PDA

View Full Version : hỏi về hiv!!!

binhyen22
16-12-2014, 21:59
DẠ,các anh chị tư vấn giúp em vs ạ.một bn bị hiv nếu nấu đồ ăn cho bé,kiểu như bàn tay có vết xước chảy máu mà vo gạo có bị lây hiv cho bé không ạ.và bàn tay có vết xước chảy máu chẳng may bế con,làm vệ sinh cho con,mà dính máu ở tay bé.bé ngậm tay vào miệng,vậy trường hợp nãy có lây truyền bệnh không ạ.

ptsu3
16-12-2014, 22:01
DẠ,các anh chị tư vấn giúp em vs ạ.một bn bị hiv nếu nấu đồ ăn cho bé,kiểu như bàn tay có vết xước chảy máu mà vo gạo có bị lây hiv cho bé không ạ.và bàn tay có vết xước chảy máu chẳng may bế con,làm vệ sinh cho con,mà dính máu ở tay bé.bé ngậm tay vào miệng,vậy trường hợp nãy có lây truyền bệnh không ạ.

HIV hoàn toàn không lây như vậy bạn ạ , các tiếp xúc thông thường không thể làm lây nhiễm HIV, bạn an tâm !

Chỉ có nguy cơ khi máu trực tiếp đưa vào cơ thể của bé qua vết thương mở rộng , nhưng điều này không thể xảy ra ở các sinh hoạt thông thường ,

trừ khi người có H bị tai nạn chảy quá nhiều máu thôi !

Tuanmecsedec
16-12-2014, 22:12

HIV đâu dễ lây nhiễm như vậy bạn.

binhyen22
18-12-2014, 20:50
dạ.không dễ lây,nhưng ở đây có chảy máu mà,vs hiv lây qua đường máu vs vết thương hở,có ngậm vết máu của người nhiễm hiv trong miệng mà,điều quan trọng là bé mới có 12 tháng tuổi,k có sức đề kháng nên dễ lây bệnh ạ

Nguyen Ha
18-12-2014, 21:12
dạ.không dễ lây,nhưng ở đây có chảy máu mà,vs hiv lây qua đường máu vs vết thương hở,có ngậm vết máu của người nhiễm hiv trong miệng mà,điều quan trọng là bé mới có 12 tháng tuổi,k có sức đề kháng nên dễ lây bệnh ạ

Khi nào tay người ta đang chảy máu te tua cho luôn vào miệng con bạn cũng đang chảy máu te tua mới có nguy cơ

Charles
18-12-2014, 21:14

HIV hoàn toàn không lây kiểu như bạn đang lo lắng, bạn kỳ thị thì đúng hơn. Bạn nên dành chút thời gian tìm hiểu kiến thức sẵn có tại diễn đàn để có cái nhìn đúng về HIV/AIDS.

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)Chủ đề: Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)