PDA

View Full Version : Hỏi về nguy cơ và xét nghiệm

donquixote
20-09-2013, 13:00
Chào mọi người, hôm trước em có đi xét nghiệm máu và chụp Xquang thì được chuẩn đoán là viêm họng + rối loạn tiền đình Nhưng kết quả khiến em không thực sự yên tâm, vì ngoài các triệu chứng như hơi chóng mặt nhất là khi vào văn phòng kín, thì nó không giải thích được các triệu chứng khác. Ngày 14/8, em quan hệ tình dục có dùng BCS với một người lạ, 12 ngày sau xuất hiện những vết tròn tụ máu nằm ẩn dưới da, 1 tuần sau lặn, để lại vết thâm. (bắt đầu stress nhẹ). Mấy ngày sau thỉnh thoảng hơi đau họng (không rõ ràng). Gần một tháng sau ngày có nguy cơ (10/9), bắt đầu có dấu hiệu chóng mặt trong giờ làm việc. Bắt đầu stress, không thường xuyên kiểm soát được trạng thái lo âu về dấu hiệu bệnh. Đúng một tháng sau (13/9), bắt đầu có dấu hiệu mệt mỏi và đau nhức nhất là vùng lưng vai, người thỉnh thoảng hơi nóng và không phải dùng thuốc cảm, không nhức đầu. Bắt đầu stress khá nặng, cảm giác lo âu thường trực khiến em luôn có cảm giác đói và thèm ăn. Đến bây giờ, sau hai ngày uống thuốc tiền đình, tình trạng chóng mặt trong giờ làm đỡ hơn. Nhưng các triệu chứng đau nhức mệt mỏi vẫn còn, sụt cân và một sốt nốt tụ máu xuất hiện trở lại ở vị trí mới, rất ít, trong khi các vết thâm cũ vẫn còn, hầu như không ngứa. Xin mọi người lời khuyên để em tự trấn an mình trong khi chờ đợi ngày xét nghiệm HIV.

Dạo này tâm lý em rất bất ổn, thường xuyên phải nhờ bác sĩ tư vấn qua điện thoại. Khi trấn an được rồi, bạn bè hay ai đó nhận xét này nọ lại thấy lo

Thanks mọi người.

Tuanmecsedec
20-09-2013, 13:02
Chào mọi người, hôm trước em có đi xét nghiệm máu và chụp Xquang thì được chuẩn đoán là viêm họng + rối loạn tiền đình Nhưng kết quả khiến em không thực sự yên tâm, vì ngoài các triệu chứng như hơi chóng mặt nhất là khi vào văn phòng kín, thì nó không giải thích được các triệu chứng khác. Ngày 14/8, em quan hệ tình dục có dùng BCS với một người lạ, 12 ngày sau xuất hiện những vết tròn tụ máu nằm ẩn dưới da, 1 tuần sau lặn, để lại vết thâm. (bắt đầu stress nhẹ). Mấy ngày sau thỉnh thoảng hơi đau họng (không rõ ràng). Gần một tháng sau ngày có nguy cơ (10/9), bắt đầu có dấu hiệu chóng mặt trong giờ làm việc. Bắt đầu stress, không thường xuyên kiểm soát được trạng thái lo âu về dấu hiệu bệnh. Đúng một tháng sau (13/9), bắt đầu có dấu hiệu mệt mỏi và đau nhức nhất là vùng lưng vai, người thỉnh thoảng hơi nóng và không phải dùng thuốc cảm, không nhức đầu. Bắt đầu stress khá nặng, cảm giác lo âu thường trực khiến em luôn có cảm giác đói và thèm ăn. Đến bây giờ, sau hai ngày uống thuốc tiền đình, tình trạng chóng mặt trong giờ làm đỡ hơn. Nhưng các triệu chứng đau nhức mệt mỏi vẫn còn, sụt cân và một sốt nốt tụ máu xuất hiện trở lại ở vị trí mới, rất ít, trong khi các vết thâm cũ vẫn còn, hầu như không ngứa. Xin mọi người lời khuyên để em tự trấn an mình trong khi chờ đợi ngày xét nghiệm HIV.

Dạo này tâm lý em rất bất ổn, thường xuyên phải nhờ bác sĩ tư vấn qua điện thoại. Khi trấn an được rồi, bạn bè hay ai đó nhận xét này nọ lại thấy lo

Thanks mọi người.

Bạn quan hệ tình dục có dùng bao cao su thì không có nguy cơ,những vấn đề khác đâu liên quan gì HIV.

donquixote
20-09-2013, 13:19
Cảm ơn anh,
Thực ra em post cái này để cảm thấy đỡ stress hơn, như nhiều người khác, dù biết nguy cơ rất thấp.
Có rơi vào hoàn cảnh này mới thấy thông cảm cho mọi người, nhiều khi cứ nghĩ kiến thức họ thiếu nhưng không phải. Cảm giác hoang mang nó lấn át lý trí.

¶Vi¶Tieu¶Bao¶
20-09-2013, 14:15
Có bao cao su là an toàn với HIV rồi bạn. Bạn nên đến da liễu khám những vết tròn tụ máu xem là cái gì nhé.

CrisM
21-09-2013, 10:43
Bạn không có nguy cơ

Nguyen Ha
21-09-2013, 13:04
QHTD có dùng BCS là an toàn rồi bạn ạ. Bạn ko có nguy cơ nhé.

chacemchetwa
21-09-2013, 19:41
Bạn qhtd an toàn nên k có nguy cơ. K cần lo lắng như vậy.

donquixote
22-09-2013, 13:10
Cảm ơn các bác,
Biết là vô căn cứ, nhưng các triệu chứng xuất hiện trong các khoảng thời gian gần nhau, và gần nguy cơ nên em mới lo lắng. Ví dụ như đau họng, trước đây hầu như không có, mà giờ bị nhẹ một tháng rồi chưa hết, giờ còn phát triển to thêm. Các triệu chứng khác hi vọng chỉ là nguyên nhân tâm lý.
Hôm trước em có làm xét nghiệm tổng quát tại Pasteur (không bao gồm HIV), thì chỉ ra kết quả hồng cầu bé và lượng mỡ trong máu hơi cao, tức là không nguy hiểm gì. Có phải muốn test các bệnh tình dục như lậu giang mai,...thì phải khám riêng , ngoài khám tổng quát phải không các bác?
Thanks!

halohalo
22-09-2013, 13:25
Cảm ơn các bác,
Biết là vô căn cứ, nhưng các triệu chứng xuất hiện trong các khoảng thời gian gần nhau, và gần nguy cơ nên em mới lo lắng. Ví dụ như đau họng, trước đây hầu như không có, mà giờ bị nhẹ một tháng rồi chưa hết, giờ còn phát triển to thêm. Các triệu chứng khác hi vọng chỉ là nguyên nhân tâm lý.
Hôm trước em có làm xét nghiệm tổng quát tại Pasteur (không bao gồm HIV), thì chỉ ra kết quả hồng cầu bé và lượng mỡ trong máu hơi cao, tức là không nguy hiểm gì. Có phải muốn test các bệnh tình dục như lậu giang mai,...thì phải khám riêng , ngoài khám tổng quát phải không các bác?
Thanks!
HIV là xét nghiệm riêng biệt, bạn yêu cầu họ xn HIV cho ( không được xét nghiệm nếu không được bệnh nhân yêu cầu trừ những trường hợp bắt buộc theo pháp luật)

Tuanmecsedec
22-09-2013, 14:41
Cảm ơn các bác,
Thanks!

Bạn xét nghiệm như vậy chỉ là công thức máu hoặc bạn phải xem trong tờ giấy trả kết quả có ghi cụ thể loại xét nghiệm.

donquixote
22-09-2013, 14:54
À thế này bác ạ,
Em xin xét nghiệm tổng quát, người ta hỏi có kèm theo xét nghiệm HIV và viêm gan B không? Em bảo thêm viêm gan B. Riêng HIV thì chờ đến 3 tháng, nếu bớt lo lắng hơn thì chờ luôn 6 tháng, em mới xét nghiệm. Kết quả xét nghiệm, em đưa bác sĩ xem thì bảo không vấn đề gì, cả các vấn đề nội tạng khác. Em chỉ muốn hỏi là các bệnh khác về tình dục, thì mình phải yêu cầu rõ ràng: cho em khám bệnh này bệnh kia, phải không ạ?

Tuanmecsedec
22-09-2013, 14:57
À thế này bác ạ,
Em xin xét nghiệm tổng quát, người ta hỏi có kèm theo xét nghiệm HIV và viêm gan B không? Em bảo thêm viêm gan B. Riêng HIV thì chờ đến 3 tháng, nếu bớt lo lắng hơn thì chờ luôn 6 tháng, em mới xét nghiệm. Kết quả xét nghiệm, em đưa bác sĩ xem thì bảo không vấn đề gì, cả các vấn đề nội tạng khác. Em chỉ muốn hỏi là các bệnh khác về tình dục, thì mình phải yêu cầu rõ ràng: cho em khám bệnh này bệnh kia, phải không ạ?

Bạn có thể upanh đưa tờ giấy xét nghiệm lên,mọi người sẽ nhìn rồi nói cho bạn rõ hơn.

Nguyen Ha
22-09-2013, 15:13
À thế này bác ạ,

Kết quả xn HIV và viêm gan bạn đưa cho bs và bs phán rằng "ko có vấn đề gì" thì bạn yên tâm đi, còn các bệnh khác bạn yêu cầu xn thì người ta mới cho bạn xn chứ.

donquixote
22-09-2013, 15:30
Em tạm ghi nhé (không scan giờ được):
Hình thức xét nghiệm (mẫu máu, nước tiểu)
*Công thức máu:
-Bạch cầu: các chỉ số (Neu, Lym, mono, Éo, Baso) bình thường
-Hồng cầu:
+ huyết sắc tố, dung tích hồng cầu bình thường
+ các hằng số hồng cầu (MCV, MCH, MCHC) ngoài ngưỡng sinh học (kích thước bé, có thể mắc các bệnh di truyền máu, bác sĩ nhận xét)
-Tiểu cầu:
+ Vitese sediment (h -1, h -2) bình thường
+ Glucose/máu: bình thường
+ Urea: bình thường
*Creatinine: 100.6 (74-110)
*SGOT(AST):36.5 (<40)
*SGPT(ALT): 28.2 (<41)
*CholesterolTP: 4.41 (3.85-5.67)
*LDL Cholesterol:2.72 (<3.4)
*HDL Cholesterol: 1.33 (0.9-1.4)
*Triglycerides: 3.29 (<2.26)
*Uric Acid: 387 (208-428)
Glucose/nước tiểu: âm tính
*Protein/NT random: âm tính
*Soi cặn nước tiểu:
-hồng cầu (RCB): âm tính
-Bạch cầu(WBC):âm tính
-Tế bào(Epitthetial cell): âm tính
-Trụ niệu: (cylinder): âm tính
-Tinh thể(crystal): ân tính
-khác: âm tính
*HBsAg: âm tính 0.634 (COL <1.0)
*Anti HBs: âm tính <2.00 (<10)
*Anti HCV: âm tính 0.131 (COL <1.0)

Kết luận bác sĩ: xét thêm điện di (nều cần) để xét các bệnh di truyền máu khác.

dianguctrangian36
22-09-2013, 15:32
Như thế này thì bạn ko có nguy cơ.
==}> rất tiếc

Nguyen Ha
22-09-2013, 15:58
Như thế này thì bạn ko có nguy cơ.
==}> rất tiếc

BQT nhắc nhở bạn dianguctrangian36. Bạn là thành viên mới chưa nắm chắc kiến thức KHÔNG tham gia chuyên mục hỏi-đáp.

donquixote
23-09-2013, 22:47
Lại làm phiền mọi người
Vài hôm gần đây cảm giác mệt mỏi, thiếu sức lực nhất là buổi tối không làm gì được (stress sao nặng vậy), đau nhức mỏi tay chân không hề giảm (tuy tinh thần đã khá ổn) mà thỉnh thoảng còn tăng thêm. Đau họng cũng vậy, đau nhẹ nhưng dai dẳng. Hình như có những hạt như mụn lấm tấm ở lưỡi xuất hiện từ lầu, không đau hay nóng rát. Da thì chuyển qua nóng rát và biểu hiện cũ vẫn còn (những nốt máu tụ mới, những vết thâm từ nốt cũ). Cho em hỏi có phải nguy cơ trên lý thuyết là vẫn có (hay là từ cô gái OS cho mình??). Hoặc có ai biết nó đặc trưng cho các bệnh tình dục khác không ạ? Lại lo lắng rồi. hic. Thời gian 3 tháng lâu quá!!!

trungan1987
23-09-2013, 23:48
bạn qh có dùng bcs là bạn an toàn...
các biểu hiện của bạn, do bạn căng thẳng, lo âu, stress gây ra...
bạn có thể vào đây đọc: http://diendanhiv.vn/threads/1601-Ban-nao-da-XN-am-tinh-sau-12-tuan-tro-di-ma-van-con-trieu-chung-thi-vao-doc-nhe

Nguyen Ha
24-09-2013, 05:15
Lại làm phiền mọi người
Vài hôm gần đây cảm giác mệt mỏi, thiếu sức lực nhất là buổi tối không làm gì được (stress sao nặng vậy), đau nhức mỏi tay chân không hề giảm (tuy tinh thần đã khá ổn) mà thỉnh thoảng còn tăng thêm. Đau họng cũng vậy, đau nhẹ nhưng dai dẳng. Hình như có những hạt như mụn lấm tấm ở lưỡi xuất hiện từ lầu, không đau hay nóng rát. Da thì chuyển qua nóng rát và biểu hiện cũ vẫn còn (những nốt máu tụ mới, những vết thâm từ nốt cũ). Cho em hỏi có phải nguy cơ trên lý thuyết là vẫn có (hay là từ cô gái OS cho mình??). Hoặc có ai biết nó đặc trưng cho các bệnh tình dục khác không ạ? Lại lo lắng rồi. hic. Thời gian 3 tháng lâu quá!!!

Bệnh tâm lý nặng quá rồi!

donquixote
25-09-2013, 15:54
Mấy ngày nay tham gia diễn đàn cũng thấy ổn đĩnh tâm lý. Các cơn đau nhức mệt mỏi giảm đi rõ rệt. Tuy nhiên, khi phát hiện các dấu hiệu xấu dưới da, càng ngày càng xấu nhiều (chàm, mụn trắng chứa máu thành vùng trên cánh tay + mụn cự nhỏ mọc dày hơn lỗ chân lông mà bác sĩ trực tuyến báo có thể viêm nang lông), đau họng hơn tháng chưa khỏi dẫn đến đau tai(bác sĩ bảo sức đề kháng yếu), xuất hiện hạt nhiệt ở môi dưới và 1 mụn rát ở môi trên. Thì lại bắt đầu lo lắng. Cứ nghĩ đến cái gì thì một thời gian sau sẽ thấy. Nguy hiểm quá. Nếu cứ cái đà này, không suy kiệt vì HIV (nếu có) thì cũng suy kiệt về stress mất thôi.
Không ngờ kiểm soát các tình trạng tâm lý khó đến thế. Mọi người cho hỏi là nếu em có (nhiều lần) sờ vào AĐ, hay để gái MD, mát xa dùng miệng cho mình thì có nguy cơ trên thực tế không?
Các bác đừng la em, hic

1331989
25-09-2013, 16:07
Dùng bcs thì an tâm đi bạn,những tc ko phải hiv,trc ko có nguy cơ thì bạn có để ý tc ko, ko đúng ko nào,tôi ko bcs thừa tc mà còn thoát huống chi bạn,an tâm đê.

donquixote
25-09-2013, 16:22
Cảm ơn bác. Mỗi trả lời của các bác giúp em sạc pin lại năng lượng sống của mình, chứ để ảnh hưởng tới những chuyện khác thì sau này hối không kịp. Vừa chia tay với bạn gái vì cái tâm lý bất thường gần đây, và hay gây gổ hạch sách vô lý với cô ấy. Đợi 12 tuần làm cái xét nghiệm là có thể trở lại trình trạng trước đây, còn bao nhiêu thứ đang chờ. Chừa hẳn mấy cái thói trước đây.

VUAHOANGTUONG
25-09-2013, 16:29
Tâm lý chung... ai cũng zậy ... mình cũng zậy mà :)

donquixote
27-09-2013, 07:36
Tâm lý chung... ai cũng zậy ... mình cũng zậy mà :)
Bạn ơi cho hỏi nếu tay mình dính dịch AD mà không rửa tay hay không rửa kịp thời, rồi lát sau vô tình để quẹt lên mũi hay mắt thì có nguy cơ cao không? Hay nếu trong lúc quan hệ, để dịch AD bắn vào mắt thì có nguy cơ cao không? Hôm trước thấy bạn kia hỏi trên diễn đàn, thấy lo lắng quá, vì mình đi BJ khá nhiều lần, mà đôi khi sơ ý không rửa tay kịp. Còn khi dịch Ad bắn vào mặt một lượng rất nhỏ mà mình thậm chí không nhận ra thì có nguy cơ không?
Còn mỗi điều băn khoăn này nữa thôi, nếu post lên chủ đề mới thì kiểu gì mọi người cũng la, ko chịu tìm hiểu.
Giải đáp giúp mình với.

Charles
27-09-2013, 07:59
Bạn ơi cho hỏi nếu tay mình dính dịch AD mà không rửa tay hay không rửa kịp thời, rồi lát sau vô tình để quẹt lên mũi hay mắt thì có nguy cơ cao không? Hay nếu trong lúc quan hệ, để dịch AD bắn vào mắt thì có nguy cơ cao không? Hôm trước thấy bạn kia hỏi trên diễn đàn, thấy lo lắng quá, vì mình đi BJ khá nhiều lần, mà đôi khi sơ ý không rửa tay kịp. Còn khi dịch Ad bắn vào mặt một lượng rất nhỏ mà mình thậm chí không nhận ra thì có nguy cơ không?
Còn mỗi điều băn khoăn này nữa thôi, nếu post lên chủ đề mới thì kiểu gì mọi người cũng la, ko chịu tìm hiểu.
Giải đáp giúp mình với.

Bạn không phải băn khoăn nữa, vì những gì bạn kể không có nguy cơ.

donquixote
30-09-2013, 14:04
Đang yên lành mà thỉnh thoảng cứ nghe ai mô tả: sốt, phát ban, mệt mỏi, đau họng là lại giật mình thon thót, vì thấy gì mình cũng có. Bao giờ mới yên lành hẳn đây, hic.

Nguyen Ha
30-09-2013, 14:23
Đang yên lành mà thỉnh thoảng cứ nghe ai mô tả: sốt, phát ban, mệt mỏi, đau họng là lại giật mình thon thót, vì thấy gì mình cũng có. Bao giờ mới yên lành hẳn đây, hic.

Bạn đã tìm hiểu về triệu chứng của stress chưa? Tất cả thành viên đang lo lắng về HIV khi vào diễn đàn đều mang theo triệu chứng đấy nhưng khi đi xn mang kết quả âm tính về. Vậy triệu chứng do đâu? Do stress!

donquixote
30-09-2013, 14:30
Em đã tìm hiểu rồi, trước lúc vào diễn đàn, và cả trước lúc bị stress (khi có hai triệu chứng đầu tiên là nốt đỏ và đau họng nhẹ) em cũng có biết stress có gây những gì. Và thế rồi nó cũng lần lượt đến. Vậy mới nhục anh ạ.Tiếp theo là bắt đầu thấy hơi trắng lưỡi, biết đâu ít hôm nữa nó trắng luôn. Có khi phải tìm bác sĩ tâm lý mất thôi. Hổ thẹn quá, hì

Nguyen Ha
30-09-2013, 14:41
Em đã tìm hiểu rồi, trước lúc vào diễn đàn, và cả trước lúc bị stress (khi có hai triệu chứng đầu tiên là nốt đỏ và đau họng nhẹ) em cũng có biết stress có gây những gì. Và thế rồi nó cũng lần lượt đến. Vậy mới nhục anh ạ.Tiếp theo là bắt đầu thấy hơi trắng lưỡi, biết đâu ít hôm nữa nó trắng luôn. Có khi phải tìm bác sĩ tâm lý mất thôi. Hổ thẹn quá, hì

Chắc chắn HIV không bị nhưng bị ảnh hưởng tâm lý nặng đấy.

donquixote
03-10-2013, 11:27
Chắc chắn HIV không bị nhưng bị ảnh hưởng tâm lý nặng đấy.

Vậy theo chị thì em có cần thiết phải đi xét nghiệm cho chắc chắc không? Nếu như các hành động kích dục là không có nguy cơ, và có BCS là tuyệt đối an toàn (như kinh nghiệm tư vấn nhiều năm của các anh chị trên diễn đàn). Đã gần hai tháng sau những nguy cơ và các triệu chứng vẫn chưa hết, thể trạng chưa hồi phục, khó tập trung vào công việc. Và có lẽ em nên dừng theo dõi diễn đàn trong một khoảng thời gian để khỏi phải săm soi vấn hồi mình vì những câu hỏi đại loại như: liệu BCS có rách tuột mà mình không biết không, hay liệu lần quan hệ đó, hay vài lần đi kích dục (thông thường) khác có hành động gì nguy cơ mà mình đã bỏ sót không? Bao nhiêu câu hỏi cứ khiến mình phải xoáy sâu vào quá khứ để lục tìm manh mối. Nhưng không tìm ra gì cả.
Dù sao, sau lần này là một bài học nhớ đời, để thấy những nguy hiểm rập rình, và để biết ý chí mình cũng yếu đuối lắm, còn thua xa bao nhiêu người ở đây và ở ngoài kia.
*sigh*

songchungvoi_HIV
03-10-2013, 11:32
Vậy theo chị thì em có cần thiết phải đi xét nghiệm cho chắc chắc không? Nếu như các hành động kích dục là không có nguy cơ, và có BCS là tuyệt đối an toàn (như kinh nghiệm tư vấn nhiều năm của các anh chị trên diễn đàn). Đã gần hai tháng sau những nguy cơ và các triệu chứng vẫn chưa hết, thể trạng chưa hồi phục, khó tập trung vào công việc. Và có lẽ em nên dừng theo dõi diễn đàn trong một khoảng thời gian để khỏi phải săm soi vấn hồi mình vì những câu hỏi đại loại như: liệu BCS có rách tuột mà mình không biết không, hay liệu lần quan hệ đó, hay vài lần đi kích dục (thông thường) khác có hành động gì nguy cơ mà mình đã bỏ sót không? Bao nhiêu câu hỏi cứ khiến mình phải xoáy sâu vào quá khứ để lục tìm manh mối. Nhưng không tìm ra gì cả.
Dù sao, sau lần này là một bài học nhớ đời, để thấy những nguy hiểm rập rình, và để biết ý chí mình cũng yếu đuối lắm, còn thua xa bao nhiêu người ở đây và ở ngoài kia.
*sigh*
QHTD với GMD hay bạn tình an toàn có BCS = không nguy với HIV = không PEP = không XN.
Stress thì cần làm gì? Bạn có thể tìm hiểu tại đây: http://diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi

Charles
03-10-2013, 11:32
*sigh*

Trường hợp của bạn không có nguy cơ thì không cần thiết phải xét nghiệm. Còn các triệu chứng do bạn quá lo lắng mà ra. Hãy yên tâm và xả stress đi.

donquixote
10-10-2013, 22:25
Hi mọi người,
em vẫn chưa yên tâm lắm vì: một là mọi người tham vấn dựa trên những gì em mô tả, mà em lại không nhớ 100
% chuyện xảy ra những lần đó để biệt là mình có bỏ sót gì không, trong tình trạng thế này thì trí nhớ có lẽ sẽ thiên về hướng tiêu cực. Hai là vài trong số các triệu chứng xuất hiện trước lúc bị stress (trước có cảm giác an toàn, rồi có vài triệu chứng, rồi mới stress, rồi mới sinh ra các triệu chứng còn lại).
Vậy mọi người cho em hỏi địa chỉ nào tốt để xn. Ngày 15/10 là tròn hai tháng, em muốn xn một lần cho đỡ băn khoăn mãi.
Cảm ơn mọi người.

Tuanmecsedec
10-10-2013, 22:28
Hi mọi người,
em vẫn chưa yên tâm lắm vì: một là mọi người tham vấn dựa trên những gì em mô tả, mà em lại không nhớ 100
% chuyện xảy ra những lần đó để biệt là mình có bỏ sót gì không, trong tình trạng thế này thì trí nhớ có lẽ sẽ thiên về hướng tiêu cực. Hai là vài trong số các triệu chứng xuất hiện trước lúc bị stress (trước có cảm giác an toàn, rồi có vài triệu chứng, rồi mới stress, rồi mới sinh ra các triệu chứng còn lại).
Vậy mọi người cho em hỏi địa chỉ nào tốt để xn. Ngày 15/10 là tròn hai tháng, em muốn xn một lần cho đỡ băn khoăn mãi.
Cảm ơn mọi người.

Viện Pasteur TPHCM.

songchungvoi_HIV
10-10-2013, 22:31
Hi mọi người,
Cảm ơn mọi người.
XN tại Hoà Hảo hay Pastuer, Các trung tâm YTDP quận huyện, BV Nhiệt Đới, Bv Phạm Ngọc Thạch, TT CTM, VCT Ánh Dương 71 Võ Thị Sáu quận 3

donquixote
11-10-2013, 10:49
Xin cảm ơn mọi người!

donquixote
16-10-2013, 00:28
Nói đi xét nghiệm mà cũng chưa đi được. Mà xét nghiệm hai tháng có ra âm kiểu gì cũng lăn tăn thêm tháng nữa. Thôi cố đợi nốt. hihi. Còn viêm gan B nữa, lúc hơn 5 tuần là (-), hi vọng lần tới không (+). Amen!!

Nguyen Ha
16-10-2013, 06:46
Nói đi xét nghiệm mà cũng chưa đi được. Mà xét nghiệm hai tháng có ra âm kiểu gì cũng lăn tăn thêm tháng nữa. Thôi cố đợi nốt. hihi. Còn viêm gan B nữa, lúc hơn 5 tuần là (-), hi vọng lần tới không (+). Amen!!

Bạn ko có nguy cơ với HIV thì xn lúc nào cũng âm tính.

Tuanmecsedec
16-10-2013, 07:09

Nếu viêm gan B bạn âm tính thì bạn cũng nên đi chích ngừa.

donquixote
16-10-2013, 10:43
Nếu viêm gan B bạn âm tính thì bạn cũng nên đi chích ngừa.

Em nhớ hồi cấp một hay cấp hai gì đấy có chích ngừa viêm gan B rồi thì phải, như vậy có loại trừ được không ạ?

donquixote
16-10-2013, 10:46
Bạn ko có nguy cơ với HIV thì xn lúc nào cũng âm tính.
Có người không tin vào kỹ thuật và bác sĩ, người thì không tin vào trí nhớ và năng lực xét đoán của mình. Tâm bệnh đa dạng, hì hì.

Prayquink
16-10-2013, 11:46
Em nhớ hồi cấp một hay cấp hai gì đấy có chích ngừa viêm gan B rồi thì phải, như vậy có loại trừ được không ạ?
Chắc chắn là không, Viêm gan B phải chích đủ mũi. Sau 5 năm thì XN lại xem kháng thể cao hay thấp, nếu thấp thì chích nhắc lại, cao thì khỏi .

donquixote
16-10-2013, 14:50
Mèng ơi mình cũng được ba trang roài :D

donquixote
21-10-2013, 15:31
Đã hơn hai tháng, mình đã khỏi gần như hoàn toàn các triệu chứng. Nhưng hôm nay, các vùng da phát ban tên cánh tay (vài ba vùng sẫm màu như bị thâm, mụn chân lông chứa máu) từ ngày đầu bây giờ xuất hiện trở lại. Có bạn nào ở đây từng bị hay có kinh nghiệm gì thì cho mình biết với. Many thanks!

Nguyen Ha
21-10-2013, 16:46
Đã hơn hai tháng, mình đã khỏi gần như hoàn toàn các triệu chứng. Nhưng hôm nay, các vùng da phát ban tên cánh tay (vài ba vùng sẫm màu như bị thâm, mụn chân lông chứa máu) từ ngày đầu bây giờ xuất hiện trở lại. Có bạn nào ở đây từng bị hay có kinh nghiệm gì thì cho mình biết với. Many thanks!

QHTD có dùng BCS thì lo gì nhỉ?

donquixote
21-10-2013, 19:18
QHTD có dùng BCS thì lo gì nhỉ?
Yên ổn được hai tuần lại lên cơn. Đi nhậu về hay bị nổi nốt đỏ không biết có bị viêm gan B không nữa? :D

Nguyen Ha
21-10-2013, 19:55
Yên ổn được hai tuần lại lên cơn. Đi nhậu về hay bị nổi nốt đỏ không biết có bị viêm gan B không nữa? :D

A thế là do "đi nhậu về hay bị nổi nốt đỏ" nóng trong người rồi!

donquixote
27-10-2013, 17:28
A thế là do "đi nhậu về hay bị nổi nốt đỏ" nóng trong người rồi!
Tình hình là cả tuần nay em không lo nghĩ gì về HIV nữa cả, sau khi đã tổng kết được các triệu chứng:
tuần trước em có đi khám tai mũi họng, khi trình bày tình trạng viêm họng hai tháng không khỏi, thì bác sĩ nội soi mũi phát hiện dấu hiệu bất thường của xương hốc mũi (bẩm sinh) gây sự viêm nhiễm thường xuyên, và chảy dịch + máu xuống họng gây viêm nhẹ. Lý do mà lần này bị nặng, đên mức biểu hiện rõ, có thể là do gần đó đi phượt đường dài nhiều bằng xe không chịu bảo vệ đường hô hấp, cộng tình trạng sức đề kháng yếu do căng thăng, gây viêm. Như vậy có thể loại trừ giả định viêm như là một biểu hiện của các virus xâm nhập. Triệu chứng thứ hai là phát ban (bao gồm vùng phát ban sẫm màu/vàng và những nốt đỏ) xuất hiện ngay sau hôm nhậu nhẹt quá đà. Và lần gần đây (tận hơn hai tháng sau) cũng bị lại sau khi uống quá nhiều rượu. Như vậy, việc các phát ban không đặc thù này không liên quan đến HIV. Còn nguyên nhân khác thì tùy mức độ nặng nhẹ em đi khám sau. Các triệu chứng khác rõ ràng là xuất hiện tại thời điểm em stress nặng nên nguyên nhân đã rõ ràng, và đên nay cũng khỏi gần hoàn toàn.
Em cảm thấy hoàn toàn yên tâm, đã qua hẳn những ngày lo lắng, và thậm chí cảm thấy không cần xét nghiệm nữa (tất nhiên khi có dịp khám tổng quát thì cũng tiện thể xét nghiệm HIV luôn.)
Vậy bác admin có thể set quyền thành viên cho em được không. Em muốn ở lại diễn đàn này, cùng các bạn khác.

songchungvoi_HIV
27-10-2013, 17:39
Tình hình là cả tuần nay em không lo nghĩ gì về HIV nữa cả, sau khi đã tổng kết được các triệu chứng:
tuần trước em có đi khám tai mũi họng, khi trình bày tình trạng viêm họng hai tháng không khỏi, thì bác sĩ nội soi mũi phát hiện dấu hiệu bất thường của xương hốc mũi (bẩm sinh) gây sự viêm nhiễm thường xuyên, và chảy dịch + máu xuống họng gây viêm nhẹ. Lý do mà lần này bị nặng, đên mức biểu hiện rõ, có thể là do gần đó đi phượt đường dài nhiều bằng xe không chịu bảo vệ đường hô hấp, cộng tình trạng sức đề kháng yếu do căng thăng, gây viêm. Như vậy có thể loại trừ giả định viêm như là một biểu hiện của các virus xâm nhập. Triệu chứng thứ hai là phát ban (bao gồm vùng phát ban sẫm màu/vàng và những nốt đỏ) xuất hiện ngay sau hôm nhậu nhẹt quá đà. Và lần gần đây (tận hơn hai tháng sau) cũng bị lại sau khi uống quá nhiều rượu. Như vậy, việc các phát ban không đặc thù này không liên quan đến HIV. Còn nguyên nhân khác thì tùy mức độ nặng nhẹ em đi khám sau. Các triệu chứng khác rõ ràng là xuất hiện tại thời điểm em stress nặng nên nguyên nhân đã rõ ràng, và đên nay cũng khỏi gần hoàn toàn.
Em cảm thấy hoàn toàn yên tâm, đã qua hẳn những ngày lo lắng, và thậm chí cảm thấy không cần xét nghiệm nữa (tất nhiên khi có dịp khám tổng quát thì cũng tiện thể xét nghiệm HIV luôn.)
Vậy bác admin có thể set quyền thành viên cho em được không. Em muốn ở lại diễn đàn này, cùng các bạn khác.
Đây là lần đầu tiên một thành viên như bạn mạnh mẽ vượt qua và nhận ra mọi biểu hiện không hề là của HIV, tôi mong rằng các TV khác cũng hiểu rõ tất cả phải có nguyên nhân và đa phần là do Stress. Chúc mừng bạn đã ổn định tâm lý

donquixote
29-10-2013, 20:32
Ơ chắc các bác nghĩ em vẫn chưa ok nên vẫn để trong nhóm cần tư vấn. Thôi vậy.

Tuanmecsedec
29-10-2013, 20:41
Ơ chắc các bác nghĩ em vẫn chưa ok nên vẫn để trong nhóm cần tư vấn. Thôi vậy.

Nếu bạn đã ổn định vấn đề của mình,thì được set quyền lại theo quy định.