PDA

View Full Version : ca này khó !! mong các bác tư vấn hiến máu

conga
19-09-2013, 11:11
em xin tóm tắt ngắn gọn thôi ạ
ngày 8-3 trong chuyến công tác vào đà nẵng e đã tiếp xúc với mầm bệnh qua quan hệ tình dục ( do rượu say e ko nhớ rõ là có đeo bao hay k nữa ạ :( )
ngày 28-3 em có hiến máu nhân đạo, 1 tháng sau e lên viện huyết học đc biết kết quả máu an toàn tuyệt đối. như vậy là sau 20 ngày ( e k rõ hiến máu xong về viện huyết học có xét nghiệm luôn ko?? )
đến bây giờ là tháng 9 em bị phát ban đỏ 15ngay rồi chưa có dấu hiệu khỏi đặc biết phát ban rất giống với hình ảnh phát ban do nhiẽm Hiv ở trên mạng ạ
.em Chỉ bị phát ban ngoài ra k có triệu chứng gì khác ạ... e rất lo lắng k biết có phải đã bị nhiễm k ạ!!!

laytroilayphat
19-09-2013, 11:40
mầm bệnh thế nào? tiếp xúc ra sao? bạn phải nói rõ các anh chị mới tư vấn đc.
Còn HIV thì ko có triệu chứng nehs :)

Pray90
19-09-2013, 11:42
mầm bệnh thế nào? tiếp xúc ra sao? bạn phải nói rõ các anh chị mới tư vấn đc.
Còn HIV thì ko có triệu chứng nehs :)

HIV có triệu chứng nhé, có điều là triệu trứng đó ko đặc trưng.

songchungvoi_HIV
19-09-2013, 12:24
ngày 8-3 trong chuyến công tác vào đà nẵng e đã tiếp xúc với mầm bệnh
ngày 28-3 em có hiến máu nhân đạo, 1 tháng sau e lên viện huyết học đc biết kết quả máu an toàn tuyệt đối. như vậy là sau 20 ngày ( e k rõ hiến máu xong về viện huyết học có xét nghiệm luôn ko?? )
đến bây giờ là tháng 9 em bị phát ban đỏ 15ngay rồi chưa có dấu hiệu khỏi đặc biết phát ban rất giống với hình ảnh phát ban do nhiẽm Hiv ở trên mạng ạ
.em Chỉ bị phát ban ngoài ra k có triệu chứng gì khác ạ... e rất lo lắng k biết có phải đã bị nhiễm k ạ!!!
Tôi chưa thấy ai nhiễm Hiv giai đoạn đầu mà bị phát ban, cái này là do sốt siêu vi hay còn gọi là sốt phát ban, hoặc ăn nhầm thức ăn không hộp vệ sinh dẫn đến dị ứng ngoài da, Đùng có tào lao nhé

conga
19-09-2013, 14:33
Tôi chưa thấy ai nhiễm Hiv giai đoạn đầu mà bị phát ban, cái này là do sốt siêu vi hay còn gọi là sốt phát ban, hoặc ăn nhầm thức ăn không hộp vệ sinh dẫn đến dị ứng ngoài da, Đùng có tào lao nhé
em k bị sốt ạ:( chỉ bị ban đỏ thôi !! từ bé thì k bị dị ứng bất cứ loại thức ăn nào :(! k hiểu sao ban đỏ gần 1 tháng rồi

songchungvoi_HIV
19-09-2013, 14:50
em k bị sốt ạ:( chỉ bị ban đỏ thôi !! từ bé thì k bị dị ứng bất cứ loại thức ăn nào :(! k hiểu sao ban đỏ gần 1 tháng rồi
Sao Không đi BV ngồi đây la ó ai giải quyết được

Tuanmecsedec
19-09-2013, 15:42
ngày 8-3 trong chuyến công tác vào đà nẵng e đã tiếp xúc với mầm bệnh qua quan hệ tình dục ( do rượu say e ko nhớ rõ là có đeo bao hay k nữa ạ :( )

Tất cả mẫu máu sẽ được tiến hành xét nghiệm nhóm máu(OAB-Rh),HIV,Viêm gan B-C,IgMhBc,Giang Mai,Sốt rét,v.v.v kháng thể bất thường, virus tiền ung thư máu... Người hiến máu sẽ được thông báo kết quả, được giữ kín và tư vấn(miễn phí) khi phát hiện ra các bệnh nói trên.

Sau khi bạn hiến máu thì máu của bạn sẽ được mang vào ngân hàng máu. Tiếp theo mẫu máu của bạn sẽ được mang đi xét nghiệm phân loại nhóm máu, xét nghiệm các bệnh truyền nhiễm như HIV, viêm gan siêu vi, giang mai... Nếu mẫu máu có vấn đề thì bạn sẽ thông báo bí mật.

Máu bạn được chấp nhận thì yên tâm.

conga
19-09-2013, 15:58
Tất cả mẫu máu sẽ được tiến hành xét nghiệm nhóm máu(OAB-Rh),HIV,Viêm gan B-C,IgMhBc,Giang Mai,Sốt rét,v.v.v kháng thể bất thường, virus tiền ung thư máu... Người hiến máu sẽ được thông báo kết quả, được giữ kín và tư vấn(miễn phí) khi phát hiện ra các bệnh nói trên.

Sau khi bạn hiến máu thì máu của bạn sẽ được mang vào ngân hàng máu. Tiếp theo mẫu máu của bạn sẽ được mang đi xét nghiệm phân loại nhóm máu, xét nghiệm các bệnh truyền nhiễm như HIV, viêm gan siêu vi, giang mai... Nếu mẫu máu có vấn đề thì bạn sẽ thông báo bí mật.

Máu bạn được chấp nhận thì yên tâm.
anh tuấn ơi! nhưng liệu thời gian 20 ngày( từ 8 đến 28/3 ) có chắc chắn là yên tâm ko ạ?

Tuanmecsedec
19-09-2013, 16:03
anh tuấn ơi! nhưng liệu thời gian 20 ngày( từ 8 đến 28/3 ) có chắc chắn là yên tâm ko ạ?

Máu bạn khi chấp nhận,chuyển về ngân hàng máu,lúc này họ sẽ kiểm tra một lần nữa với phương pháp hiện đại hơn,nếu có gì đã thông báo cho bạn rồi.

conga
19-09-2013, 16:26
Máu bạn khi chấp nhận,chuyển về ngân hàng máu,lúc này họ sẽ kiểm tra một lần nữa với phương pháp hiện đại hơn,nếu có gì đã thông báo cho bạn rồi.

a ơi mấy cái xét ngiệm này
mấy cái xét nghiệm máu như :
GOT
GPT
định lượng cholestrol toàn phần
định lượng creatine
định lượngglucose
định lượng tryglyceride
định lượng ure
bilirubin toàn phần
có biết dc nhiễm H ko ạ

Tuanmecsedec
19-09-2013, 16:28
GOT
GPT
định lượng creatine
định lượngglucose
định lượng tryglyceride
định lượng ure
bilirubin toàn phần
có biết dc nhiễm H ko ạ

HIV là một xét nghiệm riêng biệt,bạn xét nghiệm những thứ đó làm gì có liên quan đến HIV.

2013
19-09-2013, 16:43
Cám ơn anh Hiếu vì câu trả lời này vì em gái em đang bị sốt phát ban em đang lo sợ lây bệnh j cho nó. Giờ nghe a nói em cũng yên tâm hơn rồi. Hic

songchungvoi_HIV
19-09-2013, 18:26
GOT
GPT
định lượng creatine
định lượngglucose
định lượng tryglyceride
định lượng ure
bilirubin toàn phần
có biết dc nhiễm H ko ạ
Em nhìn vào thành phần xn của bảng xn đi, hem có một chữ về HIV, vậy thì xn này hem có liên quan, đây chỉ là xn tổng quát thui

conga
19-09-2013, 22:24

bác ơi! em ko bị sốt ạ!! ban đỏ cũng dc 20ngay rồi ạ !!!!

songchungvoi_HIV
20-09-2013, 09:40
bác ơi! em ko bị sốt ạ!! ban đỏ cũng dc 20ngay rồi ạ !!!!
Muốn biết rõ nguyên nhân gì bị nổi mẫn đỏ chỉ còn cách duy nhất là đi viện gặp bác sĩ

conga
20-09-2013, 16:37
Muốn biết rõ nguyên nhân gì bị nổi mẫn đỏ chỉ còn cách duy nhất là đi viện gặp bác sĩ
dạ! e đi khám bsi bảo xét nghiệm máu!! e k biết xét nghiệm máu đấy có phải là xét nghiệm hiv ko ạ

Tuanmecsedec
20-09-2013, 17:11
dạ! e đi khám bsi bảo xét nghiệm máu!! e k biết xét nghiệm máu đấy có phải là xét nghiệm hiv ko ạ

Đã nói xét nghiệm HIV là riêng biệt,không yêu cầu hay đăng ký thì không ai làm.

conga
20-09-2013, 23:36
Đã nói xét nghiệm HIV là riêng biệt,không yêu cầu hay đăng ký thì không ai làm.

a ơi! phát ban do hiv có lành dc ko ạ ?

Nguyen Ha
21-09-2013, 05:52

Ko có bệnh nào là ko lành cả.

songchungvoi_HIV
21-09-2013, 07:27
Tôi khẳng định nếu bị nhiễm Hiv không có TC phát ban. Phát ban là nguyên nhân dị ứng từ loại thức ăn hoặc từ thuốc, Hoặc sốt phát ban. Phát ban không phải là triệu chứng của nhiễm HIV

conga
21-09-2013, 11:00
Tôi khẳng định nếu bị nhiễm Hiv không có TC phát ban. Phát ban là nguyên nhân dị ứng từ loại thức ăn hoặc từ thuốc, Hoặc sốt phát ban. Phát ban không phải là triệu chứng của nhiễm HIV
cam on bác ạ!!!! thật sự e đang chờ đến t2để đi làm xn :(((((((((((((((

conga
21-09-2013, 22:56
Ko có bệnh nào là ko lành cả.

e bị cũng dc 20 ngày rồi đây :( khổ sở !! ngứa ngáy khó chịu