PDA

View Full Version : Thuốc phác đồ 1F có ảnh hưởng tới việc chậm mang thai k??

Cẩm Nhung
02-01-2015, 10:43
Mình là Cảm Nhung
Mình có một số câu hỏi cần nhờ diễn đàn giúp ak
Hai vợ chồng mình đang uống thuốc phác đồ F1 và uống 1 năm rồi,cd4 của hai vợ chồng khá cao và bây giờ dự định muốn có baby nhưng gặp trục trặc
Vợ Mình đã đi khám và bác sỹ kết luận trứng của vợ to bình thường nhưng không rụng. Mình có thắc mắc là phác đồ F1 có ảnh hưởng tới quá trình thụ thai không ?
MÌnh Nhờ diễn dàn giải đáp giúp mình.Mình cảm ơn diễn đàn nhiều!

songchungvoi_HIV
02-01-2015, 10:54
Mình là Cảm Nhung
Mình có một số câu hỏi cần nhờ diễn đàn giúp ak
Hai vợ chồng mình đang uống thuốc phác đồ F1 và uống 1 năm rồi,cd4 của hai vợ chồng khá cao và bây giờ dự định muốn có baby nhưng gặp trục trặc
Vợ Mình đã đi khám và bác sỹ kết luận trứng của vợ to bình thường nhưng không rụng. Mình có thắc mắc là phác đồ F1 có ảnh hưởng tới quá trình thụ thai không ?
MÌnh Nhờ diễn dàn giải đáp giúp mình.Mình cảm ơn diễn đàn nhiều!
Chào bạn!
Thuốc ARV ko làm ảnh hưởng tới việc chậm khả năng mang thai cũng như quá trình rụng trứng, việc bạn chậm thai có thể do tâm lý, hoặc trục trực từ 2 phía như nang buồng trứng, tinh trùng yếu, Nếu bạn muốn có thai thì phải xem lại = khám chuyên khoa sản tại BV Sản TW Hà Nội. Cái chính để đảm bảo cho bé an toàn thì cần tuân thủ thuốc nghiêm ngặt, CD4 của 2 bạn phải từ 500 trờ lên cần thiết thì làm tải lượng vi rus xem nồng độ HIV đang ở mức nào, nếu dưới ngưỡng 250 thì mang thai an toàn cho bé rất cao

Cẩm Nhung
02-01-2015, 12:12
Cẩm Nhung cảm ơn songchungvoi_HIV (http://www.diendanhiv.vn/members/715-songchungvoi_HIV)
nhiều nhé.

Cẩm Nhung
02-01-2015, 15:19
songchungvoi_HIV ơi?
Cho Cẩm nhung hỏi CD4 khác với tải lượng vi rút là như nào
Vì Hiện Nay CD4 của Cẩm Nhung 862 và của chồng là 956 rồi ?
Cảm ơn songchung nhiều nhé!

songchungvoi_HIV
02-01-2015, 15:24
songchungvoi_HIV ơi?
CD4 là đếm tế bào lympho T4 và T8 hay còn gọi là tế bào bạch cầu, Đo tải lượng là đếm số lượng HIV có trong máu hay còn gọi là nồng độ HIV trong máu, ngưỡng cho phép là 250 trở xuống cho một người điều trị thuốc kháng virus khi cơ thể dung nạp thuốc tốt, nếu sau 1 thời gian điều trị đo nồng độ HIV trên ngưỡng 250 tức cơ thể dung nạp thuốc ko tốt, muốn biết cơ thể hấp thu thuốc tốt hay ko phải sau ít nhất 24 tháng điều trị đo tải lượng HIV

Tuanmecsedec
02-01-2015, 15:25
songchungvoi_HIV ơi?

CD4 là đề kháng cơ thể,nói nôm na nó như là đội quân bảo vệ chống bệnh tật của cơ thể.Còn vi rút chính là tác nhân (kẻ địch xâm nhập cơ thể để tiêu diệt CD4).

Với CD4 của hai vợ chồng bạn như vậy là rất cao.Nếu CD4 cao thì nồng độ vi rút thấp.

Cẩm Nhung
02-01-2015, 15:42
Cẩm Nhung cảm ơn mọi người đã giúp thắc mắc của mình

songchungvoi_HIV
02-01-2015, 15:50
Cẩm Nhung cảm ơn mọi người đã giúp thắc mắc của mình
Bạn có thể tham khảo thông tin tại chính box này, có rất nhiều thông tin bổ ích cho bạn tham khảo:

Mang thai, sinh em bé (http://diendanhiv.vn/forums/28-Mang-thai-sinh-em-be)

Cẩm Nhung
02-01-2015, 19:51
Cảm ơn anh songchungvoi_HIV nhiều.

Cẩm Nhung
03-01-2015, 12:47
anh songchung ơi?
Cho Cẩm Nhung hỏi là nếu khám ở BV Phủ Sản TW thì ở đó họ có phòng khám dành riêng cho những người (trường hợp như em ko)
Vì hôm trước em đi khám họ nói khó nghe lắm VD:" bị Như này còn đẻ đái gì nữa". ánh mắt họ nhìn thật đáng sợ.
Anh có biết khám ở đâu là tốt ko ak.em cảm ơn anh nhiều.

songchungvoi_HIV
03-01-2015, 13:30
anh songchung ơi?
Cho Cẩm Nhung hỏi là nếu khám ở BV Phủ Sản TW thì ở đó họ có phòng khám dành riêng cho những người (trường hợp như em ko)
Vì hôm trước em đi khám họ nói khó nghe lắm VD:" bị Như này còn đẻ đái gì nữa". ánh mắt họ nhìn thật đáng sợ.
Anh có biết khám ở đâu là tốt ko ak.em cảm ơn anh nhiều.
Có chứ, vì BV hụ Sản TW có khoa nhiễm cho NCH, Dĩ nhiên là BS là như vậy rùi, Nói chung bạn cũng ko cần khám, vì chẳng qua do 2 bạn quá đặt vấn đề phải có con, đây chính là yếu tố tâm lý dẫn đến 2 bạn khó mang thai và phần do bạn bị nan buồn trứng, BX songchung cũng thuộc tình trạng như bạn kinh nguyệt không điều, nan buồng trứng và đã 10 năm nay, và hôm nay BX mình đã mang thai 28 tuần mà không hề dùng biện pháp điều trị nào hết, chỉ là cả hai luôn cầu nguyện và đã được Ơn trên nhậm lời, Vấn đề nan buồng trứng chính là yếu tố làm cho khó mang thai, nếu bạn là người bình thường thì dễ, nhưng đã là người có H thì hầu như tất cả các BV phụ sản khi gặp mình họ luôn thói thác gần như ko muốn tiếp nhận điều trị, chính vì thế songchung chỉ khuyên 2 vộ chồng bạn hãy sống đời sống tâm linh cầu nguyện sẽ thành công. chúc 2 bạn thành công

Cẩm Nhung
03-01-2015, 15:40
Cảm ơn songchung đã hiểu và chia sẻ.

Cẩm Nhung
07-01-2015, 10:30
Các anh chị ơi?
Cho Cẩm Nhung hỏi và chia sẻ một chút cuộc sống riêng được không ak:
Cẩm Nhung kết hôn đã hai năm, trong hai năm đó thật dài.Khi mới kết hôn được 2 tháng thì Cẩm Nhung có baby, khi đi khám sàng lọc thì mới biết mình bị H do không chấp nhận được nên Cẩm Nhung đã bị lưu thai cho dù chồng Cảm Nhung đã an ủi và xin lỗi về lỗi của mình.Nhưng căn bệnh này chỉ có hai vợ chồng biết.Nhưng hai vợ chồng khao khát muốn có baby thêm một lần nữa, nhưng Cẩm Nhung không đi đâu khám gọi là khám để biết kết quả mình mắc bệnh ghì mà khó có baby vay? trong năm tháng tiếp cẩm Nhung thấng nào cũng đi kiểm tra trứng thì tháng nào cũng có một quả to và nó không tự rụng mà phải nhờ bác sỹ chich thuốc(thuốc đó trứng sẻ rụng sau 36 tiếng).Và bây giờ Cẩm Nhung dừng hẳn việc đi khám và cắt thuốc bắc uống.NHư vậy cho Cẩm Nhung Hỏi trong thời gian hơn 1 năm trứng không rụng có phải Cẩm Nhung bị bệnh đa nang buồng trứng ko?e cảm ơn a/c đã quan tâm và chia sẻ...

songchungvoi_HIV
07-01-2015, 10:40
Các anh chị ơi?
Cho Cẩm Nhung hỏi và chia sẻ một chút cuộc sống riêng được không ak:
Cẩm Nhung kết hôn đã hai năm, trong hai năm đó thật dài.Khi mới kết hôn được 2 tháng thì Cẩm Nhung có baby, khi đi khám sàng lọc thì mới biết mình bị H do không chấp nhận được nên Cẩm Nhung đã bị lưu thai cho dù chồng Cảm Nhung đã an ủi và xin lỗi về lỗi của mình.Nhưng căn bệnh này chỉ có hai vợ chồng biết.Nhưng hai vợ chồng khao khát muốn có baby thêm một lần nữa, nhưng Cẩm Nhung không đi đâu khám gọi là khám để biết kết quả mình mắc bệnh ghì mà khó có baby vay? trong năm tháng tiếp cẩm Nhung thấng nào cũng đi kiểm tra trứng thì tháng nào cũng có một quả to và nó không tự rụng mà phải nhờ bác sỹ chich thuốc(thuốc đó trứng sẻ rụng sau 36 tiếng).Và bây giờ Cẩm Nhung dừng hẳn việc đi khám và cắt thuốc bắc uống.NHư vậy cho Cẩm Nhung Hỏi trong thời gian hơn 1 năm trứng không rụng có phải Cẩm Nhung bị bệnh đa nang buồng trứng ko?e cảm ơn a/c đã quan tâm và chia sẻ...
NCH điều trị ARV cẩn trọng khi dùng thuốc bắc, vì có 1 số thảo dược làm mất tác dụng của thuốc ARV, theo lời bạn kể, bạn bị nan buồn trứng, tức trứng ko rụng do kinh nguyệt ko đều dẫn đến trứng chết và đóng vẫy thành nan, Những người phụ nữ bị nan buồn trứng rất khó mang thai, nếu phải cần sự can thiệp từ BS, nhưng ở NCH thì ko biết BS có tiếp nhận làm hay k. BX songchung cũng rơi vào trường hợp như bạn đã 10 năm nay mà ko hề điều trị, vì bản thân songchung là người có H, chính vì thế Songchung chỉ biết cầu nguyện và cuối cùng sau 10 năm tha thiết cầu nguyện BX songchung đã mang thai 30 tuần rùi tính tới thời điểm này, mặc khác còn ảnh hưởng đến yếu tố tâm lý vì quá đặt nặng phải mang thai dẫn đến khó mang thai hơn, bạn và OX bạn nên thoải mái tư tưởng và cầu nguyện sẽ thàng công