PDA

View Full Version : Tham vấn về vấn đề khi bác sĩ tiêm ???

duc_tho871
28-12-2014, 20:48
E chào các anh chị :D ... các a chị có thể tham vấn cho e đc không ah ?
E có câu hỏi thế này ah :
Các bác sĩ khi tiêm thì tất cả đều sử dụng kim tiêm mới cho tưng bệnh nhân ... nhưng trước khi tiêm thì thường lấy 1 cái kim to để hút thuốc cho nhanh ấy ah rồi mới thay đầu kim nhỏ vào để tiêm ... sau khi tiêm xong thì vứt kim tiêm đi rồi nhưng vẫn giữ lại cái kim to để hút thuốc ah ! Nhưng có khi nào nếu tiêm mũi thứ 2 bác sĩ bỏ cái kim nhỏ ra rồi lấy cái kim to vào hút thuốc ko ah nếu thế e sợ sẽ dính máu ấy ah ! rồi đến người tiếp theo tiêm thì như thế là dính máu người trước vào ko ah ? Mong a chị tham vấn giúp e ah ? em cảm ơn !

KhongGucNga
28-12-2014, 20:53
Cái kim to có tiếp xúc với máu đâu mà dính... chỉ dùng lúc hút thuốc vào ống,sau đó lấy ra. Sau khi tiêm lại vứt cả ống lẫn kim nhỏ... sau đó lại gắn vào ống tiêm mới... k hề tiếp xúc với máu bệnh nhân

Nguyen Ha
28-12-2014, 21:01
Các bác sĩ khi tiêm thì tất cả đều sử dụng kim tiêm mới cho tưng bệnh nhân ... nhưng trước khi tiêm thì thường lấy 1 cái kim to để hút thuốc cho nhanh ấy ah rồi mới thay đầu kim nhỏ vào để tiêm ... sau khi tiêm xong thì vứt kim tiêm đi rồi nhưng vẫn giữ lại cái kim to để hút thuốc ah ! Nhưng có khi nào nếu tiêm mũi thứ 2 bác sĩ bỏ cái kim nhỏ ra rồi lấy cái kim to vào hút thuốc ko ah nếu thế e sợ sẽ dính máu ấy ah ! rồi đến người tiếp theo tiêm thì như thế là dính máu người trước vào ko ah ? Mong a chị tham vấn giúp e ah ? em cảm ơn !
Bạn đừng suy diễn, kim nào ra kim đấy.

duc_tho871
28-12-2014, 21:37
Dạ e vẫn chưa hiểu lắm ah ! Ý em là khi tiêm thì bác sĩ thương hút ít mau trước để xem máu vào ven chưa mới tiêm ! Rồi tiêm mũi thứ 2 thì dùng ống tiêm đấy luôn nếu mình dùng ống to hút e sợ máu lúc lấy ven dính vào ống to ấy ah ? Rồi bsi lấy lắp vào hut thuoc cho bệnh nhân sau ah ? Có kha năng xảy ra trường hợp ấy ko ah ?

KhongGucNga
28-12-2014, 21:42
Nói chung các bác sĩ y ta người ta có nghiệp vụ hết rồi... không thể nào để một ống tiêm mà sử dụng chung cho hơn một bệnh nhân được... nói như bạn ai đi tiêm về cũng bị nguy cơ hết à... bạn bớt lo chuyện đó đi.

duc_tho871
28-12-2014, 21:45
Dạ ko ý em là tiêm mũi thứ là là ví dụ là e tiêm 2 mũi ấy ah chứ e ko ám chỉ mũi thứ 2 là tiêm sang người thứ 2 ah !

KhongGucNga
28-12-2014, 22:03
À... vậy có gì đâu lo... không ảnh hưởng gì...

Tuanmecsedec
28-12-2014, 22:45

Trường hợp này 100% không phải hành vi dẫn đến nguy cơ HIV.Tuanmecsedec thấy không cần thiết tư vấn nữa.Vì vậy khóa chủ đề lại.