PDA

View Full Version : làm móng ở tiệm chảy máu sợ nhiem hiv

nhatnhutho
08-01-2015, 21:50
Bây giờ em vẫn còn hoang mang lo sợ nhiễm hiv vì đi làm móng ở tiệm. e bị hai lần roi. lần đầu là do đang cắt dở thi cái kiềm bị lục khong cắt duoc nen dùng kiềm của tiệm ngón đầutiên khong sao nhung sang ngón thu hai mới cắtphạm chảy một tý máu. Còn lần nữa là em có mang theo kiềm rieng nhung sử dụngcây lấy khoé cua tiem. vì nguoi ta chọc vào khoé ngón chan cái hình như khong chảymáu lúc lấy kiềm kéo cái khoé ra thì chảy máu quá troi. cho em hỏi những gì em kể có nguy cơ nhiễm hiv không??? lúc em vào tiem thì chỉ có mình em còn truoc khi em đến có ai làm móng nua khong thì em cũng khong biet nua?

songchungvoi_HIV
08-01-2015, 21:57
Bây giờ em vẫn còn hoang mang lo sợ nhiễm hiv vì đi làm móng ở tiệm. e bị hai lần roi. lần đầu là do đang cắt dở thi cái kiềm bị lục khong cắt duoc nen dùng kiềm của tiệm ngón đầutiên khong sao nhung sang ngón thu hai mới cắtphạm chảy một tý máu. Còn lần nữa là em có mang theo kiềm rieng nhung sử dụngcây lấy khoé cua tiem. vì nguoi ta chọc vào khoé ngón chan cái hình như khong chảymáu lúc lấy kiềm kéo cái khoé ra thì chảy máu quá troi. cho em hỏi những gì em kể có nguy cơ nhiễm hiv không??? lúc em vào tiem thì chỉ có mình em còn truoc khi em đến có ai làm móng nua khong thì em cũng khong biet nua?
Bấm vào đây xem:
Chủ đề: Sợ nhiễm HIV khi làm móng ở tiệm (http://diendanhiv.vn/threads/11882-So-nhiem-HIV-khi-lam-mong-o-tiem)Chủ đề: Xin tư vấn về cắt móng nguy cơ nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/9489-Xin-tu-van-ve-cat-mong-nguy-co-nhiem-HIV)Chủ đề: Giúp e vs các ac ơi: Làm nail ở tiệm sợ nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/15624-Giup-e-vs-cac-ac-oi-Lam-nail-o-tiem-so-nhiem-HIV)Chủ đề: nhờ BQT tư vấn: bị ám ảnh sau khi cắt móng ở tiêm (http://diendanhiv.vn/threads/20280-nho-BQT-tu-van-bi-am-anh-sau-khi-cat-mong-o-tiem)Chủ đề: Sợ HIV từ việc bấm móng tay (http://diendanhiv.vn/threads/15097-So-HIV-tu-viec-bam-mong-tay)Chủ đề: Ám ảnh nhiễm HIV sau khi cắt móng ở tiệm (http://diendanhiv.vn/threads/8899-Am-anh-nhiem-HIV-sau-khi-cat-mong-o-tiem)Chủ đề: móng tay làm trầy da sợ bị lây H (http://diendanhiv.vn/threads/21506-mong-tay-lam-tray-da-so-bi-lay-H)Chủ đề: lo lắng cắt móng tay chung (http://diendanhiv.vn/threads/22391-lo-lang-cat-mong-tay-chung)Chủ đề: lây nhiễm tù việc cắt tỉa mong (http://diendanhiv.vn/threads/8949-lay-nhiem-tu-viec-cat-tia-mong)

nhatnhutho
08-01-2015, 22:03
em đọc đi đọc lại hết roi mà vẫn còn nghĩ mình bị nhiễm nhu vay. em cũng đã cố gắng khong nghĩ nữa roi. nhu vay thì em có cần phải xét nghiệm khong? em Sợ lắm

songchungvoi_HIV
08-01-2015, 22:04
em đọc đi đọc lại hết roi mà vẫn còn nghĩ mình bị nhiễm nhu vay. em cũng đã cố gắng khong nghĩ nữa roi. nhu vay thì em có cần phải xét nghiệm khong? em Sợ lắm
Ủa đọc rùi sao còn hỏi lại có cần XN ko là sao, vậy thì có đọc đâu, nếu đọc thì đâu có hỏi như vậy

nhatnhutho
08-01-2015, 22:10
em khôngcó nguy cơ thật hả a. vì em sợ mình là nguoi đầu tien ở việt nam mình bị nhu vay. tai ở bên ANh có mot trường hop bị như vay rồi mà. cái này có thể có xảy ra nhưng mà hiếm đúng không ạ?

Tùng đẹp trai
08-01-2015, 22:11
em khôngcó nguy cơ thật hả a. vì em sợ mình là nguoi đầu tien ở việt nam mình bị nhu vay. tai ở bên ANh có mot trường hop bị như vay rồi mà. cái này có thể có xảy ra nhưng mà hiếm đúng không ạ?

=)))))))) Đọc topic của bạn thấy buồn cưới quá :P
Bạn an tâm đi :P Sống phải có chút niềm tin và hy vọng cho bạn thân chứ :P

songchungvoi_HIV
08-01-2015, 22:11
Ủa chứ bạn ko đọc sao hỏi lại

nhatnhutho
08-01-2015, 22:15
sao em cứ nghĩ tới nó hoai. lai sợ đi xét nghiem vì sợ nhiêm hiv như vay. vì lo lắng quá thôi

songchungvoi_HIV
08-01-2015, 22:17
sao em cứ nghĩ tới nó hoai. lai sợ đi xét nghiem vì sợ nhiêm hiv như vay. vì lo lắng quá thôi
Hắc Ám quá thì đi XN đi, chứ tư vấn ko tin thì đừng có lên đây hỏi mất thời gian quá

nhatnhutho
08-01-2015, 22:19
trường hop của em không sao thẫt chứ vì em cứ nghĩ rằng dụng cụ nguoi ta làm cho em còn dính máu của nghoi hiv lên trên ý.hic

nhatnhutho
08-01-2015, 22:23
em chỉ mún biet để an tâm ổn định tâm lý thoi. tại em chua hiểu rõ về hiv cho lắm. mong achi thông cảm ạ

nhatnhutho
08-01-2015, 22:32
trả lời cho em an tâm đuoc khong ạ?

nhatnhutho
08-01-2015, 22:39
trả lời cho em an tâm đuoc khong ạ? sao khong có ai trả loi em het vay???

Tuanmecsedec
08-01-2015, 22:57

trường hop của em không sao thẫt chứ vì em cứ nghĩ rằng dụng cụ nguoi ta làm cho em còn dính máu của nghoi hiv lên trên ý.hic

em chỉ mún biet để an tâm ổn định tâm lý thoi. tại em chua hiểu rõ về hiv cho lắm. mong achi thông cảm ạ

Bạn yên tâm,HIV rất yếu khi ra môi trường ngoài,nên việc cắt móng tay bạn yên tâm không sao.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề này được tư vấn :

Chủ đề:Dùng chung kiềm cắt móng tay chân có bị H không? (http://diendanhiv.vn/threads/3839-Dung-chung-kiem-cat-mong-tay-chan-co-bi-H-khong)

Chủ đề:e có đi làm móng ở 1 tiệm làm tóc và sử dụng kềm của tiệm nguy cơ hiv?. (http://diendanhiv.vn/threads/6483-e-co-di-lam-mong-o-1-tiem-lam-toc-va-su-dung-kem-cua-tiem-nguy-co-hiv)

Chủ đề: Kềm cắt móng làm xước chảy máu có nguy cơ với H?? (http://diendanhiv.vn/threads/19539-Kem-cat-mong-lam-xuoc-chay-mau-co-nguy-co-voi-H)

Chủ đề: đi làm móng bị cắt chảy máu có bị HIV không? (http://diendanhiv.vn/threads/6698-di-lam-mong-bi-cat-chay-mau-co-bi-HIV-khong)

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

nhatnhutho
09-01-2015, 05:44
Dạ. em hieu roi ạ. Em đã đọc qua nhung chủ đề ở tren roi mà vẫn còn honang mang lo lắng sợ vì cũng có bài viet nói là làm móng tay ngoài tiem nguy cơ nhiem hiv cao. Hình như là khoảng cách giữa hai nguoi cắt phạm phải gần nhau khoảng 5phút gì đó thì moi có nguy cơ nhiem hiv đúng khong a?

nhatnhutho
09-01-2015, 05:48
Mà theo nhu anh nói thì hiv khong the nao sống tren dụng cụ làm móng ngoài tiệm đúng kgong ạ. Em luon hi vọng là mình khong sao. tại đọc nhieu thông tin quá em khong biet cái nào moi là chính xác nua?hic

Charles
09-01-2015, 07:15
Mà theo nhu anh nói thì hiv khong the nao sống tren dụng cụ làm móng ngoài tiệm đúng kgong ạ. Em luon hi vọng là mình khong sao. tại đọc nhieu thông tin quá em khong biet cái nào moi là chính xác nua?hic

Đúng vậy, HIV không sống được trên dụng cụ làm móng nên bạn yên tâm trường hợp bạn không có nguy cơ.

- Virus HIV là virus yếu, để tồn tại virus bắt buộc phải ký sinh trên tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo. Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

songchungvoi_HIV
09-01-2015, 07:59

trả lời cho em an tâm đuoc khong ạ?

Dạ. em hieu roi ạ. Em đã đọc qua nhung chủ đề ở tren roi mà vẫn còn honang mang lo lắng sợ vì cũng có bài viet nói là làm móng tay ngoài tiem nguy cơ nhiem hiv cao. Hình như là khoảng cách giữa hai nguoi cắt phạm phải gần nhau khoảng 5phút gì đó thì moi có nguy cơ nhiem hiv đúng khong a?

Viết chữ phải bỏ dấu cho đều, nếu bạn còn viết kiểu nữa vời 1 lần nữa BQT xóa bài ko cần lý do

nhatnhutho
09-01-2015, 09:03
em xin lỗi. vậy những gì em kể có nguy cơ nhiễm hiv không? em lo quá. sắp điên rồi.

songchungvoi_HIV
09-01-2015, 09:07
em xin lỗi. vậy những gì em kể có nguy cơ nhiễm hiv không? em lo quá. sắp điên rồi.
uống thuốc này:
http://1.bp.blogspot.com/-d06SsbMGHCU/VAMb80CNEtI/AAAAAAAAB88/6HLCymXCOww/s1600/10384023_685414031507242_3673106132105393660_n.png

Charles
09-01-2015, 10:12

Bạn đọc lại từ đầu xem có chỗ nào nói bạn có nguy cơ không mà hỏi câu này.

Tuanmecsedec
09-01-2015, 10:34

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa 100% không có nguy cơ.

nhatnhutho
09-01-2015, 11:10
em cám ơn mấy anh nhiều. tại em cứ nghĩ là em bị hiv vì làm móng ở tiệm thôi. chắc là do stress nên hay nghĩ nhiều không sao thoát khỏi nó. em không thể tưởng tượng được vì làm móng tay chân ngoài tiệm để cho mình mắc bệnh. như vậy thì quá xui xẻo vì từ trước đến giờ em không có làm gì để mình như vậy.

Charles
09-01-2015, 11:24
em cám ơn mấy anh nhiều. tại em cứ nghĩ là em bị hiv vì làm móng ở tiệm thôi. chắc là do stress nên hay nghĩ nhiều không sao thoát khỏi nó. em không thể tưởng tượng được vì làm móng tay chân ngoài tiệm để cho mình mắc bệnh. như vậy thì quá xui xẻo vì từ trước đến giờ em không có làm gì để mình như vậy.

Không thể tưởng tượng được thì không cần tưởng nữa vì đã được chia sẻ không có nguy cơ.

nhatnhutho
09-01-2015, 12:01
em hiểu rồi ạ. sao có nhiều người vẫn nói làm móng ở tiệm nhiễm hiv vậy a? cũng có trường hợp đã bị rồi nữa??? lúc em làm chỉ có một mình vậy dù trước đó có ai làm móng bị phạm chảy máu thì em cũng không có nguy cơ lây nhiễm hả a???tại em sợ máu còn dính tren đó mà chưa khô thôi?

Tuanmecsedec
09-01-2015, 12:23
em hiểu rồi ạ. sao có nhiều người vẫn nói làm móng ở tiệm nhiễm hiv vậy a? cũng có trường hợp đã bị rồi nữa??? lúc em làm chỉ có một mình vậy dù trước đó có ai làm móng bị phạm chảy máu thì em cũng không có nguy cơ lây nhiễm hả a???tại em sợ máu còn dính tren đó mà chưa khô thôi?

Tuanmecsedec đề nghị bạn đọc lại những gì mọi người đã tư vấn cho bạn,Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa 100% không có nguy cơ.

nhatnhutho
09-01-2015, 12:36
tại em lo quá. hiện giờ cũng an tâm được phần nào rồi. Đã bảo là đừng nghĩ nhưng mà vẫn hay nghĩ lắm. muốn đi xét nghiệm nhưng lại sợ kết quả là dương tính. nghe mấy anh tư vấn không có nguy cơ chắc em sẽ can đảm hơn khi đi xét nghiệm máu và có thể giải toả được tâm lý lo sợ trong thời gian qua.

nhatnhutho
09-01-2015, 17:39
trường hợp ở trên có cần phải xét nghiệm máu không ạ? khoảng từ một hai tháng trở đi mình đi xét nghiệm máu đã thhấy kháng thể vírus hiv chưa? mọi người trảlời em hiểu rõ hơn được không ạ? trong sâu thẳm trong lòng em vẫn còn lo lắng không yên vì chuyện này?

Charles
09-01-2015, 17:59
trường hợp ở trên có cần phải xét nghiệm máu không ạ? khoảng từ một hai tháng trở đi mình đi xét nghiệm máu đã thhấy kháng thể vírus hiv chưa? mọi người trảlời em hiểu rõ hơn được không ạ? trong sâu thẳm trong lòng em vẫn còn lo lắng không yên vì chuyện này?

Hãy yên tâm những gì đã được tư vấn, không có nguy cơ không cần XN đâu bạn.

stress1234567
09-01-2015, 18:01
đêmình cũng lo lắng chuyện này y như bạn cả 8 tháng nay nè, lại còn đọc thêm cái vụ ở bên Anh nữa.... mình cũng chẳng dám đi xét nghiệm... thi thoảng thấy mệt mỏi kiệt sức hay gì đều nghĩ là do đã nhiễm vỉrut.....
Các anh chị đều tư vấn là không có nguy cơ làm mình yên tâm được 1 thời gian, lúc cảm cúm mình lại lo…. Rồi lại lên các diễn đàn nước ngoài hỏi thì các chuyên gia cũng nói không sao….
dạo này lượng kinh nguyệt của mình ít hơn trước mình lại lo lắng tiếp…. Rồi lại đi hỏi. Có người nói đã sợ đến thế này rồi thì có đi xét nghiệm có ra âm tính cũng vẫn cứ lo sợ thôi…. Mình chẳng biết sao nữa bạn à….

nhatnhutho
09-01-2015, 21:51
cám ơn những gì anh chị đã tư vấn giúp em nhé. cứ nghĩ tới nó là cảm thấy mệt rồi. Có cách nào giúp em không nghĩ đến nó nữa không trời. vì làm điệu có một hai lần mà sợ tới già. Ai cũng nói là không sao vì nếu có chắc là nhiều lắm rồi mớitới lượt em quá. nghhĩ nhiều phát mệt chả được ích gì.hic. khổ thân em quá vàcả những ai đang stress giống như em nữa.

Tuanmecsedec
09-01-2015, 21:53
cám ơn những gì anh chị đã tư vấn giúp em nhé. cứ nghĩ tới nó là cảm thấy mệt rồi. Có cách nào giúp em không nghĩ đến nó nữa không trời. vì làm điệu có một hai lần mà sợ tới già. Ai cũng nói là không sao vì nếu có chắc là nhiều lắm rồi mớitới lượt em quá. nghhĩ nhiều phát mệt chả được ích gì.hic. khổ thân em quá vàcả những ai đang stress giống như em nữa.

Những gì mọi người đã tư vấn thì yên tâm đi bạn.

nhatnhutho
09-01-2015, 21:54
stress 1234567 mình nghĩ là bạn nên đi xét nghiệm. 8tháng là đủ biết được kết quả chính các rồi còn không thì cứ sợ mãithôi.

nhatnhutho
09-01-2015, 22:04
em hiểu rồi. mà A Tuấn ơi có khi nàongười ta nhiễm do tiếp xúc như trường hợp của em mà họ không hề biết không. giống như một trường hợp ở bên Anh có nói là người này đã nhiễm hơn 10 năm rồi mà không biết. nhiễm thông qua dụng cụ làm móng. Rồi em có đọc được bài củu một chị mang thai 32t rồi xét nghiệm dương tính với HIV cũng vì đi làm móng ở tiệm. đọc xong em hoang mang lắm không biết thực hư thế nào?

Tuanmecsedec
09-01-2015, 22:20
em hiểu rồi. mà A Tuấn ơi có khi nàongười ta nhiễm do tiếp xúc như trường hợp của em mà họ không hề biết không. giống như một trường hợp ở bên Anh có nói là người này đã nhiễm hơn 10 năm rồi mà không biết. nhiễm thông qua dụng cụ làm móng. Rồi em có đọc được bài củu một chị mang thai 32t rồi xét nghiệm dương tính với HIV cũng vì đi làm móng ở tiệm. đọc xong em hoang mang lắm không biết thực hư thế nào?

Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa,vì đã được tư vấn xong.Để không làm ảnh hưởng thành viên khác cũng như tạo điều kiện thành viên đọc lại những gì mọi người đã tư vấn cũng như tự tìm hiểu kiến thức trên diễn đàn.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.