PDA

View Full Version : Nhờ các a tư vấn cho e về siêu virut viêm gan B

Huong89
16-12-2014, 22:20
Sự việc là như vậy ạ: năm 2011 trong 1 lần tình cờ đi hiến máu nhân đạo do nhà trường tổ chức thì họ kiểm tra và đo huyết áp, cân nặng xong lấy của e 250ml và cũng ko thấy gửi hay báo gì về nhà trường. Đến cuối năm 2012 e đi làm và lại đc cơ quan cử đi hiến máu tiếp thì khi nhân viên bảo e đã hiến máu chưa và bảo đọc CMTND thì họ bảo lần trước năm 2011 máu e bị nhiễm virut gan B. Sau đó e đi kiểm tra tại BV bộ công an thì cũn + tính. Sau 6 tháng e đi xn lại vẫn + và đc cho đơn thuốc uống bổ gan, 6 tháng sau e kt thì - tính, và 1 lần gần đây nhất cách đây gần 4 tháng cũng - tính tại bv da liễu trung ương.
Vậy các a trong dien dan cho e hỏi cơ thể e đã hoàn toàn đào thải hết virut ra khỏi cơ thể chưa, nếu là rồi thì e cần tiêm phòng viêm gan b nữa ko
- e có gọi đt chăm sóc sk của viettel là Edoctor thì các bs đại học y nói có thể virut chưa đào thải hết mà chỉ là ít đi làm cho máy kiểm tra ko phát hiện ra, đến thời điểm nào đó nó lại sinh sôi phát triển. Nv có đúng ko ạ
- e cũng ko nhớ tên các xn trên nhưng hết gần 500k tại bv bộ công an. E xin nhờ các a tư vấn hộ e, e xin cảm ơn

ptsu3
16-12-2014, 22:26
Bạn XN lại âm tính thì chứng tỏ virus gan B của bạn ko tiến triển đến viêm gan mãn tính, có 2 trường hợp xảy ra :

1 - Bạn là người lành mang mầm bệnh , tức là sống hòa bình với virus gan B cả đời mà không có tổn hại gì nhưng vẫn có khả năng lây nhiễm sang cho người khác qua QHTD ko an toàn và qua hiến máu .

2 - Cơ thể bạn đào thải toàn bộ virus gan B và tự sản sinh ra kháng thể vĩnh viễn , nếu rơi vào trường hợp này thì an toàn 100% .

Theo mình bạn nên đi khám chuyên khoa gan để biết rõ hơn tình trạng sức khỏe của mình, chúc bạn khỏe mạnh !

Huong89
16-12-2014, 22:36
Bạn XN lại âm tính thì chứng tỏ virus gan B của bạn ko tiến triển đến viêm gan mãn tính, có 2 trường hợp xảy ra :

1 - Bạn là người lành mang mầm bệnh , tức là sống hòa bình với virus gan B cả đời mà không có tổn hại gì nhưng vẫn có khả năng lây nhiễm sang cho người khác qua QHTD ko an toàn và qua hiến máu .

2 - Cơ thể bạn đào thải toàn bộ virus gan B và tự sản sinh ra kháng thể vĩnh viễn , nếu rơi vào trường hợp này thì an toàn 100% .

Theo mình bạn nên đi khám chuyên khoa gan để biết rõ hơn tình trạng sức khỏe của mình, chúc bạn khỏe mạnh !
Mình quên mất ko nói là mình chỉ là người lành mang mầm bệnh thôi chứ ko phải trường hợp thứ 1. Các bs ở bv da liễu và bộ công an đã nói nv. Nhưng mình có thắc mắc là 90% người lành mang mầm bệnh tự khỏi sau 6 tháng. Trong khi đó mình hơn 1 năm , liệu nv ko biết mình đã đào thải hết chưa hay là virut it qua máy ko phát hiện đc như lời bs đh y nói

Tuanmecsedec
17-12-2014, 06:44
Mình quên mất ko nói là mình chỉ là người lành mang mầm bệnh thôi chứ ko phải trường hợp thứ 1. Các bs ở bv da liễu và bộ công an đã nói nv. Nhưng mình có thắc mắc là 90% người lành mang mầm bệnh tự khỏi sau 6 tháng. Trong khi đó mình hơn 1 năm , liệu nv ko biết mình đã đào thải hết chưa hay là virut it qua máy ko phát hiện đc như lời bs đh y nói

HBV phân làm 4 trường hợp:

- Trường hợp 1: Có kháng nguyên bề mặt HBsAg (+) chứng tỏ có virut; có kháng nguyên nội sinh HBeAg (+) chứng tỏ virut đang sinh sôi, có dấu hiệu lâm sàng viêm gan B rõ (vàng mắt, vàng da, mệt mỏi chán ăn; enzym gan ALT-alanin aminotranferase tăng. Bình thường ALT= 40U/L, khi bị bệnh ALT tăng gấp 2 lần trở lên). Đây là trường hợp cần phải dùng thuốc.

- Trường hợp 2: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg(-) chứng tỏ không có dấu hiệu virut sinh sôi; không có dấu hiệu lâm sàng rõ. Đây là trường hợp người lành mang mầm bệnh, không dùng thuốc.

- Trường hợp 3: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg(+) chứng tỏ virut đang sinh sôi, nhưng không có dấu hiệu lâm sàng. Đây là trường hợp người "dung nạp được miễn dịch" cũng chưa cần dùng thuốc. Nhưng trường hợp này có nguy cơ cao, virut có thể tái kích hoạt gây bệnh nên cần theo dõi, nếu thấy xuất hiện các biểu hiện lâm sàng thì khám ngay để kịp thời dùng thuốc.

- Trường hợp 4: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg (-) chứng tỏ không có dấu hiệu virut sinh sôi nhưng lại có dấu hiệu lâm sàng. Đây là trường hợp người bệnh đã từng bị viêm gan B mạn, virut từng kích hoạt âm thầm, sau đó ngừng kích hoạt gọi là người viêm gan B không hoạt tính; chưa cần dùng thuốc (vì virut chưa tái sinh sôi, chưa thực sự tái kích hoạt, dùng sẽ không có lợi). Tuy nhiên phải theo dõi chặt chẽ: khám lâm sàng, xét nghiệm định kỳ, khi cần thiết phải can thiệp ngay.

Trong đại đa số trường hợp không điều trị viêm gan B cấp tính vì nó có khả năng tự khỏi 90% đến 95% đối với thanh niên hay người lớn bị nhiễm mà không cần điều trị.

Hoặc bạn xem chủ đề này Tuanmecsedec có tư vấn ;

Chủ đề: viêm gan B (http://diendanhiv.vn/threads/21889-viem-gan-B)

Huong89
17-12-2014, 08:02
E cũng đọc qua rồi ạ nhưng ko rõ e là trường hợp nào. A tư vấn cụ thể cho e dc ko ạ

songchungvoi_HIV
17-12-2014, 08:07
Sự việc là như vậy ạ: năm 2011 trong 1 lần tình cờ đi hiến máu nhân đạo do nhà trường tổ chức thì họ kiểm tra và đo huyết áp, cân nặng xong lấy của e 250ml và cũng ko thấy gửi hay báo gì về nhà trường. Đến cuối năm 2012 e đi làm và lại đc cơ quan cử đi hiến máu tiếp thì khi nhân viên bảo e đã hiến máu chưa và bảo đọc CMTND thì họ bảo lần trước năm 2011 máu e bị nhiễm virut gan B. Sau đó e đi kiểm tra tại BV bộ công an thì cũn + tính. Sau 6 tháng e đi xn lại vẫn + và đc cho đơn thuốc uống bổ gan, 6 tháng sau e kt thì - tính, và 1 lần gần đây nhất cách đây gần 4 tháng cũng - tính tại bv da liễu trung ương.
Vậy các a trong dien dan cho e hỏi cơ thể e đã hoàn toàn đào thải hết virut ra khỏi cơ thể chưa, nếu là rồi thì e cần tiêm phòng viêm gan b nữa ko
- e có gọi đt chăm sóc sk của viettel là Edoctor thì các bs đại học y nói có thể virut chưa đào thải hết mà chỉ là ít đi làm cho máy kiểm tra ko phát hiện ra, đến thời điểm nào đó nó lại sinh sôi phát triển. Nv có đúng ko ạ
- e cũng ko nhớ tên các xn trên nhưng hết gần 500k tại bv bộ công an. E xin nhờ các a tư vấn hộ e, e xin cảm ơn

E cũng đọc qua rồi ạ nhưng ko rõ e là trường hợp nào. A tư vấn cụ thể cho e dc ko ạ
Của bạn ở đây:
- Trường hợp 4: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg (-) chứng tỏ không có dấu hiệu virut sinh sôi nhưng lại có dấu hiệu lâm sàng. Đây là trường hợp người bệnh đã từng bị viêm gan B mạn, virut từng kích hoạt âm thầm, sau đó ngừng kích hoạt gọi là người viêm gan B không hoạt tính; chưa cần dùng thuốc (vì virut chưa tái sinh sôi, chưa thực sự tái kích hoạt, dùng sẽ không có lợi). Tuy nhiên phải theo dõi chặt chẽ: khám lâm sàng, xét nghiệm định kỳ, khi cần thiết phải can thiệp ngay.

Trong đại đa số trường hợp không điều trị viêm gan B cấp tính vì nó có khả năng tự khỏi 90% đến 95% đối với thanh niên hay người lớn bị nhiễm mà không cần điều trị.
Bấm vào đây tham khảo thêm:
Tổng quan về viêm gan siêu vi B (http://diendanhiv.vn/threads/4455-Tong-quan-ve-viem-gan-sieu-vi-B)

emgainho
17-12-2014, 08:25

Chào bạn Hương! Trước hết chúc mừng ban Hương đã có kết quả XN HBV Âm tính. Trường hợp của ban có thể nói là trong giai đoạn lành bệnh. Nếu XN HBsAg Âm tính, Anti HBs dương tính, Anti HBC total dương tính nghĩa là cơ thể của bạn đã đào thải hết virus B ra khỏi máu.
Người lành mang virus B nghĩa là sau 6 tháng cơ thể vẫn không thể tạo ra kháng thể chống lại Virus B, hoặc có kháng thể nhưng không thể chống lại virus B, xét nghiệm HBsAg luôn dương tính, xét nghiệm HBeAg, anti HBeAg có hoạt động không. Nếu Virus B không sinh sôi cấp số nhân thì nó đang ở trạng thái "ngủ" gọi là người lành mang virus B. Có thể virus hoạt động lại bất cứ lúc nào.Trường hợp của bạn đã xét nghiệm Âm tính nghĩa là cơ thể bạn đã loại sạch virus B. HBC total: Âm tính cho thấy rằng trong quá khứ bạn đã từng nhiễm virus B, Anti HBs kháng thể.giúp cơ thể miễn dịch với virus B. Nếu xn thấy anti HBs + thấp thì nên tiêm ngừa để nâng kháng thể lên.
Bạn là người đã lành bệnh.Bạn chỉ cần theo dõi chỉ số men gan để xem có tăng cao không thì uốn thuốc bổ gan cho gan phục hồi lại thôi. Hãy yên tâm bạn nhé! Chúc bạn khoẻ mạnh!

emgainho
17-12-2014, 08:34
xét nghiệm HBsAg: Âm tính nghĩa là cơ thể o còn virus hoăc virus còn quá thấp không đáng kể trong máu <1.0S/CO. Anti HBs dương tính nghĩa là đã có kháng thể chống lại virus rồi. Xét nghiệm Âm tính là ok rồi.

emgainho
17-12-2014, 08:42

1 - Bạn là người lành mang mầm bệnh , tức là sống hòa bình với virus gan B cả đời mà không có tổn hại gì nhưng vẫn có khả năng lây nhiễm sang cho người khác qua QHTD ko an toàn và qua hiến máu . virusxn: âm tính rồi còn virus đâu ma song chung!!!!, nếu còn 1 xíu virus nó đã +++++++++++++++++++

Huong89
17-12-2014, 09:29
e xin chân thành cảm ơn a đã tư vấn tận tình cho e. chúc diễn đàn giáng sinh an lành