PDA

View Full Version : xét nghiệm hiv combo AT sau 3 tháng an toàn chưa BQT??

minhtendong
22-12-2014, 18:11
anh chị forum ơi , em có quan hệ với 1 người đầu tháng 10 tới ngày 12/12 em đi xét nghiệm ở bv nhiệt đới là âm tính cho pp anti virus hiv ab/ag combo . nhưng em đọc trên google kết quả 3 tháng , 6 tháng trọn vẹn mới an toàn . huhu tại em lo quá xét nghiệm sớm mà chưa đủ tháng . có khi nào 3 ,6 tháng trọn vẹn em bị thay đổi kq ko ạ !!! anh chị giúp e .E hoang mang quá

songchungvoi_HIV
22-12-2014, 18:18
anh chị forum ơi , em có quan hệ với 1 người đầu tháng 10 tới ngày 12/12 em đi xét nghiệm ở bv nhiệt đới là âm tính cho pp anti virus hiv ab/ag combo . nhưng em đọc trên google kết quả 3 tháng , 6 tháng trọn vẹn mới an toàn . huhu tại em lo quá xét nghiệm sớm mà chưa đủ tháng . có khi nào 3 ,6 tháng trọn vẹn em bị thay đổi kq ko ạ !!! anh chị giúp e .E hoang mang quá
Ko hề có chuyện XN HIV 3 tháng 6 tháng.
1. XN HIV cho 1 hành vi có nguy cơ ko dùng PEP = 12 tuần sau nguy cơ chốt.
2. XN HIV cho 1 hành vi có nguy cơ có dùng PEP = 24 tuần sau nguy cơ chốt.
đầu tháng 10 tới ngày 12/12 em đi xét nghiệm ở bv nhiệt đới là âm tính cho pp anti virus hiv ab/ag combo => Đây là 1 KQ an toàn 10000000000000% cho dù hôm đó cách đây 3 tháng bạn QHTD ko BCS với 100GMD nhiễm HIV trong 1 đêm.
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV).

4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)
IgG và IgM là gì?
IgG, IgM, IgA, IgE,.....là các kháng thể mà cơ thể tạo ra nhằm chống lại tác nhân lạ từ bên ngoài (kháng nguyên) xâm nhập vào cơ thể như nhiễm trùng, protein lạ,...Các kháng thể này đặc hiệu cho một kháng nguyên cụ thể. Xét nghiệm đánh giá kháng thể là phương pháp gián tiếp xác định kháng nguyên mà cơ thể bị nhiễm.
Trong trường hợp bạn có test Dengue IgG, IgM (+), chứng minh bạn đã nhiễm virus Dengue trong đợt cấp..
Thông tin thêm về IgG, IgM và các globulin miễn dịch khác xin bạn tham khảo thêm ở: Chú thích:
- Kháng nguyên (Antigen)
- Kháng thể (Antibody)
Bấm vào đây xem:
Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

[I]

Nguyen Ha
22-12-2014, 20:22

Xét nghiệm âm tính sau nguy cơ 3 tháng rồi không có gì phải hoang mang cả. Yên tâm đi.

ptsu3
22-12-2014, 20:57
an toàn 100% với KQ AT sau 3 tháng

Charles
22-12-2014, 21:08

Bạn XN sau 3 tháng ÂT thì dù trước đó bạn có quan hệ không an toàn bao nhiêu lần chăng nữa cũng an toàn tuyệt đối với HIV, không cần XN nữa.

Tuanmecsedec
22-12-2014, 22:14

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.Theo khuyến cáo là 3 tháng xét nghiệm trắng đen rõ ràng không cần xét nghiệm tháng thứ 6.