PDA

View Full Version : Xin hỏi về điều chỉnh giờ uống thuốc

booreen
27-12-2014, 08:38
Các anh tư vấn giúp hộ em cái. Lần đầu em uống tại Bệnh viện lúc 2h50 chiều (chưa đến 19h tính từ lúc có nguy cơ). Ngày hôm sau em điều chinh giờ uống thuốc là 3h nhưng thấy bất tiện cho mình nên hôm sau em điều chỉnh lên 2h chiều (vẫn trong vòng 72h cho phép) và bắt đầu uống đều từ hôm đó đến nay. Em điều chỉnh giờ như vậy có vấn đề gì không ah?

Tuanmecsedec
27-12-2014, 08:43
Các anh tư vấn giúp hộ em cái. Lần đầu em uống tại Bệnh viện lúc 2h50 chiều (chưa đến 19h tính từ lúc có nguy cơ). Ngày hôm sau em điều chinh giờ uống thuốc là 3h nhưng thấy bất tiện cho mình nên hôm sau em điều chỉnh lên 2h chiều (vẫn trong vòng 72h cho phép) và bắt đầu uống đều từ hôm đó đến nay. Em điều chỉnh giờ như vậy có vấn đề gì không ah?

Ngày thứ hai bạn điều chỉnh giờ như vậy không sao.Bây giờ bạn cứ uống theo giờ bạn chọn nhất định,uống suốt trong quá trình điều trị.

booreen
27-12-2014, 08:44
Dạ vâng ạ. Em cảm ơn anh nhiều. Anh ơi tính là tính là ngày thứ 2 hay ngày thứ 3 vì ngày đầu tiên em có uống thuốc ngay tại bệnh viện mà anh

Tuanmecsedec
27-12-2014, 08:50
Dạ vâng ạ. Em cảm ơn anh nhiều. Anh ơi tính là tính là ngày thứ 2 hay ngày thứ 3 vì ngày đầu tiên em có uống thuốc ngay tại bệnh viện mà anh

Ngày thứ 2 hay thứ 3 gì cũng không sao.Bạn bây giờ cứ uống giờ nhất định đã chọn.

booreen
27-12-2014, 08:52
Dạ vâng ah. Em hết thắc mắc rồi ah

songchungvoi_HIV
27-12-2014, 09:41

Dạ vâng ah. Em hết thắc mắc rồi ah
Bạn hiệu chỉnh giờ trong 72 giờ vàng ko có vấn đề, nhưng có điều hơi lạ bạn uống ngày mấy lần mà uống lúc 14g??? Nếu uống 2 lần ngày vậy 14g và 2g sáng có hợp lý k? Nếu uống duy nhất 1 viên vậy uống vào 14g có hợp lý k?? Vì uống 1 viên là uống vào buổi tối 22g

booreen
27-12-2014, 09:55
Bác sĩ bệnh viện Đống Da tư vấn cho em uống 1 lần 1 ngày: 1 viên tenofovir 300mg và 2 viên lamivudine 150mg anh à. Như thế có được không anh

songchungvoi_HIV
27-12-2014, 10:01
Bác sĩ bệnh viện Đống Da tư vấn cho em uống 1 lần 1 ngày: 1 viên tenofovir 300mg và 2 viên lamivudine 150mg anh à. Như thế có được không anh
1 viên tenofovir 300mg và 2 viên lamivudine 150mg anh à => Ok, nếu như vậy là đúng phác đồ, bạn vẫn uống bình thường theo giờ bạn chọn là 14g

booreen
27-12-2014, 10:04
Dạ vâng. Em cảm ơn anh nhiều

booreen
27-12-2014, 14:50
Anh ơi, cho em hỏi chút. Khi dùng thuốc phơi nhiễm nếu muốn uống thuốc bổ gan và thận thì có thể dùng thuốc gì vậy?

songchungvoi_HIV
27-12-2014, 14:52
Anh ơi, cho em hỏi chút. Khi dùng thuốc phơi nhiễm nếu muốn uống thuốc bổ gan và thận thì có thể dùng thuốc gì vậy?
Uống thuốc hổ trợ các bệnh lý khác trước hoặc sau PEP 2 đến 3 giờ

booreen
27-12-2014, 14:58
Dạ vâng, em cảm ơn anh nhiều

booreen
08-01-2015, 22:10
Anh ơi, em hỏi chút. Em dang uống PEP. Em đi xỉa răng và có chảy một ít máu chân răng. Sau đó em đã xúc miệng 2 lần. Em vao phòng (khoảng 2-3 phút) thì con em đòi ăn vú sữa. Sau đó em súc 1 thìa và có nếm nhẹ, con em đòi ăn và em cho con em ăn. Liệu như vậy có nguy cơ không anh. Em dung PEP được 19 ngày rồi.

songchungvoi_HIV
08-01-2015, 22:13
Anh ơi, em hỏi chút. Em dang uống PEP. Em đi xỉa răng và có chảy một ít máu chân răng. Sau đó em đã xúc miệng 2 lần. Em vao phòng (khoảng 2-3 phút) thì con em đòi ăn vú sữa. Sau đó em súc 1 thìa và có nếm nhẹ, con em đòi ăn và em cho con em ăn. Liệu như vậy có nguy cơ không anh. Em dung PEP được 19 ngày rồi.
Ko có nguy cơ, Cho dù bạn nhiễm HIV cũng ko làm lây nhiễm qua ăn uống chung

booreen
08-01-2015, 22:15
Em cảm ơn anh, em hỏi vì hơi hoang mang. Sợ chảy ít máu chân răng (mặc dù đã xúc miệng) nhưng sợ trong nước bọt có "máu", sau đó cho con ăn nên mới lo. Không có nguy cơ thì em vui rồi

songchungvoi_HIV
08-01-2015, 22:18
Em cảm ơn anh, em hỏi vì hơi hoang mang. Sợ chảy ít máu chân răng (mặc dù đã xúc miệng) nhưng sợ trong nước bọt có chút "máu", sau đó cho con ăn nên mới lo. Không có nguy cơ thì em vui rồi
Hoàn toàn ko lây nhiễm qua đường ăn uống cho dù bạn là NCH

Tuanmecsedec
08-01-2015, 23:09

Do dù bạn có thật sự là người có HIV thì cũng không lây nhiễm cho con bạn kiểu này.

booreen
08-01-2015, 23:13
Cảm ơn các anh nhiều nhé

booreen
18-01-2015, 12:18
Các anh cho em hỏi chút. Em uống PEP được 26 ngay rồi. Hôm qua 2 vợ chồng em máu quá. Vo em chỉ oral sex một lúc (khoảng 2-3 phút). Em không xuất tinh gì cả. Như vậy cho nguy cơ cao lây cho vợ em không anh?

songchungvoi_HIV
18-01-2015, 12:23
Các anh cho em hỏi chút. Em uống PEP được 26 ngay rồi. Hôm qua 2 vợ chồng em máu quá. Vo em chỉ oral sex một lúc (khoảng 2-3 phút). Em không xuất tinh gì cả. Như vậy cho nguy cơ cao lây cho vợ em không anh?
ÓS ko có nguy cơ gì hết

booreen
18-01-2015, 12:28
Hù, may quá, cảm ơn anh nhiều

Tuanmecsedec
18-01-2015, 15:20

Cho dù bạn là người có HIV luôn thì vợ bạn cũng không sao.

booreen
19-01-2015, 21:54
Nếu vượt qua 72h rồi thì không còn cách nào khác là em cần chờ ít nhất 10 ngày hoặc 2 tuần để làm xét nghiệm HIV bằng phương pháp tìm kháng nguyên. Em hỏi thông tin này có chuẩn không vì trước khi dùng PEP em có xét nghiệm và ÂT

songchungvoi_HIV
19-01-2015, 21:59
Nếu vượt qua 72h rồi thì không còn cách nào khác là em cần chờ ít nhất 10 ngày hoặc 2 tuần để làm xét nghiệm HIV bằng phương pháp tìm kháng nguyên. Em hỏi thông tin này có chuẩn không vì trước khi dùng PEP em có xét nghiệm và ÂT
XN HIV như sau:
1. XN cho 1 nguy cơ có PEP => XN sau ngưng PEP 8 tuần tức 12 tuần sau nguy cơ = HIV 1/2 Ab tìm kháng thể.
2. XN cho nguy cơ ko PEP: XN sau nguy cơ 4 đến 5 tuần = Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần = HIV 1/2 Ab tìm kháng thể

booreen
19-01-2015, 22:01
Dạ cám ơn anh ạ. Em hỏi vì trước khi bác sĩ cho dùng PEP thì cho em xét nghiệm. Em đọc được thông tin trên thấy họ bào sau 10 ngày đến 2 tuần là đã có thể tìm ra. Nhiễu thông tin thật. Em chỉ muốn hỏi thông tin trên là đúng hay sai thôi anh. Anh trả lời giúp em nhé

Charles
19-01-2015, 22:14
Dạ cám ơn anh ạ. Em hỏi vì trước khi bác sĩ cho dùng PEP thì cho em xét nghiệm. Em đọc được thông tin trên thấy họ bào sau 10 ngày đến 2 tuần là đã có thể tìm ra. Nhiễu thông tin thật. Em chỉ muốn hỏi thông tin trên là đúng hay sai thôi anh. Anh trả lời giúp em nhé

Khi dùng PEP thì sau 10 ngày hay 2 tuần XN không có giá trị. Sớm nhất phải sau ngưng PEP 8 tuần XN mới có giá trị.

booreen
19-01-2015, 22:16
Em muốn gàn vợ co dùng bcs mà không dám. Không cái gì nhục hơn cái này. Nếu thoát em xin thề tận già luôn

Tuanmecsedec
20-01-2015, 08:17

Em muốn gàn vợ co dùng bcs mà không dám. Không cái gì nhục hơn cái này. Nếu thoát em xin thề tận già luôn

Nếu bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút thì chưa xét nghiệm sớm được,sau khi ngưng thuốc để 8 tuần nữa tức là đúng 12 tuần khi ấy xét nghiệm mới chính xác.

booreen
22-01-2015, 21:54
Anh ơi, cho em hỏi ngu cái. Em dừng PEP được 3 ngày. Trong khi em dung PEP co có cắt móng chân nhưng không có chảy máu gì cả. Mấy hôm sau vợ em dùng để cắt móng tay. Anh cho em hỏi về nguy cơ có không ? và cho em xin cái link về chủ đề này nhé

Charles
22-01-2015, 22:02
Anh ơi, cho em hỏi ngu cái. Em dừng PEP được 3 ngày. Trong khi em dung PEP co có cắt móng chân nhưng không có chảy máu gì cả. Mấy hôm sau vợ em dùng để cắt móng tay. Anh cho em hỏi về nguy cơ có không ? và cho em xin cái link về chủ đề này nhé

Cho dù bạn nhiễm HIV luôn cũng không có nguy cơ trong trường hợp này. Bấm vào đây tham khảo thêm:

Chủ đề: Sợ nhiễm HIV khi làm móng ở tiệm (http://diendanhiv.vn/threads/11882-So-nhiem-HIV-khi-lam-mong-o-tiem)

Chủ đề: Xin tư vấn về cắt móng nguy cơ nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/9489-Xin-tu-van-ve-cat-mong-nguy-co-nhiem-HIV)

Chủ đề: Giúp e vs các ac ơi: Làm nail ở tiệm sợ nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/15624-Giup-e-vs-cac-ac-oi-Lam-nail-o-tiem-so-nhiem-HIV)

Chủ đề: nhờ BQT tư vấn: bị ám ảnh sau khi cắt móng ở tiêm (http://diendanhiv.vn/threads/20280-nho-BQT-tu-van-bi-am-anh-sau-khi-cat-mong-o-tiem)

Chủ đề: Sợ HIV từ việc bấm móng tay (http://diendanhiv.vn/threads/15097-So-HIV-tu-viec-bam-mong-tay)

Chủ đề: Ám ảnh nhiễm HIV sau khi cắt móng ở tiệm (http://diendanhiv.vn/threads/8899-Am-anh-nhiem-HIV-sau-khi-cat-mong-o-tiem)

Chủ đề: móng tay làm trầy da sợ bị lây H (http://diendanhiv.vn/threads/21506-mong-tay-lam-tray-da-so-bi-lay-H)

Chủ đề: lo lắng cắt móng tay chung (http://diendanhiv.vn/threads/22391-lo-lang-cat-mong-tay-chung)

Chủ đề: lây nhiễm tù việc cắt tỉa mong (http://diendanhiv.vn/threads/8949-lay-nhiem-tu-viec-cat-tia-mong)

booreen
22-01-2015, 22:03
Dạ vâng, cảm ơn anh nhiều. Để em tham khảo

songchungvoi_HIV
23-01-2015, 09:29
Cho dù bạn đang sống chung với con Ết thì cắt móng tay, chân chung kềm cắt => No Probloem

Tuanmecsedec
23-01-2015, 09:55

Cho dù bạn có là người nhiễm HIV luôn thì cũng không lây nhiễm cho vợ bạn.Bạn tìm hiểu thêm ở box này : Hỏi Và Đáp : Sử dụng Ma túy, Kim tiêm, các vật bén nhọn (http://www.diendanhiv.vn/forums/22-Hoi-Va-Dap-Su-dung-Ma-tuy-Kim-tiem-cac-vat-ben-nhon)

susongsetoi
26-02-2015, 00:24
thưa các anh , xin lỗi đã comment vào topic người khác nhưng cho em hỏi sao bạn này lại uống tận mấy loại thuốc trong khi em chỉ uống có duy nhất một loại lamzidivir thôi ạ, liệu vậy có đủ liều lượng không ạ, em cảm ơn các anh ạ

songchungvoi_HIV
26-02-2015, 00:28
thưa các anh , xin lỗi đã comment vào topic người khác nhưng cho em hỏi sao bạn này lại uống tận mấy loại thuốc trong khi em chỉ uống có duy nhất một loại lamzidivir thôi ạ, liệu vậy có đủ liều lượng không ạ, em cảm ơn các anh ạ
Lamzidivir là 2 loại kết hợp gồm: Lamivudine 150mg + Zidovudine 300mg

Tuanmecsedec
26-02-2015, 08:22

Lamzidivir là viên kết hợp 2 trong 1 là đúng thuốc điều trị phơi nhiễm HIV rồi bạn.

susongsetoi
27-02-2015, 07:58
dạ vâng ạ , vậy 1 ngày uống 2 lần , mỗi lần uống 1 viên , cách nhau 12h tiếng là đủ liều rồi đúng không ạ

Tuanmecsedec
27-02-2015, 16:36
dạ vâng ạ , vậy 1 ngày uống 2 lần , mỗi lần uống 1 viên , cách nhau 12h tiếng là đủ liều rồi đúng không ạ

Như vậy là đúng rồi.