PDA

View Full Version : Cho em hỏi về nguy cơ lây nhiễm hiv

Choxetnghiem
19-01-2015, 23:20
Cách đây 6 tuần em có đi mát xa lành mạnh,nhân viên có dùng 2 tay bóp vai trái(em nghi 1 tay bóp một tay đâm gì vào tay em)lúc về nhà em thấy trên bắp tay trái ngay vết sẹo lồi đã lành có 1 lỗ đã khô máu như bị kim tiêm hay vật nhọn đâm vào,em nhớ là chỗ đó em không gãi không đụng ở đâu,tắm xong em cạy ra thì nguyên miếng da chỗ sẹo của em bay ra chảy máu,nhân viên có kéo ngón tay em về nhà thì thấy nhói nhìn lại ngay ngón tay gần ngón cái có 2 vết như bị dao lam cắt không chảy máu,em lo lắng nhân viên mát xa đâm gì vào tay em mà em không biết,kiểm tra lại áo em cũng không thấy máu dính vào,có khi nào đâm vào mà không chảy máu hay người ta dùng kim tiêm có máu hiv truyền vào vết sẹo lồi cho em không biết không mọi người,2 tuần sau hôm đó em bị đau cơ cổ kinh khủng đau cũng 10 ngày mới hết,đau khớp chân,tay trái nữa ,rồi trong tg này em có bị tiêu chảy 2 lần toàn nước,đầu thì nổi mụn,anh chị tư vấn giúp em với em đang hoang mang lắm.

trungan1987
19-01-2015, 23:31
Cách đây 6 tuần em có đi mát xa lành mạnh,nhân viên có dùng 2 tay bóp vai trái(em nghi 1 tay bóp một tay đâm gì vào tay em)lúc về nhà em thấy trên bắp tay trái ngay vết sẹo lồi đã lành có 1 lỗ đã khô máu như bị kim tiêm hay vật nhọn đâm vào,em nhớ là chỗ đó em không gãi không đụng ở đâu,tắm xong em cạy ra thì nguyên miếng da chỗ sẹo của em bay ra chảy máu,nhân viên có kéo ngón tay em về nhà thì thấy nhói nhìn lại ngay ngón tay gần ngón cái có 2 vết như bị dao lam cắt không chảy máu,em lo lắng nhân viên mát xa đâm gì vào tay em mà em không biết,kiểm tra lại áo em cũng không thấy máu dính vào,có khi nào đâm vào mà không chảy máu hay người ta dùng kim tiêm có máu hiv truyền vào vết sẹo lồi cho em không biết không mọi người,2 tuần sau hôm đó em bị đau cơ cổ kinh khủng đau cũng 10 ngày mới hết,đau khớp chân,tay trái nữa ,rồi trong tg này em có bị tiêu chảy 2 lần toàn nước,đầu thì nổi mụn,anh chị tư vấn giúp em với em đang hoang mang lắm.
Bạn mún biết có chảy máu hay ko... bạn ra ngoài mua kim về đâm thữ là biết cảm giá liền ah :khi875437:
Bạn yên tâm ih... mát xa những điều bạn kể ra do bạn tự nghĩ tự biên thôi... chứ thật sự ko có nhân viên mát xa nào mà khùng mang ống kim vào ng hết bạn ah... nó ko có ngu mà tự chuốc họa vào thân nó đâu bạn...

Choxetnghiem
19-01-2015, 23:37
Uhm mình cũng nghĩ là do mình suy diễn mà cứ bị ám ảnh hiv,mình chẳng biết mình bị ntn hồi nào nữa,trứớc đây mình cũng đi lấy máu xn tổng quát thấy người ta lấy máu không đau nên mình mới nghĩ đến bị chơi xấu

Charles
20-01-2015, 06:21

Uhm mình cũng nghĩ là do mình suy diễn mà cứ bị ám ảnh hiv,mình chẳng biết mình bị ntn hồi nào nữa,trứớc đây mình cũng đi lấy máu xn tổng quát thấy người ta lấy máu không đau nên mình mới nghĩ đến bị chơi xấu

Đúng là suy diễn để tự hù mình không còn hồn vía :khi875437:
Yên tâm những gì bạn kể hoàn toàn không có nguy cơ, massage không phải là đường lây HIV. Bấm vào đây tìm hiểu về đường lây HIV:

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Tuanmecsedec
20-01-2015, 07:12

Bạn tự suy diễn rồi hù mình thôi,nhân viên mát xa họ làm nghề là cần tiền chứ lấy kim tiêm đâm bạn để được cái gì.Nói tóm lại trường hợp của bạn chỉ là suy diễn hoang tưởng.

Choxetnghiem
20-01-2015, 07:38
Em cám ơn mọi người đã tư vấn giúp em.

songchungvoi_HIV
20-01-2015, 09:40
Câu hỏi này rơi vào câu hỏi suy diễn hoang tưởng toàn cục bộ

Choxetnghiem
21-01-2015, 17:06
Em stress quá thế là em đi ra pastuer xet nghiệm mà họ hẹn cuối tuần mới lấy kq,em chờ không được nên ra trung tâm phòng chống hiv test nhanh là âm tính,có khi nào em lấy ở pasteur là dt hok anh.

Choxetnghiem
21-01-2015, 17:07
Em stress quá thế là em đi ra pastuer xet nghiệm mà họ hẹn cuối tuần mới lấy kq,em chờ không được nên ra trung tâm phòng chống hiv test nhanh là âm tính,có khi nào em lấy ở pasteur là dt hok anh.giúp em tl vs

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 17:12
Em stress quá thế là em đi ra pastuer xet nghiệm mà họ hẹn cuối tuần mới lấy kq,em chờ không được nên ra trung tâm phòng chống hiv test nhanh là âm tính,có khi nào em lấy ở pasteur là dt hok anh.

Em stress quá thế là em đi ra pastuer xet nghiệm mà họ hẹn cuối tuần mới lấy kq,em chờ không được nên ra trung tâm phòng chống hiv test nhanh là âm tính,có khi nào em lấy ở pasteur là dt hok anh.giúp em tl vs
Pastuer XN KQ có sau 1 tuần. TT P/C HIV XN mà bạn đùa cũng hay.
Bạn muốn biết thì xem:
Giải thích 3 PP Eliza của Pastuer:
1. Sinh phẩm: GENSCREEN® ULTRA HIV Ag-Ab: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể). (XN kép) <=> Combo Ag/Ab
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,75%.
(http://www.diendanhiv.vn/)2. Sinh phẩm: Murex HIV Ag/Ab Combination: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện kháng nguyên và kháng thể HIV). (http://www.diendanhiv.vn/)(XN kép) <=> Combo Ag/Ab (http://www.diendanhiv.vn/)
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,78%. (http://www.diendanhiv.vn/)
3. Sinh Phẩm: Determine HIV 1/2 Ab <=> GENSCREEN® HIV ½ Version 2: Kỹ thuật ELISA thế hệ 3 ( phát hiện kháng thể kháng HIV).
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,98%. (http://www.diendanhiv.vn/)
CHIẾN LƯỢC 3 = 3 PP ELIZA:
3. Chiến lược III (áp dụng cho xét nghiệm chẩn đoán nhiễm HIV): mẫu được coi là dương tính với chiến lược III khi mẫu đó có phản ứng với cả ba loại sinh phẩm có nguyên lý hoặc chuẩn bị kháng nguyên khác nhau. Sinh phẩm thứ nhất (SP1) dùng để sàng lọc có độ nhạy cao, các sinh phẩm tiếp theo (SP2, SP3) để khẳng định có độ đặc hiệu cao.
3.1. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất không có phản ứng, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV. (Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
3.2. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất cho phản ứng (SP1+), tiếp tục thực hiện xét nghiệm với sinh phẩm thứ hai (SP2).(Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
a) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai cho phản ứng (SP1+, SP2 +), thì tiếp tục thực hiện với sinh phẩm thứ ba (SP3).
- Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba cho phản ứng (SP1+, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV và được phép trả lời kết quả cho người được làm xét nghiệm.
- Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba không cho phản ứng (SP1+, SP2+, SP3-), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
b) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai không cho phản ứng (SP1+, SP2-), thực hiện lại xét nghiệm với cả sinh phẩm thứ nhất (SP1) và thứ hai (SP2) để kiểm tra loại trừ sai sót kỹ thuật.
b1. Nếu kết quả xét nghiệm với cả hai sinh phẩm không cho phản ứng (SP1-, SP2-), kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV;
b2. Nếu kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+) hoặc (SP1+, SP2-) thực hiện tiếp xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba (SP3), kết quả cả 3 lần làm xét nghiệm sẽ được phân tích và biện luận như sau:
+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV.
+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+, SP3-) hoặc (SP1+, SP2-, SP3+), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2-, SP3-) và người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV có thể kết luận là mẫu âm tính với kháng thể HIV; nếu người được làm xét nghiệm có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV, kết luận mẫu không xác định và yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày; trường hợp người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV nhưng nếu SP1 là sinh phẩm xét nghiệm phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể trong khi SP2 và SP3 là sinh phẩm chỉ phát hiện kháng thể thì yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
3.3. Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm không xác định, đề nghị lấy máu xét nghiệm lại lần 2 sau 14 ngày và nếu kết quả xét nghiệm sau 14 ngày vẫn tiếp tục không xác định thì phân tích và biện luận như sau:
- Không có sự thay đổi hoặc giảm mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.
- Có sự gia tăng mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, yêu cầu lấy mẫu làm lại xét nghiệm lần 3 sau 14 ngày
- Các phòng xét nghiệm có thể gửi mẫu không xác định lên phòng xét nghiệm tham chiếu tuyến trên để làm các xét nghiệm khẳng định khác.
3.4. Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm lần 3 tiếp tục không xác định, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.

Choxetnghiem
21-01-2015, 17:13
Em test nhanh ở ttpc hiv anh ơi

Choxetnghiem
21-01-2015, 17:15
Dzậy là em yên tâm được chưa anh songchung

Charles
21-01-2015, 17:35

Dzậy là em yên tâm được chưa anh songchung

Khi nào kết quả Test nhanh có phản ứng hãy lo kết quả ở Pasteur, còn đã ÂT thì yên tâm đi.
Bạn hoàn toàn yên tâm với kết quả này vì bạn không có nguy cơ.

Choxetnghiem
21-01-2015, 17:38
Ok em cám ơn anh songchung nhiều.

Tuanmecsedec
21-01-2015, 19:38

Những gì bạn được tư vấn thì yên tâm và bạn yên tâm cái test nhanh âm tính.

Choxetnghiem
24-01-2015, 15:42
Bữa nay em lấy ở pasteur âm tính luôn,cảm ơn mấy anh đã tư vấn cho em nha kakakaka

Tuanmecsedec
24-01-2015, 15:50
Bữa nay em lấy ở pasteur âm tính luôn,cảm ơn mấy anh đã tư vấn cho em nha kakakaka

Như vậy những gì mọi người tư vấn cho bạn là không sai.

Choxetnghiem
24-01-2015, 15:55
Ok anh em có kq em thông báo cho các anh biết và cũng khuyên các bạn nên can đảm xn để tránh stress đánh gục.