PDA

View Full Version : xin anh chị giúp em.

suynghi
05-07-2013, 04:50
chào các anh chị trên diễn đàn, em có đọc 1 số bài viết trong mục , nhưng em thấy không ai có trường hợp giống em cả, hôm nay em đi khám sức khỏe ở một trung tâm y tế dự phòng quận, vì đây là lần đâu tiên em đi khám sức khỏe để đi làm nên có hơi lo lo, có một số việc làm em suy nghĩ, nên em quyết định nên diễn đàn hỏi các anh chị cho yên tâm ạ.em không có ý kỳ thị gì ạ, tại em hơi lo lo, mà không sao thoát ra được nên em mới hỏi, mong các anh chị đừng la em.
thứ 1: khi em đang đứng chờ kết quả ở hành lang, có người đi qua, em lé sang 1 bên nhường đường thì không may, ngó cái chân em đá vào đế dép của 1 một anh đang ngồi ( ma em thấy cái dép đó khi ngồi dựng dép lên, nó hở ra một miếng to đùng, không biết bị rách hay kiểu người ta làm vây), em thấy ngón chân em đau đau 1 xíu rồi hết, ở đay không tiện kiểm tra, khoảng 2h đồng hồ sau em về coi sơ sơ à, hình như ngón chân em không bị trầy da,Em sợ nếu người đó cũng bị đế dép chọc vào chân, hay đi đạp vào máu( vì đang ở trong bệnh viện), thì em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ
Thứ 2: lúc khám sức khỏe cho em, em thấy 1 bác sĩ không đeo bao tay banh mắt em ra để dùng đèn pin soi, mà bác sĩ này khám cho nhiều người rồi, mà không chừng còn đi thay băng vết thương, chích thuốc nữa..., em sợ tay vị bác sĩ có quệt vào mắt em trong lúc khám và lúc về em cũng không rửa mặt để vậy suốt ngày luôn và 1 người nữa khám tai và họng em, lúc đó bác sĩ có lấy cây đè lưỡi em xuống để khám họng, em quên mất không để ý xem là cây mới hay cây dùng rồi nữa( hic tại không nhìn kỹ dờ mới lo lắng), mà em thì đang bị viêm họng ( nó rát cổ và có đờm), nhưng điều làm em lo hơn là sáng dậy em đánh răng xong đi khám sức khỏe luôn, khoảng 25 phút tính từ lúc đánh răng thì em bắt đầu khám, liệu mới đánh răng ( em không biết có bị chảy máu răng không nưa)và bị viêm họng có làm đường xâm nhập cho hiv không ạ,( nếu cây đè lưỡi là cây dùng rồi).( lúc sau đi ngoài hành lang em thấy chỗ bác sĩ khám họng có một hộp cây đè lưỡi mới và cạnh đó là cái khay để cây dùng rồi)
Và bác sĩ cũng cầm vào tai em nữa, mà gần đám tai em có máy cái mụn rất đau( hình như không phải mụn trứng cá) , em thấy mụn phía trước thì không sao, nhưng phía sau em không soi gương được, mà nhờ bạn thì thấy ngại ngại, em sợ nó bị bể ra.mà tay của bác sĩ thì hay tiếp xúc với các vết thương của bệnh nhân ( bác sĩ cũng không đeo găng tay luôn ạ).
Cho em hỏi với tất cả các trường hợp em kể, em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ, em cứ suy nghĩ suốt từ hôm qua tới nay, khiến không làm được việc gì cả.
Em xin lỗi vì đã làm phiền anh chị, nhưng hay cho em một lời tư vấn với ạ, em không có ý kỳ thị hay phân biệt gì hết a, tại lần đầu đi khám, em không biết nên hơi lo.

Nguyen Ha
05-07-2013, 05:09
Bạn đang quá lo lắng dẫn đến hoang tưởng. Tất cả những gì bạn nói đều không có nguy cơ lây bệnh.

Nguyen Ha
05-07-2013, 05:10
Bạn nên tìm hiểu các kiến thức về HIV để trang bị kiến thức cho mình.

suynghi
05-07-2013, 05:28
em cảm ơn chị ạ.

hichic nhưng sao tự dưng đang ngồi, cái ngón chân cái em đá vào đế dép của anh kia nó lại đau ( từ lúc về đến giờ nó không đau) , chắc không tự dưng mà nó đau, ( em không hề đụng chạm gì tới cái ngón chân hết ) hic, nó đau ngay phần kẽ móng chân, không biết có khi nào cái dép anh kia, lúc dựng lên bị hở ra 1 miếng nó đâm vào kễ chân em không nưa. hu hu em chết mất, sao tự dưng cái chân lại đau cơ chứ, chắc em chết mất, liệu nếu chân em bị đâm thật như vậy thì có sao không ạ. em vừa mới hết lo, giờ lại lo hơn nữa rồi.

suynghi
05-07-2013, 06:05
em cảm ơn chị ạ.

hichic nhưng sao tự dưng đang ngồi, cái ngón chân cái em đá vào đế dép của anh kia nó lại đau ( từ lúc về đến giờ nó không đau) , chắc không tự dưng mà nó đau, ( em không hề đụng chạm gì tới cái ngón chân hết ) hic, nó đau ngay phần kẽ móng chân, không biết có khi nào cái dép anh kia, lúc dựng lên bị hở ra 1 miếng nó đâm vào kễ chân em không nưa. hu hu em chết mất, sao tự dưng cái chân lại đau cơ chứ, chắc em chết mất, liệu nếu chân em bị đâm thật như vậy thì có sao không ạ. em vừa mới hết lo, giờ lại lo hơn nữa rồi.

A tuấn và các anh chị cho em một lời với, tự nhiên đang ngồi nó đau đau, em hoang mang quá, hỗi này về không có gì mà, giờ ấn ấn vào và đi nó cũng có cảm giác đau đau, rửa nước hình như cũng có cảm giác rát rát nước, ( không biết có phải do em lấy móng tay cạy cạy vào nó không nữa.)

Tuanmecsedec
05-07-2013, 06:17
Bạn nên tìm hiểu kiến thức,để trang bị cho mình.Nếu tình trạng như vậy hoài sẽ không tốt sức khỏe cho bạn,nếu cần bạn nên tìm gặp Bác Sĩ tâm lý.

suynghi
05-07-2013, 06:27
Bạn nên tìm hiểu kiến thức,để trang bị cho mình.Nếu tình trạng như vậy hoài sẽ không tốt sức khỏe cho bạn,nếu cần bạn nên tìm gặp Bác Sĩ tâm lý.

ạ, vậy em không sao hả anh, vấn đề chỉ là do em lo lắng thôi, dẫn đến hoang tưởng hả anh, nếu có bị dép của anh kia đâm vào kẽ móng chân cũng không sao ạ, mai em bổ sung hồ sơ đi làm rồi, mà sao hôm nay đi khám sức khỏe về em không yên tâm tý nào cả.

em xin anh cho em một câu trả lời không sao để em yên tâm, mai em còn bắt đầu công việc mới nữa ạ. chứ như vầy hoài chắc em không làm được gì quá. em biết anh rất bận, nhưng em xin anh 1 phút thôi ạ.

Nguyen Ha
05-07-2013, 07:40
Tôi khẳng định là bạn ko sao. Tại trí tưởng tượng của bạn phong phú quá thôi, hiv ko dễ lây như bạn nghĩ đâu. Bạn cứ yên tâm mà lo làm việc đi.

suynghi
05-07-2013, 07:45
em cảm ơn chị nhiều nhiều lắm ạ, có được câu khẳng định này của chị em đã cảm thấy yên tâm rồi, ngày mai em sẽ được vui vẻ khi bắt đầu công việc mới, một lần nữa em xin cảm ơn chị và chúc chị thật nhiều sức khỏe ạ.
chị Nguyen Ha ơi, em xin lỗi đã làm phiền chị nữa, em biết em rắc rối ạ, nhưng sao tự dưng hồi trưa em đánh nhầm là sự việc em đi khám sức khỏe ngày hôm này chứ không phải ngày hôm qua ( em đã sửa lại rồi )và khi về thì chiều em cảm thấy ngón chân đau đau, mà hình như giờ tắm rửa nó lại có cảm giác đau đau thì phải ( chỉ cách lúc em đá vào dép có mấy tiếng) thì em có sao không ạ, ( em sợ chị hiểu nhầm là lúc em đá vào dép đã qua 1 ngày thì không đau nữa, mà nếu đau là do em tưởng tưởng ra), chiều giờ em vui lắm rồi, tự nhiên lại nhớ ra, em xin chị và các anh chị giúp em một lân nữa được không ạ, em xin lỗi đã làm phiền chị.

Nguyen Ha
06-07-2013, 09:00
em cảm ơn chị nhiều nhiều lắm ạ, có được câu khẳng định này của chị em đã cảm thấy yên tâm rồi, ngày mai em sẽ được vui vẻ khi bắt đầu công việc mới, một lần nữa em xin cảm ơn chị và chúc chị thật nhiều sức khỏe ạ.
chị Nguyen Ha ơi, em xin lỗi đã làm phiền chị nữa, em biết em rắc rối ạ, nhưng sao tự dưng hồi trưa em đánh nhầm là sự việc em đi khám sức khỏe ngày hôm này chứ không phải ngày hôm qua ( em đã sửa lại rồi )và khi về thì chiều em cảm thấy ngón chân đau đau, mà hình như giờ tắm rửa nó lại có cảm giác đau đau thì phải ( chỉ cách lúc em đá vào dép có mấy tiếng) thì em có sao không ạ, ( em sợ chị hiểu nhầm là lúc em đá vào dép đã qua 1 ngày thì không đau nữa, mà nếu đau là do em tưởng tưởng ra), chiều giờ em vui lắm rồi, tự nhiên lại nhớ ra, em xin chị và các anh chị giúp em một lân nữa được không ạ, em xin lỗi đã làm phiền chị..

Chị coi rồi đọc rồi. Trả lời trong hộp thư cá nhân của em rồi.
Yên tâm đi, không sao đâu em. Có thời gian thì vào diễn đàn tìm hiểu, trang bị cho mình về kiến thức HIV cho khỏi bệnh hoang tưởng em ạ.

mongconghien
07-07-2013, 01:00
Lo như vậy thì sống dai. Mà lo như vậy sống dai có ích gì