PDA

View Full Version : Hỏi về uống thuốc phơi nhiễm.

Mot_lan_va_mai_mai
13-01-2015, 16:38
Em chào các Anh/ Chị trong BQT! Thưa các Anh/Chị em có nguy cơ từ ngày 30/12. Ngày 31/12 em đã bắt đầu PEP. Đến hôm nay cũng được gần 2 tuần rồi, nhìn chung là tác dụng phụ không có nhiều, vẫn khỏe, không thấy đau đầu hay mệt mỏi gì. Tuy nhiên có 3 việc sau em muốn hỏi các Anh/Chị:
1. Trong thời gian từ 31/12 đến hôm nay em chưa uống thuốc sai giờ lần nào dù chỉ 1 phút. chỉ có 1 lần em uống trễ mất 1 tiếng 14 phút. Vì khi đó em đi đến trường rồi mới nhớ không mang thuốc, chạy gấp ngược về nhà thì đã trễ mất 1 tiếng 14 phút. Như vậy có ảnh hưởng gì không ạ?
2. Trong thời gian PEP em không thấy có tác dụng phụ gì nên cứ ăn uống ngủ nghỉ thoải mái, cho em hỏi trong quá trình PEP có phải kiêng loại đồ ăn đồ uống nào (ý em là để tránh làm mất tác dụng của thuốc, chứ còn chuyện ảnh hưởng đến gan, thận thì em hiểu).
3. Hôm nay lớp em có tổ chức buổi liên hoan, lớp em toàn con trai, chắc chắn sẽ không tránh được bia rượu, 8h tối là lịch em dùng thuốc, vậy cho em hỏi, nếu em phải đi liên hoan, uống bia thì có ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc không ạ? (Bởi vì gan thận em chưa thấy tác dụng phụ nên em không sợ ảnh hưởng đến gan thận, em chỉ sợ làm mất tác dụng của thuốc)
Em cảm ơn các Anh/Chị, chúc anh chị luôn khỏe, mang lại niềm tin, niềm vui trong cuộc sống cho nhiều người như em!

Tuanmecsedec
13-01-2015, 16:45
Em chào các Anh/ Chị trong BQT! Thưa các Anh/Chị em có nguy cơ từ ngày 30/12. Ngày 31/12 em đã bắt đầu PEP. Đến hôm nay cũng được gần 2 tuần rồi, nhìn chung là tác dụng phụ không có nhiều, vẫn khỏe, không thấy đau đầu hay mệt mỏi gì. Tuy nhiên có 3 việc sau em muốn hỏi các Anh/Chị:
1. Trong thời gian từ 31/12 đến hôm nay em chưa uống thuốc sai giờ lần nào dù chỉ 1 phút. chỉ có 1 lần em uống trễ mất 1 tiếng 14 phút. Vì khi đó em đi đến trường rồi mới nhớ không mang thuốc, chạy gấp ngược về nhà thì đã trễ mất 1 tiếng 14 phút. Như vậy có ảnh hưởng gì không ạ?
2. Trong thời gian PEP em không thấy có tác dụng phụ gì nên cứ ăn uống ngủ nghỉ thoải mái, cho em hỏi trong quá trình PEP có phải kiêng loại đồ ăn đồ uống nào (ý em là để tránh làm mất tác dụng của thuốc, chứ còn chuyện ảnh hưởng đến gan, thận thì em hiểu).
3. Hôm nay lớp em có tổ chức buổi liên hoan, lớp em toàn con trai, chắc chắn sẽ không tránh được bia rượu, 8h tối là lịch em dùng thuốc, vậy cho em hỏi, nếu em phải đi liên hoan, uống bia thì có ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc không ạ? (Bởi vì gan thận em chưa thấy tác dụng phụ nên em không sợ ảnh hưởng đến gan thận, em chỉ sợ làm mất tác dụng của thuốc)
Em cảm ơn các Anh/Chị, chúc anh chị luôn khỏe, mang lại niềm tin, niềm vui trong cuộc sống cho nhiều người như em!

Nếu bạn dùng thuốc trước 72 giờ thì thành công rất cao,hiện tại chưa ca nào thất bại.Bạn chỉ uống trễ 1 lần thì không sao.Quan trọng trong thời gian điều trị bạn không được chậm trễ từ 1>2 giờ quá 3 lần.

Vấn đề rượu bia,thì không làm mất tác dụng của thuốc,chỉ khuyên hạn chế trong thời gian đang uống thuốc,vì gan gan đang làm việc cực lực với thuốc rồi,nếu uống rượu bia nhiều sẽ nóng.

songchungvoi_HIV
13-01-2015, 16:47
1. Trong thời gian từ 31/12 đến hôm nay em chưa uống thuốc sai giờ lần nào dù chỉ 1 phút. chỉ có 1 lần em uống trễ mất 1 tiếng 14 phút. Vì khi đó em đi đến trường rồi mới nhớ không mang thuốc, chạy gấp ngược về nhà thì đã trễ mất 1 tiếng 14 phút. Như vậy có ảnh hưởng gì không ạ? => Nếu trễ 1 lần duy nhất ko ảnh hưởng tới điều trị
2. Trong thời gian PEP em không thấy có tác dụng phụ gì nên cứ ăn uống ngủ nghỉ thoải mái, cho em hỏi trong quá trình PEP có phải kiêng loại đồ ăn đồ uống nào (ý em là để tránh làm mất tác dụng của thuốc, chứ còn chuyện ảnh hưởng đến gan, thận thì em hiểu). => Thức ăn ko làm mất tác dụng của thuốc, Rượu bia ko làm mất tác dụng của thuốc, chỉ làm tăng nồng độ men gan mà thôi
3. Hôm nay lớp em có tổ chức buổi liên hoan, lớp em toàn con trai, chắc chắn sẽ không tránh được bia rượu, 8h tối là lịch em dùng thuốc, vậy cho em hỏi, nếu em phải đi liên hoan, uống bia thì có ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc không ạ? (Bởi vì gan thận em chưa thấy tác dụng phụ nên em không sợ ảnh hưởng đến gan thận, em chỉ sợ làm mất tác dụng của thuốc) => Uống thuốc vào 20 giờ sáng bạn vẫn có thể uống bia rượu

Mot_lan_va_mai_mai
13-01-2015, 16:48
Em cảm ơn anh Tuấn, anh Sống chung! Anh cho em hỏi thêm 1 vấn đề nữa ạ. Giờ em uống thuốc là 8h sáng và 8h tối, tuy nhiên có những lúc 8h sáng đang là giờ ăn cơm của gia đình, em phải chạy đi uống thuốc cho đúng giờ, rồi vào ăn cơm tiếp, như vậy có sợ là những chất trong đồ ăn, đồ uống làm mất tác dụng của thuốc? Hoặc là ăn giữa giờ cơm như vậy, thuốc sẽ nằm giữa dạ dày trong một đống đồ ăn, sẽ mất thời gian để thuốc tan ra và ngấm vào cơ thể, như vậy có giống như bị uống thuốc trễ giờ không ạ :(
Anh Sống chung cho em hỏi Uống thuốc vào 20 giờ sáng bạn vẫn có thể uống bia rượu là sao ạ? Hjx... vì tối nay lớp em liên hoan mà 8h tối là giờ em uống thuốc, giờ đó đang liên hoan, em chạy đi uống thuốc rồi vào liên hoan tiếp được không ạ?

Tuanmecsedec
13-01-2015, 16:51
Em cảm ơn anh Tuấn! Anh cho em hỏi thêm 1 vấn đề nữa ạ. Giờ em uống thuốc là 8h sáng và 8h tối, tuy nhiên có những lúc 8h sáng đang là giờ ăn cơm của gia đình, em phải chạy đi uống thuốc cho đúng giờ, rồi vào ăn cơm tiếp, như vậy có sợ là những chất trong đồ ăn, đồ uống làm mất tác dụng của thuốc? Hoặc là ăn giữa giờ cơm như vậy, thuốc sẽ nằm giữa dạ dày, sẽ mất thời gian để thuốc tan ra và ngấm vào cơ thể, như vậy có giống như bị uống thuốc trễ giờ không ạ :(

Cứ tới giờ là uống,đang ăn cũng phải đi uống.Thuốc tây thì cũng không nên để bụng đói uống.Nhưng không phải đợi ăn xong mới uống,cứ tới giờ là uống.

Charles
14-01-2015, 07:22

- Nếu cả phác đồ 28 ngày bạn chỉ chậm 1 lần như vậy không sao cả, để mang lại kết quả như mong muốn bạn không được uống trễ quá 3 lần (từ 1-2 giờ).

- Thức ăn, đồ uống (bia, rượu) không làm ảnh hưởng công dụng của thuốc. Chỉ khuyên trong thời gian uống thuốc hạn chế rượu bia và các chất kích thích vì dễ làm tổn hại gan, thận.

Mot_lan_va_mai_mai
27-01-2015, 10:33
Các anh cho em hỏi vấn đề này nữa ạ: Tối hôm 30 có nguy cơ, 11h sáng ngày 31 em bắt đầu PEP. Tuy nhiên sau này em nhớ ra, tối hôm 28 em cũng có nguy cơ. Nếu tính ra:
- Từ thời điểm em có nguy cơ lần đầu là tối 28 đến 11h sáng ngày 31 em bắt đầu PEP là khoảng 62 tiếng (vẫn năm trong giới hạn 72 tiếng).
- Từ thời điểm em có nguy cơ lần thứ 2 là tối 30 đến 11h sáng ngày 31 em bắt đầu PEP là 14 tiếng.
Vậy cho em hỏi, em bắt đầu uống thuốc từ ngày 31, vậy đến hôm nay là tròn 28 ngày, em dừng thuốc được chưa ạ (nếu hết hôm nay dừng tròn 28 ngày và dư 4 viên thuốc) hay là em tiếp tục uống nốt 4 viên còn lại cho 2 ngày tiếp theo ạ?
Em cảm ơn các Anh/Chị!

Tuanmecsedec
27-01-2015, 10:55
Các anh cho em hỏi vấn đề này nữa ạ: Tối hôm 30 có nguy cơ, 11h sáng ngày 31 em bắt đầu PEP. Tuy nhiên sau này em nhớ ra, tối hôm 28 em cũng có nguy cơ. Nếu tính ra:
- Từ thời điểm em có nguy cơ lần đầu là tối 28 đến 11h sáng ngày 31 em bắt đầu PEP là khoảng 62 tiếng (vẫn năm trong giới hạn 72 tiếng).
- Từ thời điểm em có nguy cơ lần thứ 2 là tối 30 đến 11h sáng ngày 31 em bắt đầu PEP là 14 tiếng.
Vậy cho em hỏi, em bắt đầu uống thuốc từ ngày 31, vậy đến hôm nay là tròn 28 ngày, em dừng thuốc được chưa ạ (nếu hết hôm nay dừng tròn 28 ngày và dư 4 viên thuốc) hay là em tiếp tục uống nốt 4 viên còn lại cho 2 ngày tiếp theo ạ?
Em cảm ơn các Anh/Chị!

Bạn không cần tính gì hết.Nếu vậy bạn chỉ cần uống thêm 2 ngày là chắc ăn.Như vậy bạn uống luôn 30 ngày.

Charles
27-01-2015, 10:56
Em cảm ơn các Anh/Chị!

Nếu 2 nguy cơ cùng nằm trong 72 giờ thì bạn uống thuốc tính cho 1 nguy cơ là đủ. Bạn cứ uống đủ 28 ngày thôi.

Mot_lan_va_mai_mai
27-01-2015, 12:24
Hức... a Tuấn kêu uống hết, a Trường Xuân kêu ko uống hết, em phải làm sao cho đúng đây ạ :(

Nguyen Ha
27-01-2015, 12:32
Hức... a Tuấn kêu uống hết, a Trường Xuân kêu ko uống hết, em phải làm sao cho đúng đây ạ :(

Uống 28 ngày hay 30 ngày đều được.

Tuanmecsedec
27-01-2015, 15:20

Smod Truong Xuan (http://diendanhiv.vn/members/131-Truong-Xuan) tư vấn không sai,cả hai nguy cơ bạn còn trong 72 giờ thì uống 28 ngày thôi.Nếu bạn uống hết 30 ngày cũng không sao.

Mot_lan_va_mai_mai
28-01-2015, 09:31
Dạ em cảm ơn các anh chị, uống 28 ngày cũng được, nhưng thôi dù sao còn dư 4 viên cũng không làm gì, với lại uống thêm 2 ngày nữa có mệt, có đau đầu hơn chút nhưng cho chắc hơn 1 chút. Em cảm ơn các Anh/Chị đã tư vấn, giúp đỡ rất nhiều cho em ạ! Hy vọng 3 tháng sau em được báo tin vui cho A/C kết quả XN. Nếu không chắc em chết mất :(

Tuanmecsedec
28-01-2015, 09:33
Dạ em cảm ơn các anh chị, uống 28 ngày cũng được, nhưng thôi dù sao còn dư 4 viên cũng không làm gì, với lại uống thêm 2 ngày nữa có mệt, có đau đầu hơn chút nhưng cho chắc hơn 1 chút. Em cảm ơn các Anh/Chị đã tư vấn, giúp đỡ rất nhiều cho em ạ! Hy vọng 3 tháng sau em được báo tin vui cho A/C kết quả XN. Nếu không chắc em chết mất :(

Bạn yên tâm uống đúng và đủ thì chưa có ca nào thất bại.

songchungvoi_HIV
28-01-2015, 09:36
Em cảm ơn các Anh/Chị!
Cả 2 nguy cơ vẫn nằm trong 72 giờ vàng là Ok, PEP bạn uống đều cho cả hai nguy cơ

Mot_lan_va_mai_mai
30-01-2015, 09:31
Đến hôm nay em đã hoàn thành hết 30 ngày/ 60 viên không sót 1 viên nào. Các Anh/Chị cho em hỏi:
1. Việc tiếp theo của em là phải làm gì, có phải uống thuốc gì thêm không? (Gan thận, dạy dày em vẫn bình thường...) hay là chỉ cần đợi đến 3 tháng và 6 tháng đi xét nghiệm.
2. Đến 3 tháng đi xét nghiệm thì cứ xét nghiệm như bình thường hay phải nói rõ là em vừa trải qua quá trình PEP.
3. Em thấy có mấy loại xét nghiệm nhanh hay chậm gì đó, vậy đến khi 3 tháng đi xét nghiệm em phải làm loại xét nghiệm nào?.
4. Cho em hỏi về khả năng lây nhiễm cho bạn gái của em sau khi em đã PEP. Em nghe nói những người đã điều trị PEP thì khả năng lây nhiễm sang người khác là thấp phải không ạ? Và sau khi PEP xong em vẫn phải dùng BCS để quan hệ với bạn gái và vẫn phải giữ gìn cho những người xung quanh đúng không ạ? Có phải là phải đến khi có kết quả xét nghiệm 3 và 6 tháng, nếu AT thì em mới được quan hệ và sinh hoạt bình thường trở lại phải không ạ?

Charles
30-01-2015, 09:42
Đến hôm nay em đã hoàn thành hết 30 ngày/ 60 viên không sót 1 viên nào. Các Anh/Chị cho em hỏi:
1. Việc tiếp theo của em là phải làm gì, có phải uống thuốc gì thêm không? (Gan thận, dạy dày em vẫn bình thường...) hay là chỉ cần đợi đến 3 tháng và 6 tháng đi xét nghiệm.
2. Đến 3 tháng đi xét nghiệm thì cứ xét nghiệm như bình thường hay phải nói rõ là em vừa trải qua quá trình PEP.
3. Em thấy có mấy loại xét nghiệm nhanh hay chậm gì đó, vậy đến khi 3 tháng đi xét nghiệm em phải làm loại xét nghiệm nào?.
4. Cho em hỏi về khả năng lây nhiễm cho bạn gái của em sau khi em đã PEP. Em nghe nói những người đã điều trị PEP thì khả năng lây nhiễm sang người khác là thấp phải không ạ? Và sau khi PEP xong em vẫn phải dùng BCS để quan hệ với bạn gái và vẫn phải giữ gìn cho những người xung quanh đúng không ạ? Có phải là phải đến khi có kết quả xét nghiệm 3 và 6 tháng, nếu AT thì em mới được quan hệ và sinh hoạt bình thường trở lại phải không ạ?

- Thông thường uống PEP xong BS yêu cầu tái khám kiểm tra chức năng gan, thận và HIV. Nhưng bạn vừa dừng PEP XN HIV chưa chính xác, cần XN theo đúng quy trình: XN HIV sau khi ngưng PEP 8 tuần (tức sau nguy cơ 12 tuần) và chốt ở tuần 24 (XN hai thời điểm này nhanh hay chậm đều được hết).

- BYT khuyến cáo khi chưa có kết quả XN cuối cùng thì vẫn phải giữ cho người khác, muốn QHTD vẫn phải sử dụng BCS.

Tuanmecsedec
30-01-2015, 11:21

Trường hợp dùng thuốc phơi nhiễm thì mọi người đã tư vấn cho bạn rồi,nếu dùng thuốc đúng và đủ thì chưa ca nào thất bại.

Còn vấn đề sau khi ngưng thuốc,vì bạn đã dùng thuốc ức chế nên không thể xét nghiệm sớm được, bạn để sau 8 tuần xét nghiệm mới chính xác.

songchungvoi_HIV
30-01-2015, 11:24
Bạn chỉ cần XN tại thời điểm ngưng PEP đủ 8 tuần tức sau 12 tuần có nguy cơ. Ko cần thiết nói dùng PEP, cứ vào xin XN HIV là được. KQ AT sau 12 tuần có nguy cơ bạn có thể QHTD và sinh hoạt bình thường