PDA

View Full Version : hỏi về kiến thức HIV liên quan đến muỗi

hahung
22-09-2013, 19:13
Em biết muỗi đốt thì ko truyền hiv nhưng đấy là trong điều kiện bình thường.Em hỏi 2 trường hợp này có thể xảy ra ko? Thứ 1:muỗi vừa hút 1 rọt máu có H thì vòi của muỗi có dính máu sau đó đốt người thì có bị nhiễm ko? Thừ 2:bị muỗi bay vào mắt mà con muỗi đó có dính máu H do đậu vào máu thì có bị nhiễm ko? Anh chị ơi tư vấn cho em để em có thêm kiến thức về H.

Tuanmecsedec
22-09-2013, 20:15
Em biết muỗi đốt thì ko truyền hiv nhưng đấy là trong điều kiện bình thường.Em hỏi 2 trường hợp này có thể xảy ra ko? Thứ 1:muỗi vừa hút 1 rọt máu có H thì vòi của muỗi có dính máu sau đó đốt người thì có bị nhiễm ko? Thừ 2:bị muỗi bay vào mắt mà con muỗi đó có dính máu H do đậu vào máu thì có bị nhiễm ko? Anh chị ơi tư vấn cho em để em có thêm kiến thức về H.

HIV không tồn tại trong dạ dày của muỗi được ,vì enzym tiêu hóa bên trong dạ dày muỗi làm HIV bất hoạt.Về nguyên lý khi muỗi hút máu cơ thể người.Trước khi hút máu muỗi thường tiết nước bọt vào vết đốt, tuyến nước bọt và tuyến hút máu nằm tách biệt nhau trong vòi của muỗi.Muỗi tiết nước bọt theo một đường riêng và hút máu theo một đường khác. Kết quả là máu được hút theo một hướng duy nhất và không bị bơm ngược vào máu của người bị đốt.

Cho đến nay cả thế giới chưa có ai bị nhiễm HIV từ con muỗi trong mọi hình thức.Nếu muỗi là tác nhân lây nhiễm HIV thì cả thế giới này đã SỐNG CHUNG VỚI LŨ.

Tuanmecsedec
22-09-2013, 20:18
Bạn Click vào xem thêm chủ đề này : Lý giải mới về chuyện muỗi không thể lây nhiễm HIV (http://www.diendanhiv.vn/threads/1503-Ly-giai-moi-ve-chuyen-muoi-khong-the-lay-nhiem-HIV)

¶Vi¶Tieu¶Bao¶
22-09-2013, 20:30
Anh Tuấn cho em hỏi điều gì sẽ xảy ra nếu con virus sốt rét truyền kinh nghiệm cho con HIV ạ? :brick:

Tuanmecsedec
22-09-2013, 20:33
Anh Tuấn cho em hỏi điều gì sẽ xảy ra nếu con virus sốt rét truyền kinh nghiệm cho con HIV ạ? :brick:

Rất tiếc (em HIV ) hổng thèm chơi với ai :yoyo79:

hahung
23-09-2013, 00:33
Anh Tuấn ơi ý em ko phải hỏi là muỗi đốt người có H sau đó đốt người lành,ý em hỏi là muỗi cắm vòi vào 1 rọt máu có H vương vãi ỏ đâu đó để hút khi đó toàn bộ vòi của muỗi {bao gồm cả phần ngoài vòi}đều dây máu sau đó mới đốt người lành,thế thì có truyền H được ko anh.Anh cho em hỏi trên thế giới hay Việt Nam đã có ca nào nhiễm H mà ko rõ nguyên nhân vì sao chưa?Nếu có thì biết đâu lại rơi vào trường hợp như em vừa nêu thì sao?

Nguyen Ha
23-09-2013, 04:37
Anh Tuấn ơi ý em ko phải hỏi là muỗi đốt người có H sau đó đốt người lành,ý em hỏi là muỗi cắm vòi vào 1 rọt máu có H vương vãi ỏ đâu đó để hút khi đó toàn bộ vòi của muỗi {bao gồm cả phần ngoài vòi}đều dây máu sau đó mới đốt người lành,thế thì có truyền H được ko anh.Anh cho em hỏi trên thế giới hay Việt Nam đã có ca nào nhiễm H mà ko rõ nguyên nhân vì sao chưa?Nếu có thì biết đâu lại rơi vào trường hợp như em vừa nêu thì sao?

Bạn ko đọc những gì anh Tuấn trả lời cho bạn à? Hay bạn ko hiểu? Vậy thì chỉ đơn giản là Muỗi ko làm lây nhiễm HIV.

Tuanmecsedec
23-09-2013, 07:30

Không cần trả lời câu hỏi bạn,mà chính bạn tự trả lời câu hỏi mình.Bạn có từng nghe trong tuyên truyền phòng chống HIV/AIDS có cảnh báo về sự lây truyền HIV do tác nhân là con Muỗi hay không.
Thực sự nếu Muỗi là tác nhân lây nhiễm HIV (mọi hình thức ) thì tính riêng nước Việt Nam mình thôi ,bà con ở Cà Mau tiêu đời hết.
Mình khuyên bạn nên tìm hiểu kiến thức HIV để trang bị kiến thức cho mình và có cái nhìn đúng về HIV/AIDS.Do thiếu hiểu biết,đã làm xã hội thêm kỳ thị với người sống chung với HIV.