PDA

View Full Version : Xin cho hỏi! thời gian Uống PEP như vậy có nằm trong 72 giờ vàng k??

Vicky
17-12-2014, 12:33
1/ TH1: Hôm 20/11 em có quan hệ tình dục với gái mại dâm (có dùng bao), nhưng trong lúc làm việc "cậu nhỏ" của em lúc đầu cương được chút ít, nhưng khoảng 5-10 phút sau thì không cương nữa, cô gái đó có kích dục cho em bằng tay (vẫn còn đeo bao), nhưng "cậu nhỏ" vẫn không cương, thế là cô ấy giựt bao ra bỏ và không quan hệ nữa.

2/ TH2: Hôm 13/12 em đi công tác ở Thái Nguyên và tối hôm đó (khoảng 20g30) em có hành vi tình dục không an toàn, lúc đầu có dùng bao nhưng lúc sau "cậu nhỏ" xìu xuống, thế là cô kia vứt bao đi và đưa dương vật của em vào âm đạo của cô ấy khoảng tấm hơn 5 phút gì đó, "cậu nhỏ" cương lên và rút ra khỏi âm đạo rồi đeo bao mới.

Em xin hỏi vài điều sau:
1/ trường hợp 1: em đang lo dương vật của em dính dịch âm đạo của cô ấy (do tay cô ấy hoặc tay em dính rồi cầm vào dương vật của em). Như vậy em có bị nhiễm HIV không?

2/ trường hợp 2: do em lo sợ nên chiều ngày 15/12 em có lên bệnh viện nhiệt đới xin xét nghiệm, bác sĩ xét nghiệm xong và cho thuốc phơi nhiễm uống (lúc em uống là 15g30). Như vậy em có nằm trong 72g vàng không?

3/ Sáng 17/12 (tức hôm nay) em lên bệnh viện nhiệt đới lấy kết quả của ngày 15/12 và kết quả âm tính, bác sĩ cho thuốc phơi nhiễm về uống trong 1 tháng. Tuy nhiên, sau đó cùng ngày em lại chạy lên Hòa Hảo để xét nghiệm compo và kết quả âm tính. Xin cho em hỏi, kết quả này có cho thấy em không bị nhiễm HIV trong giai đoạn 20/11 không?

4/ Em có uống thuốc phơi nhiễm được 3 ngày và làm xét nghiệm compo như trên, không biết thuốc phơi nhiễm có ảnh hưởng đến kết quả compo không?

Xin trả lời dùm em! Em cám ơn nhiều!

songchungvoi_HIV
17-12-2014, 12:44
1/ TH1: Hôm 20/11 em có quan hệ tình dục với gái mại dâm (có dùng bao), nhưng trong lúc làm việc "cậu nhỏ" của em lúc đầu cương được chút ít, nhưng khoảng 5-10 phút sau thì không cương nữa, cô gái đó có kích dục cho em bằng tay (vẫn còn đeo bao), nhưng "cậu nhỏ" vẫn không cương, thế là cô ấy giựt bao ra bỏ và không quan hệ nữa.

2/ TH2: Hôm 13/12 em đi công tác ở Thái Nguyên và tối hôm đó (khoảng 20g30) em có hành vi tình dục không an toàn, lúc đầu có dùng bao nhưng lúc sau "cậu nhỏ" xìu xuống, thế là cô kia vứt bao đi và đưa dương vật của em vào âm đạo của cô ấy khoảng tấm hơn 5 phút gì đó, "cậu nhỏ" cương lên và rút ra khỏi âm đạo rồi đeo bao mới.

Em xin hỏi vài điều sau:
1/ trường hợp 1: em đang lo dương vật của em dính dịch âm đạo của cô ấy (do tay cô ấy hoặc tay em dính rồi cầm vào dương vật của em). Như vậy em có bị nhiễm HIV không?

2/ trường hợp 2: do em lo sợ nên chiều ngày 15/12 em có lên bệnh viện nhiệt đới xin xét nghiệm, bác sĩ xét nghiệm xong và cho thuốc phơi nhiễm uống (lúc em uống là 15g30). Như vậy em có nằm trong 72g vàng không?

3/ Sáng 17/12 (tức hôm nay) em lên bệnh viện nhiệt đới lấy kết quả của ngày 15/12 và kết quả âm tính, bác sĩ cho thuốc phơi nhiễm về uống trong 1 tháng. Tuy nhiên, sau đó cùng ngày em lại chạy lên Hòa Hảo để xét nghiệm compo và kết quả âm tính. Xin cho em hỏi, kết quả này có cho thấy em không bị nhiễm HIV trong giai đoạn 20/11 không?

4/ Em có uống thuốc phơi nhiễm được 3 ngày và làm xét nghiệm compo như trên, không biết thuốc phơi nhiễm có ảnh hưởng đến kết quả compo không?

Hôm 13/12 em đi công tác ở Thái Nguyên và tối hôm đó (khoảng 20g30) em có hành vi tình dục không an toàn, lúc đầu có dùng bao nhưng lúc sau "cậu nhỏ" xìu xuống, thế là cô kia vứt bao đi và đưa dương vật của em vào âm đạo của cô ấy khoảng tấm hơn 5 phút gì đó, "cậu nhỏ" cương lên và rút ra khỏi âm đạo rồi đeo bao mới. => Cái này thì nguy cơ quá rõ ràng, => do em lo sợ nên chiều ngày 15/12 em có lên bệnh viện nhiệt đới xin xét nghiệm, bác sĩ xét nghiệm xong và cho thuốc phơi nhiễm uống (lúc em uống là 15g30). Như vậy em có nằm trong 72g vàng không? => Uống PEP là phải rùi, Hôm 13/12 => ngày 15/12 => thời gian vẫn còn trong 72 giờ vàng
3/ Sáng 17/12 (tức hôm nay) em lên bệnh viện nhiệt đới lấy kết quả của ngày 15/12 và kết quả âm tính, bác sĩ cho thuốc phơi nhiễm về uống trong 1 tháng. Tuy nhiên, sau đó cùng ngày em lại chạy lên Hòa Hảo để xét nghiệm compo và kết quả âm tính. Xin cho em hỏi, kết quả này có cho thấy em không bị nhiễm HIV trong giai đoạn 20/11 không? + 4/ Em có uống thuốc phơi nhiễm được 3 ngày và làm xét nghiệm compo như trên, không biết thuốc phơi nhiễm có ảnh hưởng đến kết quả compo không? => Nguyên tắc trước khi uống PEP phải XN HIV, nếu ko Xn bạn đã nhiễm từ thuở nào giờ bạn có uống 1000Kg PEP cũng ko hề có tác dụng. Việc uống PEP sau đ1o mới XN là vì có thể thời gian của bạn cận kề 72 giờ vàng BS cho bạn uống sau đó mới XN, uống 3 ngày rùi XN thì có nhầm nhò gì chỉ với 3 ngày thuốc thì ko ảnh hưởng gì tới KQ, KQ này là KQ AT của quá khứ tức từ khi có nguy cơ ngược về quá khứ chứ ko phải của cái nguy cơ hiện tại

Tuanmecsedec
17-12-2014, 14:28

Em xin hỏi vài điều sau:

1, Bạn không có nguy cơ.
2,Bạn đã liều tháo bao cao su ra (đi đầu trần trong mưa).Trường hợp này có nguy cơ.
3, Kết quả âm tính của ngày 15/12 chỉ nói lên 3 tháng trước bạn không có HIV.
4.Như câu trả lời ở thứ 3.

Nói tóm lại bạn bây giờ lo tuân thủ uống thuốc cho đúng và đủ.

Vicky
17-12-2014, 15:41
cho em hỏi thêm vấn đề nữa: ngày đầu tiên đi lấy thuốc bác sĩ bệnh viện nhiệt đới dặn em uống lần đầu lúc 15h30, lần sau là 23h00 (vì lúc đó em đi khám buổi chiều)
nhưng qua ngày thứ 2 thì uống theo giờ nhất định 8g sáng và 8g tối, em đã uống lúc 8g sáng nhưng đến tối em uống lúc 8g5 (trễ 5 phút). Như vậy có bị ảnh hưởng gì tới tác dụng của thuốc không? (đặc biệt là đang uống trong thời gian 72g vàng). Hôm nay là ngày thứ 3, em sẽ cố gắng uống đúng giờ.

Tuanmecsedec
17-12-2014, 15:46
cho em hỏi thêm vấn đề nữa: ngày đầu tiên đi lấy thuốc bác sĩ bệnh viện nhiệt đới dặn em uống lần đầu lúc 15h30, lần sau là 23h00 (vì lúc đó em đi khám buổi chiều)
nhưng qua ngày thứ 2 thì uống theo giờ nhất định 8g sáng và 8g tối, em đã uống lúc 8g sáng nhưng đến tối em uống lúc 8g5 (trễ 5 phút). Như vậy có bị ảnh hưởng gì tới tác dụng của thuốc không? (đặc biệt là đang uống trong thời gian 72g vàng). Hôm nay là ngày thứ 3, em sẽ cố gắng uống đúng giờ.

Ngày thứ hai bạn đổi giờ như vậy không sao.Bạn cứ giử giờ này uống suốt trong quá trình. Bạn uống trễ vài phút không sao.Trong thời gian điều trị bạn không được uống sai giờ từ 1>2 giờ trong 3 lần.

songchungvoi_HIV
17-12-2014, 16:33
Trong 28 ngày PEP ko được phép trễ quá 3 lần mỗi lần ko quá 1 đến 2 giờ, trễ 5 hay sớm 5p ko thành vấn đế, nhưng ko lạm dụng việc trễ và sơm giờ

Vicky
18-12-2014, 06:36
cho em hỏi thêm điều này: sau hơn 40 giờ có hành vi nguy cơ (chưa tới 48 giờ), em có xuất hiện mẫn ngứa, đó có phải là dấu hiệu của HIV không? Nếu thực sự là dấu hiệu của HIV thì uống thuốc trong 72 giờ vàng có kiềm chế được không?

Tuanmecsedec
18-12-2014, 06:56
cho em hỏi thêm điều này: sau hơn 40 giờ có hành vi nguy cơ (chưa tới 48 giờ), em có xuất hiện mẫn ngứa, đó có phải là dấu hiệu của HIV không? Nếu thực sự là dấu hiệu của HIV thì uống thuốc trong 72 giờ vàng có kiềm chế được không?

Sau 48 giờ khi có nguy cơ,bạn bị mẩn ngứa gì đó hoàn toàn không liên quan gì hết.Bạn dùng thuốc sau 48 giờ tức trước 72 giờ thì yên tâm đi bạn,chưa có ca nào thất bại nếu uống đúng và đủ.

Nguyen Ha
18-12-2014, 08:00

HIV không có triệu chứng ban đầu. Bạn cứ yên tâm tuân thủ điều trị PEP đi.

songchungvoi_HIV
18-12-2014, 12:34
Cho dù trong thời gian sau nguy cơ 48 giờ bạn chưa uống PEP cũng ko có chuyện có TC, vì lúc này nếu có HIV vào cơ thể thì phải sau 2 tuần nó mới bắt đấu xuất hiễn kháng nguyên và kháng thể, và TC của người nhiễm phải sau 8 đến 10 sau nhiễm mới có những biểu hiện mà bạn kể