PDA

View Full Version : Hỏi vể uống thuốc Pep.

Lamlomotlan
25-12-2014, 17:33
Chào các anh chị. Em có qhe vs GMD. Đến lúc cuối thì để ý thấy bcs bị rách. Thời điểm đó khoảng 12h đêm. Sáng hsau e có đến bệnh viện bạch mai kể sự tình, bác sỹ kê đơn thuốc gồm: laMzidivir uống 2v/ ngày cách nhau 12h và hepazol uống kèm 1v/ngay. Thời điểm e lấy thuốc và uống thuốc là 10h30 sáng. Tính ra là hơn 10 tiếng kể từ lúc phơi nhiễm.

Các a/c cho e hỏi là:
- thời gian phơi nhiễm như vậy uống thuốc vào tỷ lệ an toàn cao k. Thuốc như vậy đúng phác đồ chưa.
- em uống đc 5 ngày rồi. Nhưng tác dụng phụ của nó làm em rất khó chịu: nóng ruột, bụng. Sốt về chiều. Buồn nôn. Không có cảm giác ăn ngon. Có cách nào để hạn chế những tác dụng phụ này k ah. Có mấy ngày mà e thấy ng e phờ phạc qá. Giờ uống thuốc thì e uống tương đối chuẩn.
- cô gái kia có nói mới xét nghiệm máu ở bệnh viện huyết học và bạch mai kq AT. E uống thuốc như vậy có pải là quá cẩn thận k.
Xin mọi người cho e ý kiến

Tuanmecsedec
25-12-2014, 17:39
Chào các anh chị. Em có qhe vs GMD. Đến lúc cuối thì để ý thấy bcs bị rách. Thời điểm đó khoảng 12h đêm. Sáng hsau e có đến bệnh viện bạch mai kể sự tình, bác sỹ kê đơn thuốc gồm: laMzidivir uống 2v/ ngày cách nhau 12h và hepazol uống kèm 1v/ngay. Thời điểm e lấy thuốc và uống thuốc là 10h30 sáng. Tính ra là hơn 10 tiếng kể từ lúc phơi nhiễm.

Các a/c cho e hỏi là:
- thời gian phơi nhiễm như vậy uống thuốc vào tỷ lệ an toàn cao k. Thuốc như vậy đúng phác đồ chưa.
- em uống đc 5 ngày rồi. Nhưng tác dụng phụ của nó làm em rất khó chịu: nóng ruột, bụng. Sốt về chiều. Buồn nôn. Không có cảm giác ăn ngon. Có cách nào để hạn chế những tác dụng phụ này k ah. Có mấy ngày mà e thấy ng e phờ phạc qá. Giờ uống thuốc thì e uống tương đối chuẩn.
- cô gái kia có nói mới xét nghiệm máu ở bệnh viện huyết học và bạch mai kq AT. E uống thuốc như vậy có pải là quá cẩn thận k.
Xin mọi người cho e ý kiến

Bạn uống thuốc phơi nhiễm sau 10 giờ tức là trước 72 giờ theo khuyến cáo thì thành công rất cao.Theo Phác đồ Bác Sỹ cho bạn uống,không cần uống viên hepazol.Bạn chỉ cần uống viên Lamzidivir ngày uống hai lần,mỗi lần 1 viên cách nhau 12 giờ.Uống trong 4 tuần.

Vấn đề cô gái kia xét nghiệm âm tính thì có hai khả năng ; 1 là cô ta không nhiễm,2 là cô ta trong thời gian cửa sổ,mà trường hợp (xui) lọt vào thời gian cửa sổ cũng hiếm.Bạn có thể tự quyết định dùng thuốc hay không thì tùy bạn.

Lamlomotlan
25-12-2014, 17:43
Bạn uống thuốc phơi nhiễm sau 10 giờ tức là trước 72 giờ theo khuyến cáo thì thành công rất cao.Theo Phác đồ Bác Sỹ cho bạn uống,không cần uống viên hepazol.Bạn chỉ cần uống viên Lamzidivir ngày uống hai lần,mỗi lần 1 viên cách nhau 12 giờ.Uống trong 4 tuần.

Vấn đề cô gái kia xét nghiệm âm tính thì có hai khả năng ; 1 là cô ta không nhiễm,2 là cô ta trong thời gian cửa sổ,mà trường hợp (xui) lọt vào thời gian cửa sổ cũng hiếm.Bạn có thể tự quyết định dùng thuốc hay không thì tùy bạn.

Em có thể bỏ không uống viên Hepazol đc ạ. Anh cho e nếu khống hepazol có giảm tác dụng phụ không ạ. Và nếu không cần hepazol thì tác dụng của thuốc này là như nào mà bác sỹ kê cả cho em ạ. E cảm ơn

Lamlomotlan
25-12-2014, 18:11
Bác sỹ tại bv Bạch Mai có kê cho e cả thuốc lamzidivir và hepazol. Cho e hỏi là e chỉ uống lamzidivir 2v/ ngày. Cách nhau 12h thôi có đc k ạ. Vì uống kết hợp cả hepazol e thấy tác dụng phụ nhiều qá. Ng mệt lắm ạ

Nguyen Ha
25-12-2014, 20:03
Bác sỹ tại bv Bạch Mai có kê cho e cả thuốc lamzidivir và hepazol. Cho e hỏi là e chỉ uống lamzidivir 2v/ ngày. Cách nhau 12h thôi có đc k ạ. Vì uống kết hợp cả hepazol e thấy tác dụng phụ nhiều qá. Ng mệt lắm ạ

Bạn không cần uống hepazol cũng được

Lamlomotlan
25-12-2014, 20:04
Bạn không cần uống hepazol cũng được
Vâng. E cảm ơn ạ

Tuanmecsedec
25-12-2014, 20:38

Vâng. E cảm ơn ạ

Tuanmecsedec đã trả lời cho bạn ở trên rồi chỉ cần uống Lamzidivir.

Lamlomotlan
26-12-2014, 17:38
Tuanmecsedec đã trả lời cho bạn ở trên rồi chỉ cần uống Lamzidivir.

Hôm nay e có không uống hepazol. Tác dụng phụ vì thế e thấy giảm hẳn. Ăn ngon k. K còn nôn oẹ nữa
Thường thì e uống vào 10h sáng cùng vs lamzidivir. Được 6 hôm rồi. Bây giờ thôi không dùng hepazol k ảnh hưởng j đến phác đồ chung Đúng ka Tuấn.
Và không dùng hepazol nữa thì e còn 24 viên nữa. Em mua ở bệnh viện bạch mai. Thuốc thì đắt tiền. Vứt đi thì phí. E muốn ủng hộ số thuốc này thì làm tnao ah

songchungvoi_HIV
26-12-2014, 17:43
Hôm nay e có không uống hepazol. Tác dụng phụ vì thế e thấy giảm hẳn. Ăn ngon k. K còn nôn oẹ nữa
Thường thì e uống vào 10h sáng cùng vs lamzidivir. Được 6 hôm rồi. Bây giờ thôi không dùng hepazol k ảnh hưởng j đến phác đồ chung Đúng ka Tuấn.
Và không dùng hepazol nữa thì e còn 24 viên nữa. Em mua ở bệnh viện bạch mai. Thuốc thì đắt tiền. Vứt đi thì phí. E muốn ủng hộ số thuốc này thì làm tnao ah
Bạn chỉ cần uống Lamzidivir (Lamiviudine + Zidovudine 150mg/300mg) là đủ. Ngày uống 2 lần, sáng 1 viên, tối 1 viên, 2 liều cách nhau 12 giờ cố định cho đến hết 28 ngày PEP

Tuanmecsedec
26-12-2014, 23:06

Bạn chỉ cần dùng Lamzidivir thôi.

Lamlomotlan
07-01-2015, 21:56
Cho e hỏi là giữa hepazol và lamzidivir thì thuốc nào tốt hơn. E thấy giá của hepazol đắt gấp 3 lần lamzidivir. Nhưng tại sao lamzidivir là thuốc chính. Còn hepazol uống kèm cùng

Tuanmecsedec
07-01-2015, 22:01
Cho e hỏi là giữa hepazol và lamzidivir thì thuốc nào tốt hơn. E thấy giá của hepazol đắt gấp 3 lần lamzidivir. Nhưng tại sao lamzidivir là thuốc chính. Còn hepazol uống kèm cùng

Cùng chung thành phần dùng uống phơi nhiễm,uống loại nào cũng được công dụng như nhau.

Lamlomotlan
07-01-2015, 22:05
Cùng chung thành phần dùng uống phơi nhiễm,uống loại nào cũng được công dụng như nhau.
Vâng. E mua cả 30 viên hepazol. Uống đc 6 viên mệt qá e dừng. Còn 24 viên e muốn gửi cho anh để giúp đỡ những ng khác k đc k ạ. E uống đầy đủ và tương đối chính xác giờ. Còn 12 ngày thuốc nữa. Tỷ lệ an toàn lên tới gần 100% phải k a

Tuanmecsedec
07-01-2015, 22:09
Vâng. E mua cả 30 viên hepazol. Uống đc 6 viên mệt qá e dừng. Còn 24 viên e muốn gửi cho anh để giúp đỡ những ng khác k đc k ạ. E uống đầy đủ và tương đối chính xác giờ. Còn 12 ngày thuốc nữa. Tỷ lệ an toàn lên tới gần 100% phải k a

Tuanmecsedec ở trong TPHCM.Bạn cứ giử đó,sau này có bạn nào ở Hà Nội cần,sẽ liên lạc với bạn để giúp đỡ.

Lamlomotlan
07-01-2015, 22:17
Vâng. Trường hợp của e GMD cũng mới xn kqa AT nhưng e vẫn cẩn thận uống lamzidivir. Kể cả có nguy cơ cao thật. Nhưng uống đầy đủ, đúng giờ vẫn an toàn đúng k a. E uống sau gần 10h phơi nhiễm. Bây giờ đc 17 ngày r

Tuanmecsedec
08-01-2015, 07:05
Vâng. Trường hợp của e GMD cũng mới xn kqa AT nhưng e vẫn cẩn thận uống lamzidivir. Kể cả có nguy cơ cao thật. Nhưng uống đầy đủ, đúng giờ vẫn an toàn đúng k a. E uống sau gần 10h phơi nhiễm. Bây giờ đc 17 ngày r

Dù có nguy cơ thât sự,bạn dùng thuốc trước 72 giờ thì yên tâm chưa có ca nào thất bại.

songchungvoi_HIV
08-01-2015, 07:45
Thuốc nào cũng là PEP, nhưng Lamzidivir chỉ có 2 loại kết hợp nên giá rẻ hơn Hepazol (có 3 loại kết hợp). Lý do tại sao lúc thì Lamzidivir lúc lại Hepazol đó là do BS chỉ định

Lamlomotlan
09-01-2015, 22:42
E uống thuốc pep đc 3 tuần r. Bây giờ đi test nhah có đc k ah. Ở hà nội thì test nhah ở đây ạ. Và kết quả bây giờ có chính xác cao k ah

Tùng đẹp trai
09-01-2015, 23:50
E uống thuốc pep đc 3 tuần r. Bây giờ đi test nhah có đc k ah. Ở hà nội thì test nhah ở đây ạ. Và kết quả bây giờ có chính xác cao k ah
Sử dụng pep thì xét nghiệm lại sau 8 tuần ,12 tuần và 24 tuần.
Một số địa chỉ test nhanh tại Hà nội có chữ ký của mình :)

Tùng đẹp trai
09-01-2015, 23:52

- 50C Hàng Bài (Test Nhanh)

- Viện Vệ Sinh Phòng Dịch Quân Đội 21 Trung Liệt (Combo & Test Nhanh)

- BV Đa Khoa Hồng Ngọc Kaengnam (Combo 218k & Test Nhanh 100k )

- TT Chân Trời Mới Số 5 Nguyễn Quý Đức (Test Nhanh) Miễn Phí

- TT Chân Trời Mới thuộc Phòng Y Tế Quận Thanh Xuân Ngõ 134 Quan Nhân(Test Nhanh) Miễn Phí

- Các TT Y Tế Dự Phòng Quận - Huyện (Test Nhanh) Miễn Phí
- Bệnh viện huyết học truyền máu trung ương
- Bệnh viện da liễu = 60k.
- trung tâm y tế dự phòng hà nội 70 nguyễn chí thanh test nhanh 80k
(...)

Tuanmecsedec
10-01-2015, 08:45

Bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút thì không xét nghiệm sớm được,bạn để sau 8 tuần ngưng thuốc tức đúng 12 tuần xét nghiệm.

Charles
10-01-2015, 09:58

Bạn đang uống PEP chưa XN được. XN theo đúng quy trình: XN HIV sau khi ngưng PEP 8 tuần (tức sau nguy cơ 12 tuần) và chốt ở tuần 24.

Lamlomotlan
13-01-2015, 22:38
Em sắp hết thời hạn uống thuốc pep r. Còn 6 ngày thuốc nữa. Các anh chị cho e hỏi về các bệnh như lậu. Giang mai. Sùi mào gà. Đến giờ chưa thấy biểu hiện j thì tỷ lệ an toàn cao k ah

peheounin
13-01-2015, 22:41
Em sắp hết thời hạn uống thuốc pep r. Còn 6 ngày thuốc nữa. Các anh chị cho e hỏi về các bệnh như lậu. Giang mai. Sùi mào gà. Đến giờ chưa thấy biểu hiện j thì tỷ lệ an toàn cao k ah

Lậu sau 7 ngày không có biểu hiện là không bị,GM đi XN từ 1 đến sau 3 tháng mới biết,SMG sau 90 ngày không biểu hiện là không bị.

Tuanmecsedec
14-01-2015, 06:59

Thường Lậu có biểu hiện từ 3>7 ngày,nếu quá 7 ngày bạn không có biểu hiện như đi tiểu đau rát ,chảy mủ thì yên tâm mình không bị.Còn sùi mào gà thường biểu hiện từ 10>90 ngày.

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.

songchungvoi_HIV
14-01-2015, 08:42
Lậu đã qua thời gian 3 đến 7 ngày ko tiểu rát buốc dầu DV ko có mủ và hôi => Ko bị lậu. Giang mai và gan B XN từ 4 đến 12 tuần, Mồng gà từ 2 tuần đến 2 tháng nếu nhiễm nguyên cục U sùi mọc, sau 2 tháng an toàn mỹ mản

Lamlomotlan
18-01-2015, 13:40
Hnay là ngày thứ 30 e uống thuốc r. Chỉ còn 1 viên tối nay e uống nốt. E uống đầy đủ và cực kỳ chuẩn giờ cả 30 ngày. Chỉ +- 1, 2 phút là cùng. E có thể k cần xét nghiệm lại đc k ạ. Vì thấy các ac tư vấn uống đầy đủ. Chuẩn giờ chưa có ca nào thất bại

songchungvoi_HIV
18-01-2015, 13:45
Hnay là ngày thứ 30 e uống thuốc r. Chỉ còn 1 viên tối nay e uống nốt. E uống đầy đủ và cực kỳ chuẩn giờ cả 30 ngày. Chỉ +- 1, 2 phút là cùng. E có thể k cần xét nghiệm lại đc k ạ. Vì thấy các ac tư vấn uống đầy đủ. Chuẩn giờ chưa có ca nào thất bại
Quy trình XN cho 1 nguy cơ có PEP: Sau khi ngưng PEP đủ 8 tuần tức 12 tuần = 84 ngày sau nguy cơ

Lamlomotlan
18-01-2015, 14:05
Quy trình XN cho 1 nguy cơ có PEP: Sau khi ngưng PEP đủ 8 tuần tức 12 tuần = 84 ngày sau nguy cơ

Như trường hợp của e thì sao ạ. Các ac tư vấn là uống thuốc đầy đủ chuẩn giờ thì yên tâm là k sao. E uống rất chuẩn. Có thể k cần xn đc k ạ

songchungvoi_HIV
18-01-2015, 14:08
Như trường hợp của e thì sao ạ. Các ac tư vấn là uống thuốc đầy đủ chuẩn giờ thì yên tâm là k sao. E uống rất chuẩn. Có thể k cần xn đc k ạ
100000000000000000000000000% KQ AT, chưa có ca nào DT khi dùng PEP sớm trong 72 giờ vàng theo chuẩn của WHO.

Charles
18-01-2015, 14:12

Bạn không XN sao biết được có thành công PEP hay không. Bạn đã uống thuốc trước 72h vàng và tuân thủ đúng thì yên tâm kết quả XN sẽ đúng như mong muốn.

Tuanmecsedec
18-01-2015, 15:21

Bạn yên tâm,nếu tuân thủ đúng và đủ thì chưa có ca nào thất bại.

Lamlomotlan
20-01-2015, 19:27
Bạn không XN sao biết được có thành công PEP hay không. Bạn đã uống thuốc trước 72h vàng và tuân thủ đúng thì yên tâm kết quả XN sẽ đúng như mong muốn.
E cảm ơn các anh. Thấy các anh bảo chưa có ca nào thất bại nên e mới hỏi vậy. E uống thuốc đầy đủ và gần như chuẩn giờ 100%. Chỉ cộng trừ 1-2 phút vào 10h và 22h. Bây giờ sau 2 ngày ngưng thuốc e thấy mọc nhiều mụn. Chắc là do ảnh hưởng từ gan đúng k ạ

songchungvoi_HIV
20-01-2015, 19:29
E cảm ơn các anh. Thấy các anh bảo chưa có ca nào thất bại nên e mới hỏi vậy. E uống thuốc đầy đủ và gần như chuẩn giờ 100%. Chỉ cộng trừ 1-2 phút vào 10h và 22h. Bây giờ sau 2 ngày ngưng thuốc e thấy mọc nhiều mụn. Chắc là do ảnh hưởng từ gan đúng k ạ
Đó là do nóng nhiệt thui, uống nhiều nước mắt, ăn nhiều rau quả

Tuanmecsedec
20-01-2015, 20:41

Nổi mụn có thể do bạn uống thuốc nên nóng cơ thể thôi,bạn uống nước mát hay uống nhiều nước vào.

Lamlomotlan
21-01-2015, 21:09
Tình hình là chờ 8 tuần nữa mới xét nghiệm mà vẫn lo. E qhe vs gmd vào ngày 20-12. Vào zalo của cô bé đó thì thấy ngày 6-12 vẫn đi hiến máu. Hôm qhe e thấy cô bé đấy gãi liên tục. E hỏi là có bị bệnh j k thì nhận đc trả lời là bị dị ứng do nước chỗ trọ bẩn. Vừa đi test máu nhah ở bạch mai vs viện huyết học. Kq AT. Bjo e vừa lo cả hiv. Vừa lo cả sùu mào gà vì bị rách bao các a ạ :((. Lên mạng đọc smg thấy cũng gê qá

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 21:11
Tình hình là chờ 8 tuần nữa mới xét nghiệm mà vẫn lo. E qhe vs gmd vào ngày 20-12. Vào zalo của cô bé đó thì thấy ngày 6-12 vẫn đi hiến máu. Hôm qhe e thấy cô bé đấy gãi liên tục. E hỏi là có bị bệnh j k thì nhận đc trả lời là bị dị ứng do nước chỗ trọ bẩn. Vừa đi test máu nhah ở bạch mai vs viện huyết học. Kq AT. Bjo e vừa lo cả hiv. Vừa lo cả sùu mào gà vì bị rách bao các a ạ :((. Lên mạng đọc smg thấy cũng gê qá
Với HIV thì bạn yên tâm chưa ai DT khi dung PEP trong 72 giờ vàng

Tuanmecsedec
21-01-2015, 21:12

Bạn yên tâm đi kết quả sẽ âm tính.

Lamlomotlan
26-01-2015, 22:32
Các anh cho em hỏi làm tnao để phân biệt hạt ngọc dương vs các nốt smg. Đầu dv e ở vong quay gốc quy đầu có rất nhiều hạt nhỏ li ti màu hồng như vậy. Đọc triệu chứng của smg ban đầu cũng xuất hiện các nốt như vậy. Nếu smg mà nổi các nốt như vậy thì khoảng bnh ngày sau phát triển to lên

Tuanmecsedec
26-01-2015, 22:40
Các anh cho em hỏi làm tnao để phân biệt hạt ngọc dương vs các nốt smg. Đầu dv e ở vong quay gốc quy đầu có rất nhiều hạt nhỏ li ti màu hồng như vậy. Đọc triệu chứng của smg ban đầu cũng xuất hiện các nốt như vậy. Nếu smg mà nổi các nốt như vậy thì khoảng bnh ngày sau phát triển to lên

Bình thường ở đầu dương vật có thể xuất hiện những hạt nhỏ li ti, đồng dạng, xếp thành 2 hoặc 3 hàng chạy xung quanh rãnh quy đầu. Những hạt này không có nhân, không gây ngứa hay đau, không chảy mủ, không chảy nước, không tiến triển. Nó được gọi là gai sinh dục hay là chuỗi ngọc dương vật. Tình trạng này không gây nguy hiểm và có thể giảm dần theo tuổi tác.

Theo mô tả của bạn, bạn không phải dấu hiệu của bệnh nào cả, mà đó chính là “chuỗi hạt ngọc dương vật” và bạn không cần phải điều trị gì cả.

Một số bạn trai khi có “chuỗi hạt ngọc dương vật” đã quá lo lắng cho rằng mình bị bệnh mào gà và tự mua thuốc bôi lên dương vật dẫn đến những biến chứng đáng tiếc. Vậy bệnh mào gà và “chuỗi hạt ngọc dương vật” là gì và làm sao phân biệt?

Bệnh mồng gà còn gọi là mào gà, sùi mào gà (genital warts, condylomata acuminata) là một bệnh lây truyền qua đường sinh dục thường gặp. Bệnh do virus HPV (Human papilloma virus- hình 1) gây ra, thường gặp ở tuổi hoạt động tình dục 20-40 tuổi và gặp ở nữ nhiều hơn nam.

Triệu chứng của bệnh mồng gà chủ yếu là những sùi đặc trưng (một vài hoặc nhiều sùi) ở niêm mạc hậu môn, sinh dục, niêm mạc miệng hoặc da vùng cơ quan sinh dục. Những sùi này có đặc điểm là bề mặt sần sùi, mềm, không đau, đụng vào dễ chảy máu, da trên bề mặt mỏng, ẩm ướt, kích thước từ 1mm đến hàng trăm mm. Điều trị bệnh mồng gà có thể là bôi thuốc, đốt điện, laser hoặc phẫu thuật tùy vào đặc điểm thương tổn sùi.

Chuỗi hạt ngọc dương vật: Nam giới độ tuổi 20-30 tuổi thường xuất hiện ở vùng rãnh quy đầu những hạt nhỏ li ti đồng dạng, xếp thành 2 hoặc 3 hàng chạy xung quanh rãnh quy đầu, không gây ra triệu chứng gì. Chúng được gọi là “chuỗi hạt ngọc dương vật” (Pearly penile papules). Chúng hoàn toàn vô hại, không cần điều trị gì. Giữ vệ sinh tốt, thường xuyên rửa sạch vùng quy đầu sẽ giúp chúng sớm lặn đi.

Lamlomotlan
27-01-2015, 19:23
1 tháng rưỡi r k thấy có biểu hiện của smg thì đã yên tâm phần nào đc chưa a/c. K có thuốc uống phòng trc kiểu như thuốc phơi nhiễm hiv ạ

Tuanmecsedec
27-01-2015, 19:33
1 tháng rưỡi r k thấy có biểu hiện của smg thì đã yên tâm phần nào đc chưa a/c. K có thuốc uống phòng trc kiểu như thuốc phơi nhiễm hiv ạ

Thường biểu hiện sùi mào gà từ 10> 90 ngày.Nếu 1 tháng rưỡi bạn không có biểu hiện thì yên tâm mình không bị.

Lamlomotlan
01-02-2015, 20:54
Hnay e có qhe vs bạn gái e. Chỉ còn 1 cái bcs. Sau khi qhe x bạn gái e lại đòi tiếp. Lúc ý e cug làm theo mà k còn bcs nữa. Bjo e ân hận quá. Nhỡ may thuốc PEP e uống thất bại thì tội cho bạn gái e quá

Charles
01-02-2015, 20:59
Hnay e có qhe vs bạn gái e. Chỉ còn 1 cái bcs. Sau khi qhe x bạn gái e lại đòi tiếp. Lúc ý e cug làm theo mà k còn bcs nữa. Bjo e ân hận quá. Nhỡ may thuốc PEP e uống thất bại thì tội cho bạn gái e quá

Mặc dù bạn đang uống thuốc ức chế virút thì khả năng lây nhiễm cho người khác là rất thấp, nhưng khuyến cáo trong thời gian có nguy cơ khi chưa có kết quả XN cuối cùng thì bạn vẫn phải giữ an toàn cho người thân.

Lamlomotlan
01-02-2015, 21:02
Mặc dù bạn đang uống thuốc ức chế virút thì khả năng lây nhiễm cho người khác là rất thấp, nhưng khuyến cáo trong thời gian có nguy cơ khi chưa có kết quả XN cuối cùng thì bạn vẫn phải giữ an toàn cho người thân.
em uống x r mà a. Uống đầy đủ 30 ngày và chuẩn giờ gần như 100%. Bjo e cũng đag lo qá. Hơn 1 thág nua moi xét nghiệm

Charles
01-02-2015, 21:08
em uống x r mà a. Uống đầy đủ 30 ngày và chuẩn giờ gần như 100%. Bjo e cũng đag lo qá. Hơn 1 thág nua moi xét nghiệm

Nếu vậy bạn cũng không nên quá lo lắng, vì chưa trường hợp nào uống PEP trong 72h, tuân thủ đúng mà thất bại.

Lamlomotlan
01-02-2015, 21:10
Nếu vậy bạn cũng không nên quá lo lắng, vì chưa trường hợp nào uống PEP trong 72h, tuân thủ đúng mà thất bại.
Vâng. Cảm ơn a ạ. E uống trong vòng 10 tiếng kể từ khi có nguy cơ. Uống đủ 30 ngày. Mỗi lần uống đều canh giờ. Lệch nhau từ 1-3" là cùng.

Tuanmecsedec
01-02-2015, 21:53

Theo nguyên tắc bạn phải để có kết quả cuối cùng an toàn âm tính.Nhưng bạn không lo lắng quá vì hiện tại chưa có ca nào thất bại khi uống thuốc đúng và đủ.

songchungvoi_HIV
02-02-2015, 09:17
Bạn yên tâm chỉ 1 lần ko an toàn trong thời gian có PEP chờ XN ko sao hết

Lamlomotlan
03-02-2015, 17:43
Các anh chị cho e hỏi chút là e thấy mọi ng bảo chưa có ca nào thất bại khi dùng pep. Vậy kết quả này được kết luận qua những trường hợp ng uống pep biết bạn tình của mình đã bị hiv hay là chưa biệt ạ.
Hay nói nôm na là những ng có virut hiv xâm nhập vào uống pep đều an toàn hay là tổng kết của tất cả các trường hợp. Có thể có hoặc k có virut hiv xâm nhập

Charles
03-02-2015, 17:45
Các anh chị cho e hỏi chút là e thấy mọi ng bảo chưa có ca nào thất bại khi dùng pep. Vậy kết quả này được kết luận qua những trường hợp ng uống pep biết bạn tình của mình đã bị hiv hay là chưa biệt ạ.
Hay nói nôm na là những ng có virut hiv xâm nhập vào uống pep đều an toàn hay là tổng kết của tất cả các trường hợp. Có thể có hoặc k có virut hiv xâm nhập

Sự thành công của PEP đặt vào trường hợp có nguy cơ thực sự.

songchungvoi_HIV
03-02-2015, 17:49
Bạn muốn biết tìm đọc các bài chia sẻ từ PEP của songchung tại chính box này:

Hỏi Và Đáp : Phơi nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/forums/24-Hoi-Va-Dap-Phoi-nhiem-HIV)

Lamlomotlan
03-02-2015, 18:19
Sự thành công của PEP đặt vào trường hợp có nguy cơ thực sự.
Tức là kết quả đc tổng kết từ rất nhiều trường hợp mà bị virut xâm nhập vào đúng k ah

songchungvoi_HIV
03-02-2015, 18:24
Tức là kết quả đc tổng kết từ rất nhiều trường hợp mà bị virut xâm nhập vào đúng k ah
Bạn yên tâm BQT ko tư vấn bừa cho bạn, hiện 100% các trường hợp dùng PEP cho 1 hành vi có nguy cơ trong 72 giờ vàng với 4 đúng:
1. Uống đúng thuốc.
2. Uống đúng giờ.
3. Uống đúng liều.
4. Uống đúng cách.
=> Chưa ca nào DT HIV

Lamlomotlan
03-02-2015, 18:34
Bạn yên tâm BQT ko tư vấn bừa cho bạn, hiện 100% các trường hợp dùng PEP cho 1 hành vi có nguy cơ trong 72 giờ vàng với 4 đúng:
1. Uống đúng thuốc.
2. Uống đúng giờ.
3. Uống đúng liều.
4. Uống đúng cách.
=> Chưa ca nào DT HIV

Vâng. A thông cảm nhé. Trong thời gian chờ đợi xét nghiệm lo lắng qá nên e mới hỏi nhiều. Tại e có đọc nếu uống trong 6 giờ đầu tỷ lệ an toàn là 92-98%. Sau đó giảm dần nên điều j cũng có thể xảy ra. Mặc dù chưa có ca nào thất bại nhưng điều j cũng có thể xảy ra. E uống đúng. Đủ và chuẩn h và uống trong vòng 10h đầu nên cũng yên tâm phần nào

Charles
03-02-2015, 18:36
Vâng. A thông cảm nhé. Trong thời gian chờ đợi xét nghiệm lo lắng qá nên e mới hỏi nhiều. Tại e có đọc nếu uống trong 6 giờ đầu tỷ lệ an toàn là 92-98%. Sau đó giảm dần nên điều j cũng có thể xảy ra. Mặc dù chưa có ca nào thất bại nhưng điều j cũng có thể xảy ra. E uống đúng. Đủ và chuẩn h và uống trong vòng 10h đầu nên cũng yên tâm phần nào

Miễn nguy cơ còn nằm trong 72h vàng là PEP có tác dụng + uống đúng = Thành công.

songchungvoi_HIV
03-02-2015, 18:54
Nếu bạn còn nhãm lần nữa songchung khóa nick bạn 3 ngày đấy:
Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)

Lamlomotlan
03-02-2015, 19:09
Cho e hỏi về giá thuốc phơi nhiễm. Thuốc lamzidivir e mua 60v hình như là hơn 700k thì phải. Còn hepazol 30v là hơn 1,5tr. Có những thuốc khác hơn 3tr hơn 4tr. Uống mình lamzidivir vẫn ok đúng k ạ

Nguyen Ha
03-02-2015, 19:14
Cho e hỏi về giá thuốc phơi nhiễm. Thuốc lamzidivir e mua 60v hình như là hơn 700k thì phải. Còn hepazol 30v là hơn 1,5tr. Có những thuốc khác hơn 3tr hơn 4tr. Uống mình lamzidivir vẫn ok đúng k ạ

Ôi, 3 trang tư vấn rồi không còn gì hỏi giờ quay lại hỏi giá thuốc. Yên tâm với thuốc bạn đang uống và những gì được tư vấn đi.

songchungvoi_HIV
03-02-2015, 19:15
lamzidivir or hepazol => Đều là PEP => lamzidivir có 2 loại kết hợp => dành cho người có nguy cơ phơi nhiễm còn hepazol có 3 loại kết hợp dành cho người đã nhiễm HIV dùng => Tùy BS chỉ định => Người phơi nhiễm có thể dùng 1 trong 2 loại thuốc này đều đúng. Giá thuốc trên thị trường như giá vàng, giá xăng, giá gas, giá USD, mỗi nơi 1 giá. Thuốc ARV hay PEP hiện nay là nhập từ Ấn độ, hiện VN có Lamzivudine của Cty dược Stada BD SX

Tuanmecsedec
03-02-2015, 20:19

Tất cả được tính là có nguy cơ thật sự,nếu biết trước cả hai không nhiễm HIV thì còn nói nữa làm gì Bồ tèo.

Lamlomotlan
24-02-2015, 20:40
Chúc mừng năm mới các ac. Tết nhất e k uống rượu bia j. Ăn uống cũng bt. Mà sao hay bị nhiệt khó chịu quá. R lại mụn nổi đầy ở lưng nữa. E ngưng pep đc 1 tháng r. Liệu đấy là do tác dụng của pep vẫn còn phải k ah

Charles
24-02-2015, 20:43
Chúc mừng năm mới các ac. Tết nhất e k uống rượu bia j. Ăn uống cũng bt. Mà sao hay bị nhiệt khó chịu quá. R lại mụn nổi đầy ở lưng nữa. E ngưng pep đc 1 tháng r. Liệu đấy là do tác dụng của pep vẫn còn phải k ah

Nhiệt miệng và nổi mụn là do nóng trong người, nhiều người do máu nóng sẵn nên bình thường cũng hay bị. Cũng có thể do bạn bị stress cũng gây ra hiện ra hiện tượng này.

songchungvoi_HIV
24-02-2015, 20:44
Do tác dụng phụ của PEP_ làm cho nóng gan dẫn đến nhiệt trong người tác dụng phụ kéo dài ít nhất sau 2 tháng ngưng PEP <=> 8 tuần = 12 tuần sau nguy cơ

Tuanmecsedec
25-02-2015, 06:30

Bình thường không có gì lo bạn,thời mấy mấy ngày nay đang muốn chuyển mùa,buổi trưa trời nóng như lửa,chiều về lại se se lạnh,nên dễ bện thôi.

Lamlomotlan
13-03-2015, 20:09
Em còn khoảng 1 tuần nữa là đủ 2 tháng sau pep để đi xét nghiệm. Nhưng mà thời gian gần đây ở miệng bị nhiệt với rộp lưỡi liên tục khó chịu qá. E vẫn ăn uống khoẻ. Cảm thấy ăn ngon. Liệu có phải là do triệu chứng của pep k ạ. Ngoài ra ac cho e hỏi bị nhiệt kéo dài như vậy còn có nguy cơ của bệnh nào khác k. Nếu là triệu chứng thì hết 1 tuần nữa có hết hẳn k

Tuanmecsedec
13-03-2015, 20:13
Em còn khoảng 1 tuần nữa là đủ 2 tháng sau pep để đi xét nghiệm. Nhưng mà thời gian gần đây ở miệng bị nhiệt với rộp lưỡi liên tục khó chịu qá. E vẫn ăn uống khoẻ. Cảm thấy ăn ngon. Liệu có phải là do triệu chứng của pep k ạ. Ngoài ra ac cho e hỏi bị nhiệt kéo dài như vậy còn có nguy cơ của bệnh nào khác k. Nếu là triệu chứng thì hết 1 tuần nữa có hết hẳn k

Nhiệt miệng do nóng trong người thôi bạn.

Lamlomotlan
15-03-2015, 16:57
E có nguy cơ từ 20/12. Bình thường thì phải 20/3 mới xét nghiệm sau 2 tháng ngưng pep. E cbj đi công tác. Mai 16 xét nghiệm kết quả đã chuẩn đc chưa ạ

Nguyen Ha
15-03-2015, 17:40
E có nguy cơ từ 20/12. Bình thường thì phải 20/3 mới xét nghiệm sau 2 tháng ngưng pep. E cbj đi công tác. Mai 16 xét nghiệm kết quả đã chuẩn đc chưa ạ

Bạn XN được rồi.

Lamlomotlan
15-03-2015, 18:03
Vâng. Cho e hỏi xét nghiệm cả hiv. Viêm gan b và giang mai tổng chi phí khoảng bnh. Và trong ngày có biết kết quả đc k ạ

Nguyen Ha
15-03-2015, 18:24
Vâng. Cho e hỏi xét nghiệm cả hiv. Viêm gan b và giang mai tổng chi phí khoảng bnh. Và trong ngày có biết kết quả đc k ạ

Giá mỗi nơi mỗi khác, khoảng 300k. Trong ngày có kết quả.

Lamlomotlan
16-03-2015, 09:33
E đag ngồi đợi kết quả ở hồng ngọc. Các bác vào chúc e may mắn vs

Tuanmecsedec
16-03-2015, 09:36
E đag ngồi đợi kết quả ở hồng ngọc. Các bác vào chúc e may mắn vs

Bạn yên tâm sẽ có kết quả âm tính.

Lamlomotlan
16-03-2015, 10:36
Kết quả âm tính r các anh chị ạ. Nhưng mà k có ghi các chỉ số j cả. Thấy mỗi ghi xét nghiệm anti-hiv nhanh. R có cộp cái dấu negative xanh lè

Tuanmecsedec
16-03-2015, 10:40
Kết quả âm tính r các anh chị ạ. Nhưng mà k có ghi các chỉ số j cả. Thấy mỗi ghi xét nghiệm anti-hiv nhanh. R có cộp cái dấu negative xanh lè

Bạn chỉ cần quan tâm kết luận là gì thôi.Bạn quan tâm chữ này : Negative tức là âm tính.Như vậy kết qảu hôm nay đã chứng minh mọi người tư vấn cho bạn là không sai.

Lamlomotlan
16-03-2015, 10:42
Vâng. E chân thành cảm ơn các anh chị. E còn 4 ngày nua moi đủ 8 tuần sau pep. Ket qa bjo k bị ảnh huog chu ah

Tuanmecsedec
16-03-2015, 10:43
Vâng. E chân thành cảm ơn các anh chị. E còn 4 ngày nua moi đủ 8 tuần sau pep. Ket qa bjo k bị ảnh huog chu ah

Bạn yên tâm đi đừng lo lắng nữa,kết quả này là không nhiễm rồi.

Tuanmecsedec
17-03-2015, 12:06
Để không làm loãng topic thành viên.Tuanmecsedec sẽ xóa các bài hỏi của thành viên khác trong chủ đề này.

Lamlomotlan
03-04-2015, 22:58
Bạn gái e mới có bầu đc 6 tuần. Tức là có khi e thôi pep đc 1 tháng. Vậy có ảnh hưởng j k ạ

SangLumia
04-04-2015, 00:00
Bạn gái e mới có bầu đc 6 tuần. Tức là có khi e thôi pep đc 1 tháng. Vậy có ảnh hưởng j k ạ
bạn bạn đã hoàn thành pep xong, và qhtd với bạn gái bạn sau pep 1 tháng thì ko vấn đề gì cả, bạn yên tâm...

Tuanmecsedec
04-04-2015, 06:34

không ảnh hưởng gì hết bạn,chỉ là lo giải quyết cái bầu thai đó thế nào thôi,vì các bạn chưa là vợ chồng.

Charles
04-04-2015, 07:19

Bạn đã XN ÂT sau ngưng PEP 8 tuần tức bạn không nhiễm HIV, vì vậy yên tâm bạn gái không sao. Nhưng chuyện có bầu trước hôn nhân là có sao đấy.

Lamlomotlan
04-04-2015, 20:47
Cảm ơn anh chị. Gia đình 2 bên đag bàn bạc cưới hỏi r ạ. Bọn e k bỏ con đâu

Charles
04-04-2015, 20:49
Cảm ơn anh chị. Gia đình 2 bên đag bàn bạc cưới hỏi r ạ. Bọn e k bỏ con đâu

Vậy thì xin chúc mừng hạnh phúc hai bạn. Từ giờ hãy tránh xa các dịch vụ trá hình để bảo vệ chính mình cũng như người thân của mình.

Lamlomotlan
02-07-2015, 22:48
Hiện tại là e x pep cũng đc hơn 6 tháng r. Có nên đi xét nghiệm lại lần nữa k các ac nhỉ. Nhiều lúc vẫn hơi lo lo

Lamlomotlan
03-07-2015, 08:44
Ngày mới e up lại bài do bị trôi chưa có ai trả lời ạ

Nguyen Ha
03-07-2015, 08:52
Hiện tại là e x pep cũng đc hơn 6 tháng r. Có nên đi xét nghiệm lại lần nữa k các ac nhỉ. Nhiều lúc vẫn hơi lo lo

Nếu không yên tâm bạn đi XN tiếp khi nào hết lo thì thôi.

Tuanmecsedec
03-07-2015, 09:00

Chỉ có xét nghiệm mới giải tỏa được tâm lý.

Lamlomotlan
09-07-2015, 09:05
Các anh chị cho em hỏi. Ở bv Hồng Ngọc ngta xét nghiệm bằng phương pháp j ạ. E nhớ hôm e khám y tá hỏi test nhanh hay tnao. E bảo nhanh. Lúc cầm tờ kết quả k có các chỉ số j như nhiều bạn đưa lên đây. Có mỗi chữ neagative.

Charles
09-07-2015, 09:08
Các anh chị cho em hỏi. Ở bv Hồng Ngọc ngta xét nghiệm bằng phương pháp j ạ. E nhớ hôm e khám y tá hỏi test nhanh hay tnao. E bảo nhanh. Lúc cầm tờ kết quả k có các chỉ số j như nhiều bạn đưa lên đây. Có mỗi chữ neagative.

BV Hồng Ngọc có cả Anti và Combo. Bạn đã hơn 6 tháng rồi XN phương pháp nào cũng được.

Tuanmecsedec
09-07-2015, 15:21

Dù là phương pháp nào kết quả sau 6 tháng là na toàn tuyệt đối rồi.Bạn xét nghiệm chỉ cần kết luận thôi là chữ Neagative

Lamlomotlan
10-07-2015, 13:20
Hnay e xét nghiệm chốt ở tháng thứ 7 tại pk 125 thái thịnh. Âm tính hiv, viêm gan a, b, c. Tất cả đều ghi test nhanh bằng phương pháp hay công cụ j của SD ý. Thế là e yên tâm hoàn toàn r đúng k ạ

Nguyen Ha
10-07-2015, 14:05
Hnay e xét nghiệm chốt ở tháng thứ 7 tại pk 125 thái thịnh. Âm tính hiv, viêm gan a, b, c. Tất cả đều ghi test nhanh bằng phương pháp hay công cụ j của SD ý. Thế là e yên tâm hoàn toàn r đúng k ạ

Yên tâm 100% rồi.

Tuanmecsedec
10-07-2015, 14:56

Kết quả này bạn đã an toàn tuyệt đối.

Charles
10-07-2015, 16:06

Bạn hoàn toàn yên tâm với kết quả này.