PDA

View Full Version : Cho em hỏi về thuốc phơi nhiễm với ạ!

newlife1812
22-09-2013, 16:41
Tối qua ngày 21/9 lúc 7h e có qhtd đồng giới với một bạn nam và em là người NHẬN. Bạn ấy xuất tinh trong bcs và khi lấy ra thì em phát hiện bao bị rách nên tinh dịch bị tràn vào hậu môn của e. Nên sáng nay 10h30 ngày 22/9 khi được gia đình đưa lên bệnh viện Nhiệt Đới làm các xét nghiệm thì bác sĩ nói trước giờ em không có nguy cơ nhưng sự cố này có nguy cơ cao nên bác sĩ kê toa cho e mua 56 viên Lamzidivir, uống trong 28 ngày, mỗi ngày 2 viên, mỗi viên cách nhau 12 tiếng. Vậy cho e hỏi liệu đây có phải thuốc phơi nhiễm không ạ? Vì e hay nghe mọi người nói về thuốc tên PEP thì phải. Vậy uống theo chỉ định của bác sĩ như vậy đã đủ và tỉ lệ thành công có cao không ạ? Em đang rất mơ hồ hic.

Tuanmecsedec
22-09-2013, 16:47
Tối qua ngày 21/9 lúc 7h e có qhtd đồng giới với một bạn nam và em là người NHẬN. Bạn ấy xuất tinh trong bcs và khi lấy ra thì em phát hiện bao bị rách nên tinh dịch bị tràn vào hậu môn của e. Nên sáng nay 10h30 ngày 22/9 khi được gia đình đưa lên bệnh viện Nhiệt Đới làm các xét nghiệm thì bác sĩ nói trước giờ em không có nguy cơ nhưng sự cố này có nguy cơ cao nên bác sĩ kê toa cho e mua 56 viên Lamzidivir, uống trong 28 ngày, mỗi ngày 2 viên, mỗi viên cách nhau 12 tiếng. Vậy cho e hỏi liệu đây có phải thuốc phơi nhiễm không ạ? Vì e hay nghe mọi người nói về thuốc tên PEP thì phải. Vậy uống theo chỉ định của bác sĩ như vậy đã đủ và tỉ lệ thành công có cao không ạ? Em đang rất mơ hồ hic.

PEP không phải là tên của một loại thuốc gì cả, đó là từ viết tắt của cụm từ Post-Exposure Prophylaxis.Phác đồ điều trị của Bác Sĩ cho bạn đúng là thuốc phơi nhiễm của Việt Nam sản xuất.Có nhiều loại thuốc cũng thành phần như Lamzidivir như do nước ngoài sản xuất.Bạn yên tâm tuân thủ uống đúng và đủ trước 72 giờ thành công rất cao.

dianguctrangian36
22-09-2013, 17:34
Ban nhớ uống đúng giờ. Sẽ ổn thôi

newlife1812
22-09-2013, 22:08
Cảm ơn 2 anh. Cho e hỏi là dù là người cho hay nhận cũng điều trị liều lượng như nhau phải không ạ? Còn những xét nghiệm sáng nay như Anti Hiv là kết quả từ trước tới thời điểm xét nghiệm hay thế nao ạ? Vì e nghe nói nhanh nhất chỉ có combo trong vòng 1 thang kể từ ngày xn. E sợ nếu trước đó e có bi nhiễm mà xn không ra hic (vi chưa đủ thời gian)

Tuanmecsedec
22-09-2013, 22:14
Cảm ơn 2 anh. Cho e hỏi là dù là người cho hay nhận cũng điều trị liều lượng như nhau phải không ạ? Còn những xét nghiệm sáng nay như Anti Hiv là kết quả từ trước tới thời điểm xét nghiệm hay thế nao ạ? Vì e nghe nói nhanh nhất chỉ có combo trong vòng 1 thang kể từ ngày xn. E sợ nếu trước đó e có bi nhiễm mà xn không ra hic (vi chưa đủ thời gian)

Nguyên tắc,trước khi sử dụng thuốc phơi nhiễm,Bác sĩ thường xét nghiệm máu về HIV,xem có nhiễm trước đó hay không, nếu âm tính thì việc điều trị sẽ tiến hành.Nếu dương tính thì ngưng không điều trị ( vì đã nhiễm trước đó rồi ).Kết quả sáng nay của bạn chỉ nói lên trước đó bạn không có HIV ( nếu âm tính ).

Về việc dùng thuốc phơi nhiễm thì dùng cho những trường hợp có nguy cơ và dùng trước 72 giờ sau nguy cơ.Chứ không phải tính người nhận hay người cho mà tính có nguy cơ.Phác đồ như nhau.

newlife1812
22-09-2013, 23:24
Vậy ví dụ nếu sáng nay e làm xn là ngày 22/9 nhưng ngày 22/8 e có qhtd và có nguy cơ nhiễm thì kết quả xn anti hiv âm tính sáng nay có tính luôn ngày 22/8 đó không a? (Vì chỉ vừa mới 1 tháng chưa đủ để xn ra)

Nguyen Ha
23-09-2013, 04:32
Vậy ví dụ nếu sáng nay e làm xn là ngày 22/9 nhưng ngày 22/8 e có qhtd và có nguy cơ nhiễm thì kết quả xn anti hiv âm tính sáng nay có tính luôn ngày 22/8 đó không a? (Vì chỉ vừa mới 1 tháng chưa đủ để xn ra)

(vì chỉ vừa mới 1 tháng chưa đủ để xn ra) trường hợp đang dùng pep xn ko nói lên điều gì mà phải xn sau 3 và 6 tháng.

Tuanmecsedec
23-09-2013, 07:19

Nếu bạn xác định mình trong 1 tháng từng có nguy cơ tương tự,thì xét nghiệm sáng nay của bạn cũng chưa chính xác.Bạn thực sự đã xác định như vậy,để việc dùng thuốc phơi nhiễm hôm nay của bạn thực sự bạn chưa có HIV trong người,khuyên bạn nên đến Hòa Hảo làm thêm 1 cái xét nghiệm HIV Combo.
Nếu như trong 1 tháng bạn không còn nguy cơ nào hết thì không cần xét nghiệm nữa,vì kết quả hôm nay đã chứng mình bạn chưa nhiễm HIV.

newlife1812
23-09-2013, 11:06
Vậy trong thời gian uống thuốc phơi nhiễm e vẫn có thể đi xn combo đc phải không a?

Tuanmecsedec
23-09-2013, 11:18
Vậy trong thời gian uống thuốc phơi nhiễm e vẫn có thể đi xn combo đc phải không a?

Nếu đang uống thuốc ức chế thì không xét nghiệm được.

newlife1812
23-09-2013, 11:34
Vậy phải dừng uống thuốc trong bao lâu thì mới có thể xn đc hả a?

Tuanmecsedec
23-09-2013, 12:02
Vậy phải dừng uống thuốc trong bao lâu thì mới có thể xn đc hả a?

3 và tháng thứ 6 sau nguy cơ.

newlife1812
23-09-2013, 12:13
3 ở đây là 3 tháng hả a? Vì bác sĩ có hẹn e đúng 1 tháng sau khi uống thuốc thì lên xét nghiệm lại. Vậy còn sau 6 tháng có nnguy cơ là đối với xn anti hay sau 6 thánh thuốc ức chế mới hết tác dụng để xn? Vì e muốn sau 1 tháng uống thuốc phơi nhiễm, đợi thuốc hết ảnh hưởng, e sẽ đi xn combo

Tuanmecsedec
23-09-2013, 13:48
3 ở đây là 3 tháng hả a? Vì bác sĩ có hẹn e đúng 1 tháng sau khi uống thuốc thì lên xét nghiệm lại. Vậy còn sau 6 tháng có nnguy cơ là đối với xn anti hay sau 6 thánh thuốc ức chế mới hết tác dụng để xn? Vì e muốn sau 1 tháng uống thuốc phơi nhiễm, đợi thuốc hết ảnh hưởng, e sẽ đi xn combo

uhm số 3 đây là 3 tháng.Vấn đề sau khi ngưng thuốc Bác sĩ hẹn bạn xét nghiệm lại chỉ là xét nghiệm như chức năng gan và HIV.Nhưng kết quả HIV lúc này chưa chính xác.

Nguyen Ha
23-09-2013, 13:50

Bạn dùng pep nên phải xn sau 3 tháng và 6 tháng tính từ khi có nguy cơ.

newlife1812
23-09-2013, 14:00
Dạ e cảm ơn. Vậy trong thời gian dùng pep nen kiêng cữ j a?

Tuanmecsedec
23-09-2013, 14:11
Dạ e cảm ơn. Vậy trong thời gian dùng pep nen kiêng cữ j a?

Bạn không hạn chế uống chất có kích thích đến gan,như rượu bia và nên uống nhiều nước hoặc nước mát.

newlife1812
23-09-2013, 14:45
Dạ a. Ah, hôm qua bsi lúc đầu có cho e uống 1 viên lamzidivir đầu tiên lúc 11.10 sang rồi hẹn chiều đến lấy kết quả roi mới chỉ định uống thêm. Lúc chiều đến thì bsi có kêu mua 56 viên, vậy thi đến 23h10 tối qua e mới uống viên thứ 2 và 11h10 sáng nay e uống viên thứ 3 và tiếp tục vậy phải khoong anh?

Tuanmecsedec
23-09-2013, 14:48
Dạ a. Ah, hôm qua bsi lúc đầu có cho e uống 1 viên lamzidivir đầu tiên lúc 11.10 sang rồi hẹn chiều đến lấy kết quả roi mới chỉ định uống thêm. Lúc chiều đến thì bsi có kêu mua 56 viên, vậy thi đến 23h10 tối qua e mới uống viên thứ 2 và 11h10 sáng nay e uống viên thứ 3 và tiếp tục vậy phải khoong anh?

Nếu chọn giờ thì nên chọn giờ nhất định như vậy uống suốt.

newlife1812
23-09-2013, 14:57
Uống các loại sữa protein hay amino acid cho vận độngviên có ảnh hưởng không a? Vi e nghe nói nó nóng như vậy koongg biết có ảnh hưởng đến gan?

Nguyen Ha
23-09-2013, 16:01
Uống các loại sữa protein hay amino acid cho vận độngviên có ảnh hưởng không a? Vi e nghe nói nó nóng như vậy koongg biết có ảnh hưởng đến gan?

Bạn yên tâm đi ko sao.

newlife1812
24-09-2013, 07:14
cảm ơn bạn Nguyen Ha. Cho e hỏi mấy ngày nay uống thuốc, e có biểu hiện chóng mặt, mắc ói, đau họng, có phai đó là tác dụng phụ không ạ?

Tuanmecsedec
24-09-2013, 07:21
cảm ơn bạn Nguyen Ha. Cho e hỏi mấy ngày nay uống thuốc, e có biểu hiện chóng mặt, mắc ói, đau họng, có phai đó là tác dụng phụ không ạ?

Đó là tác dụng phụ của thuốc và em có cảm giác đầy hơi.Vì cơ thể em chưa quen,sau vài ngày có thể em hết.

hyvong
24-09-2013, 09:24
không ảnh hưởng

songchungvoi_HIV
24-09-2013, 09:35
Chính xác do tác dụng phụ của thuốc, hiện bạn đang dùng lamzidivir, nếu cơ địa bạn không tốt, có thể dễ bị thiếu máu do viên AZT gây ra. Nên ăn uống có nhiều chất sắt như rau muốn, thịt bò và uống kèm Rolivit (sáng 1 viên sau điểm tâm sáng)

newlife1812
25-09-2013, 11:48
A cho e hỏi sau 2 ngày uống PEP, e có các triệu chứng chóng mặt, nhức đầu, nghẹt mũi... giống như bị bịnh cảm vậy. Sáng nay chịu không nỗi, e còn ói mấy lần. Vậy e có thể uống thuôc cảm và thuốc chống uể ỏi, mệt mõi đc k ạ? Hay chỉ uống Rovilit thôi?

songchungvoi_HIV
25-09-2013, 12:46
A cho e hỏi sau 2 ngày uống PEP, e có các triệu chứng chóng mặt, nhức đầu, nghẹt mũi... giống như bị bịnh cảm vậy. Sáng nay chịu không nỗi, e còn ói mấy lần. Vậy e có thể uống thuôc cảm và thuốc chống uể ỏi, mệt mõi đc k ạ? Hay chỉ uống Rovilit thôi?
Đây hoàn toàn là do PEP gây ra, bạn không cần dùng các loại thuốc cảm khác, bạn có thể tìm mua: Loratadine 10mg ngày 2lx1v, có khụt khịt mũi thì kèm Clopheramine tối 1 viên. Rolivit là thuốc bổ máu bạn kèm sau bữa điễm tâm sáng. Chóng mặt bạn có thể nằm nghĩ độ 1 giờ. Nếu có kèm sốt trên 38 độ dùng Panadol để hạ sốt, Nôn ói bạn cò thể dùng thuốc chống ói trước khi ăn 15 phút

newlife1812
25-09-2013, 13:03
Loratadine có tác dụng gì vậy a? Nếu uống 2 lần 1 ngày như vậy có nhất thiết phải uống cùng lúc với pep hay k hả a? Vì mỗi ngày e phai đi xe buyt xuống Thủ Đức nên e muốn kiếm các loại thuốc chống uể oải mình mẩy

songchungvoi_HIV
25-09-2013, 13:09
Loratadine có tác dụng gì vậy a? Nếu uống 2 lần 1 ngày như vậy có nhất thiết phải uống cùng lúc với pep hay k hả a? Vì mỗi ngày e phai đi xe buyt xuống Thủ Đức nên e muốn kiếm các loại thuốc chống uể oải mình mẩy
Loratadine là thuốc chống dị ứng, uống chung pep hay riêng tùy, k ảnh hưởng, Uể oải em có thể kèm Vitamine 3B ngày 2lx1v

newlife1812
25-09-2013, 14:57
Dạ, e cảm ơn

newlife1812
26-09-2013, 17:24

Tuanmecsedec
26-09-2013, 17:29

Không ảnh hưởng em.Nhưng đừng uống liền vừa uống thuốc,vì vừa uống thuốc dễ bị nôn ói.

newlife1812
28-09-2013, 02:36
A Tuấn cho e hỏi, sáng 11h10 e phaỉ uống thuốc phơi nhiễm nhưng lúc 11h05 e có uống 1 ly cafe sữa, e nghe nói nếu uống thuốc chung với sữa hoặc cafe thif sẽ mất tác dụng nên e đành giời lại lúc 11h25 mới uống (vì e có đọc đc: nếu uống trễ 30p cũng k sao). Vậy liệu thuốc của e co bị ảnh hưởng gì không hả a?

Tuanmecsedec
28-09-2013, 05:44
A Tuấn cho e hỏi, sáng 11h10 e phaỉ uống thuốc phơi nhiễm nhưng lúc 11h05 e có uống 1 ly cafe sữa, e nghe nói nếu uống thuốc chung với sữa hoặc cafe thif sẽ mất tác dụng nên e đành giời lại lúc 11h25 mới uống (vì e có đọc đc: nếu uống trễ 30p cũng k sao). Vậy liệu thuốc của e co bị ảnh hưởng gì không hả a?

Làm gì có chuyện đó,sau này nhớ uống đúng giờ.

songchungvoi_HIV
28-09-2013, 08:57
Việc tuân thủARV điều như nhau và rất quan trọng trong điều trị phơi nhiễm cũng như điều trị kháng HIV. Các bạn cần tuân thủ tuyệt đối 100% nhằm dảm bảo thành công trong điều trị. Tôi nhân mạnh: Tuân thủ tuyệt đối 100% giờ giấc uống thuốc. Nếu các bạn cứ thuyền xuyên trể giờ và tự ý thay đổi giờ uống sẽ thất bại trong việc điều trị.Việc này tôi đã nhắc nhở rất nhiều trong các bài viết về tuân thủ thuốc. Khi bắt đầu quyết định đưa viên thuốc đầu tiên vào cơ thể, phải xác định giờ cho hợp lý, nhằm không làm ảnh hưởng tới công việc cũng như một số gười dấu gia đình, bè bạn, Việc uống thuốc trước khi ăn hay sau khi ăn, hoặc trước và sau các thức uống không làm ảnh hưởng tới thuốc. Và phải nhớ uống nhiều nước trong ngày: Nước mát, các loại nước ép trái cây, ăn nhiều rau của quả. Với Lamzivudine (Zidovudine + Lamivudine)có 1 loại thuốc (Zidovudine ) dễ gây tác dụng phụ đó là làm cho người nào có cơ địa không tốt như: thiếu hồng cầu, uống viên thuốc này dễ làm thiếu máu, nên ăn các loại thức ăn có nhiều chất sắt: Rau muống, thịt bò, hoặc sò huyết, có thể tăng cường thêm Vitamine Rolivit trong bửa ăn điểm tâm.

newlife1812
28-09-2013, 13:27
dạ, vậy mới trễ một lần và lần sau đúng giờ thì sẽ không sao phải không các a?

Tuanmecsedec
28-09-2013, 15:06
dạ, vậy mới trễ một lần và lần sau đúng giờ thì sẽ không sao phải không các a?

Uhm ! Không sao.

newlife1812
02-10-2013, 23:40
Dạ. Cảm ơn a. Vậy lâu lâu nếu bận quá, trễ cỡ hơn 5p. Nhưng không thường xuyên trễ thì vãn có thể du di đc phải k a?

Nguyen Ha
03-10-2013, 00:11
Dạ. Cảm ơn a. Vậy lâu lâu nếu bận quá, trễ cỡ hơn 5p. Nhưng không thường xuyên trễ thì vãn có thể du di đc phải k a?

du di dù gì nên tuân thủ đúng điều trị thì tốt hơn.

newlife1812
10-10-2013, 14:21
Cho e hỏi nếu bị cảm thì vẫn có thể uống thuốc cảm như panamax bình thường nhuưng không nên uống cùng lúc với thuốc phơi nhiễm phải k ạ?

Tuanmecsedec
10-10-2013, 14:32
Cho e hỏi nếu bị cảm thì vẫn có thể uống thuốc cảm như panamax bình thường nhuưng không nên uống cùng lúc với thuốc phơi nhiễm phải k ạ?

Nếu cảm vẫn uống thuốc bình thường,nên uống cách khoảng ra.

newlife1812
12-10-2013, 20:23
A Tuấn ơi, cho e hỏi. E đang trong thời gian điều trị phơi nhiễm thì phát hiện ở lỗ hậu môn nổi 2 mụn đầu trắng nhỏ như mụn trứng cá. Liệu có phải là dấu hiệu của hiv k vậy a?? E lo quá

songchungvoi_HIV
12-10-2013, 20:35
A Tuấn ơi, cho e hỏi. E đang trong thời gian điều trị phơi nhiễm thì phát hiện ở lỗ hậu môn nổi 2 mụn đầu trắng nhỏ như mụn trứng cá. Liệu có phải là dấu hiệu của hiv k vậy a?? E lo quá
lỗ hậu môn nổi 2 mụn đầu trắng nhỏ như mụn trứng cá. Liệu có phải là dấu hiệu của hiv k ==> Tôi luôn khẳng định với các bạn trong thời gian nguy cơ chờ xn không hề có biểu hiện hay TC rõ rằng để khẳng định đó là TC của HIV, tất cả những gì biểu hiện trên cơ thể của các bạn điều phải đến gặp bác sĩ chuyên khoa, trong trường hợp của bạn cần gặp bác sĩ chuyên khoa Da Liễu, bạn có thể đến Viện Da Liễu khám, còn có biết rõ mình có HIV hay không chỉ có chờ xét nghiệm mới rõ, Bạn dùng xong PEP sau đó 12 tuần XN

Tuanmecsedec
12-10-2013, 21:04

Do nóng trong người gì thôi.

newlife1812
20-10-2013, 00:44
A Tuấn ơi, hôm trước bạn e cho e hửi cái poppers kích dục gì đó 2 3 lần, e chỉ hửi và bị tác dụng 1 lúc thôi chứ không qhtd với ai trong suốt thời gian điều tri phơi nhiễm. Nó có ảnh hưởng gì đến quá trình điều trị khong a?

Prayquink
20-10-2013, 01:56
A Tuấn ơi, hôm trước bạn e cho e hửi cái poppers kích dục gì đó 2 3 lần, e chỉ hửi và bị tác dụng 1 lúc thôi chứ không qhtd với ai trong suốt thời gian điều tri phơi nhiễm. Nó có ảnh hưởng gì đến quá trình điều trị khong a?

Chắc chắn là không bị ảnh hưởng.

Tuanmecsedec
20-10-2013, 06:56

Có liên quan gì đâu mà ảnh hưởng đến điều trị phơi nhiễm.

songchungvoi_HIV
20-10-2013, 07:21
Chỉ ngửi thì có liên quan gì đến việc điều trị phơi nhiễm

newlife1812
23-10-2013, 19:34
A Tuấn và các a cho e hỏi, sau 28 ngày uống thuốc phơi nhiễm theo bác sĩ. Hôm qua (22/10) - sau 1 tháng, theo hẹn bác sĩ gọi e lên tái khám và cho e làm 3 xét nghiệm: sinh hóa máu, công thức máu, hiv - giống 3 xn e làm ngày 22/9. Kết quả của lần xn hiv ngày 22/10 là 0.21 - âm tính. Nhưng theo kết quả của 22/9 thì chỉ số chỉ có 0.12 thôi. Em cũng biêt là 3 tháng sau khi uống thuốc phơi nhiễm mới xn được nhưng vì bsi cho e làm nên e thắc mắc về chỉ số. Cả những chỉ số bên sinh hóa máu của e cũng tăng lên. Không biết đó là chỉ số gi? Bác sĩ hẹn e 2 tháng nữa tái khám tiếp..

Nguyen Ha
23-10-2013, 19:43
A Tuấn và các a cho e hỏi, sau 28 ngày uống thuốc phơi nhiễm theo bác sĩ. Hôm qua (22/10) - sau 1 tháng, theo hẹn bác sĩ gọi e lên tái khám và cho e làm 3 xét nghiệm: sinh hóa máu, công thức máu, hiv - giống 3 xn e làm ngày 22/9. Kết quả của lần xn hiv ngày 22/10 là 0.21 - âm tính. Nhưng theo kết quả của 22/9 thì chỉ số chỉ có 0.12 thôi. Em cũng biêt là 3 tháng sau khi uống thuốc phơi nhiễm mới xn được nhưng vì bsi cho e làm nên e thắc mắc về chỉ số. Cả những chỉ số bên sinh hóa máu của e cũng tăng lên. Không biết đó là chỉ số gi? Bác sĩ hẹn e 2 tháng nữa tái khám tiếp..

Sự thay đổi của chỉ số là do các thành phần trong huyết thanh làm ảnh hưởng đến kết quả xn chứ không phải do bệnh nặng lên.
Quam trọng là bạn đã dùng xong pep nên hãy yên tâm chờ xn 3 và 6 tháng.

Tuanmecsedec
23-10-2013, 20:30

Thắc mắc về kết quả : NEG,S/CO và chỉ sốS/CO mỗi lần khác nhau.

+ NEG (Viết tắt của từ tiếng Anh là Negative), nghĩa là kết quả âm tính.

+ S/Co là viết tắt của từ Sample/Cutoff Value. Trong đó S là giá trị kháng thể kháng HIV trong máu và CO là giá trị mẫu, hay còn gọi là ngưỡng.

Nếu bị nhiễm HIV, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể chống lại virus làm cho nồng độ kháng thể tăng cao trong máu, tức S tăng. Khi lượng kháng thể kháng virus HIV (S) tăng quá ngưỡng (CO) thì tỉ lệ S/CO>1 và kết quả với HIV là dương tính.

Do đây là chỉ số đánh giá lượng kháng thể kháng virus HIV trong huyết thanh nên nó thường thay đổi và ảnh hưởng bởi các thành phần trong huyết thanh. Do đó chỉ khi giá trị S/CO>1 mới có ý nghĩa chẩn đoán HIV dương tính.

Trong trường hợp S/CO cho các kết quả đều nhỏ hơn 1, có nghĩa HIV âm tính.Mỗi lần xét nghiệm chỉ số có thể sẽ khác nhau Sự thay đổi chỉ là do các thành phần trong huyết thanh làm ảnh hưởng đến kết quả của xét nghiệm, chứ không phải bệnh nặng lên

Chỉ số S/CO là một thuật ngữ kỹ thuật. Nó là chỉ số cao nhất để phân biệt giữa âm tính và dương tính. Giả sử tất cả các xét nghiệm của bạn đều được thực hiện sau thời kỳ cửa sổ của nhiễm HIV (ngưỡng giới hạn để bộ xét nghiệm có thể phát hiện HIV), thì khi S/CO duới 1 ( <1) nghĩa là âm tính, tức là không bị nhiễm vi rút.Nhưng các loại xét nghiệm này chỉ số trên 1 (dương tính ) thì cần xét nghiệm lại các phương pháp khác,như bằng 3 phương pháp.

Nếu các loại xét nghiệm khác vẫn kết quả là dương tính thì các cơ sở y tế mới được phép khẳng định dương tín với HIV. Chỉ số S/CO rất khác nhau khi xét nghiệm được thực hiện bởi các máy xét nghiệm khác nhau.

+ Chữ Signal trong tiếng Anh có nghĩa là tín hiệu. Để dễ hình dung, bạn hãy nghĩ đến các tín hiệu xuất hiện trên màn hình ra-đa. Các sóng điện từ gây nhiễu, chim chóc bay trên trời, thời tiết xấu,... có thể làm màn hình ra-đa bị nhiễu. Tuy nhiên, các mục tiêu trên không cần phát hiện và nhận dạng của ra-đa là các khí tài bay, như máy bay chẳng hạn. Khi gặp mục tiêu này, ra-đa thường sẽ thực hiện một số giải pháp kỹ thuật để hiện rõ mục tiêu cần phát hiện, theo dõi. Tương tự như vậy, một số chất lẫn trong máu có thể làm nhiễu tín hiệu nhận biết của xét nghiệm, tuy nhiên các nhiễu này thường không ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm.

Hai hay ba .v.v.v ..lần xét nghiệm có hàm lượng chất gây nhiễu khác nhau nên sẽ khác nhau, đó cũng là điều bình thường. Hơn nữa, thường thì các chất gây nhiễu này không đủ làm thay đổi kết quả cuối cùng của xét nghiệm.

Bạn xem thêm ở đây : Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://www.diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

newlife1812
23-10-2013, 20:49
Em hiểu rồi. Cảm ơn các anh

newlife1812
23-10-2013, 22:48
Thường là các trường hợp phơi nhiễm chỉ cần uống thuốc phơi nhiễm 1 đợt theo phác đồ của bác sĩ và đợi 3 tháng sau xn lại là đủ rồi phải k các a? Có trường hợp nào sau tái khám đợt 1 như e mà phải uống thêm đợt 2 khong?

songchungvoi_HIV
23-10-2013, 22:54
Thường là các trường hợp phơi nhiễm chỉ cần uống thuốc phơi nhiễm 1 đợt theo phác đồ của bác sĩ và đợi 3 tháng sau xn lại là đủ rồi phải k các a? Có trường hợp nào sau tái khám đợt 1 như e mà phải uống thêm đợt 2 khong?
PEP dùng đủ 28 ngày, sau đó ngưng và xn lại sau khi ngưng PEP 12 tuần, nếu như bạn tiếp tục có nguy cơ mới không an toàn thì dĩ nhiên bạn lại phải dùng PEP tiếp, và cứ quy trình như vậy mà xn,

Tuanmecsedec
23-10-2013, 23:03

Phác đồ điều trị chỉ dùng 28 ngày có thất bại hay không cũng 28 ngày thôi.