PDA

View Full Version : sợ nguy cơ khi tay dính máu dụi vào mắt

dattran
10-12-2014, 15:48
Hôm nay em đi học, vào lớp thì thấy bên mạn trái ngón tay giữa và ngón áp út có dính một ít máu khô, em cũng không rõ là máu không thì có đưa lên mồm cắn thử thì thấy hình như đúng thật, đã thế bên trong miệng (cụ thể là má phải) còn bị lở nữa, em sợ rằng trước đó em cũng có dụi mắt và đó là máu có HIV, trước đó em có gãi đầu, HÌNH có khượi trúng cái mề trên đầu làm nó có chảy máu chút ít. Vậy em có nên dùng pep hay đi xét nghiệm không ạ, em lo lắm

Tuanmecsedec
10-12-2014, 15:54
Hôm nay em đi học, vào lớp thì thấy bên mạn trái ngón tay giữa và ngón áp út có dính một ít máu khô, em cũng không rõ là máu không thì có đưa lên mồm cắn thử thì thấy hình như đúng thật, đã thế bên trong miệng (cụ thể là má phải) còn bị lở nữa, em sợ rằng trước đó em cũng có dụi mắt và đó là máu có HIV, trước đó em có gãi đầu, HÌNH có khượi trúng cái mề trên đầu làm nó có chảy máu chút ít. Vậy em có nên dùng pep hay đi xét nghiệm không ạ, em lo lắm

Những gì bạn kể chỉ là lo lắng thôi,100% không có nguy cơ

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Chủ đề: Máu khô có thể làm lây nhiễm HIV k??? (http://diendanhiv.vn/threads/23363-Mau-kho-co-the-lam-lay-nhiem-HIV-k)