PDA

View Full Version : Xin lời khuyên tư vấn từ các bác sĩ và BQT về uống thuốc phơi nhiễm

cth
10-12-2014, 20:03
Em xin trình bày hoàn cảnh của em ạ
Vào hôm tối thứ 7 em có qhệ không an toàn ( qhệ k dùng bcs) với 1 cô gái.nhưng đến ngày hôm sau em mới vỡ lở ra và biết cô gái đó là gmd
Và đến chiều thứ 2 em mới mua được thuốc lamzidivir và uống lúc 5h20 chiều và sáng
Ngày đầu tiên em k có triệu chứng gì, hôm nay ngày thứ 2 thì em bắt đầu buồn nồn, sốt (người nóng lắm và rất rét), ko ăn đc, mệt mỏi
Em mong bác bác tư vấn và cho em lời khuyên cũng như có cách nào làm giảm tác dụng phụ của thuốc đc ko chứ thế này sau 1 tháng người em thành con mắm mất
À hôm nay em có uống vjên hạ sốt sau khi uống thuốc lamzidivir hơn 2h thì có ảnh hưởng gì k ạ
Em xin cám ơn

sugarsweet
10-12-2014, 20:10
bạn uống pep 4 tuần tuân thủ đủ sẻ không sao , còn nôn hay ói thì là tác dụng phụ,
nhớ ăn khoai tây và các chất vitamin nhiều vào, thường xuyên thư giản đừng nghĩ lun tung
rồi 12 tuần xn 24 tuần chốt cái cuối

Charles
10-12-2014, 20:15
Vào hôm tối thứ 7 em có qhệ không an toàn ( qhệ k dùng bcs) với 1 cô gái.nhưng đến ngày hôm sau em mới vỡ lở ra và biết cô gái đó là gmd
Và đến chiều thứ 2 em mới mua được thuốc lamzidivir và uống lúc 5h20 chiều và sáng
Ngày đầu tiên em k có triệu chứng gì, hôm nay ngày thứ 2 thì em bắt đầu buồn nồn, sốt (người nóng lắm và rất rét), ko ăn đc, mệt mỏi
Em mong bác bác tư vấn và cho em lời khuyên cũng như có cách nào làm giảm tác dụng phụ của thuốc đc ko chứ thế này sau 1 tháng người em thành con mắm mất
À hôm nay em có uống vjên hạ sốt sau khi uống thuốc lamzidivir hơn 2h thì có ảnh hưởng gì k ạ
Em xin cám ơn

Bạn quan hệ hôm trước, hôm sau tiếp cận thuốc phơi nhiễm ngay là nằm trong 72h vàng, yên tâm tuân thủ đúng chưa có trường hợp nào thất bại. Trong quá trình uống thuốc khó tránh khỏi một số tác dụng phụ nhưng rồi sẽ quen dần, còn các loại thuốc trong quá trình uống thuốc phơi nhiễm bạn uống cách 2h là không ảnh hưởng gì hết.

Để thành công PEP cần tuân thủ ĐÚNG và ĐỦ. ĐÚNG có nghĩa là bạn chọn giờ nhất định uống suốt, tránh sai giờ. ĐỦ có nghĩa là bạn uống đủ phác đồ thuốc theo khuyến cáo 4 tuần.
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. XN theo đúng quy trình: XN HIV sau khi ngưng PEP 8 tuần (tức sau nguy cơ 12 tuần) và chốt ở tuần 24.

Tác dụng phụ khi dùng PEP:

Nhức đầu, khó chịu, mệt mỏi, buồn nôn, nôn, tiêu chảy, biếng ăn, đau bụng, bị chuột rút và khó tiêu. Nhiễm acid lactic, chứng gan to và gan nhiễm mỡ, viêm gan tái phát khi ngưng trị liệu. Trên đường hô hấp: ho, chảy nước mũi và sung huyết mũi. Bệnh lý thần kinh ngoại biên như chóng mặt, buồn ngủ, rối loạn giấc ngủ, trầm cảm. Đau khớp, đau cơ, đau nhức cơ xương và bị rụng tóc. Huyết học: giảm bạch cầu trung tính, thiếu máu, giảm tiểu cầu; Cảm lạnh hay sốt; Viêm tụy ở trẻ em bị nhiễm HIV, tăng men gan, phát ban da, hội chứng loạn dưỡng lipid, chứng vú to ở phái nam và biểu hiện như bệnh phát phì.

Bây giờ bạn nên tuân thủ uống ĐÚNG và ĐỦ và cần theo dõi nếu tác dụng phụ quá mạnh, sau khi dùng hết thuốc bạn nên đo chức năng men gan và trong thời gian điều trị tránh uống rượu bia.

cth
10-12-2014, 20:24
Dạ em cảm ơn anh chị đã tư vấn, em quyết uống đúng giờ, 5 rưỡi sáng em nghe chuông là dậy uống ngay
Em sợ tác dụng phụ của thuốc quá, kéo dài suốt 1 tháng thế này. Bình thường em đã rất lười ăn giờ bị tác dụng phụ nguyên ngày hôm nay em ăn đc đúng 1 bát cơm và 1 bát cháo, hic hic

Charles
10-12-2014, 20:34
Dạ em cảm ơn anh chị đã tư vấn, em quyết uống đúng giờ, 5 rưỡi sáng em nghe chuông là dậy uống ngay
Em sợ tác dụng phụ của thuốc quá, kéo dài suốt 1 tháng thế này. Bình thường em đã rất lười ăn giờ bị tác dụng phụ nguyên ngày hôm nay em ăn đc đúng 1 bát cơm và 1 bát cháo, hic hic

Không nên quá lo lắng vì tác dụng phụ sẽ hết dần. Nếu tác dụng phụ quá mạnh bạn nên đến gặp BS để được hỗ trợ điều trị.

Tuanmecsedec
10-12-2014, 21:46
Em xin cám ơn

Tác dụng phụ của thuốc phơi nhiễm sẽ làm buồn nôn và đầy hơi,mệt mỏi,có thể mấy ngày đầu cơ thể bạn chưa quen,sau vài ngày có thể hết.

Theo giờ bạn uống thấy bất tiện quá (5h30 và 17h30) ,bạn có thể điều chỉnh lại uống mỗi ngày 15 > 20 phút sau vài ngày thấy giờ nào thuận tiện thì giử nguyên như vậy uống.

cth
11-12-2014, 09:51
Em cám ơn các anh chị đã nhiệt tình tư vấn giúp em
Thuốc em đang uống là lamzidivir và em tự đi mua uống sau 41h chứ em cũng không đi khám có sao ko các anh chị?

Nguyen Ha
11-12-2014, 10:04
Thuốc em đang uống là lamzidivir và em tự đi mua uống sau 41h chứ em cũng không đi khám có sao ko các anh chị?

Sao giăng gì nữa, đã mua rồi thì cứ vậy uống thôi. Uống xong 28 ngày rồi chờ thời gian đi XN, XN sau nguy cơ 12 và 24 tuần.

Tuanmecsedec
11-12-2014, 11:59

Theo nguyên tắc,người uống thuốc phơi nhiễm phải xét nghiệm HIV trước,khi có kết quả âm tính chứng tỏ không bị nhiễm trước đó.Nếu từ trước tới giờ bạn không có nguy cơ nào trước đó thì không cần xét nghiệm,cứ việc uống cho nguy cơ này,bạn dùng thuốc phơi nhiễm trước 72 giờ thì yên tâm,chưa có ca nào thất bại.

cth
14-12-2014, 15:10
Em uống đc 2 vỉ thuốc rồi, Các anh chị cho em hỏi là giờ uống thuốc thì có cần đúng cách nhau 12h/ lần không được lệch 1p 1giây hay lúc chậm ~1p cũng được ạ? Vì em hẹn đồng hồ 5h20p và 17h20p thì buổi sáng nhiều khi chạy lên chạy xuống lấy nước không chuẩn được đúng 12h k lệch 1 giây đc ạ.
À en hỏi luôn là có cần kiêng cữ gì ko ạ? Thuốc lào thuốc lá có ảnh hưởng gì k các anh chị ?

Tuanmecsedec
14-12-2014, 17:22
Em uống đc 2 vỉ thuốc rồi, Các anh chị cho em hỏi là giờ uống thuốc thì có cần đúng cách nhau 12h/ lần không được lệch 1p 1giây hay lúc chậm ~1p cũng được ạ? Vì em hẹn đồng hồ 5h20p và 17h20p thì buổi sáng nhiều khi chạy lên chạy xuống lấy nước không chuẩn được đúng 12h k lệch 1 giây đc ạ.
À en hỏi luôn là có cần kiêng cữ gì ko ạ? Thuốc lào thuốc lá có ảnh hưởng gì k các anh chị ?

Bạn uống sớm,trễ vài phút không sao bạn.Trong điều trị phơi nhiễm bạn không được uống sai từ 1>2 giờ quá 3 lần trong điều trị.Bạn chỉ cần hạn chế rượu bia,bạn hút thuốc lào không ảnh hưởng gì đến thuốc.

cth
17-12-2014, 12:31
Các anh chị ơi, hôm nay em có triệu chứng tiểu buốt và sáng sớm có mủ ở lỗ sáo, theo em nghĩ thì 100% em dính phải lậu rồi. Vậy trong thời gian dùng pep em điều trị lậu có được không ạ, huhu

songchungvoi_HIV
17-12-2014, 12:46
Các anh chị ơi, hôm nay em có triệu chứng tiểu buốt và sáng sớm có mủ ở lỗ sáo, theo em nghĩ thì 100% em dính phải lậu rồi. Vậy trong thời gian dùng pep em điều trị lậu có được không ạ, huhu
PEP là PEP lậu thì lo mà chữa, thuốc kháng sinh chữa lậu ko ảnh hưởng tới PEP

Tuanmecsedec
17-12-2014, 14:34

Bạn nên đi khám Bác Sỹ chẩn đoán bệnh chính xác hơn và kịp thời để chữa trị.

cth
24-12-2014, 22:58
Các anh chị ơi, em uống pep lúc 5 rưỡi chiều, khi nãy khoảng 11h kém 10 em lấy thuốc bổ gan uống ko may lấy nhầm viên pep và uống nhầm pep lun xong em uống tiếp viên thuốc bổ gan. Vậy là em em thừa 1 viên pep lúc 11h kém 10 có bị ảnh hưởng gì ko ạ.hic

Tuanmecsedec
25-12-2014, 00:01
Các anh chị ơi, em uống pep lúc 5 rưỡi chiều, khi nãy khoảng 11h kém 10 em lấy thuốc bổ gan uống ko may lấy nhầm viên pep và uống nhầm pep lun xong em uống tiếp viên thuốc bổ gan. Vậy là em em thừa 1 viên pep lúc 11h kém 10 có bị ảnh hưởng gì ko ạ.hic

Bạn uống thừa thuốc Pep không sao.

cth
25-12-2014, 07:56
Bạn uống thừa thuốc Pep không sao.

Dạ vâng, em vẫn uống đúng giờ bình thường em đang uống là được chứ anh Tuấn

Nguyen Ha
25-12-2014, 08:41

Đúng vậy bạn. PEP uống vào giờ nhất định.

Tuanmecsedec
25-12-2014, 09:45

Bạn cứ đúng theo giờ bạn đã chọn.

songchungvoi_HIV
26-12-2014, 19:06
khi nãy khoảng 11h kém 10 em lấy thuốc bổ gan uống ko may lấy nhầm viên pep và uống nhầm pep lun => Không phải thừa mà thiếu 1 liều thì có, như vậy liều cuối cùng trong buổi tối ngày 28 của PEP bạn ko có thì xem như bạn bỏ 1 liều, ko ảnh hưởng