PDA

View Full Version : Thắc mắc về bơm kim tiêm

doilabekho
05-01-2015, 19:48
Cho em hỏi một chút được không ạ.?E muốn biết thêm 1 chút kiến thức...Bơm kim tiêm đâm thế nào thì mình mới có nguy cơ nhiễm H+. E có đọc nhiều bài viết rồi.Có phải bị quẹt trầy da thì cũng ko sao phải ko ạ. Với lại kiểu đòn bẫy là như thế nào...Tại bây giờ em thấy ngoài đường bơm kim tiêm nhiều quá nên cũng hơi sợ nên muốn trang bị chút kiến thức

Charles
05-01-2015, 19:54
Cho em hỏi một chút được không ạ.?E muốn biết thêm 1 chút kiến thức...Bơm kim tiêm đâm thế nào thì mình mới có nguy cơ nhiễm H+. E có đọc nhiều bài viết rồi.Có phải bị quẹt trầy da thì cũng ko sao phải ko ạ. Với lại kiểu đòn bẫy là như thế nào...Tại bây giờ em thấy ngoài đường bơm kim tiêm nhiều quá nên cũng hơi sợ nên muốn trang bị chút kiến thức

Đạp kim theo kiểu đòn bẩy là khi đạp tạo lực cho pitong đẩy máu vào cơ thể. Khi nào bạn bị kim tiêm có chứa máu tươi đâm và bơm máu vào cơ thể bạn mới có nguy cơ. Còn máu trong kim đã khô hoặc chuyển màu xẫm thì virus đã bị bất hoạt, dù có dẫm ngập kim cũng không sao.

doilabekho
05-01-2015, 20:10
Cho em hỏi tí.Nếu mà đạp kim theo kieu đòn bây thì kim nó dính vào thịt mình,mình phải cuôi'xuống gỡ nó ra phải không anh

doilabekho
05-01-2015, 20:13
Và em hỏi tí.Nếu đạp theo kieu đòn bây thì chân mình có bị chảy nhiều máu không anh?

Charles
05-01-2015, 20:19
Cho em hỏi tí.Nếu mà đạp kim theo kieu đòn bây thì kim nó dính vào thịt mình,mình phải cuôi'xuống gỡ nó ra phải không anh

Và em hỏi tí.Nếu đạp theo kieu đòn bây thì chân mình có bị chảy nhiều máu không anh?

Tất nhiên nếu bị kim đâm vào người thì mình sẽ biết và thấy ngay đó là kim tiêm.

doilabekho
05-01-2015, 20:22
tai em chưa gap qua tình huông này nên e hoi đe biêt thêm kien thức...Khi bị đâm theo kiêu đòn bây thì có bị chay nhieu máu ko anh...Hay là nó giống như lúc chít thuốc..

Charles
05-01-2015, 20:36
tai em chưa gap qua tình huông này nên e hoi đe biêt thêm kien thức...Khi bị đâm theo kiêu đòn bây thì có bị chay nhieu máu ko anh...Hay là nó giống như lúc chít thuốc..

Người bằng da bằng thịt chứ đâu phải gỗ nên tất nhiên khi bị vật gì đâm vào có chảy máu.

Tuanmecsedec
06-01-2015, 09:09

Khả năng có nguy cơ khi nào bị kim tiêm đâm mà bơm máu vào cơ thể thì may ra mới có.

lelamhung
24-01-2015, 21:13
ý em hỏi khi đi vào ban đêm ko thay'đuơng`,ko may nó đâm nhẹ vào trên chân mà mình ko biet'sao, tai ở duoi'em mang dep'roi`, chỉ so.đâm ở mat. trên thôi

Charles
24-01-2015, 21:23
ý em hỏi khi đi vào ban đêm ko thay'đuơng`,ko may nó đâm nhẹ vào trên chân mà mình ko biet'sao, tai ở duoi'em mang dep'roi`, chỉ so.đâm ở mat. trên thôi

Bạn đi dép nếu có kim đâm vào kim đã dính nhằng nhẵng ở dép rồi. Không tin thử biết ngay thôi mà.

doilabekho
27-01-2015, 09:51
Em muốn biết chính xác thơi gian tồn tại và lây nhiễm của virut H+ ở mũi kim tiêm trong điều kiện bên ngoài....?? Sao có bài viết nói là 1 tuần, có có chỗ nói thì chỉ có 5 fut', Vậy cái nào
chính xác

Tuanmecsedec
27-01-2015, 10:33
Em muốn biết chính xác thơi gian tồn tại và lây nhiễm của virut H+ ở mũi kim tiêm trong điều kiện bên ngoài....?? Sao có bài viết nói là 1 tuần, có có chỗ nói thì chỉ có 5 fut', Vậy cái nào
chính xác

Khả năng tồn tại của vi rút HIV ngoài môi trường tự nhiên:

- HIV là một vi rút yếu. Nó không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể. Trong một số điều kiện phòng thí nghiệm nghiêm ngặt và có kiểm soát, vi rút HIV có thể tồn tại trong vài ngày thậm trí là vài tuần. Tuy nhiên HIV không thể nhân lên bên ngoài cơ thể sống, ngoại trừ trong một số điều kiện hết sức hạn chế do đó nó không có khả năng lây nhiễm khi ở ngoài cơ thể;

Bạn xem chủ đề này.Tuanmecsedec giải thích rất rõ :

Chủ đề:Em muốn được tham vấn về thời gian sống của HIV trong máu khi ở ngoài không khí (http://diendanhiv.vn/threads/1330-Em-muon-duoc-tham-van-ve-thoi-gian-song-cua-HIV-trong-mau-khi-o-ngoai-khong-khi)
Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

- HIV trong máu bị bất hoạt nghĩa là gì?
- HIV đã bị bất hoạt thì còn lây nhiễm không, tại sao?
- Sau bao lâu hay như thế nào thì HIV trong máu đã bị bất hoạt?

- Máu khô có lây nhiễm HIV không?
- Sau bao lâu hay như thế nào thì máu thực sự đã khô và không còn khả năng lây nhiễm HIV? (Có thể phân biệt qua màu sắc, tính chất máu không?...)

1, Bất hoạt có nghĩa là dù HIV vẫn còn hoạt động nhưng không thể bung vỏ bọc để lõi ARN kết nối với ADN cơ thể.

2, Máu khô hoàn toàn không lây nhiễm cho người khác.

3, Máu ra môi trường tùy theo lượng máu nhiều hay ít thì thời gian ngắn hay dài sẽ khô.Ví dụ 1 giọt máu sẽ mau khô hơn 1 thau máu.

Vấn đề này Tuanmecsedec được trao đổi với Bác Sĩ Cao Hữu Nghĩa lúc tập Huấn cách đây vài năm do diễn đàn tổ chức năm 2010.Hiện Bác Sĩ Nghĩa đang công tác tại Viện Pasteur TP.HCM là nơi xét nghiệm đầu ngành và cũng là nơi nghiên cứu thí nghiệm...Đã thử nghiệm nuôi dưỡng giọt máu có vi rút (HIV) trong nhiệt độ thích nghi với Vi rút trong phòng thí nghiệm trong 7 ngày thì Bác Nghĩa nói vi rút vẫn còn sống nhưng sau đó để cho vi rút chuyển mã kết nối nhân bản thì không thể nào lây nhiễm được, lý do vỏ bọc ngoài của vi rút không bung ra nên lõi ARN không thể kết nối gen khác (ADN) để chuyển mã nhân bản nhiễm.Bạn có thể xem hình dưới cơ cấu vi Rút

http://www.yenbai.gov.vn/vi/tinh/phongchonghiv/PublishingImages/Cau_truc_HIV.jpg

Nói nôm na cho bạn dể hiểu cơ cấu vi rút (HIV ) giống như vỏ trứng gà khi nào đủ nhiệt độ nuôi cấy thì mới bung được lớp vỏ ngoài.Mà nhiệt độ để nuôi cấy vi rút (HIV) phải từ 37 độ C trở lên.Nhiệt độ này chỉ có trong cơ thể con người.Cho nên mới nói vi rút (HIV) ra ngoài môi trường dưới tác động nhiệt độ thì Vi Rút bị bất hoạt kích khó lây nhiễm.Cho nên việc giọt máu khô hoàn toàn không thể lây nhiễm.

Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người.Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thúi thì không thể nở con,dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.Bạn xem hình dưới sẽ thấy lớp vỏ và nhụy (lõi),Hoặc bạn xem kỹ Clip dưới sẽ thấy vi rút bung ra để nhân bản gen con người

http://www.yenbai.gov.vn/vi/tinh/phongchonghiv/PublishingImages/Cau_truc_HIV.jpg

https://www.youtube.com/watch?v=Fd-w4uwBb0M

Nói tóm lại khi máu đã ngả màu hay khô hoàn toàn không lây nhiễm cho người khác.

doilabekho
27-01-2015, 11:36
Bài viết này hay quá....!!!!!! Anh cho em hỏi chút được ko.....Máu trong kim tiêm ở ngoài môi trường (từ lúc chích vào cơ thể) sau khoảng thời gian bao lâu thì khô, em cảm ơn

Nguyen Ha
27-01-2015, 12:05
Bài viết này hay quá....!!!!!! Anh cho em hỏi chút được ko.....Máu trong kim tiêm ở ngoài môi trường (từ lúc chích vào cơ thể) sau khoảng thời gian bao lâu thì khô, em cảm ơn

Khi nào hai người chích chung bơm kim tiêm cùng lúc mới có nguy cơ. Nói bài hay mà chả hiểu gì

emcamon
27-01-2015, 12:15
Vậy em có thể kết luận vậy ko.Kim tiêm vừa sử dụng xong vứt ra ngoài môi trường sau 5 phút thì ko có khả năng lây nhiễm à!!!...Em rất cảm ơn
ai giúp em giải thích câu hỏi này

Tuanmecsedec
27-01-2015, 15:09
Vậy em có thể kết luận vậy ko.Kim tiêm vừa sử dụng xong vứt ra ngoài môi trường sau 5 phút thì ko có khả năng lây nhiễm à!!!...Em rất cảm ơn
ai giúp em giải thích câu hỏi này

Tuanmecsedec giải thích rất rõ ràng rồi,bạn đọc lại đi.

doilabekho
27-01-2015, 15:36
Dạ em mới đọc cái này mà hơi thắc mắc giúp em với. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (tế bào huyết sắc tố) còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (tế bào huyết sắc tố) mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông.....!!!!!
Em muốn hỏi virut trong kim tiêm ra ngoài môi trường sau 5 phút có tự phân hủy ko em cảm ơn!!

Charles
27-01-2015, 15:53
Dạ em mới đọc cái này mà hơi thắc mắc giúp em với. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (tế bào huyết sắc tố) còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (tế bào huyết sắc tố) mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông.....!!!!!
Em muốn hỏi virut trong kim tiêm ra ngoài môi trường sau 5 phút có tự phân hủy ko em cảm ơn!!

Bạn làm sao xác định máu trong kim tiêm là 5 phút hay chỉ suy diễn??? Tóm lại bao nhiêu thời gian không cần biết, khi máu trong ống kim ngả sẫm màu hoặc khô thì dù bạn đạp ngập kim cũng không có nguy cơ.

doilabekho
27-01-2015, 15:55
em ko biết nên em mới hỏi, sau 5 phút thì máu còn tươi trong ống kim khô chưa!?

Charles
27-01-2015, 15:59
em ko biết nên em mới hỏi, sau 5 phút thì máu còn tươi trong ống kim khô chưa!?

Cũng còn tùy lượng máu trong ống kim ít hay nhiều.

doilabekho
27-01-2015, 18:24
Ai giúp em câu hỏi cuối này đi, em ko hỏi nữa...Em được biết virut H+ có thể lây qua khi niêm mạc hở...Chớ tại sao khi kim
tiêm có máu H+đọng ở mũi kim quẹt phải làm trầy xước chảy máu, cũng tạo ra niêm mạc hở....Tại sao trong trường hợp này ko lây....Em rất mong
ai có kiến thức thâm sâu chia sẽ dùm em với, em cảm ơn rất nhiều

Tuanmecsedec
27-01-2015, 18:30
Ai giúp em câu hỏi cuối này đi, em ko hỏi nữa...Em được biết virut H+ có thể lây qua khi niêm mạc hở...Chớ tại sao khi kim
tiêm có máu H+ ở mũi kim quẹt phải làm trầy xước chảy máu, cũng tạo ra niêm mạc hở....Tại sao trong trường hợp này ko lây....Em rất mong
ai có kiến thức thâm sâu chia sẽ dùm em với, em cảm ơn rất nhiều

Khả năng có nguy cơ chỉ khi nào đạp kim tiêm mà bị bơm máu còn tươi trong ống xi lanh vào cơ thể.Nếu chỉ đạp đầu kim tiêm thôi thì không sao.Vì lượng máu trong đầu kim rất ít,tít tắc ra môi trường sẽ khô ngay.

doilabekho
27-01-2015, 18:53
giờ thì em mới hiểu rõ về bơm kim tiêm ...em cam on rat nhieu`đã chia sẻ

doilabekho
27-01-2015, 18:57
à còn cái này nữa...Lúc dùng chung bơm kim tiêm khi sử dụng ma tuý...Thì máu lây từ mũi kiêm hay máu từ đâu lây anh..????
Giúp em câu này với

Tuanmecsedec
27-01-2015, 19:05
à còn cái này nữa...Lúc dùng chung bơm kim tiêm khi sử dụng ma tuý...Thì máu lây từ mũi kiêm hay máu từ đâu lây anh..????
Giúp em câu này với

Khi tiêm chích ma túy dùng bơm kim chung hoàn toàn khác xa bạn.Vì dùng bơm kim tiêm chung khi sử dụng ma túy là người trước và người sau tít tắc bơm máu trực tiếp vào cơ thể.

lelamhung
27-01-2015, 20:35
ũa em cũng còn thây'lạ lạ(e thắc mắc ko bit hỏi ai)...Khi sử dụng ma tuý thì có máu trong ống bơm ko, hay là chỉ do máu trong kim tiêm truyền qua thôi anh!!!

Nguyen Ha
27-01-2015, 20:36
ũa em cũng còn thây'lạ lạ(e thắc mắc ko bit hỏi ai)...Khi sử dụng ma tuý thì có máu trong ống bơm ko, hay là chỉ do máu trong kim tiêm truyền qua thôi anh!!!

Sử dụng ma túy dùng chung bơm kim tiêm là có nguy cơ cao.

Tuanmecsedec
27-01-2015, 20:37

Bạn đừng có tào lao lập nhiều nick rồi hỏi tùm tum,không có topic nào ra topic nào.Tuanmecsedec sẽ khóa hết toàn bộ nick đấy.

Charles
27-01-2015, 20:41

Người sử dụng ma túy quá trình trích thuốc thường hồi một ít máu rồi bơm lại cơ thể, do vậy thường còn ít máu trong kim tiêm. Và có thể không cần hồi máu khi trích máu cũng có trong mũi kim. Chính vì vậy tiêm trích chung là đường lây truyền HIV rất cao.

doilabekho
27-01-2015, 21:14
Trời em cũng như bao nguời khác thôi,em ko biết em mới hỏi ,chứ em giỏi như anh em hỏi làm gì nữa...!!!mà a l a lại nói zi...!!em mới đọc được cái này của anh.... Vấn đề dùng chung một cây kim tiêm thì chỉ có trong các trường hợp mấy người sử dụng ma túy Họ bị lây nhiễm từ người trước khi tiêm hút ngược máu vào trong xi lanh, rồi sau đó người thứ hai bơm thẳng vào mạch máu.............!!!Tại anh nói khi máu trong kim tiêm ra môi trường ngoài là bị khô,ko có khả năng lây nhiễm nên em mới thắc mắc là những người chích ma tuý thì máu từ đâu lây khi máu trong mũi tiêm bị khô liền! em chỉ là muốn hiểu thêm thôi.Nếu có gì ko phải em xin lỗi!!!

Tuanmecsedec
27-01-2015, 21:18
Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa,vì đã được tư vấn xong.Để không làm ảnh hưởng thành viên khác cũng như tạo điều kiện thành viên đọc lại những gì mọi người đã tư vấn cũng như tự tìm hiểu kiến thức trên diễn đàn.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.