PDA

View Full Version : mong anh chị tư vấn cho em hiểu thêm ạ

nguyentung
03-12-2014, 08:33
em chào các anh chị ạ các anh chị cho em hỏi một số vấn đề sau ạ:

1.nếu em xét nghiệm hiv ở ngày thứ 73 mà âm tính thì kết quả như vậy đã yên tâm chưa ạ ?

2.hôm qua em có đi tập thể thể hình và lúc về đến nhà thì em có thấy một vết máu dính ở trên ngón tay phải nhưng mà lúc đó trên ngón tay trái em lại vừa xước móng rô và đang chảy máu các anh cho em hỏi nếu em vô tình chạm vết máu đấy vào vết xước măng rô đang chảy máu kia thì em có nguy cơ không ạ (nếu vết máu kia nhiễm H )
em cám ơn các anh ạ

Tuanmecsedec
03-12-2014, 08:43

1.nếu em xét nghiệm hiv ở ngày thứ 73 mà âm tính thì kết quả như vậy đã yên tâm chưa ạ ?

2.hôm qua em có đi tập thể thể hình và lúc về đến nhà thì em có thấy một vết máu dính ở trên ngón tay phải nhưng mà lúc đó trên ngón tay trái em lại vừa xước móng rô và đang chảy máu các anh cho em hỏi nếu em vô tình chạm vết máu đấy vào vết xước măng rô đang chảy máu kia thì em có nguy cơ không ạ (nếu vết máu kia nhiễm H )
em cám ơn các anh ạ

Chủ đề bạn lọt vào đây thì đúng hơn.

Chủ đề: Chủ đề : Những câu hỏi thiếu kiến thức,hoang tưởng.Cần đọc kiến thức trên diễn đàn. (http://www.diendanhiv.vn/threads/1656-Chu-de-Nhung-cau-hoi-thieu-kien-thuc-hoang-tuong-Can-doc-kien-thuc-tren-dien-dan)

https://www.upsieutoc.com/images/2014/12/03/10846345_1560647524182013_6186494788967226232_n.jp g

nguyentung
03-12-2014, 08:45
dạ thưa anh vậy là em không có nguy cơ ạ :(

Tuanmecsedec
03-12-2014, 08:46
dạ thưa anh vậy là em không có nguy cơ ạ :(

Bài trên của Tuanmecsedec đã nói lên lời tư vấn.

songchungvoi_HIV
03-12-2014, 08:48

em cám ơn các anh ạ
XN HIV cho 1 hành vi có nguy cơ chốt ở 12 tuần = 84 ngày => 73 ngày = 11 tuần AT = an toàn cho dù có XN tiếp vẫn AT.
Trường hợp 2 cho dù bạn có dùng lưỡi liếm hết chỗ máu đó cũng ko chết

nguyentung
03-12-2014, 08:49
dạ em cám ơn các anh ạ,em có hỏi qua một bác sĩ bác ấy có giải thích là: kể cả em có quệt vết máu đó vào vết xước đang chảy máu cũng không có nguy cơ vì : nếu vết máu đó có dính trên các dụng cụ thế hình và từ đó mà dính vào tay em thì vết máu đó cũng khô ngay dẫn đến virus bất hoạt,còn lí do nữa là khi e tập cầm vào thì tay em cũng đè nén nên vết máu đó nên cha con virus cũng chết nên em không có nguy cơ......bác ấy giải thích như vậy có chính xác không hả các anh vì các anh là chuyên môn nghiên cứu nên em hỏi qua các anh ạ

songchungvoi_HIV
03-12-2014, 08:51
dạ em cám ơn ạ vậy còn trường hợp thứ nhất thì sao anh xét nghiệm ở ngày thứ 73 như vậy đã yên tâm chưa ạ (xét nghiệm bằng pp test nhanh ạ )
Bạn đọc lại đi, Songchung trả lời rồi mà

nguyentung
03-12-2014, 09:03
dạ tại anh không giải thích trường hợp 2 nên em hỏi lại anh ạ bác sĩ giải thích vậy đã hợp lí chưa ạ

nguyentung
03-12-2014, 09:04
em có hỏi qua một bác sĩ bác ấy có giải thích là: kể cả em có quệt vết máu đó vào vết xước đang chảy máu cũng không có nguy cơ vì : nếu vết máu đó có dính trên các dụng cụ thế hình và từ đó mà dính vào tay em thì vết máu đó cũng khô ngay dẫn đến virus bất hoạt,còn lí do nữa là khi e tập cầm vào thì tay em cũng đè nén nên vết máu đó nên cha con virus cũng chết nên em không có nguy cơ......bác ấy giải thích như vậy có chính xác không hả các anh vì các anh là chuyên môn nghiên cứu nên em hỏi qua các anh ạ

Charles
03-12-2014, 09:08
em có hỏi qua một bác sĩ bác ấy có giải thích là: kể cả em có quệt vết máu đó vào vết xước đang chảy máu cũng không có nguy cơ vì : nếu vết máu đó có dính trên các dụng cụ thế hình và từ đó mà dính vào tay em thì vết máu đó cũng khô ngay dẫn đến virus bất hoạt,còn lí do nữa là khi e tập cầm vào thì tay em cũng đè nén nên vết máu đó nên cha con virus cũng chết nên em không có nguy cơ......bác ấy giải thích như vậy có chính xác không hả các anh vì các anh là chuyên môn nghiên cứu nên em hỏi qua các anh ạ

Chính xác rùi.

nguyentung
05-12-2014, 10:55
thật vậy hả anh,em cám ơn các anh tại em cứ sợ vì trên mạng nhiều bào báo có nói virus H sông trong máu ngoài môi trường từ 2 đến 7 ngày nên em hơi lo

songchungvoi_HIV
05-12-2014, 11:02
thật vậy hả anh,em cám ơn các anh tại em cứ sợ vì trên mạng nhiều bào báo có nói virus H sông trong máu ngoài môi trường từ 2 đến 7 ngày nên em hơi lo
Hình như bạn ko biết đọc chữ thì phải

Charles
05-12-2014, 11:03

Đúng là virus HIV có thể sống trong máu ngoài môi trường từ 2 đến 7 ngày, nhưng virus đó đã bị bất hoạt và không thể lây nhiễm được nữa. Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người. Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thối thì không thể nở con, dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.

Tuanmecsedec
05-12-2014, 15:23

Bạn click vào chủ đề này xem. Tuanmecsedec có giải thích về máu khô và từ bất hoạt HIV :

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)