PDA

View Full Version : Thời gian xét nghiệm HIV sau khi ngưng thuốc phơi nhiễm?

giuptoi
24-09-2013, 08:00
Dear A. Tuấn, nếu Em uống PEP mà dùng PCR sau 4 tuần cũng không cho kết quả chính xác luôn ạ? Đến nay thì đã 2 tuần kể từ khi Em "gây chuyện" với gái Karaoke và rách toạc bcs sau trận chè chén đấy, giờ nghĩ lại Em hối hận quá, bây giờ không giám gần vợ nữa. Sau khi "gây chuyện" 9 tiếng thì Em đã kịp đi mua pep về uống đều đặn cho đến nay và rất nóng lòng biết được kết quả của mình. trước ngày "gây chuyện" 2 tuần thì Em cũng đã đi xn trước hôn nhân có kết quả (-). Vậy xin A. Tuấn và MN tư vấn giúp Em nếu Em cứ tiếp tục uống pep đều đặn thì trường hợp của Em có qua khỏi không ạ?

Hiện nay Em vừa có gia đình và đang lên kế hoạch có em bé sau khi có kết quả chính xác, vậy xin A. Tuấn và MN tư vấn giúp Em xem dùng phương pháp XN nào có kết quả chính xác trong thời gian ngắn nhất có thể đối với trường hợp của Em với ạ? và pep có ảnh hưởng gì đến con Em không ạ?

xin giúp Em!!!!

Tuanmecsedec
24-09-2013, 08:38
Dear A. Tuấn, nếu Em uống PEP mà dùng PCR sau 4 tuần cũng không cho kết quả chính xác luôn ạ? Đến nay thì đã 2 tuần kể từ khi Em "gây chuyện" với gái Karaoke và rách toạc bcs sau trận chè chén đấy, giờ nghĩ lại Em hối hận quá, bây giờ không giám gần vợ nữa. Sau khi "gây chuyện" 9 tiếng thì Em đã kịp đi mua pep về uống đều đặn cho đến nay và rất nóng lòng biết được kết quả của mình. trước ngày "gây chuyện" 2 tuần thì Em cũng đã đi xn trước hôn nhân có kết quả (-). Vậy xin A. Tuấn và MN tư vấn giúp Em nếu Em cứ tiếp tục uống pep đều đặn thì trường hợp của Em có qua khỏi không ạ?

Hiện nay Em vừa có gia đình và đang lên kế hoạch có em bé sau khi có kết quả chính xác, vậy xin A. Tuấn và MN tư vấn giúp Em xem dùng phương pháp XN nào có kết quả chính xác trong thời gian ngắn nhất có thể đối với trường hợp của Em với ạ? và pep có ảnh hưởng gì đến con Em không ạ?

xin giúp Em!!!!

Theo khuyến cáo,những trường hợp dùng thuốc phơi nhiễm (thuốc ức chế vi rút ) thì nên để 3 tháng và tháng thứ 6 xét nghiệm tìm kháng thể.Và cũng khuyến cáo nên phòng cho người thân,đến khi có kết quả thực sự an toàn (như quan hệ thì phải dùng bao cao su ).Trường hợp bạn,nếu dùng thuốc trước 72 giờ sau nguy cơ dùng đúng và đủ thì thành công rất cao.

giuptoi
24-09-2013, 08:58
1) Anh cho Em hỏi PEP còn ảnh hưởng của thuốc đối với con Em sau này thì sao A, liệu có bị làm sao không ạ?
2) pp Murex HIV Ag/Ab Combination của Viện Pasteur có phải là pp tìm Kháng thể như Anh nói ở trên? nếu 3 tháng sau Em dùng pp Murex HIV Ag/Ab Combination này thì liệu đã nắm trong tay 99% chính xác chưa ạ?
3) 6 viên lamzidivir đầu em uống đúng 10h00 và 22h00, nhưng viên thứ 7 do đúng ngày Em làm đám cưới nên uống lúc 9h45 và vì đọc thấy thông tin khuyến cáo rằng phải luôn duy trì nồng độ thuốc trong cơ thể nên phải uống cách nhau 12 tiếng nên nhưng viên tiếp theo Em tiếp tục uống lúc 21h45 và 09h45, vậy có sai không Anh?

hyvong
24-09-2013, 09:18
1.rách bcs thuộc dạng nguy cơ thấp.
2. bạn uống thuóc sau 9h thì khả năng an toàn cực cao.
3.bạn nên duy trì thời gian dùng thuốc đúng giờ

giuptoi
24-09-2013, 09:29
Bạn Hyvong ơi, duy trì thời gian uống thuốc đúng giờ nghĩa là bây giờ mình nên quay lại uống thuốc theo lịch 10h00 & 22h00 hay là vẫn giữ nguyên lịch 9h45 & 21h45 như bây giờ

hyvong
24-09-2013, 09:31
theo mình nên theo 9h45 vì bây giờ bạn theo 10h thì lại chậm mất 15phut

songchungvoi_HIV
24-09-2013, 09:32
Bạn Hyvong ơi, duy trì thời gian uống thuốc đúng giờ nghĩa là bây giờ mình nên quay lại uống thuốc theo lịch 10h00 & 22h00 hay là vẫn giữ nguyên lịch 9h45 & 21h45 như bây giờ
uống như hiện tại bạn đang uống

giuptoi
24-09-2013, 09:57
1) Anh cho Em hỏi PEP còn ảnh hưởng của thuốc đối với con Em sau này thì sao A, liệu có bị làm sao không ạ?
2) pp Murex HIV Ag/Ab Combination của Viện Pasteur có phải là pp tìm Kháng thể như Anh nói ở trên? nếu 3 tháng sau Em dùng pp Murex HIV Ag/Ab Combination này thì liệu đã nắm trong tay 99% chính xác chưa ạ?
3) 6 viên lamzidivir đầu em uống đúng 10h00 và 22h00, nhưng viên thứ 7 do đúng ngày Em làm đám cưới nên uống lúc 9h45 và vì đọc thấy thông tin khuyến cáo rằng phải luôn duy trì nồng độ thuốc trong cơ thể nên phải uống cách nhau 12 tiếng nên nhưng viên tiếp theo Em tiếp tục uống lúc 21h45 và 09h45, vậy có sai không Anh?
mục 1,2 của mình nhờ 2 Bạn trả lời giúp luôn nhé, cảm ơn 2 bạn rất rất nhiều

hyvong
24-09-2013, 10:07
theo quan điểm của mình bạn nên xn tại các thời điểm
- 3 tháng sau nguy cơ : khả quan an toàn cao
- 4 tháng sau nguy cơ : khả quan rất cao vì nhiều nước châu âu lấy mốc này là kq cuối cùng
- 6 tháng sau nguy cơ : an toàn tuyệt đối
ban cũng có thể xn sau hết pep 1 tháng bằng pp pcr kết quả khả quan cũng tương đối cao, nhưng pp này không được khuyến khích

Tuanmecsedec
24-09-2013, 11:43

1. Thuốc phơi nhiễm dùng trong 4 tuần,sau khi ngưng thuốc sẽ trở lại bình thường không ảnh hưởng với việc có con cái sau này.

2. Murex HIV Ag/Ab Combination không phải tìm kháng thể không mà tìm cả kháng nguyên (P24).Sau 3 tháng ngưng thuốc bạn xét nghiệm âm tính thì coi như tín hiệu an toàn của thứ 6 khó thay đổi.

3. Bạn vẫn giử giờ uống quyết định chọn sau cùng.