PDA

View Full Version : Có 2 nguy cơ liên tiếp trong vòng 72 giờ

born to be alone
06-12-2014, 22:50
Xin chào BQT diễn đàn, vấn đề của mình mắc phải là mình có nguy cơ đầu tiên lúc 1h sáng và sau đó lại có nguy cơ thứ 2 lúc 2 giờ chiều cùng ngày, tức là 2 nguy cơ cách nhau 13 tiếng và cả 2 nguy cơ đều rất cao khi mình quan hệ với GMD không dùng bao ( nguy cơ thứ 2 mình xác định được cô gái đó bị nhiễm HIV khi mình và cô ấy cùng đi xét nghiệm sau khi quan hệ). Vì lo lắng cho cả hai nguy cơ nên mình quyết định uống thuốc phơi nhiễm vào lúc 6 giờ chiều ngày tiếp theo tức là sau nguy cơ đầu tiên 41 tiếng và cách nguy cơ thứ 2 là 28 tiếng. Hiện tại mình đã uống thuốc được 10 ngày không thấy có tác dụng phụ ngoài việc người có mệt mỏi, ngủ nhiều và thèm ăn. Vậy, xin các anh chị tư vấn giúp mình là mình có 2 nguy cơ xuất hiện liên tiếp trong vòng 72 giờ vàng thì vẫn uống đủ 28 ngày thuốc hay là uống thêm vì có 2 nguy cơ không ạ! mình xin chân thành cảm ơn!

songchungvoi_HIV
06-12-2014, 22:54
Xin chào BQT diễn đàn, vấn đề của mình mắc phải là mình có nguy cơ đầu tiên lúc 1h sáng và sau đó lại có nguy cơ thứ 2 lúc 2 giờ chiều cùng ngày, tức là 2 nguy cơ cách nhau 13 tiếng và cả 2 nguy cơ đều rất cao khi mình quan hệ với GMD không dùng bao ( nguy cơ thứ 2 mình xác định được cô gái đó bị nhiễm HIV khi mình và cô ấy cùng đi xét nghiệm sau khi quan hệ). Vì lo lắng cho cả hai nguy cơ nên mình quyết định uống thuốc phơi nhiễm vào lúc 6 giờ chiều ngày tiếp theo tức là sau nguy cơ đầu tiên 41 tiếng và cách nguy cơ thứ 2 là 28 tiếng. Hiện tại mình đã uống thuốc được 10 ngày không thấy có tác dụng phụ ngoài việc người có mệt mỏi, ngủ nhiều và thèm ăn. Vậy, xin các anh chị tư vấn giúp mình là mình có 2 nguy cơ xuất hiện liên tiếp trong vòng 72 giờ vàng thì vẫn uống đủ 28 ngày thuốc hay là uống thêm vì có 2 nguy cơ không ạ! mình xin chân thành cảm ơn!
2 nguy cơ diễn ra trong ngày thì cũng chỉ tính là một nguy cơ duy nhất, nếu bạn QHTD ko an toàn thì dùng PEP ngay trong 72 giờ vàng và chỉ uống 28 ngày PEP và XN sau khi ngưng PEP 8 tuần tức 12 tuần = 84 ngày sau nguy cơ và chốt ở 24 tuần sau nguy cơ = 168 ngày

ptsu3
06-12-2014, 22:55
Bạn quan hệ không bao cao su với người có H là có nguy cơ , bạn cho hỏi bạn đang điều trị PEP có được Bác sĩ chỉ định hay không ? Hay tự mua để uống ?

Vì với 1 nguy cơ thực sự cần phải điều trị PEP tuân thủ đúng cách mới có hiệu quả , chưa ai trong 72 giờ vàng điều trị PEP đúng mà có kết quả Dương tính cả, bạn an tâm !

born to be alone
06-12-2014, 23:04
Bạn quan hệ không bao cao su với người có H là có nguy cơ , bạn cho hỏi bạn đang điều trị PEP có được Bác sĩ chỉ định hay không ? Hay tự mua để uống ?

Vì với 1 nguy cơ thực sự cần phải điều trị PEP tuân thủ đúng cách mới có hiệu quả , chưa ai trong 72 giờ vàng điều trị PEP đúng mà có kết quả Dương tính cả, bạn an tâm !
Cảm ơn bạn đã quan tâm và trả lời, mình uống thuốc theo sự chỉ định của bác sĩ bệnh viện nhiệt đới, thuốc của mình dùng làm lamzidivir và mình uống thuốc được 11 ngày rồi và luôn đúng giờ tại mình biết mình có nguy cơ cao khi tận mắt thấy xét nghiệm dương tính với HIV của đối tượng mình có quan hệ td.
P/S: khi mình đi lên bv nhiệt đới thì các bác sỹ và y tá trên đó nói với mình là cứ về uống thuốc, cơ hội của em giờ chưa bik chắc chắn có qua nổi không vì có nhiều người uống thuốc rồi sau 3 tháng xn lại kq dương tính, mình lo lắng và ân hận lắm! tuy nhiên mình đã tìm đến Diễn đàn này và đọc tất cả các bài viết thì mình thấy an tâm được phần nào, cảm ơn các bạn rất nhiều !

ptsu3
06-12-2014, 23:06
Cảm ơn bạn đã quan tâm và trả lời, mình uống thuốc theo sự chỉ định của bác sĩ bệnh viện nhiệt đới, thuốc của mình dùng làm lamzidivir và mình uống thuốc được 11 ngày rồi và luôn đúng giờ tại mình biết mình có nguy cơ cáo khi tận mắt thấy xét nghiệm âm tính với HIV của đối tượng mình có quan hệ td.
P/S: khi mình đi lên bv nhiệt đới thì các bác sỹ và y tá trên đó nói với mình là cứ về uống thuốc, cơ hội của em giờ chưa bik chắc chắn có qua nổi không vì có nhiều người uống thuốc rồi sau 3 tháng xn lại kq dương tính, mình lo lắng và ân hận lắm! tuy nhiên mình đã tìm đến Diễn đàn này và đọc tất cả các bài viết thì mình thấy an tâm được phần nào, cảm ơn các bạn rất nhiều !

Tức là sao hả bạn, đối tượng âm tính thì bạn lo gì ?

born to be alone
06-12-2014, 23:07
2 nguy cơ diễn ra trong ngày thì cũng chỉ tính là một nguy cơ duy nhất, nếu bạn QHTD ko an toàn thì dùng PEP ngay trong 72 giờ vàng và chỉ uống 28 ngày PEP và XN sau khi ngưng PEP 8 tuần tức 12 tuần = 84 ngày sau nguy cơ và chốt ở 24 tuần sau nguy cơ = 168 ngày
mình cảm ơn bạn rất nhiều! vậy là mình chỉ uống thuốc đúng và đủ 28 ngày rồi chờ đi xn thôi.

born to be alone
06-12-2014, 23:08
Tức là sao hả bạn, đối tượng âm tính thì bạn lo gì ?
Mình bấm nhầm, đối tượng bị dương tính ( mình đã sửa lại phần trả lời đó rồi )

songchungvoi_HIV
06-12-2014, 23:08
Cảm ơn bạn đã quan tâm và trả lời, mình uống thuốc theo sự chỉ định của bác sĩ bệnh viện nhiệt đới, thuốc của mình dùng làm lamzidivir và mình uống thuốc được 11 ngày rồi và luôn đúng giờ tại mình biết mình có nguy cơ cáo khi tận mắt thấy xét nghiệm âm tính với HIV của đối tượng mình có quan hệ td.
Bấm vào đây đọc tiếp
Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, virut sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đầu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

ptsu3
06-12-2014, 23:29
Cứ bình tĩnh đừng để stress đánh gục nhé, có rất nhiều trường hợp không biết và đã quan hệ không an toàn với người có H nhiều lần nhưng may mắn không nhiễm , huống chi bạn đang được điều trị PEP đúng cách thì yên tâm !

Chúc bạn có kết quả âm tính như mong muốn !

born to be alone
06-12-2014, 23:33
Cứ bình tĩnh đừng để stress đánh gục nhé, có rất nhiều trường hợp không biết và đã quan hệ không an toàn với người có H nhiều lần nhưng may mắn không nhiễm , huống chi bạn đang được điều trị PEP đúng cách thì yên tâm !

Chúc bạn có kết quả âm tính như mong muốn !
Mình cảm ơn bạn rất nhiều!

Tuanmecsedec
07-12-2014, 07:39

Cả hai nguy cơ của bạn cùng nằm trong 72 giờ vì vậy bạn chỉ cần uống chung 1 phác đồ (28 ngày).

Charles
07-12-2014, 14:56

Cả 2 nguy cơ cùng trong 72h vàng khi bạn uống thuốc nên bạn chỉ cần uống đủ 1 phác đồ 28 ngày. Hãy tuân thủ đúng kết quả sẽ đúng như mong muốn.

dangnam
07-12-2014, 15:05
bạn đã quan hệ với gmd lại còn không dùng biện pháp an toàn. Chán sống hay sao vậy

born to be alone
12-02-2015, 20:28
Xin chào cả nhà! Hôm nay mình quay trở lại diễn đàn sau gần 3 tháng có nguy cơ (2 nguy cơ liên tiếp trong vòng 72h- trong đó phát hiện 1 nguy cơ bạn tình bị nhiễm HIV), hôm nay mình có lên Hoà Hảo làm xét nghiệm HIV Ag/Ab combo và được trả kết quả là: NEG S/CO=0.080; S/CO<1. Xin hỏi kết quả như vậy đã yên tâm chưa ạ, tại vì lý do cận Tết mình phải về quê nên mình làm xét nghiệm sớm hơn 5 ngày. Như vậy có ảnh hưởng gì đến kết quả không ạ?
P/s: Nếu như các anh chị trong diễn đàn khẳng định là kq chính xác 100% dù thiếu 5 ngày mới đủ 3 tháng thì quả thật thuốc PEP thật là diệu kì, trong thời gian uống mình chưa lần nào uống sai dù chỉ một phút, mong có sự hồi âm từ các anh chị!

Charles
12-02-2015, 20:46
Xin chào cả nhà! Hôm nay mình quay trở lại diễn đàn sau gần 3 tháng có nguy cơ (2 nguy cơ liên tiếp trong vòng 72h- trong đó phát hiện 1 nguy cơ bạn tình bị nhiễm HIV), hôm nay mình có lên Hoà Hảo làm xét nghiệm HIV Ag/Ab combo và được trả kết quả là: NEG S/CO=0.080; S/CO<1. Xin hỏi kết quả như vậy đã yên tâm chưa ạ, tại vì lý do cận Tết mình phải về quê nên mình làm xét nghiệm sớm hơn 5 ngày. Như vậy có ảnh hưởng gì đến kết quả không ạ?
P/s: Nếu như các anh chị trong diễn đàn khẳng định là kq chính xác 100% dù thiếu 5 ngày mới đủ 3 tháng thì quả thật thuốc PEP thật là diệu kì, trong thời gian uống mình chưa lần nào uống sai dù chỉ một phút, mong có sự hồi âm từ các anh chị!

Chúc mừng bạn đã có kết quả như mong muốn. Bạn có thể yên tâm với kết quả này rồi, vì chưa có trường hợp nào lật kèo ở tuần chốt 24. Thường chốt chỉ mang tính thủ tục thôi.

Tuanmecsedec
12-02-2015, 20:49

Bạn yên tâm kết quả này mình không nhiễm rồi.Những trường hợp xét nghiệm sau 3 tháng âm tính thì 100% chưa có ca nào lật kèo dương tính tháng thứ 6.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề tương tự được trả lời :

Chủ đề: Xét nghiệm âm tính sau 3 tháng có PEP (http://diendanhiv.vn/threads/11732-Xet-nghiem-am-tinh-sau-3-thang-co-PEP)
Chủ đề: xét nghiệm hiv ân tính 3 tháng có dùng thuốc phơi nhiễm ?. (http://diendanhiv.vn/threads/6139-xet-nghiem-hiv-an-tinh-3-thang-co-dung-thuoc-phoi-nhiem)
Chủ đề: các a c giúp e với xét nghiệm 3 tháng âm tính có dùng PEP (http://diendanhiv.vn/threads/1670-cac-a-c-giup-e-voi-xet-nghiem-3-thang-am-tinh-co-dung-PEP)
Chủ đề: xét nghiệm elisa âm sau 3 tháng kể từ ngày có nguy cơ có dùng pep (http://diendanhiv.vn/threads/23448-xet-nghiem-elisa-am-sau-3-thang-ke-tu-ngay-co-nguy-co-co-dung-pep)

Bạn tìm hiểu thêm chủ đề này ;

Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)

born to be alone
12-02-2015, 20:53
Cảm ơn anh Tuấn và mọi người rất nhiều, em hứa sau này sẽ sống tốt hơn và thường xuyên làm việc thiện hơn, cảm ơn diễn đàn bổ ích này, em sẽ thường xuyên ghé qua diễn đàn để có gì cần hỗ trợ em sẽ hết mình giúp đỡ! Lần cuối cùng, em cảm ơn và chúc mọi người nhiều sức khỏe ạ!

ptsu3
12-02-2015, 21:09
Cảm ơn anh Tuấn và mọi người rất nhiều, em hứa sau này sẽ sống tốt hơn và thường xuyên làm việc thiện hơn, cảm ơn diễn đàn bổ ích này, em sẽ thường xuyên ghé qua diễn đàn để có gì cần hỗ trợ em sẽ hết mình giúp đỡ! Lần cuối cùng, em cảm ơn và chúc mọi người nhiều sức khỏe ạ!

Chúc mừng bạn hạ cánh an toàn nhé, từ nay nhớ cẩn thận hơn nha !

songchungvoi_HIV
13-02-2015, 07:47
(2 nguy cơ liên tiếp trong vòng 72h- trong đó phát hiện 1 nguy cơ bạn tình bị nhiễm HIV), hôm nay mình có lên Hoà Hảo làm xét nghiệm HIV Ag/Ab combo và được trả kết quả là: NEG S/CO=0.080; S/CO<1. => KQ quả này an toàn => ăn tết zô tư đi boạn:zk2039:

baggio
13-02-2015, 07:51
Chúc mừng bạn. Trời ơi mình chỉ os thôi mà còn sợ xoắn đít lên mà bạn còn qhtd ko dcs với gmd nhiem hiv.