặc dù các triệu chứng của lao hạch tương đối dễ nhận biết, việc chẩn đoán không đơn giản.Có rất nhiều nguyên nhân không phải là có thể gây viêm hạch, cần xem xét thận trọng để loại trừ.Hạch có thể bị sưng do các vi khuẩn gây bệnh thông thường và rất dễ gặp ở Việt Nam khi mắc các bệnh viêm nhiễm vùng đầu mặt, tai mũi họng, răng miệng. Đây là những loại hạch mang tính chất viêm cấp tính, đau khi nắn, dễ apxe hoá. Làm xét nghiệm có thể thấy vi khuẩn. Lymphoxacom hạch gặp chủ yếu ở người lớn tuổi, diễn biến có khi kéo dài, hạch cứng sờ không đau. Việc chẩn đoán được xác định trên sinh thiết.Các bệnh hạch ác tính khác như Hodgkin hoặc thứ phát của ung thư dạ dày, êpithêlioma môi, lưỡi, v.v... có những biểu hiện lâm sàng khác kèm theo và cũng được xác định bằng sinh thiết.Bệnh lơcô cấp, một bệnh máu ác tính, kèm viêm hạch nhiều nơi và gan, lách to, được chẩn đoán phân biệt trên huyết đồm tuỷ đồ.Ngoài ra hạch cũng còn có thể bị viêm sưng trong các bệnh giang mai, bệnh huyết thanh và ít nguy hiểm hơn do bệnh của hạch nước bịt hoặc u lành vùng họng.Thông thường, việc chẩn đoán lao hạch được căn cứ trên các yếu tố sau đây:Những đặc điểm về lâm sàng: như đã nêu trên về tính chất, vị trí, kích thước. Chú ý đặc điểm không đau, di động, nhiều hạch xép dọc theo hàng. Làm phản ứng trong da với tuberculin thấy dương tính nhiều khi khá mạnh. Theo số liệu của bác sĩ Đỗ Thị Lụa, trên 113 bệnh nhân lao hạch điều trị ngoại trú tại Viện lao và bệnh phổi (1989 - 1991) hơn 90% dương tính với đường kính nốt cục trên 20mm.Làm sinh thiết hạch là một yếu tố chẩn đoán quan trọng có tính chất quyết định. Trong 1175 trường hợp lao hạch, bác sĩ Nguyễn Duy Linh đã thấy 70% là bã đậu hoàn toàn bộ, 21% có tế bào đặc hiệu bán liên và tế bào khổng lồ, chỉ có 9% mang hình ảnh không đặc hiệu. Khi có kinh nghiệm, sinh thiết hạch là một thủ thuật không có gì nguy hiểm.Cần chụp X quang phổi để tìm các thương tổn lao phối hợp. Theo bác sĩ Đặng Thị Hương ở viện lao và bệnh phổi, những thương tổn như vậy đã gặp ở 52% số bệnh nhân mắc lao hạch.Ngoài ra, còn có nhiều trường hợp lao hạch gặp phối hợp với lao thanh quản, lao khớp, lao màng não, lao hạch mạc treo (khoảng 20% tổng số).Tiền sử đã bị nhiễm lao hoặc mắc một thể lao khác cũng là một yếu tố có thể giúp ích cho chẩn đoán. Ngoài ra, cũng cần hỏi về nguồn lây, khả năng tiếp xúc với người mắc bệnh. Trong một số trường hợp, nhất là ở trẻ nhỏ, lao hạch có thể có một số biểu hiện toàn thân như sốt nhẹ, gầy sút, biếng ăn, mệt mỏi.Có tác giả nêu những thay đổi về số lượng hồng cầu, tỉ lệ các loại bạch cầu trong máu, tuy nhiên, những hình ảnh này ít mang tính chất đặc hiệu. Trong một số trường hợp, nhất là khi đã có rò loét, hạch bị bội nhiễm, sẽ có sưng, nóng, đau, v.v... nên tìm hiểu kỹ để không loại trừ căn nguyên lao.Một điều khác đáng lưu ý là hạch sưng sau khi tiêm BCG. Loại này thường có vị trí ở vùng hạch, cùng bên tiêm vacxin, có khi ở cổ và hố trên xương đòn nếu tiêm quá cao và mang những tính chất như một hạch lao. Tuy nhiên, đây chỉ là hạch viêm do BCG, không thể gọi là lao hạch, chọc hút mủ đem nuôi cấy có thể thấy trực khuẩn kháng cồn axit BCG (Nguyễn Duy Linh).Điều trị: Tuy là một thể lao nhẹ, nhưng việc điều trị lao hạch cũng phải tuân thủ các nguyên tắc của chữa lao nói chung và gồm các nội dung toàn thân, tại chỗ, nội khoa, ngoại khoa, đặc hiệu và không đặc hiệu.Đối với mọi trường hợp, cần xác định một phác đồ điều trị bằng thuốc hoá học chu đáo ngay từ đầu, căn cứ phân loại chẩn đoán đã nói trên. Tuỳ giai đoạn, tính chất thương tổn, tại chỗ và toàn thân (có hoặc không kèm các thể lao khác, cũ hoặc đang phát triển) mà lựa chọn những phương pháp thích hợp.Có thể dùng phối hợp chỉ 2 loại thuốc hoá học (không bao giờ dùng một loại để chcữa lao) cho những thể nhẹ nhưng cũng có khi phải 3 - 4 loại cho thể nặng hơn, Ngoài ra, cần lưu ý tính chất hoá lí của thuốc chữa lao, vốn có tác dụng khác nhau đối với các trạng thái phát triển khác nhau của vi khuẩn.Thông thường có thể dùng INH và pyrazinamid hoặc streptomycin, Phối hợp cả 3 loại khi bệnh nặng hơn. Trong lao hạch, ít có hình thành hang mà chủ yếu là sự phát triển của tổ chức bã đậu, do đó, rifampicin có hiệu lực hơn so với các loại thuốc chống lao khác và có thể dùng phổ biến hơn. Streptomycin là loại thuốc chỉ thích hợp khi vi khuẩn sinh sản nhanh.Thời gian điều trị không nên dưới 6 tháng trong đó có 2 hoặc 3 tháng dùng thuốc hằng ngày. Về liều lượng cụ thể, có thể tham khảo bảng dưới đây (trích theo Uỷ ban điều trị. Hiệp hội bài lao quốc tế, 1998):
<tbody>

INH

Strept-omycin

Pyrazi-namit

Etham-butol

Rifam-picin

Khi dùng hàng ngày mg/kg (trẻ em, người lớn).

5

15

25

15

10

Khi dùng cách ngày mg/kg (trẻ em, người lớn)

10

15

35

45

10

</tbody>
Chú ý: Khi dùng cách ngày, nếu 3 lần một tuần thì liều thấp hơn so với 2 lần một tuần.Đối với những hạch chưa vỡ, rò, việc tiêm streptomycin tại chỗ là không cần thiết vì không có tác dụng hơn tiêm toàn thân.Đối với những hạch đã vỡ miệng, cần phối hợp điều trị tại chỗ. Trong những trường hợp hạch loét nhỏ, có thể rắc rifampicin, streptomycin, băng nhẹ để tránh bội nhiễm, lau rửa hàng ngày hoặc 2, 3 ngày/lần tuỳ từng trường hợp. Khi hạch loét to, phải xử trí bằng phẫu thuật. Theo kinh nghiệm nhiều năm tại Viện lao và bệnh phổi (Đỗ Ngọc Đức), cần nạo vét sạch các tổ chức có thương tổn, có trường hợp phải 2 - 3 lần can thiệp, sau đó kết hợp với rắc kháng sinh tại chỗ.Theo một quan điểm của các tác giả Châu Âu (Miller, 1982), phù hợp với các nước bệnh lao không phổ biến, nên sử dụng phẫu thuật sớm, rộng rãi đối với mọi trường hợp lao hạch dù rất nhỏ chưa có cả nguy cơ vỡ rò. Dùng kỹ thuật nạo sạch hạch viêm với đường rạch tiếp cận tối thiểu. Các tác giả cho rằng sẽ điều trị được tận gốc bệnh căn (tại chỗ) loại trừ nguy cơ tái phát và nhất là thẩm mĩ được bảo đãm (không còn khả năng gây sẹo xấu do diễn biến tự nhiện).Kinh nghiệm của bác sĩ Đỗ Ngọc Đức cũng cho đó là một đường lối nên sử dụng khi có điều kiện.Căn cứ vào các giai đoạn phát triển của bệnh và với những phương hướng điều trị nói trên, có thể nêu một bảng tổng hợp về xử lí như sau:
<tbody>
Giai đoạn

Cách giải quyết

Hạch không có loét rò

Thuốc hoá học chống lao

Hạch có nguy cơ vỡ loét

Thuốc hoá hoạc. Chọc hút nếu cần

Hạch loét rò

Thuốc hoá học. Can thiệp tại chỗ, lau rửa rắc thuốc, hoặc cắt lọc phẫu thuật.

Sẹo hạch lao, loét rò cũ

Theo dõi. Hoá học dự phòng nếu cần.

</tbody>
Đông y có khả năng tương đối hạn chế trong điều trị lao hạch. Viện lao và bệnh phổi đã phối hợp với Viện nghiên cứu Y học dân tộc (bác sĩ Nguyễn Lực) sử dụng thuốc nam chữa hơn 50 trường hợp lao hạch người lớn (1986 - 89). Do lượng thuốc uống nhiều mỗi lần và kéo dài, nên việc cộng tác với bệnh nhân thấy khó khăn và kết quả ít.Với quan niệm lao hạch cũng như nhiễm lao là một bệnh toàn thân, việc bồi dưỡng nâng cao thể trạng, giải quyết các căn nguyên, ảnh hưởng đến sức khoẻ chung (sinh hoạt, lao động, thời tiết, môi trường, v.v...) cũng là những điều cần được lưu ý trong quá trình điều trị.Tiên lượng: Diễn biến của lao hạch khá thất thường và lệ thuộc chủ yếu tình trạng đáp ứng miễn dịch của cơ thể.Khi điều trị chu đáo, tỉ lệ khỏi khá cao (80- 90%. Viện lao và bệnh phổi) và kết quả kéo dài trong nhiều năm. Tuy nhiên, việc phụ chồi những hạch đã vôi hoá, xơ hoá là không thể hoàn toàn.Tái phát có thể xảy ra, có khi khá muộn (sau 4 - 5 năm) nếu điều trị không đạt yêu cầu hoặc do suy giảm đề kháng của cơ hể và vì những nguyên nhân tạo thuận lợi. Ở viện lao và bệnh phổi, 2% tái phát xảy ra khá sớm (12 tháng sau ngừng thuốc, theo số liệu của bác sĩ Đỗ Thị Lụa).Dự phòng lao hạch cũng bao gồm những nội dung như đối với bệnh lao.Đối với trẻ em, tiêm BCG một cách gây nhiễm lao “chủ động”, sẽ giúp làm giảm khả năng mắc lao hạch sau sơ nhiễm. Ngoài ra tránh tiếp xúc với nguồn lây, tăng cường dinh dưỡng và loại trừ các căn nguyên khác gây viêm hạch (các nhiễm khuẩn vùng đầu, cổ, răng, họng, tai, v.v...) đều có tác dụng dự phòng.Đối với người lớn,,à ở Việt Nam đa số đã nhiễm vi khuẩn lao, cần chú ý loại trừ các nguyên nhân làm mất thế quân bình vi khuẩn - cơ thể, suy giảm khả năng đề kháng về vật chất (lao động, sinh hoạt) cũng như về tinh thần.
Giáo sư, Tiến sĩ Nguyễn Đình Hường

</tbody>

restart
27-09-2013, 00:02
các anh chị cho em hỏi thêm về vấn đề này cái, nếu bao cao su không bao trọn toàn bộ dương vật(tức là chưa tới sát gốc dv) thì có nguy cơ lây hiv k?Hay chỉ bị lây nhiễm khi bao cao tuột khỏi đầu khấc của Dv.vấn đề này em đang rất phân vân, không biết là khả năng lây nhiễm nằm ở toàn bộ dv hay chỉ nằm ở đầu khấc dv?

Nguyen Ha
27-09-2013, 00:12
các anh chị cho em hỏi thêm về vấn đề này cái, nếu bao cao su không bao trọn toàn bộ dương vật(tức là chưa tới sát gốc dv) thì có nguy cơ lây hiv k?Hay chỉ bị lây nhiễm khi bao cao tuột khỏi đầu khấc của Dv.vấn đề này em đang rất phân vân, không biết là khả năng lây nhiễm nằm ở toàn bộ dv hay chỉ nằm ở đầu khấc dv?

BCS vẫn còn che hết đầu khấc DV là an toàn. Không biết tuột hẳn ra khỏi DV lúc nào thì mới có nguy cơ.

restart
27-09-2013, 00:21
BCS vẫn còn che hết đầu khấc DV là an toàn. Không biết tuột hẳn ra khỏi DV lúc nào thì mới có nguy cơ.
ui`, thế mà lâu nay em k biết mà hỏi các anh chị, chắc em lo hão thôi.hum đó em nhớ bcs vẫn còn nằm trong khoảng hơn 2/3 dv, sau đó em còn đổ nc vào bcs thì chắc chắn k bị châm kim.Nếu thế này thì khả năng e an toàn vs hiv cao rồi.Cơ mà sao nhiều triệu trứng vậy.huhu.Cho em hỏi thêm nếu hôn làm cô ấy chảy máu thì khả năng lây nhiễm có cao k ạ?

VUAHOANGTUONG
27-09-2013, 01:18
che dc cái đầu màu đỏ :) ....
virus xâm nhập qua niêm mạc lỗ tiểu và những trầy xướt rất nhỏ trên đầu dv :)

restart
27-09-2013, 08:03
Tất cả các hành vi của em là hôn môi có làm chảy máu trong miệng, hôn ngực và quan hệ có sử dụng bcs nhưng bcs chỉ che phủ tầm 2/3 dv.Cho em hỏi là những hành vi đó có khả năng lây nhiễm hiv và các bệnh tình dục khác không ạ(giang mai, lậu...) vì hi tự nhiên dv của em bị ngứa. nổi 1 cái mẩn đỏ ở bìu.huhuhu

Tuanmecsedec
27-09-2013, 08:25

Tất cả các hành vi của em là hôn môi có làm chảy máu trong miệng, hôn ngực và quan hệ có sử dụng bcs nhưng bcs chỉ che phủ tầm 2/3 dv.Cho em hỏi là những hành vi đó có khả năng lây nhiễm hiv và các bệnh tình dục khác không ạ(giang mai, lậu...) vì hi tự nhiên dv của em bị ngứa. nổi 1 cái mẩn đỏ ở bìu.huhuhu

Nơi đầu khấc dương vật là lớp da dễ bị trầy xước và niêm mạc lổ sáo.Bao cao su còn bảo vệ ( nòng súng) là không sao.

Vấn đề hôn sâu thì liên quan tới tuyến nước bọt,nghiên cứu tuyến nước bọt không làm lây nhiễm HIV,vì vi rút (HIV ) không có hoặc có rất ít không đủ để lây nhiễm.Nhưng những vi rút khác có thể lây nhiễm.Khi hôn sâu có sự trao đổi của nước bọt giữa hai bên, đây là môi trường thích hợp của nhiều loại vi khuẩn, vi rút cũng là nguyên nhân lây bệnh. Một số bệnh lây truyền qua đường hô hấp như bệnh cúm, quai bị, sốt rubella, thủy đậu, bệnh lao phổi… sẽ dễ dàng bị lây vì vi rút gây bệnh sẵn có trong nước bọt

songchungvoi_HIV
27-09-2013, 08:54
Tuột là tuột là không còn nằm trên DV, có nghĩa là DV không có mặc BCS. Đã phân tích rất nhiều về hành vi này là không có nguy cơ lây nhiễm HIV, cả chuyện bú ti hoa bưởi. Trong nước bọt không có HIV, cả nơi hao bưởi của cô gái ngoài hình tinh của em cũng không là nguyên nhân dẫn đến hành vi không an toàn cho dù hoa bưởi ấy của cô ta sữa, vẫn không thể làm cho em có nguy cơ. Lý do ở người lớn hệ tiêu hóa trưởng thành, nếu có con chi chui vào vẫn k đủ làm nguy cơ, chính vì vậy tấc cả các hành vì em kể trong suốt thời gian qua không có hành vi nào là hành vi có nguy cơ với HIV

restart
27-09-2013, 16:11
Tuột là tuột là không còn nằm trên DV, có nghĩa là DV không có mặc BCS. Đã phân tích rất nhiều về hành vi này là không có nguy cơ lây nhiễm HIV, cả chuyện bú ti hoa bưởi. Trong nước bọt không có HIV, cả nơi hao bưởi của cô gái ngoài hình tinh của em cũng không là nguyên nhân dẫn đến hành vi không an toàn cho dù hoa bưởi ấy của cô ta sữa, vẫn không thể làm cho em có nguy cơ. Lý do ở người lớn hệ tiêu hóa trưởng thành, nếu có con chi chui vào vẫn k đủ làm nguy cơ, chính vì vậy tấc cả các hành vì em kể trong suốt thời gian qua không có hành vi nào là hành vi có nguy cơ với HIV
Lần này thì em yên tâm nhiều rồi anh, tâm lý ổn định rồi.Ms đi sinh thiết hạch ở bẹn thì kq bác sĩ ns là hạch này có từ lâu rồi nó là hệ thống sẵn có của cơ thể, k đáng lo.Em đợi ngày đi xn nữa là ok thôi ạ.Nhưng theo a thì những hành vi mà em kể từ đầu đến h thì có khả năng lây các bệnh như giang mai, lậu, sùi mào gà k anh....???

songchungvoi_HIV
27-09-2013, 16:18
Lần này thì em yên tâm nhiều rồi anh, tâm lý ổn định rồi.Ms đi sinh thiết hạch ở bẹn thì kq bác sĩ ns là hạch này có từ lâu rồi nó là hệ thống sẵn có của cơ thể, k đáng lo.Em đợi ngày đi xn nữa là ok thôi ạ.Nhưng theo a thì những hành vi mà em kể từ đầu đến h thì có khả năng lây các bệnh như giang mai, lậu, sùi mào gà k anh....???
Thấy chưa anh luôn bảo các em hạch này tự nhiên có sẳn, không tin, giờ bs nói thì mới tin, đúng là bó tay. Em k có nguy cơ thì k cần lo nữa

restart
07-10-2013, 15:19
Thực sự em đã xả gần như hết stress trong hơn 1 tuần qua vì đc sự tư vấn của các a chị cộng thêm việc em đi xn test nhanh 45 ngày ở 21 trung liệt cho kết quả âm tính.Tuy nhiên h em lại có cảm giác lo lắng hiện hữu khi có biểu hiện bị tiêu chảy, đi vs phân lỏng , và bị rộp ở lưng.Em sợ cái cảm giác sống trong lo sợ quá.Trước đó em có dùng thuốc kháng sinh, em đọc thấy tác dụng phụ của thuốc đúng như những gì em đang gặp phải tuy nhiên em đã dừng dùng thuốc kháng sinh đc 1 tuần rồi.huhu.Vậy là sao hả các a chị.lại quay về những ngày tháng đen tối, ủ rũ, chờ dợi.

restart
30-10-2013, 19:01
Ngay mai tính từ nguy cơ thì em đc 11 tuần kém 1 ngày, em định đi xét nghiệm ở 21 trung liệt lần nữa.Tổng cộng em đã làm 3 xét nghiệm rồi combo ở 26 ngày, test nhanh ở hơn 6 tuần, test nhanh ở hơn 8 tuần, tất cả đều cho kết quả âm tính.Tưởng chừng vs những kết quả khả quan này em sẽ loại bỏ đc hiv khỏi đầu, nhưng không dù không còn quá lo lắng như đợt đầu tuy nhiên ý nghĩ về hiv vẫn đeo bám em, khiến em làm việc gì cũng k yên tâm.Em lo lắng 1 phần vì cơ thể em có những biểu hiện lạ lém, trước h chưa bao h thấy như: em bị giật cơ ở gần như mọi vị trí trên cơ thể nhất là lúc ban đêm khi đi ngủ, hiện tượng này bị tầm gần 1 tháng rồi; khoảng hơn 1 tuần nay thì liên tục bị ợ(không biết có phải buồn nôn không nữa), đến hum nay thì có những biểu hiện giống cúm, ho.Em đang rất lo lắng, mong đc sự tư vấn của các a chị trên diễn đàn.em cảm ơn rất nhiều!

HIV/AIDS.
30-10-2013, 19:28
Ngay mai tính từ nguy cơ thì em đc 11 tuần kém 1 ngày, em định đi xét nghiệm ở 21 trung liệt lần nữa.Tổng cộng em đã làm 3 xét nghiệm rồi combo ở 26 ngày, test nhanh ở hơn 6 tuần, test nhanh ở hơn 8 tuần, tất cả đều cho kết quả âm tính.Tưởng chừng vs những kết quả khả quan này em sẽ loại bỏ đc hiv khỏi đầu, nhưng không dù không còn quá lo lắng như đợt đầu tuy nhiên ý nghĩ về hiv vẫn đeo bám em, khiến em làm việc gì cũng k yên tâm.Em lo lắng 1 phần vì cơ thể em có những biểu hiện lạ lém, trước h chưa bao h thấy như: em bị giật cơ ở gần như mọi vị trí trên cơ thể nhất là lúc ban đêm khi đi ngủ, hiện tượng này bị tầm gần 1 tháng rồi; khoảng hơn 1 tuần nay thì liên tục bị ợ(không biết có phải buồn nôn không nữa), đến hum nay thì có những biểu hiện giống cúm, ho.Em đang rất lo lắng, mong đc sự tư vấn của các a chị trên diễn đàn.em cảm ơn rất nhiều!
Với từng đó kết quả âm tính mà em cũng không an tâm nữa. Ở đây nhiều người muốn như em lắm đó. HIV ban đầu không có triệu chứng em àh, em có thể an tâm điều này. Chúc em mau khoẻ mạnh lại

restart
30-10-2013, 19:32
Với từng đó kết quả âm tính mà em cũng không an tâm nữa. Ở đây nhiều người muốn như em lắm đó. HIV ban đầu không có triệu chứng em àh, em có thể an tâm điều này. Chúc em mau khoẻ mạnh lại
Vâng, em cảm ơn chị nhiều.Cầu mong những gì tốt đẹp nhất sẽ đến vs em và mn trong dd nay!

luxubu
30-10-2013, 19:37
Những gì em kể do em lo lắng thôi,không sao.

Toàn các bậc tiền bối tham vấn cho thế này còn lo gì nữa. Yên tâm đi.

với kết quả âm tính ở thời điểm 25,5 ngày của bạn... thật sự là cho đến thời điểm này chưa có ca nào bị lật kèo ở tuần thứ 12.
và bạn đã được các anh chị trên dd tư vấn là ko có nguy cơ, dù bạn có xn nữa thì cũng chỉ là âm tính thôi...
Đừng qh bừa bãi nữa bạn nhé...

Bạn k có nguy cơ và cũng k cần xn thêm. Vì có xn cũng sẽ AT. Tránh qhtd với người lạ k biết rõ tình trạng sức khỏe nha bạn.

Thấy chưa anh luôn bảo các em hạch này tự nhiên có sẳn, không tin, giờ bs nói thì mới tin, đúng là bó tay. Em k có nguy cơ thì k cần lo nữa

http://i755.photobucket.com/albums/xx191/trinhtri911/5c8779e6-6f1f-4296-b400-38797fdb2cef_zpsf5c38aaa.jpg

Nguyen Ha
30-10-2013, 19:45

Toàn bệnh thông thường mà bạn và cũng do bạn lo lắng quá thôi, hành vi của bạn không có nguy cơ cộng với các xn âm tính kia thì yên tâm đi.