PDA

View Full Version : Xét nghiệm hiv Combo sau 2 tuần

Ngoc88
17-01-2015, 06:21
Chào BQT. Cho e hỏi e đi XN ở Hoà Hảo, 2 tuần e đi test nhanh hiv,viem gan b,giang mai đều âm tính. Như vây e yên tâm chưa. Hay đợi tới 6 tuần xn lại và 12 tuần xn lại nửa.

Charles
17-01-2015, 06:32
Chào BQT. Cho e hỏi e đi XN ở Hoà Hảo, 2 tuần e đi test nhanh hiv,viem gan b,giang mai đều âm tính. Như vây e yên tâm chưa. Hay đợi tới 6 tuần xn lại và 12 tuần xn lại nửa.

2 tuần bạn XN không có giá trị. Bạn cần đợi thêm thời gian XN: sớm nhất sau 4 tuần = HIV Combo hoặc sau 6 tuần = Test nhanh, chính xác nhất ở tuần 12.

Ngoc88
17-01-2015, 06:40
Cảm ơn nhiều.

Tuanmecsedec
17-01-2015, 07:00

HIV với phương pháp HIV Combo xét nghiệm sau 4 tuần tuần.Thường viêm gan B xét nghiệm sau nguy cơ từ 1>3 tháng.Mấy hôm trướcTuanmecsedec có trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa gan trả lời viêm gan B có thể xét nghiệm :

HbsAg viết tắt từ tiếng Anh là “Hepatitis B surface antigen”, là một chất có ở bề mặt virus, do đó có HbsAg trong máu (gọi là HbsAg dương tính) nghĩa là có sự hiện diện của HBV trong máu, đồng nghĩa với cơ thể bị nhiễm HBV. HbsAg xuất hiện trong máu từ 1- 8 tuần sau khi cơ thể tiếp xúc với HBV.

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.
Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.

Vì vậy bạn cần xét nghiệm lại.

songchungvoi_HIV
17-01-2015, 07:06
XN HIV cho 1 nguy cơ: Sau nguy cơ 4 đến 5 tuần = Combo HIV Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, Sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể chốt. Bạn XN sau nguy cơ 2 tuần KQ này ko có giá trị.

Ngoc88
17-01-2015, 09:50
Vậy giang mai và viem gan b thì 1 tháng có thể xn ra đc đúng ko BQT

songchungvoi_HIV
17-01-2015, 09:52
Vậy giang mai và viem gan b thì 1 tháng có thể xn ra đc đúng ko BQT
Đúng sau 4 đến 12 tuần bạn có thể đến Pastuer hoặc Hòa Hảo XN

Ngoc88
17-01-2015, 10:37
Cảm ơn nhiều lắm.

Ngoc88
17-01-2015, 10:39
12 tuần thì mình có thể xn ở chuyên khoa xn ở an bình Q5 đc ko. Hay là phải ra hoà hảo xn mới chính xác vậy.

Tuanmecsedec
17-01-2015, 15:12
12 tuần thì mình có thể xn ở chuyên khoa xn ở an bình Q5 đc ko. Hay là phải ra hoà hảo xn mới chính xác vậy.

12 tuần bạn xét nghiệm ở đâu cũng được.Miễn có xét nghiệm thôi.

Ngoc88
19-01-2015, 10:16
BQT cho em hỏi test nhanh hiv voi PCR tìm kháng nguyên là 1 Xn đúng ko.

Charles
19-01-2015, 10:39

Hai loại này khác nhau. Xét nghiệm HIV (test HIV) là đi tìm kháng thể kháng virus HIV. Các kháng thể này là một loại protein được cơ thể sản sinh ra để chống lại virus HIV sau khi virus này xâm nhập vào cơ thể.

PCR (Polymerase Chain Reaction - Phản ứng chuỗi trùng phân) là một kỹ thuật then chốt trong di truyền học phân tử cho phép phân tích bất kỳ một đoạn ngắn nào của chuỗi ADN (hay của chuỗi ARN) mà không phải nhân dòng vô tính đoạn ADN đó. PCR được sử dụng để tái tạo (khuếch đại) những đoạn ADN chọn lọc. Trước đây, việc khuếch đại này được thực hiện nhờ những vi khuẩn và phải mất hàng tuần. Nhưng giờ đây với kỹ thuật PCR được thực hiện trong các ống nghiệm thì chỉ mất một vài giờ. PCR hiệu quả cao đến nỗi có thể tạo ra vô số bản sao của ADN. Ngoài ra, PCR sử dụng chính những phân tử mà thiên nhiên sử dụng để sao chép ADN:
- Hai "phân tử mồi" để đánh dấu vị trí bắt đầu và kết thúc của chuỗi ADN cần sao chép.
- Một enzym có tên là polymerase (enzyme đồng phân hóa) chạy dọc theo đoạn ADN đó, đọc mã của ADN và lắp ráp nên một bản sao của ADN.
- Rất nhiều khối bazơ mà polymerase sử dụng để xây nên bản sao của ADN.
Một ưu điểm khác của PCR trong chẩn đoán bệnh nhiễm khuẩn là PCR chẳng những có thể phát hiện được tác nhân vi sinh vật gây bệnh trực tiếp trong bệnh phẩm mà còn có thể phân loại type di truyền của các vi sinh vật này, không cần phải nuôi cấy được vi khuẩn. Ðây là một đóng góp rất lớn trong nghiên cứu dịch tễ học tìm hiểu mối liên quan của các tác nhân gây bệnh trong cộng đồng. Một chứng minh hết sức nỗi tiếng trong ứng dụng này là trường hợp "nha sĩ Florida" (Florida dentist): Nhờ có PCR mà người ta đã xác định được 3 bệnh nhân khám điều trị răng đã bị nhiễm HIV từ một nguồn gốc là vị nha sĩ nọ bị nhiễm HIV.
Do thử nghiệm PCR quá nhạy cảm, nên khi áp dụng trong chẩn đoán, một vấn đề rất quan trọng cần phải lưu tâm, đó là hiện tượng dương tính giả, chủ yếu là do mẫu thử bị nhiễm bởi các sản phẩm PCR trước đó. Chỉ cần mẫu thử bị nhiễm một hoặc vài mảnh sản phẩm PCR thì các mảnh này sẽ được khuếch đại và mẫu cho kết quả dương nhưng là dương giả. Đợi 12 tuần là cần thiết.
Hiện nay xét nghiệm DNA_ PCR (Chuỗi phản ứng polymerase) là một trong những xét nghiệm có độ chính xác cao nhất tuy nhiên thời gian chính xác để thực hiện xét nghiệm này từ ngày có hành vi nguy cơ vẫn còn gây nhiều tranh cãi (theo các tài liệu nước ngoài là 28 ngày, một số tài liệu của VN là 10 ngày hoặc theo một số bác sĩ của viện Pasteur là từ 3-7 ngày). Đây là một xét nghiệm khá tốn kém và quy trình khá phức tạp (dựa trên kĩ thuật nhiệt) nên thường chỉ dùng cho trẻ em (dưới 18 tháng tuổi) để phát hiện bản sao bộ ADN của HIV. Như Hiện tại theo mình biết viện Pasteur TPHCM dùng phương pháp này để xét nghiệm cho trẻ em dưới 18 tháng tuổi hoặc dùng đo nồng độ vi rút cho người có HIV. Viện Pasteur TPHCM nếu xét nghiệm PCR âm tính (dưới ngưỡng cửa phát hiện) thì Bác Sĩ vẫn khuyên sau 12 tuần xét nghiệm lại.

Ngoc88
19-01-2015, 10:46
Cảm ơn nhiều. Cho mình hỏi 4 tuần thì mình xn bằng pp test nhanh đc ko.

Charles
19-01-2015, 11:04
Cảm ơn nhiều. Cho mình hỏi 4 tuần thì mình xn bằng pp test nhanh đc ko.

Đã trả lời bạn ở đây: #2 (http://diendanhiv.vn/threads/25130-Xet-nghiem-hiv-Combo-sau-2-tua-n?p=204954&viewfull=1#post204954)

songchungvoi_HIV
19-01-2015, 12:05
XN HIV cho 1 nguy cơ: Sau nguy cơ 4 đến 5 tuần = Combo HIV Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, Sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể chốt. Bạn XN sau nguy cơ 2 tuần KQ này ko có giá trị.
BQT giải thích về PCR
PCR (Polymerase Chain Reaction - Phản ứng chuỗi trùng phân) là một kỹ thuật then chốt trong di truyền học phân tử cho phép phân tích bất kỳ một đoạn ngắn nào của chuỗi ADN (hay của chuỗi ARN) mà không phải nhân dòng vô tính đoạn ADN đó. PCR được sử dụng để tái tạo (khuếch đại) những đoạn ADN chọn lọc. Trước đây, việc khuếch đại này được thực hiện nhờ những vi khuẩn và phải mất hàng tuần. Nhưng giờ đây với kỹ thuật PCR được thực hiện trong các ống nghiệm thì chỉ mất một vài giờ. PCR hiệu quả cao đến nỗi có thể tạo ra vô số bản sao của ADN. Ngoài ra, PCR sử dụng chính những phân tử mà thiên nhiên sử dụng để sao chép ADN:
- Hai "phân tử mồi" để đánh dấu vị trí bắt đầu và kết thúc của chuỗi ADN cần sao chép.
- Một enzym có tên là polymerase (enzyme đồng phân hóa) chạy dọc theo đoạn ADN đó, đọc mã của ADN và lắp ráp nên một bản sao của ADN.
- Rất nhiều khối bazơ mà polymerase sử dụng để xây nên bản sao của ADN.
Một ưu điểm khác của PCR trong chẩn đoán bệnh nhiễm khuẩn là PCR chẳng những có thể phát hiện được tác nhân vi sinh vật gây bệnh trực tiếp trong bệnh phẩm mà còn có thể phân loại type di truyền của các vi sinh vật này, không cần phải nuôi cấy được vi khuẩn. Ðây là một đóng góp rất lớn trong nghiên cứu dịch tễ học tìm hiểu mối liên quan của các tác nhân gây bệnh trong cộng đồng. Một chứng minh hết sức nỗi tiếng trong ứng dụng này là trường hợp "nha sĩ Florida" (Florida dentist) : Nhờ có PCR mà người ta đã xác định được 3 bệnh nhân khám điều trị răng đã bị nhiễm HIV từ một nguồn gốc là vị nha sĩ nọ bị nhiễm HIV.
Do thử nghiệm PCR quá nhạy cảm, nên khi áp dụng trong chẩn đoán, một vấn đề rất quan trọng cần phải lưu tâm, đó là hiện tượng dương tính giả, chủ yếu là do mẫu thử bị nhiễm bởi các sản phẩm PCR trước đó. Chỉ cần mẫu thử bị nhiễm một hoặc vài mảnh sản phẩm PCR thì các mảnh này sẽ được khuếch đại và mẫu cho kết quả dương nhưng là dương giả. Đợi 12 tuần là cần thiết. Việc gì mà vội hả bạn ?

Hiện nay xét nghiệm DNA_ PCR(Chuỗi phản ứng polymerase) là một trong những xét nghiệm có độ chính xác cao nhất tuy nhiên thời gian chính xác để thực hiện xét nghiệm này từ ngày có hanh vi nguy cơ vẫn còn gây nhiều tranh cãi (theo các tài liệu nước ngoài là 28 ngày,một số tài liệu của VN là 10 ngày hoặc theo một số bác sĩ của viện Pasteur là từ 3-7 ngày). Đây là một xét nghiệm khá tốn kém và quy trình khá phức tạp( dựa trên kĩ thuật nhiệt) nên thường chỉ dùng cho trẻ em(dưới 18 tháng tuổi) để phát hiện bản sao bộ ADN của HIV.

Như Hiện tại theo mình biết viện Pasteur TPHCM dùng phương pháp này để xét nghiệm cho trẻ em dưới 18 tháng tuổi hoặc dùng đo nồng độ vi rút cho người có HIV.

Viện Pasteur TPHCM nếu xét nghiệm PCR âm tính ( dưới ngưỡng cửa phát hiện) thì Bác Sĩ vẫn khuyên sau 12 tuần xét nghiệm lại.

Tuanmecsedec
20-01-2015, 07:16

Test nhanh là phương pháp gián tiếp sàn lọc tìm kháng thể là chất cơ thể tạo ra để kháng lại vi rút.Còn phương pháp PCR có hai dạng.

1 là dạng xét nghiệm định hướng tức là tìm chính ngay vi rút,dạng thứ 2 là định lượng là đo nồng độ vi rút trong máu.

Ngoc88
08-02-2015, 07:03
Mọi người cho e hỏi. 6 tuần e đi xn o Diag Center quận 5.
Phản ứng T. P. H. A. Âm tính
RPR. Âm tính.
Hiv Âm tính ( giấy phép thực hiên xn ELISA/HIV của sở y tế)
Ag HBs. Âm tính.
Anti- HCV. Âm tính.
Kết quả như vậy an tâm chưa. Cho mình hiv mình xn là pp ELISA đúng không. PP này chính xác giống test nhanh không

Tuanmecsedec
08-02-2015, 07:12
RPR. Âm tính.
Ag HBs. Âm tính.
Anti- HCV. Âm tính.
Kết quả như vậy an tâm chưa. Cho mình hiv mình xn là pp ELISA đúng không. PP này chính xác giống test nhanh không

Bạn hoàn toàn có thể yên tâm với kết quả này với các bệnh và HIV.Bạn tìm hiểu thêm chính box này :

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Thường viêm gan B xét nghiệm sau nguy cơ từ 1>3 tháng.Mấy hôm trướcTuanmecsedec có trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa gan trả lời viêm gan B có thể xét nghiệm :

HbsAg viết tắt từ tiếng Anh là “Hepatitis B surface antigen”, là một chất có ở bề mặt virus, do đó có HbsAg trong máu (gọi là HbsAg dương tính) nghĩa là có sự hiện diện của HBV trong máu, đồng nghĩa với cơ thể bị nhiễm HBV. HbsAg xuất hiện trong máu từ 1- 8 tuần sau khi cơ thể tiếp xúc với HBV.

Thường Lậu có biểu hiện từ 3>7 ngày,nếu quá 7 ngày bạn không có biểu hiện như đi tiểu đau rát ,chảy mủ thì yên tâm mình không bị.Còn sùi mào gà thường biểu hiện từ 10>90 ngày.

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.
Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.

Ngoc88
08-02-2015, 07:22
Cảm ơn a tuấn nhiều. Vậy là e có thể yên tâm rồi. 12 tuần xn lại chỉ là thủ tục thôi phải không.

Charles
08-02-2015, 07:34
Cảm ơn a tuấn nhiều. Vậy là e có thể yên tâm rồi. 12 tuần xn lại chỉ là thủ tục thôi phải không.

Bạn có thể yên tâm với kết quả 6 tuần ÂT vì chưa trường hợp nào lật kèo ở tuần 12.

Chủ đề: Thông tin về xét nghiệm sau 6 tuần có thể yên tâm (Dr. HHH, MD) (http://diendanhiv.vn/threads/779-Thong-tin-ve-xet-nghiem-sau-6-tuan-co-the-yen-tam-Dr-HHH-MD)

Tuanmecsedec
08-02-2015, 08:16

Hiện tại thì chưa có ca nào 6 tuần âm tính mà sau 12 tuần lại bị (âm binh) :monkeys10:

Ngoc88
08-02-2015, 08:26
Cảm ơn đã tư vấn cho e. Cho e hỏi câu này nửa. E xn hiv ở trên ghi giấy phép thực hiện xn elisa/hiv. Là e đc xn theo pp elisa đúng không.

Charles
08-02-2015, 08:32
Cảm ơn đã tư vấn cho e. Cho e hỏi câu này nửa. E xn hiv ở trên ghi giấy phép thực hiện xn elisa/hiv. Là e đc xn theo pp elisa đúng không.

Cái chính bạn cần quan tâm là kết quả XN ÂT, còn về phương pháp nếu bạn muốn tìm hiểu thì bấm vào đây xem:

Chủ đề: Phương pháp ELISA (http://diendanhiv.vn/threads/7476-Phuong-phap-ELISA)

Ngoc88
08-02-2015, 08:41
Ok. Vậy mình yên tâm rồi. Thanks nhiều lắm.

songchungvoi_HIV
08-02-2015, 08:49
RPR. Âm tính.
Ag HBs. Âm tính.
Anti- HCV. Âm tính.
HIV => 6 tuần AT là 1 KQ an toàn rất cao, chốt ở 12 tuần sau nguy cơ KQ 1000000% ko thay đổi, Giang Mai và gan B An toàn 1000000%

Tuanmecsedec
08-02-2015, 10:10

Người ta ghi trong phiếu xét nghiệm phương Elisa thì làm phương pháp Elisa chứ còn gì nữa.

Ngoc88
09-02-2015, 16:37
Cho e hỏi 6 tuần xn hiv bằng pp elisa có chính xác không vậy BQT.

songchungvoi_HIV
09-02-2015, 16:39
Sau 6 tuần đến 12 tuần XN = PP nào cũng chính xác 100%

Ngoc88
09-02-2015, 16:40
Hôm nay e có đi gặp bác sĩ. Ông đó nói với em giang mai phải đợi tới 3 tháng xn mới chính xác bởi vì sợ giang mai tiềm ẩn xn không ra. Phải đúng như vậy không

songchungvoi_HIV
09-02-2015, 16:43
Hôm nay e có đi gặp bác sĩ. Ông đó nói với em giang mai phải đợi tới 3 tháng xn mới chính xác bởi vì sợ giang mai tiềm ẩn xn không ra. Phải đúng như vậy không
Songchung khẳng định sau 28 ngày đủ chốt cho Giang mai

Ngoc88
09-02-2015, 16:58
Cảm ơn nhiều lắm. Ông bác sĩ nói xong làm e lo lắng quá. Như vậy e có thể yên tâm rồi. Vậy e không cần xn giang mai lại sau 3 thang đúng không

Charles
09-02-2015, 17:27
Cảm ơn nhiều lắm. Ông bác sĩ nói xong làm e lo lắng quá. Như vậy e có thể yên tâm rồi. Vậy e không cần xn giang mai lại sau 3 thang đúng không

Bạn yên tâm không bị giang mai rồi.

Tuanmecsedec
09-02-2015, 18:34

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Nguyên tắc: Phương pháp ELISA (Enzyme Linked Immunosorbent Assay- xét nghiệm hấp thụ miễn dịch liên kết với enzyme) có rất nhiều dạng mà đặc điểm chung là đều dựa trên sự kết hợp đặc hiệu giữa kháng nguyên và kháng thể.trong đó kháng thể được gắn với một enzyme. Khi cho thêm cơ chất thích hợp (thường là nitrophenol phosphate) vào phản ứng, enzyme sẽ thủy phân cơ chất thành một chất có màu. Sự xuất hiện màu chứng tỏ đã xảy ra phản ứng đặc hiệu giữa kháng thể với kháng nguyên và thông qua cường độ màu mà biết được nồng độ kháng nguyên hay kháng thể cần phát hiện.

Tuanmecsedec
09-02-2015, 18:35

Thường viêm gan B xét nghiệm sau nguy cơ từ 1>3 tháng.Mấy hôm trướcTuanmecsedec có trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa gan trả lời viêm gan B có thể xét nghiệm :

Thường Lậu có biểu hiện từ 3>7 ngày,nếu quá 7 ngày bạn không có biểu hiện như đi tiểu đau rát ,chảy mủ thì yên tâm mình không bị.Còn sùi mào gà thường biểu hiện từ 10>90 ngày.

Ngoc88
09-02-2015, 19:05
Anh tuấn ơi cho e hỏi giang mai giai đoạn 1 sau 1 tháng xn TPHA,nhưng giai đoạn 2 giai mai tiềm ẩn phải đợi 3 tháng mới xn đc đúng không. Nhưng e đã 45 ngày xn âm tính. Như vậy e không cần xn lại sau 3 tháng đúng không

Tuanmecsedec
09-02-2015, 19:07
Anh tuấn ơi cho e hỏi giang mai giai đoạn 1 sau 1 tháng xn TPHA,nhưng giai đoạn 2 giai mai tiềm ẩn phải đợi 3 tháng mới xn đc đúng không. Nhưng e đã 45 ngày xn âm tính. Như vậy e không cần xn lại sau 3 tháng đúng không

Nếu sau 1 tháng xét nghiệm phương pháp TPHA âm tính là coi như không nhiễm rồi,còn giai đoạn 2 gì nữa bạn.

Ngoc88
09-02-2015, 19:20
Cảm ơn anh tuấn và mọi người đã tư vấn tận tình cho e. E hiểu rồi. Giờ e chỉ đợi thêm 45 ngày nũa nếu không có triệu chứng sùi mào gà coi như e không nhiễm. E sẽ sống đàng hoàng,lành mạnh,và không bao giờ tái phạm nữa.

Tuanmecsedec
09-02-2015, 19:21
Cảm ơn anh tuấn và mọi người đã tư vấn tận tình cho e. E hiểu rồi. Giờ e chỉ đợi thêm 45 ngày nũa nếu không có triệu chứng sùi mào gà coi như e không nhiễm. E sẽ sống đàng hoàng,lành mạnh,và không bao giờ tái phạm nữa.

Khả năng bạn không bị sùi mào gà là rất cao rồi.

Ngoc88
12-02-2015, 16:13
Các anh chị cho e hỏi. Em có đọc trên mạng thấy sùi mào gà thời gian ủ bệnh là từ 2-9 tháng. Anh tuấn thì nói sau 90 ngày không biểu hiện ra ngoài là không bị. Cho em hỏi có khi nào hơn 90 ngày mới phát bệnh. Nếu muốn chắc không bị thì đợi 9 tháng mới yên tâm đc hay sao. Mong các anh chi tư vấn giúp em lần này.

songchungvoi_HIV
12-02-2015, 16:18
Các anh chị cho e hỏi. Em có đọc trên mạng thấy sùi mào gà thời gian ủ bệnh là từ 2-9 tháng. Anh tuấn thì nói sau 90 ngày không biểu hiện ra ngoài là không bị. Cho em hỏi có khi nào hơn 90 ngày mới phát bệnh. Nếu muốn chắc không bị thì đợi 9 tháng mới yên tâm đc hay sao. Mong các anh chi tư vấn giúp em lần này.
Ko phải 2 tháng đến 9 tháng, mà 2 tuần đến 90 ngày. 2 tháng đến 9 tháng là đã bị nhiễm

Tuanmecsedec
12-02-2015, 16:18

Thường biểu hiện sùi mào gà từ 10>90 ngày,sau 90 ngày không có biểu hiện thì yên tâm 100% mình không bị.

Ngoc88
12-02-2015, 16:23
Vậy có nghĩa là nếu có nguy cơ bị lây thì 2 tuần - 90 ngày là biểu hiển ra bên ngoài,sau 90 ngày không biểu hiên là không bị đúng không anh. Còn những người đã từng bị,nếu có nguy cơ lần nũa thì thời gian ủ bênh là 2-9 tháng đúng không anh.

songchungvoi_HIV
12-02-2015, 16:24
http://diendanhiv.vn/images/misc/quote_icon.png Gửi bởi Ngoc88 http://diendanhiv.vn/images/buttons/viewpost-right.png (http://diendanhiv.vn/showthread.php?p=214132#post214132)

Tham khảo tại link này:
Cách tự phát hiện HPV ở nam giới hiệu quả (http://diendanhiv.vn/threads/12962-Cach-tu-phat-hien-HPV-o-nam-gioi-hieu-qua)Sự nguy hiểm của virus HPV và cách ngăn ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/5018-Su-nguy-hiem-cua-virus-HPV-va-cach-ngan-ngua)

Tuanmecsedec
12-02-2015, 16:26
Vậy có nghĩa là nếu có nguy cơ bị lây thì 2 tuần - 90 ngày là biểu hiển ra bên ngoài,sau 90 ngày không biểu hiên là không bị đúng không anh. Còn những người đã từng bị,nếu có nguy cơ lần nũa thì thời gian ủ bênh là 2-9 tháng đúng không anh.

Tất cả chỉ 90 ngày thôi bạn.

Ngoc88
12-02-2015, 16:47
Tại em đọc trên mạng thấy ghi là bệnh sùi mào gà là bệnh tiềm ẩn khó phát hiện ra thời gian ủ bệnh dài từ 2-9 tháng. Nên e hơi lo lắng,vậy là trên mạng mấy phòng khám đa khoa nói không đúng làm e lo sợ quá. Nếu đúng như 90ngày thì em yên tâm. Cảm ơn các anh chị đã tư vấn cho em

songchungvoi_HIV
12-02-2015, 16:50
Tại em đọc trên mạng thấy ghi là bệnh sùi mào gà là bệnh tiềm ẩn khó phát hiện ra thời gian ủ bệnh dài từ 2-9 tháng. Nên e hơi lo lắng,vậy là trên mạng mấy phòng khám đa khoa nói không đúng làm e lo sợ quá. Nếu đúng như 90ngày thì em yên tâm. Cảm ơn các anh chị đã tư vấn cho em
BQT trả lời rùi

Ngoc88
12-02-2015, 17:00
Tại em không hiểu ở chỗ 2-9 tháng là đã bị nhiễm. Còn 90 ngày biểu hiện ra bên ngoài thì cũng là bị nhiễm rồi. Em tham khảo nhiều trên mạng. Nhưng không hiểu ở chỗ 2-9 tháng là cho người đã bị nhiễm trước đó,và bây giờ bị lại. Còn 90 ngày biểu hiện là cho người lần đầu tiếp xúc với bênh và biểu hiện ra bên ngoài đúng không. Mong anh trả lời rõ giup em

songchungvoi_HIV
12-02-2015, 17:03
Tại em không hiểu ở chỗ 2-9 tháng là đã bị nhiễm. Còn 90 ngày biểu hiện ra bên ngoài thì cũng là bị nhiễm rồi. Em tham khảo nhiều trên mạng. Nhưng không hiểu ở chỗ 2-9 tháng là cho người đã bị nhiễm trước đó,và bây giờ bị lại. Còn 90 ngày biểu hiện là cho người lần đầu tiếp xúc với bênh và biểu hiện ra bên ngoài đúng không. Mong anh trả lời rõ giup em
Tham khảo tại link này:
Cách tự phát hiện HPV ở nam giới hiệu quả (http://diendanhiv.vn/threads/12962-Cach-tu-phat-hien-HPV-o-nam-gioi-hieu-qua)

Sự nguy hiểm của virus HPV và cách ngăn ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/5018-Su-nguy-hiem-cua-virus-HPV-va-cach-ngan-ngua)

Ngoc88
12-02-2015, 17:23
Thì em đã tham khảo hết rồi đều ghi thời gian ủ bệnh là 2-9 tháng hết đó. Em không hiểu cái 90 ngày biểu hiện,nếu không biểu hiện là không bị 100%. Vậy thời gian ủ bệnh 2-9 tháng là sao. Mong anh có thể nói rõ hơn đc không

songchungvoi_HIV
12-02-2015, 17:25
Thì em đã tham khảo hết rồi đều ghi thời gian ủ bệnh là 2-9 tháng hết đó. Em không hiểu cái 90 ngày biểu hiện,nếu không biểu hiện là không bị 100%. Vậy thời gian ủ bệnh 2-9 tháng là sao. Mong anh có thể nói rõ hơn đc không
Thì đọc lại từ từ. Đọc cho đến khi nào hiểu thì thôi

Ngoc88
12-02-2015, 17:27
Nếu đọc hiểu thì em không lên đây nhờ anh tư vấn dùm rồi. Mong anh giải thich rõ hơn đc không

Ngoc88
12-02-2015, 18:40
Mong anh tuanmesedec với các anh chi trong BQT trả lời giúp e lần này nửa thôi. Đa số bệnh sùi mào gà biểu hiện 90 ngày,nếu sau 90 ngày không biểu hiện là không bị. Có trường hợp nào hơn 90 ngày không. Giải thích dùm em trên mạng ghi thời gian ủ bệnh là 2-9 tháng,vậy có nghĩa là ủ bệnh của người đả từng bị nhiễm trước đó và lại có tiếp xúc với bệnh đúng không. Mong các anh chị trả lời và khẳng định chính xác giúp e. Em xin cảm ơn.

songchungvoi_HIV
12-02-2015, 18:45
Mong anh tuanmesedec với các anh chi trong BQT trả lời giúp e lần này nửa thôi. Đa số bệnh sùi mào gà biểu hiện 90 ngày,nếu sau 90 ngày không biểu hiện là không bị. Có trường hợp nào hơn 90 ngày không. Giải thích dùm em trên mạng ghi thời gian ủ bệnh là 2-9 tháng,vậy có nghĩa là ủ bệnh của người đả từng bị nhiễm trước đó và lại có tiếp xúc với bệnh đúng không. Mong các anh chị trả lời và khẳng định chính xác giúp e. Em xin cảm ơn.
U sùi xuất hiện ở nam giới rất nhanh, thời gian từ 2 tuần đến 2 tháng, sau 90 ngày ko có U sùi là ko nhiễm

Tuanmecsedec
12-02-2015, 19:22

Bạn đừng nhây vấn về mình quá,như vậy là Spam bài.Tuanmecsedec khẳng định sau 90 ngày không có biểu hiện của sùi mào gà thì yên tâm không bị.

Ngoc88
12-02-2015, 19:31
Em hiểu rồi. Cảm ơn các anh chị tư vấn cho em

Ngoc88
27-02-2015, 12:07
Cho em hỏi. 6 tuần em xn hiv bằng pp nào cũng ra đc kết quả chính xác hết hả.

Tuanmecsedec
27-02-2015, 16:27
Cho em hỏi. 6 tuần em xn hiv bằng pp nào cũng ra đc kết quả chính xác hết hả.

6 tuần bạn có thể làm phương pháp test nhanh tìm kháng thể.

Ngoc88
28-02-2015, 08:32
Anh tuấn cho e hỏi người bị sùi mào gà ở miệng mà chưa có biểu hiện u sùi bên ngoài. Nếu hôn người đó mà miệng mình có vết xướt thì có bị lây không.

Tuanmecsedec
28-02-2015, 08:37
Anh tuấn cho e hỏi người bị sùi mào gà ở miệng mà chưa có biểu hiện u sùi bên ngoài. Nếu hôn người đó mà miệng mình có vết xướt thì có bị lây không.

Thường sùi mào gà lây nhiễm khi tiếp xúc trực tiếp với vi rút.Nếu miệng không có biểu hiện thì không sao.

Ngoc88
28-02-2015, 08:45
cho em hỏi 12 tuần xn hiv theo pp elisa hay pp nào cũng đc

Tuanmecsedec
28-02-2015, 08:58
cho em hỏi 12 tuần xn hiv theo pp elisa hay pp nào cũng đc

Phương pháp nào cũng chính xác.Thường 12 tuần xét nghiệm test nhanh tìm kháng thể là được rồi.

Ngoc88
28-02-2015, 09:05
Tại em thấy vào hoà hảo xn đông quá. Nên em tính xn ở diag center quận 5. Tại đây ngta ghi xn Elisa/hiv. Vậy kết quả có chính xác ko anh tuấn.

Tuanmecsedec
28-02-2015, 09:06
Tại em thấy vào hoà hảo xn đông quá. Nên em tính xn ở diag center quận 5. Tại đây ngta ghi xn Elisa/hiv. Vậy kết quả có chính xác ko anh tuấn.

Bạn xét nghiệm nơi đây cũng được.

Ngoc88
28-02-2015, 09:48
Cảm ơn anh tuấn nhièu. 6 tuần em cũng xn ở đây kêt quả âm tính. 12 tuần cũng không thay đổi đâu đúng không anh.

Charles
28-02-2015, 10:00
Cảm ơn anh tuấn nhièu. 6 tuần em cũng xn ở đây kêt quả âm tính. 12 tuần cũng không thay đổi đâu đúng không anh.

Yên tâm chưa có trường hợp nào thay đổi ở tuần 12, chốt thường chỉ mang tính thủ tục thôi.

Ngoc88
28-02-2015, 10:08
Em cảm ơn anh chị trong diẽn đàn nhìu lắm.

HoangPhiHung
05-12-2015, 19:13
kết quả AT chứ bạn?