PDA

View Full Version : Lây HIV sau thủ thuật soi bàng quang, tán sỏi

laihoangmanglolang
04-12-2014, 09:58
Em chào các anh chị,
Hôm nay em có câu hỏi này muốn nhờ anh chị tư vấn giúp.
Cách đây 2 ngày em có đi tán sỏi bàng quang tại bệnh viện Việt Đức. Bs đã thực hiện tán sỏi cho em tại phòng soi bàng quang thủ thuật.
Sau khi tán xong e bị chảy rất nhiều máu do có ống thông đi vào niệu đạo.
Em cũng không rõ quy trình vô trùng ở bệnh viện với máy soi bàng quang thế nào nên hiện em rất lo lắng sợ nhiễm HIV, Viêm gan C, Viêm gan B qua đợt thực hiện thủ thuật này.
Thực sự em chỉ thấy có mấy cái khay dung dịch tiệt trùng, các dụng cụ được ngâm vào đó, nhưng do cũng có nhiều người thực hiện thủ thuật soi bàng quang trong cùng một buổi sáng, người này xong người khác vào nên không rõ các dụng cụ dùng chung đó có được vô trùng theo đúng quy trình, đặc biệt có đủ thời gian hay không.
Em rất mong các anh chị tư vấn về khả năng nguy cơ có hay không? Em liệu có phải dùng PEP hay không? Và thực tế đã có trường hợp nào nhiễm HIV qua các dịch vụ nội soi hay chưa?
Cảm ơn anh chị rất nhiều

songchungvoi_HIV
04-12-2014, 10:06
Em chào các anh chị,
Cách đây 2 ngày em có đi tán sỏi bàng quang tại bệnh viện Việt Đức. Bs đã thực hiện tán sỏi cho em tại phòng soi bàng quang thủ thuật.
Em cũng không rõ quy trình vô trùng ở bệnh viện với máy soi bàng quang thế nào nên hiện em rất lo lắng sợ nhiễm HIV, Viêm gan C, Viêm gan B qua đợt thực hiện thủ thuật này.
Thực sự em chỉ thấy có mấy cái khay dung dịch tiệt trùng, các dụng cụ được ngâm vào đó, nhưng do cũng có nhiều người thực hiện thủ thuật soi bàng quang trong cùng một buổi sáng, người này xong người khác vào nên không rõ các dụng cụ dùng chung đó có được vô trùng theo đúng quy trình, đặc biệt có đủ thời gian hay không.
Em rất mong các anh chị tư vấn về khả năng nguy cơ có hay không? Em liệu có phải dùng PEP hay không? Và thực tế đã có trường hợp nào nhiễm HIV qua các dịch vụ nội soi hay chưa?
Cảm ơn anh chị rất nhiều
HIV ko lây nhiễm như vậy, tất cả Y dụng Cụ của BV luôn đảm bảo tuyệt trùng trước khi sử dụng cho bệnh nhân

Tuanmecsedec
04-12-2014, 10:07
Em chào các anh chị,
Cảm ơn anh chị rất nhiều

Những gì bạn đang lo là vớ vẩn,vì các dụng cụ y tế trước khi làm đều được sát trùng.Bạn xem thêm chủ đề tương tự được tư vấn :

Chủ đề: Tiểu phẫu sợ nhiễm hiv,viêm gan c (http://diendanhiv.vn/threads/5837-Tieu-phau-so-nhiem-hiv-viem-gan-c)
Chủ đề: cho e hỏi về nguy cơ lây nhiễm khi nội
Chủ đề: (http://diendanhiv.vn/threads/7077-cho-e-hoi-ve-nguy-co-lay-nhiem-khi-noi-soi)nội sôi có lây nhiễm hiv không (http://www.diendanhiv.vn/threads/6368-noi-soi-co-lay-nhiem-hiv-khong)
Chủ đề: cho e hỏi về nguy cơ lây nhiễm khi nội soi (http://diendanhiv.vn/threads/7077-cho-e-hoi-ve-nguy-co-lay-nhiem-khi-noi-soi)soi
Chủ đề: Nỗi sợ hãi khi đi nội soi Tai Mũi Họng (http://diendanhiv.vn/threads/14326-Noi-so-hai-khi-di-noi-soi-Tai-Mui-Hong)

laihoangmanglolang
04-12-2014, 10:08
HIV ko lây nhiễm như vậy, tất cả Y dụng Cụ của BV luôn đảm bảo tuyệt trùng trước khi sử dụng cho bệnh nhân

Em cảm ơn anh đã trả lờii,
Nhưng em thấy cái máy soi có 1 cái thôi anh. Mà người trước xong người sau vào luôn. Nếu có tiệt trùng bằng hóa chất cũng chỉ tầm 3-5 phút.
Thực sự em đang rất lo lắng cái vụ này. Anh đã thấy trường hợp nào bị HIV qua các phẫu thuật hoặc thủ thuật chưa ạ?

Tuanmecsedec
04-12-2014, 10:09
Em cảm ơn anh đã trả lờii,
Nhưng em thấy cái máy soi có 1 cái thôi anh. Mà người trước xong người sau vào luôn. Nếu có tiệt trùng bằng hóa chất cũng chỉ tầm 3-5 phút.
Thực sự em đang rất lo lắng cái vụ này. Anh đã thấy trường hợp nào bị HIV qua các phẫu thuật hoặc thủ thuật chưa ạ?

Bạn yên tâm đi không có chuyện lây nhiễm HIV như vậy đâu.

laihoangmanglolang
04-12-2014, 10:40
Bạn yên tâm đi không có chuyện lây nhiễm HIV như vậy đâu.

Vâng, em cảm ơn anh.
Không hiểu sao em cứ thấy lo lo. Từ lần nguy cơ quan hệ GMD lần trước làm em giờ gặp chuyện gì liên quan đến máu, dịch cơ thể cũng lo lắng không yên.
Hy vọng là các bệnh viện làm đúng quy trình thủ tục.
:yociexp76:

Tuanmecsedec
04-12-2014, 10:44
Vâng, em cảm ơn anh.
Không hiểu sao em cứ thấy lo lo. Từ lần nguy cơ quan hệ GMD lần trước làm em giờ gặp chuyện gì liên quan đến máu, dịch cơ thể cũng lo lắng không yên.
Hy vọng là các bệnh viện làm đúng quy trình thủ tục.
:yociexp76:

Bạn nên nhớ khi họ khoác áo Bác Sỹ chuyên mô bước vào nghề là phải biết nguyên tắc,với lại bạn nên nhớ,bạn sợ 1 thì Bác Sỹ họ sợ tới 10,không ai cầm dụng cụ bẩn mà làm đâu.