PDA

View Full Version : tư vấn giúp e về việc lây nhiễm qua nội soi

buon1234
11-12-2014, 08:29
Chào ac ban quản trị diễn đàn tình hình là em vừa nội soi dạ dày nhưng thấy tất cả bệnh nhân đều dùng chung 1 cái ống thấy ghê ghê không biết có lây nhiễm hiv từ ống soi không nữa và lúc soi dịch từ miệng chảy ra dính vào găng tay bác sĩ không biết bs có thay găng không nữa nói chung em đang hoang mang lo sợ bị nhiễm hiv nếu ko may trong những người cùng soi có HIV liệu em có nên dùng pep không a tuấn ơi giúp em với

hyvong17
11-12-2014, 08:36
Chào ac ban quản trị diễn đàn tình hình là em vừa nội soi dạ dày nhưng thấy tất cả bệnh nhân đều dùng chung 1 cái ống thấy ghê ghê không biết có lây nhiễm hiv từ ống soi không nữa và lúc soi dịch từ miệng chảy ra dính vào găng tay bác sĩ không biết bs có thay găng không nữa nói chung em đang hoang mang lo sợ bị nhiễm hiv nếu ko may trong những người cùng soi có HIV liệu em có nên dùng pep không a tuấn ơi giúp em với

Ko có đâu bạn. Trước khi soi cho ng mới họ phải ngâm ống nội soi vào dung dịch sát trùng cả rồi. Đừng có lo vớ lo vẩn thế

Tuanmecsedec
11-12-2014, 08:36

Bạn đọc các chủ đề này sẽ có câu trả lời cho bạn :

Chủ đề: Lây HIV sau thủ thuật soi bàng quang, tán sỏi (http://www.diendanhiv.vn/threads/23081-Lay-HIV-sau-thu-thuat-soi-bang-quang-tan-soi)Chủ đề: cho e hỏi về nguy cơ lây nhiễm khi nội soi (http://diendanhiv.vn/threads/7077-cho-e-hoi-ve-nguy-co-lay-nhiem-khi-noi-soi)

buon1234
11-12-2014, 11:19
em đã đọc thêm nhiều tài liệu trên mạng thấy nói ở vn do điều kiện còn hạn chế nên dùng chung ống và 1 ngày soi cho rất nhiều người nên khâu vệ sinh ko thể đảm bảo hơn nữa em còn làm sinh thiết bằng cái dây chọc vào dạ dày lấy niêm mạc cũng đau đau không biết que đó tình trạng có đảm bảo không nữa nguy hiểm thật

Tùng đẹp trai
11-12-2014, 11:23
em đã đọc thêm nhiều tài liệu trên mạng thấy nói ở vn do điều kiện còn hạn chế nên dùng chung ống và 1 ngày soi cho rất nhiều người nên khâu vệ sinh ko thể đảm bảo hơn nữa em còn làm sinh thiết bằng cái dây chọc vào dạ dày lấy niêm mạc cũng đau đau không biết que đó tình trạng có đảm bảo không nữa nguy hiểm thật

trước khi soi cho người sau các bác sĩ có thay ống hoặc sử dụng dung dịch sát trùng nồng độ cao bạn ei . Và HIV thì không lây được qua những gì bạn kể. Bạn hoang tưởng tột độ đó.
Nếu lây được như bạn nói chắc hàng triệu triệu người bị HIV rồi.

http://dantri4.vcmedia.vn/FaA3gEccccccccccccos/Image/2012/12/hoang-tuong-161212-659e1.jpg

Tuanmecsedec
11-12-2014, 12:01

Bạn yên tâm 100% không sao đâu.

buon1234
11-12-2014, 12:04
anh tuấn ơi cái dây bs đưa qua ông soi vào trong dạ dày để lấy mẫu sinh thiết đấy cũng dùng chung phải không anh ? hay chỉ cái dây dùng chung còn cái đầu bấm đưa vào bên trong là mỗi người 1 cái ạ

Tuanmecsedec
11-12-2014, 12:11
anh tuấn ơi cái dây bs đưa qua ông soi vào trong dạ dày để lấy mẫu sinh thiết đấy cũng dùng chung phải không anh ? hay chỉ cái dây dùng chung còn cái đầu bấm đưa vào bên trong là mỗi người 1 cái ạ

Bạn yên tâm đi,nguyên tắc không có vị Bác Sỹ nào để dụng cụ dơ bẩn mà làm đâu.Nên nhớ bạn sợ 1 thì Bác Sỹ họ sợ tới 10.Vấn đề của bạn mọi người đã tư vấn rồi,nếu cảm thấy không tin thì cứ đi xét nghiệm,đừng kiểu nhây như vậy.

buon1234
11-12-2014, 12:24
vâng cảm ơn anh tuấn ạ cũng chỉ vì lo lắng thiếu hiểu biết thôi anh