PDA

View Full Version : 6 tuần âm tính HIV ag/ab ?

hyvongmongmanh190
23-09-2013, 14:03
chào các bạn
thật tình cờ mình biết đc diễn đàn này mình cũng đã tìm hjểu đc một thờj gjan nhung chưa gjám gửj bàj.hôm nay vưà tròn 6tuần mình đã đến bệnh viện hồng ngọc hn xn bằng phương pháp hiv ag/ab elisa kết qủa là âm tinh.các ban cho minh hỏi đây có phải là phương pháp combo như mọj ng nój trog diễn đàn kô.vớj thờj gjan và vớj phương pháp đó liệu kết quả của mình đã nój lên điều gj chưa.ak hành vi nguy cơ của mình là qh không an toàn vớj một cô gáj quen qua mạng.trong một phút ham muôn mà gjờ mình hốj hận qúa.6tuần qua kô đêm nào ngủ ngon gjấc.rất mong nhận đc lờj tư vấn chân thành của các bạn.
Thank all

Nguyen Ha
23-09-2013, 14:09
chào các bạn
thật tình cờ mình biết đc diễn đàn này mình cũng đã tìm hjểu đc một thờj gjan nhung chưa gjám gửj bàj.hôm nay vưà tròn 6tuần mình đã đến bệnh viện hồng ngọc hn xn bằng phương pháp hiv ag/ab elisa kết qủa là âm tinh.các ban cho minh hỏi đây có phải là phương pháp combo như mọj ng nój trog diễn đàn kô.vớj thờj gjan và vớj phương pháp đó liệu kết quả của mình đã nój lên điều gj chưa.ak hành vi nguy cơ của mình là qh không an toàn vớj một cô gáj quen qua mạng.trong một phút ham muôn mà gjờ mình hốj hận qúa.6tuần qua kô đêm nào ngủ ngon gjấc.rất mong nhận đc lờj tư vấn chân thành của các bạn.
Thank all

Chào bạn!
Bạn xn 6tuần âm tính đây là 1 kết quả rất khả quan. Bạn chờ 12 tuần xn lại lần nữa theo khuyến cáo.

Tuanmecsedec
23-09-2013, 14:15
chào các bạn
Thank all

HIV ag/ab là phương pháp ghép giữa kháng nguyên và kháng thể.Bạn 6 tuần âm tính thì đây là tín hiệu kết quả bạn an toàn rất cao ở tuần 12.Bạn tìm hiểu thêm chủ đề này : Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://www.diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

Buonqua
23-09-2013, 14:17
chào các bạn
Thank all
Chào bạn: phương pháp hiv ag/ab là phương pháp giúp chuẩn đoán nhiễm hiv ở giai đoạn sớm và độ nhạy rất cao. Có khả năng phát hiện kháng nguyên lẫn kháng thể khi mẫu máu bị nhiễm hiv.Âm tính 6 tuần thì đây là kết quả rất tốt. Tuy nhiên bạn nên chờ 12 tuần để làm lại xét nghiệm theo khuyến cáo. Khả năng bạn không nhiễm là rất cao. Bạn an tâm.

hyvongmongmanh190
23-09-2013, 14:57
vậy pp mình xn kô phải combo rùj.các bạn cho mình hỏi trong djên đàn mình có ai âm tính ở 6tuần mà duog tính ở 12tuần chưa.rất cảm ơn các bạn

¶Vi¶Tieu¶Bao¶
23-09-2013, 15:00
vậy pp mình xn kô phải combo rùj.các bạn cho mình hỏi trong djên đàn mình có ai âm tính ở 6tuần mà duog tính ở 12tuần chưa.rất cảm ơn các bạn
Đây là tín hiệu rất khả quan để 12 tuần âm tính. Trong diễn đàn chưa gặp trường hợp nào lật kèo.

Nguyen Ha
23-09-2013, 15:37

Hiện tại thì chưa ai bị lật kèo kết quả.

dianguctrangian36
23-09-2013, 17:57

Cố lên bạn đi được nửa đường rùi đó ==}>về đích an toàn

trungan1987
23-09-2013, 19:20
kết quả của bạn rất khả quan... bạn cần xn lại sau 12 tuần theo khuyến cáo...

hyvongmongmanh190
24-09-2013, 19:28
cảm ơn lờj tư vấn và động viên của mọi người.theo mình tìm hjểu thỳ admin tuanmecsedec là người rất am hjểu về mọj vấn đề trog diển đàn này.anh có cho em hỏi thờj gjan cho dương tính kể từ tuần bao nhjêu kể từ khj có nguy cơ.và trog thờj gjan anh tư vấn đã trườg hợp nào cho dươg tính ở thờj điểm 6 tuần kể từ khj có nguy cơ chưa.thank anh và moj ng.

chacemchetwa
24-09-2013, 19:42
Chào bạn. Có 5 trường hợp xn tại ttytdp nơi mình sống nhiễm trong 6-8 tuần ( theo mình biết trực tiếp - có thể còn nhiều hơn). Bạn nên xn thêm 12 tuần. Khả năng AT là rất cao.

Tuanmecsedec
24-09-2013, 19:48
cảm ơn lờj tư vấn và động viên của mọi người.theo mình tìm hjểu thỳ admin tuanmecsedec là người rất am hjểu về mọj vấn đề trog diển đàn này.anh có cho em hỏi thờj gjan cho dương tính kể từ tuần bao nhjêu kể từ khj có nguy cơ.và trog thờj gjan anh tư vấn đã trườg hợp nào cho dươg tính ở thờj điểm 6 tuần kể từ khj có nguy cơ chưa.thank anh và moj ng.

Mình từng dẫn nhiều các bạn đi xét nghiệm đã có những trường hợp ( dính chưởng ) ở tuần 5 và 6. Khi vi rút xâm nhập vào cơ thể cho thấy từ 2-12 tuần kháng thể đã xuất hiện và thời gian xét nghiệm chuẩn nhất,chính xác nhất là ở tuần thứ 12 với phương pháp tìm kháng thể,như test nhanh hoặc Elisa.

hyvongmongmanh190
27-09-2013, 11:07
chào các bạn cho mình làm phjền thêm một chút nữa.phươg phap hiv elisa ag/ab liệu có tốt đc như combo kô ak.có phát hjện đc ở gjai đoạn sơm như cômbô kô ak.vơj lai mình đã đọc đc ở đâu đó là ở 6tuần thj xn không còn kháng nguyên nữa vì thế xn bằng pp của mình chỉ phí tiền.mong moj ng trả lờj cho mình vớj.ak cho mình hỏj hoà hảo ở quận mấy vậy.minh muốn vào hoà hảo xn combo cho kết quả chjnh xác.cảm ơn mọj ng.

trungan1987
27-09-2013, 11:17
chào các bạn cho mình làm phjền thêm một chút nữa.phươg phap hiv elisa ag/ab liệu có tốt đc như combo kô ak.có phát hjện đc ở gjai đoạn sơm như cômbô kô ak.vơj lai mình đã đọc đc ở đâu đó là ở 6tuần thj xn không còn kháng nguyên nữa vì thế xn bằng pp của mình chỉ phí tiền.mong moj ng trả lờj cho mình vớj.ak cho mình hỏj hoà hảo ở quận mấy vậy.minh muốn vào hoà hảo xn combo cho kết quả chjnh xác.cảm ơn mọj ng.
chào bạn, elisa ag/ab và compo là như nhau... vì cái nào cũng tìm kháng nguyên và kháng thể...
bạn xn loại nào cũng đc... nhưng bạn vẫn phải xn lại sau 12 tuần theo khuyến cáo...

Tuanmecsedec
27-09-2013, 11:21

Chữ Combo là (kép ) xét nghiệm tìm kháng nguyên và kháng thể.Giấy xét nghiệm để HIV ag/ab là 1.

Hào Hảo nằm ở 254 đường Hảo Hảo Q10.

hyvongmongmanh190
27-09-2013, 12:09
vâng cám ơn anh đã tư vấn và phân tích cho em hjểu vậy em kô cần phảj vào hoà hảo nữa.nhưng anh tuấn ak xn ở tuần thứ 6 không chjnh xác bằng tuần thứ 3 thứ 4 đúng kô anh.

songchungvoi_HIV
27-09-2013, 12:14
vâng cám ơn anh đã tư vấn và phân tích cho em hjểu vậy em kô cần phảj vào hoà hảo nữa.nhưng anh tuấn ak xn ở tuần thứ 6 không chjnh xác bằng tuần thứ 3 thứ 4 đúng kô anh.
tuần thứ 3 ==> thứ 4 ==> tuần thứ 6 Bạn nhìn chuổi thời gian xem thế nào? Có hiểu chuổi thời gian là gì không? Nếu không chắc phải học lại quá

antiship
27-09-2013, 13:55
Với xét nghiệm combo theo khuyến cáo nên thực hiện từ tuần thứ 3 và trước tuần thứ 6 vì thời điểm đó còn cả kháng nguyên và kháng thể. Đến tuần thứ 6 bạn đi test combo thì chỉ còn tương đương với tìm kháng thể đơn thuần.
Tuy nhiên cũng yên tâm tới 99,9 % rồi.

Tuanmecsedec
27-09-2013, 16:32

Tuần thứ 6 xét nghiệm phương pháp tìm kháng thể được rồi,không nhất thiết xét nghiệm Combo.

hyvong
27-09-2013, 22:16
bạn làm combo ở đó bao lâu có kết quả?

1331989
27-09-2013, 22:25
Bạn đã có xn combo âm thì bạn hãy để 12 tuần xn lại kq như nhau thôi bạn ơi,nếu lo wa thì làm phát 6 tuần cho giải toả tâm lí

hyvongmongmanh190
28-09-2013, 11:02
Thông tin về xét nghiệm sau 6 tuần yên tâm được 100% (Dr. HHH, MD) Thông tin về xét nghiệm sau 6 tuần yên tâm được 100% (Dr. HHH, MD)
anh tuấn anh là ngườj am hjểu hiv nhất diễn đàn theo cá nhân anh thỳ anh có tin vào nkững gj bác sỹ này nói. . . .và chúng ta có nên tin vào khoa học. . .em cảm ơn.em xl vì đã đặt qúa nhjều câu hỏj bởj em rất stress mong anh và mọj ng thôg cảm.

hyvongmongmanh190
28-09-2013, 11:04
bạn làm combo ở đó bao lâu có kết quả?

45phút bạn ak.

songchungvoi_HIV
28-09-2013, 11:07
Thông tin về xét nghiệm sau 6 tuần yên tâm được 100% (Dr. HHH, MD) Thông tin về xét nghiệm sau 6 tuần yên tâm được 100% (Dr. HHH, MD)
anh tuấn anh là ngườj am hjểu hiv nhất diễn đàn theo cá nhân anh thỳ anh có tin vào nkững gj bác sỹ này nói. . . .và chúng ta có nên tin vào khoa học. . .em cảm ơn.em xl vì đã đặt qúa nhjều câu hỏj bởj em rất stress mong anh và mọj ng thôg cảm.
Em nhìn lại từ đầu trang đi, tất cả mọi người luôn tán thành kết quả của em, để cho hoàn chỉnh thủ tục về nguy cơ với HIV, em vẫn phải test lài sau 12 tuần.

khanh
28-09-2013, 11:55
http://diendanhiv.com.vn/threads/779-Thong-tin-ve-xet-nghiem-sau-6-tuan-yen-tam-duoc-100-Dr-HHH-MD

hyvongmongmanh190
28-09-2013, 11:56
vâng.em cảm ơn anh ak.anh cho em hỏj nốt vấn đề này nữa thôj đc kô ak..em có tất cả nhửng trjệu chứng của hjv thờj kỳ sơ nhjễm nhưng em luôn an ủj mình rằng hiv kô có triệu chứng.mong anh cho em mot loj khuyên

songchungvoi_HIV
28-09-2013, 12:02
vâng.em cảm ơn anh ak.anh cho em hỏj nốt vấn đề này nữa thôj đc kô ak..em có tất cả nhửng trjệu chứng của hjv thờj kỳ sơ nhjễm nhưng em luôn an ủj mình rằng hiv kô có triệu chứng.mong anh cho em mot loj khuyên
Bổ, té, ngã tự đứng lên em àh. Đó là quy luật tự nhiên, không ai có thể niếu kéo em, khi em không muốn đứng lên. Ok?
:k5824633:

hyvongmongmanh190
30-09-2013, 09:13
anh tuấn cho em hỏi một ngườj nhjễm hiv khj xn bang pp hiv ag/ab thj có phát hjện đc kháng thê kháng hiv IgM Khôg hay chj phát hjện kháng thể kháng hiv IgG ak.thank anh

songchungvoi_HIV
30-09-2013, 09:32
anh tuấn cho em hỏi một ngườj nhjễm hiv khj xn bang pp hiv ag/ab thj có phát hjện đc kháng thê kháng hiv IgM Khôg hay chj phát hjện kháng thể kháng hiv IgG ak.thank anh
Câu hỏi này đúng là hết nói. Nhiễm HIV xét nghiệm HIV ===> DT, dù có kiểm tra bao nhiêu lần bao nhiêu pp thì cũng duy nhất hai chữ: Dương Tính suốt đời

hyvongmongmanh190
30-09-2013, 09:55
em biết là như vậy.nhưng ý em muốn nój là phương pháp đó xn có tìm kháng thể IgM không anh ak.haz chj tim kháng thể IgG.

dragon
30-09-2013, 10:44
bạn nên tìm hiểu thêm ở những topic khác và topic tài liệu xét nghiệm H ở trên cùng để hiểu rõ hơn, nếu bạn có đọc qua, thì ở đây mọi người giải thích bạn sẽ dễ dàng tiếp thu hơn, chúc bạn AT sau 12 tuần nhé

Tuanmecsedec
30-09-2013, 11:11

Kháng nguyên (antigen) là tất cả các chất, đôi khi kể cả thành phần cấu tạo của cơ thể, khi xâm nhập vào cơ thể sinh vật sẽ gây nên một đáp ứng miễn dịch, tức một quá trình sinh học phức tạp dẫn đến sự tổng hợp những phân tử đặc biệt gọi là kháng thể (dịch thể hay kháng thể tế bào) và chúng có đặc tính liên kết đặc hiệu với kháng nguyên đó. Tóm lại, Kháng nguyên là chất gây ra đáp ứng miễn dịch đặc hiệu và phản ứng với các sản phẩm của đáp ứng đó. Những phân tử đơn giản, chung cho nhiều loài như nước, muối khoáng, u rê, creatinin, đường đơn hay đường đôi, không phải là kháng nguyên. Bằng chứng độc nhất nói lên một chất đúng là một kháng nguyên khi chứng minh được có đáp ứng miễn dịch chống lại nó.

Kháng thể (antibody) hay còn gọi là các globulin miễn dịch (immunoglobulin - ám chỉ thành phần cung cấp khả năng miễn dịch nằm ở phần globulin của huyết thanh khi phân tích bằng điện di) là những phân tử protein hoạt động như những thụ thể trên bề mặt tế bào lympho B để nhận diện kháng nguyên hoặc như những sản phẩm tiết của tế bào plasma. Về nguồn gốc, tế bào plasma chính là tế bào lympho B sau khi đã nhận diện kháng nguyên, hoạt hoá và biệt hoá thành. Những kháng thể do tế bào plasma tiết ra có tính đặc hiệu với kháng nguyên giống hệt như tính đặc hiệu của phân tử kháng thể trên bề mặt tế bào B đóng vai trò là thụ thể dành cho kháng nguyên đã nhận diện kháng nguyên ban đầu. Các kháng thể này sẽ lưu hành trong máu và bạch huyết, chúng hoạt động như những thành phần thực hiện của đáp ứng miễn dịch dịch thể bằng cách phát hiện và trung hoà hoặc loại bỏ các kháng nguyên. Kháng thể là một phần của hệ thống miễn dịch trong cơ thể.

Xét nghiệm phát hiện kháng nguyên là những xét nghiệm trực tiếp chỉ ra sự có mặt của HIV trong mẫu huyết thanh, huyết tương hoặc dịch não tuỷ. Khả năng phát hiện trực tiếp sự có mặt của HIV trong mẫu huyết thanh hay dịch não tuỷ là một bước tiến có ý nghĩa quan trọng về nhiều phương diện so với các xét nghiệm phát hiện kháng thể:-

Thứ nhất là phát hiện trực tiếp kháng nguyên HIV chỉ ra tình trạng nhiễm HIV chủ động.-

Thứ hai là phát hiện trực tiếp kháng nguyên HIV cho phép chẩn đoán nhiễm HIV trước khi có đáp ứng kháng thể.-

Thứ ba là phát hiện kháng nguyên HIV trong huyết thanh có ý nghĩa tiên lượng

Như vậy,nếu đã nói xét nghiệm tìm kháng nguyên và kháng thể thì đều phát hiện tất cả.

hyvongmongmanh190
30-09-2013, 11:48
vâng cám ơn anh anh phân tích rất tỉ mỉ và sâu sắc.lý do vì sao em lạj hỏj như vậy vì nhjn vào biểu đồ em thấy đườg kháng thể màu tím kháng thể IgM tạj thờj điểm 6tuần là khá cao và kháng thể IgG cao nhất ở thờj điểm 12tuần.vậy theo em hjểu la nếu một ngườj nhjễm hjv rất có thể cho kết qủa dương tính từ tuần thứ 4,5,6.nếu xn bằng pp kn va kt phảj kô anh vì em thấy đg kháng thể IgM màu tím khá cao ở thờj điểm 4,5,6 tuần.em kô hjểu gj về hjv nếu có gj saj sót về nhưng gj em vua noj mong anh thông cảm.mấy ngày nay kô bjết có phảj do hjv hành hạ em k mà em nhjều trjêu chung qúa.hjc.thank anh