PDA

View Full Version : Thắc mắc về thuốc Lamozit

nhucdau1
20-01-2015, 19:08
Các anh chị cho em hỏi,em đang điều trị chống nguy cơ trước 72 giờ bằng thuốc Lamozit. thuốc này em mua ngoài chứ không phải ở trung tâm y tế dự phòng. Em có lên mạng và gọi điện tham khảo thì thấy moi người sử dụng thuốc có tên là Lamzidivir. liệu thuốc của em có đúng? hay chính xác phải dùng lamozit ạ?

songchungvoi_HIV
20-01-2015, 19:12
Các anh chị cho em hỏi,em đang điều trị chống nguy cơ trước 72 giờ bằng thuốc Lamozit. thuốc này em mua ngoài chứ không phải ở trung tâm y tế dự phòng. Em có lên mạng và gọi điện tham khảo thì thấy moi người sử dụng thuốc có tên là Lamzidivir. liệu thuốc của em có đúng? hay chính xác phải dùng lamozit ạ?
Lamozit hay lamzidivir là 1. Khác tên khác hảng cùng biệt dược và hàm lượng
Bấm vào đây xem:
Chủ đề: anh chị ơi giúp em về thuốc phơi nhiễm lamozit (http://diendanhiv.vn/threads/24494-anh-chi-oi-giup-em-ve-thuoc-phoi-nhiem-lamozit)Chủ đề: Lamozit và lamzidivir? (http://diendanhiv.vn/threads/7965-Lamozit-va-lamzidivir)Chủ đề: Anh Tuấn cho em hỏi về thuốc chống phơi nhiễm HIV với : em lo quá (http://diendanhiv.vn/threads/17085-Anh-Tuan-cho-em-hoi-ve-thuoc-chong-phoi-nhiem-HIV-voi-em-lo-qua)

nhucdau1
20-01-2015, 19:55
Vâng. Mấy thứ thuốc này liệu có hàng nhái không anh chị?

songchungvoi_HIV
20-01-2015, 19:59
Vâng. Mấy thứ thuốc này liệu có hàng nhái không anh chị?
Bạn hỏi tôi tôi hỏi ai??? Nếu bạn được sự chỉ định của BS và có toa thì bạn sợ đết gì, bạn tự mua thì bạn tự chịu

Tuanmecsedec
20-01-2015, 20:47

Bạn yên tâm Lamozit và Lamzidivir cùng chung thành phần Lamivudin 150mg và Zidovudin 300mg,bạn uống viên Lamozit đúng thuốc phơi nhiễm HIV.

nhucdau1
21-01-2015, 16:15
Hỏi về cách dùng thuốc lamozit

em có thắc mắc như này mong anh chị giúp đỡ.
Sau 25 tiếng kể từ lúc nguy cơ,em có sử dụng lamozit. cụ thể khi đó là 23h đêm. bác sĩ nói e uống cả hai viên. rồi sáng hôm sau 7h em uống viên thứ 3. kể từ đó em sử dụng thuốc đúng quy trình 12h 1 viên. liệu em uống hai viên đầu đến viên thứ 3 cách nhau 8 tiếng vậy có ảnh hưởng đến phác đồ điều trị không?

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 16:18

Sau 25 tiếng kể từ lúc nguy cơ,em có sử dụng lamozit. cụ thể khi đó là 23h đêm. bác sĩ nói e uống cả hai viên. rồi sáng hôm sau 7h em uống viên thứ 3. kể từ đó em sử dụng thuốc đúng quy trình 12h 1 viên. liệu em uống hai viên đầu đến viên thứ 3 cách nhau 8 tiếng vậy có ảnh hưởng đến phác đồ điều trị không?
Bạn uống rùi còn hỏi gì nữa, may cho bạn ko ngộ độc nếu ko giờ này bạn vô hòm rùi, Lamozit, uống lần 1 viên cách nhau 12 giờ bạn chơi 2 viên đúp bồ may chưa vào viện cấp cứu

Tuanmecsedec
21-01-2015, 16:18

Không ảnh hưởng gì hết bạn,bây giờ bạn cứ tuân thủ theo giờ chọn 7h00 và 19h00.

nhucdau1
21-01-2015, 16:23
anh chị ơi, nếu em sử dụng đúng phác đồ liệu sẽ ổn chứ. vì trước khi dùng thuốc 25 tiếng em qhtd ko an toàn với người bị nhiễm H 5 năm. người ấy điều trị bằng thuốc mấy năm nay ạ.

Tuanmecsedec
21-01-2015, 16:25
anh chị ơi, nếu em sử dụng đúng phác đồ liệu sẽ ổn chứ. vì trước khi dùng thuốc 25 tiếng em qhtd ko an toàn với người bị nhiễm H 5 năm. người ấy điều trị bằng thuốc mấy năm nay ạ.

Bạn dùng thuốc sau 25 giờ tức là trước 72 giờ theo khuyến cáo thì bạn yên tâm,từ trước tới giờ chưa ca nào thất bại nếu tuân thủ uống đúng và đủ.

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 16:25
10000000000000000000000% KQ AT sau 8 tuần ngưng PEP, chưa ai DT khi dùng PEP trong 72 giờ vàng có nguy cơ

nhucdau1
21-01-2015, 16:27
Vâng ạ. em vẫn đang cố gắng uống chuẩn từng ngày. nhưng dạo này em căng thẳng quá,có mấy diễn đàn em đọc có trường hợp dùng pep vẫn bị sau xn 6 tháng.không biết là sao ạ?

Charles
21-01-2015, 16:32
Vâng ạ. em vẫn đang cố gắng uống chuẩn từng ngày. nhưng dạo này em căng thẳng quá,có mấy diễn đàn em đọc có trường hợp dùng pep vẫn bị sau xn 6 tháng.không biết là sao ạ?

Nếu uống Pep mà vẫn dính thì có 2 khả năng: một là không tuân thủ đúng Pep; hai là có nguy cơ mới.

nhucdau1
21-01-2015, 16:36
Vâng. vậy em sẽ cố gắng sử dụng chính xác. anh Tuấn ơi, anh cho em địa chỉ mail,em gửi hình thuốc của em cho anh xem phải chính xác không.vì thuốc em mua là ở một bác sĩ bán ngoài.ko phải ở trung tâm y tế dự phòng.

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 16:43
Vâng. vậy em sẽ cố gắng sử dụng chính xác. anh Tuấn ơi, anh cho em địa chỉ mail,em gửi hình thuốc của em cho anh xem phải chính xác không.vì thuốc em mua là ở một bác sĩ bán ngoài.ko phải ở trung tâm y tế dự phòng.
Bạn xem trên bao bì nếu ghi đúng thành phần biệt dược: Lamivudine + Zidovudine 150mg/300mg là nó

nhucdau1
21-01-2015, 16:46
Anh ơi,có phải loại vỉ 10 viên nén màu trắng. trên viên thuốc có khắc chữ KUP ko ạ? em sợ uống phải hàng nhái thì toi. giờ em hoảng nên nghĩ nhiều lắm ạ.

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 16:49
Anh ơi,có phải loại vỉ 10 viên nén màu trắng. trên viên thuốc có khắc chữ KUP ko ạ? em sợ uống phải hàng nhái thì toi. giờ em hoảng nên nghĩ nhiều lắm ạ.
Bảo bạn xem trên bao bì nếu có ghi: Lamivudine + Zidovudine 150mg/300mg là nó

nhucdau1
21-01-2015, 16:51
Có hai thành phần đó anh ạ. thuốc của Hàn quốc đúng không anh?

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 17:01
Thì Lamozit bao gầm 2 loại kết hợp chứ mấy trời, còn của nước nào kệ cha nó, miễn nó ghi rõ 2 loại kết hợp như trên là đúng

nhucdau1
21-01-2015, 19:26
Giờ em hoảng lắm anh ạ.không làm được việc gì nữa.

Tuanmecsedec
21-01-2015, 19:55

Bạn yên tâm,Tuanmecsedec khẳng định Lamozit đúng thuốc phơi nhiễm HIV.Đề nghị bạn đọc lại những gì đã tư vấn,bạn không được spam lập lại câu hỏi khi đã được trả lời rồi,như vậy là Spam bài.Nếu bạn vẫn spam tiếp câu hỏi cũ chủ đề bạn sẽ bị khóa lại.

nhucdau1
23-01-2015, 08:40
Anh chị ơi, dạo này em dậy muộn. mà giờ uống thuốc em là 7 h. nên sáng 7h e dậy uống thuốc xong lại đi ngủ tiếp. tâm 8 rưỡi em mới dậy ăn sáng cơ. Liệu như thế có ảnh hưởng đến tác dụng thuốc không ạ?

Charles
23-01-2015, 08:49
Anh chị ơi, dạo này em dậy muộn. mà giờ uống thuốc em là 7 h. nên sáng 7h e dậy uống thuốc xong lại đi ngủ tiếp. tâm 8 rưỡi em mới dậy ăn sáng cơ. Liệu như thế có ảnh hưởng đến tác dụng thuốc không ạ?

Uống PEP lúc đói chỉ hại dạ dày chứ không làm mất tác dụng của thuốc.

songchungvoi_HIV
23-01-2015, 08:49
Thuốc uốc lúc đói hay lúc no hoặc đang ăn mà uống ko ảnh hưởng

nhucdau1
24-01-2015, 21:11
Anh Tuấn ơi. tình hình là em đang dùng pep. nhưng nay trong đám cưới bạn e có uống 8 chén rượu. lúc này uống sau thuốc khoảng gần 4 tiếng. và hồi tối e có uống 1 chén sau thuốc nửa tiếng. liệu thuốc trong người em có bị mất hay giảm tác dụng không ạ?

Charles
24-01-2015, 21:25
Anh Tuấn ơi. tình hình là em đang dùng pep. nhưng nay trong đám cưới bạn e có uống 8 chén rượu. lúc này uống sau thuốc khoảng gần 4 tiếng. và hồi tối e có uống 1 chén sau thuốc nửa tiếng. liệu thuốc trong người em có bị mất hay giảm tác dụng không ạ?

Rượu bia chỉ hại gan chứ không làm mất tác dụng của thuốc.

Tuanmecsedec
24-01-2015, 21:58

Thường khuyên hạn chế uống rượu bia trong thời gian điều trị phơi nhiễm,vì gan đã làm việc cực lực với thuốc rồi,nên hạn chế rượu bia.Chứ rượu bia không làm mất tác dụng của thuốc.

nhucdau1
26-01-2015, 09:39
Anh à.
Chuyện là trước đó ít hôm Em có móc âm đạo người ấy qua quần người ấy bị H, quần tất nên mỏng. và người ấy sau khi bị kích thích đã chảy dịch thấm qua quần. và tay em đã bị dính dịch đó. rồi người ấy lấy tay họ lau cho em, như vậy tay người ấy có dịch âm đạo của chính họ. Rồi họ dùng bàn tay ấy kích thích dương vật cho em, ngoài ra còn xoa xoa đầu dương vật(Chỗ đầu sáo ý). sự việc như vậy làm em hoảng hơn. cái chuyện này của em có nguy cơ không anh?

songchungvoi_HIV
26-01-2015, 10:31
Anh à.
Chuyện là trước đó ít hôm Em có móc âm đạo người ấy qua quần người ấy bị H, quần tất nên mỏng. và người ấy sau khi bị kích thích đã chảy dịch thấm qua quần. và tay em đã bị dính dịch đó. rồi người ấy lấy tay họ lau cho em, như vậy tay người ấy có dịch âm đạo của chính họ. Rồi họ dùng bàn tay ấy kích thích dương vật cho em, ngoài ra còn xoa xoa đầu dương vật(Chỗ đầu sáo ý). sự việc như vậy làm em hoảng hơn. cái chuyện này của em có nguy cơ không anh?
Móc hay cào hay moi thì bạn cũng dùng PEP rồi, dùng thì lo mà dùng chờ XN.

nhucdau1
26-01-2015, 10:34
cái lần này trước hôm em quan hệ mấy ngày. nên em mới sợ. hôm quan hệ em mới dùng pep

songchungvoi_HIV
26-01-2015, 10:35
cái lần này trước hôm em quan hệ mấy ngày. nên em mới sợ. hôm quan hệ em mới dùng pep
Hành vi kích dục = tay ko phải hành vi nguy cơ, Nguy cơ khi và chỉ khi dùng bơm chứa dịch AD bơm thẳng vào lỗ sáo

nhucdau1
26-01-2015, 10:48
Như em miêu tả vậy là em có thể yên tâm với hành vi này hả anh?

songchungvoi_HIV
26-01-2015, 10:50
Như em miêu tả vậy là em có thể yên tâm với hành vi này hả anh?
Songchung trả lời rùi

Tuanmecsedec
26-01-2015, 10:55
Anh à.

Nếu bạn kể như vậy thì trường hợp của bạn không cần dùng thuốc phơi nhiễm,Tuanmecsedec khẳng định 100% không có nguy cơ.

nhucdau1
26-01-2015, 10:55
Vâng. em cảm ơn anh ạ.em yên tâm hơn rồi.

Tuanmecsedec
26-01-2015, 10:59
Vâng. em cảm ơn anh ạ.em yên tâm hơn rồi.

Tuanmecsedec khẳng định bạn 100% yên tâm.

nhucdau1
26-01-2015, 11:00
vâng anh Tuấn. đó là trường hợp trước đó mấy ngày. còn sau đó vài hôm em có qhtd không an toàn. và em sử dụng thuốc sau 25 tiếng. nay đã 10 ngày rồi,và em rất mệt mỏi khi dùng thuốc ạ.

Tuanmecsedec
26-01-2015, 11:14
vâng anh Tuấn. đó là trường hợp trước đó mấy ngày. còn sau đó vài hôm em có qhtd không an toàn. và em sử dụng thuốc sau 25 tiếng. nay đã 10 ngày rồi,và em rất mệt mỏi khi dùng thuốc ạ.

Nếu dùng thuốc trước 72 giờ sau nguy cơ thì 100% chưa có ca nào thất bại.

nhucdau1
26-01-2015, 11:19
Vâng.như vậy là em hoàn toàn có thể yên tâm được ạ?

Tuanmecsedec
26-01-2015, 11:22

Bạn cứ yên tâm những gì đã được tư vấn.

Charles
26-01-2015, 11:23

Để thành công PEP cần tuân thủ ĐÚNG và ĐỦ. ĐÚNG có nghĩa là bạn chọn giờ nhất định uống suốt, tránh sai giờ. ĐỦ có nghĩa là bạn uống đủ phác đồ thuốc theo khuyến cáo 4 tuần.
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.

nhucdau1
29-01-2015, 13:43
Anh Tuấn ơi cho em hỏi với. Sau 4 tuần uống thuốc em có nên đi xét nghiệm không? và kết quả sau khi dùng pep có phản ánh được điều gì không? hay em pbmhair đợi thêm 4 đến 8 tuần nữa từ lúc xong thuốc?

songchungvoi_HIV
29-01-2015, 13:49
Anh Tuấn ơi cho em hỏi với. Sau 4 tuần uống thuốc em có nên đi xét nghiệm không? và kết quả sau khi dùng pep có phản ánh được điều gì không? hay em pbmhair đợi thêm 4 đến 8 tuần nữa từ lúc xong thuốc?
Tư vấn rùi bạn, KQ chính xác sau 8 tuần ngưng PEP = 12 tuần sau nguy cơ. XN sau khi ngưng PEP là để kiểm tra chức năng gan và chức năng thận, trong đ1o có cả XN HIV, nhưng KQ sau khi ngưng PEP ko chính xác

Tuanmecsedec
29-01-2015, 15:47

Bạn nên để sau 8 tuần xét nghiệm chính xác hơn.Nếu để giải tỏa tâm lý thì bạn để 4 tuần xét nghiệm HIV Combo cũng được

nhucdau1
02-02-2015, 09:44
Vâng. Bs Tuấn ơi,cho em hỏi là thế này,e có đọc một bài báo nói là tổ chức y tế hoa kì điều tra và nghiên cứu thì những người điều trị pep trong khoảng 24 tiếng sau khi dính nguy cơ thì tỉ lệ thành công gần như 100%. còn sau 24h đến 72h thì tỷ lệ thành công còn 52% . em sử dụng thuốc trong khoảng 25 hay 26 h sau nguy cơ. vậy khả năng thành công của em sau pep là 5 ăn 5 thua thôi ạ?

songchungvoi_HIV
02-02-2015, 09:46
Vâng. Bs Tuấn ơi,cho em hỏi là thế này,e có đọc một bài báo nói là tổ chức y tế hoa kì điều tra và nghiên cứu thì những người điều trị pep trong khoảng 24 tiếng sau khi dính nguy cơ thì tỉ lệ thành công gần như 100%. còn sau 24h đến 72h thì tỷ lệ thành công còn 52% . em sử dụng thuốc trong khoảng 25 hay 26 h sau nguy cơ. vậy khả năng thành công của em sau pep là 5 ăn 5 thua thôi ạ?
Bạn đang bị nhãy như cái đĩa CD bị vấp, nếu bạn còn nhãm BQT khóa chủ đề này vĩnh viễn

Charles
02-02-2015, 09:46

Bấm vào đây đọc cho kĩ đi bạn:

Chủ đề: Thuốc phơi nhiễm HIV (PEP ) là gì? (http://diendanhiv.vn/threads/8-Thuoc-phoi-nhiem-HIV-PEP-la-gi)

Tuanmecsedec
02-02-2015, 15:23

Thường thì khuyên dùng thuốc sau 2>6 giờ không được quá 72 giờ.Những trường hợp dùng thuốc trước 72 giờ khi uống đúng và đủ cho đến nay chưa ca nào nhiễm lại.

nhucdau1
05-02-2015, 20:04
Anh tuấn ơi, hôm nay em điều trị pep đc 20 ngày. và chiều qua em có quên để bàn chải nhà tắm., sáng nay em thấy bàn chải em ướt, chắc có ai đánh răng. liệu nhỡ ai động vào bàn chải em có sao không hả anh?

Charles
05-02-2015, 20:12
Anh tuấn ơi, hôm nay em điều trị pep đc 20 ngày. và chiều qua em có quên để bàn chải nhà tắm., sáng nay em thấy bàn chải em ướt, chắc có ai đánh răng. liệu nhỡ ai động vào bàn chải em có sao không hả anh?

Dù có ai dùng cũng không sao đâu bạn.

Tuanmecsedec
05-02-2015, 21:08

Cho dù bạn có là người nhiễm HIV cũng không lây nhiễm như vậy.

nhucdau1
05-02-2015, 21:28
Vâng ạk. mấy nay em lo quá, uống thuốc 8h đầu thì chắc, đây em uống sau 26 tiếng. tỷ lệ thành công giảm nhiều rồi. e sợ lắm a tuấn ạ. em uống thuốc 20 ngày nay rồim

Tuanmecsedec
05-02-2015, 21:30
Vâng ạk. mấy nay em lo quá, uống thuốc 8h đầu thì chắc, đây em uống sau 26 tiếng. tỷ lệ thành công giảm nhiều rồi. e sợ lắm a tuấn ạ. em uống thuốc 20 ngày nay rồim

Bạn được tư vấn về thời gian uống PEP rồi,đề nghị bạn nên đọc lại.Bạn không được spam lập lại câu hỏi.

nhucdau1
06-02-2015, 09:48
vì em lo lắng quá. cả đêm qua em không thể nào ngủ nổi. đúng là họa vô đơn chí.

Tuanmecsedec
06-02-2015, 09:49
vì em lo lắng quá. cả đêm qua em không thể nào ngủ nổi. đúng là họa vô đơn chí.

Được tư vấn rồi thì yên tâm đi bạn.

nhucdau1
06-02-2015, 10:24
Vâng. Liệu em có thể tự tin được không anh. nay là 21 ngày thuốc rồi anh ạ,em uống chưa bị lệch giờ hôm nào cả. nhưng vẫn hoảng lắm.

Tuanmecsedec
06-02-2015, 10:35
Vâng. Liệu em có thể tự tin được không anh. nay là 21 ngày thuốc rồi anh ạ,em uống chưa bị lệch giờ hôm nào cả. nhưng vẫn hoảng lắm.

Bạn nói câu mà Tuanmecsedec tô đỏ là chứng tỏ bạn không có đọc những gì mọi người đã tư vấn.

nhucdau1
11-02-2015, 11:48
Anh chị ơi, cho em hỏi với ạ. Sáng nay em làm thủng một lỗ ở vỉ thuốc lamozit. tại để trong ngăn kéo nên nó va vào mảnh sắt nào thủng. em để từ sáng đến 12h sau em uống luôn viên ý sợ có mất tác dụng không ạ?

songchungvoi_HIV
11-02-2015, 11:53
Anh chị ơi, cho em hỏi với ạ. Sáng nay em làm thủng một lỗ ở vỉ thuốc lamozit. tại để trong ngăn kéo nên nó va vào mảnh sắt nào thủng. em để từ sáng đến 12h sau em uống luôn viên ý sợ có mất tác dụng không ạ?
Bạn có bóc nó cho ra ngày 24g cũng ko sao hết, miễn ko ẩm ước ko mềm nhũng ko rã ra là OK

Tuanmecsedec
11-02-2015, 12:21

Không sao bạn.

nhucdau1
11-02-2015, 18:14
vâng. mà em hỏi ông bác sĩ ở trung tâm. ông ấy bảo em gói lại để uống viên thủng cuối cùng. vì em dùng có tổng 60 viên. mà theo phác đồ thì chuẩn nhất 28 ngày. em nên để dành viên thủng uống cuối ko ạk. vì cũng chỉ còn lại 4 ngày thuốc là xong đống thuốc đó ạ.

songchungvoi_HIV
11-02-2015, 18:19
vâng. mà em hỏi ông bác sĩ ở trung tâm. ông ấy bảo em gói lại để uống viên thủng cuối cùng. vì em dùng có tổng 60 viên. mà theo phác đồ thì chuẩn nhất 28 ngày. em nên để dành viên thủng uống cuối ko ạk. vì cũng chỉ còn lại 4 ngày thuốc là xong đống thuốc đó ạ.
Ko, Uống ngay tối nay, Nếu mua 60 viên chỉ cần uống 56 viên, nếu bạn sợ bạn có thể bỏ nó vì còn dư 4 viên dự phòng. Lo lắng làm gì cho rách việc

Tuanmecsedec
11-02-2015, 18:26

Bạn chỉ cần uống 4 tuần(28 ngày) đúng 56 viên là đủ phác đồ rồi,không cần thiết uống 30 ngày (60 viên).

nhucdau1
13-02-2015, 21:57
Nay nhà e ăn tết. đông khách đến nên e phải tiếp khách. e uống hơi nhiều rượu. và uống say luôn ạ. uống xong thì đến giờ uống thuốc. liệu thuốc có bị ảnh hưởng gì đến việc điều trị pep ko ạ?

Charles
13-02-2015, 21:59
Nay nhà e ăn tết. đông khách đến nên e phải tiếp khách. e uống hơi nhiều rượu. và uống say luôn ạ. uống xong thì đến giờ uống thuốc. liệu thuốc có bị ảnh hưởng gì đến việc điều trị pep ko ạ?

Rượu bia chỉ hại gan, thận chứ không ảnh hưởng công dụng của PEP.

nhucdau1
13-02-2015, 22:01
vâng. mai là ngày thuốc thứ 29 . e đi xn đc chứ. vì ngày thứ 30 bện viện nghỉ tết rồi anh ạ.

Charles
13-02-2015, 22:04
vâng. mai là ngày thuốc thứ 29 . e đi xn đc chứ. vì ngày thứ 30 bện viện nghỉ tết rồi anh ạ.

Bạn mới uống xong nếu muốn kiểm tra chức năng gan thận thì kiểm tra chứ HIV bạn XN chưa chính xác. Bạn cần XN theo quy trình: sau ngưng PEP 8 tuần (tức sau nguy cơ 12 tuần) XN HIV bằng Antive HIV tìm kháng thể và chốt ở 24 tuần sau nguy cơ.

Tuanmecsedec
14-02-2015, 10:19

Bạn đã dùng thuốc ức chế không xét nghiệm sớm được,bạn nên để sau 8 tuần từ khi ngưng thuốc thì xét nghiệm mới chính xác.

nhucdau1
15-02-2015, 22:43
Hôm nay tết nhất. e uống nhiều rượu kinh khủng luôn. đang uống dở thì đến giờ uống thuốc. e đi uống thuốc rồi lại rượu. sau đó tối hát hò e lại bia. sợ uống nhiêuc quá có hỏng tác dụng thuốc ko ạ?

Charles
15-02-2015, 22:50
Hôm nay tết nhất. e uống nhiều rượu kinh khủng luôn. đang uống dở thì đến giờ uống thuốc. e đi uống thuốc rồi lại rượu. sau đó tối hát hò e lại bia. sợ uống nhiêuc quá có hỏng tác dụng thuốc ko ạ?

Vấn đề rượu bia chia sẻ với bạn nhiều rồi, vui lòng đọc lại. Còn bạn chỉ cần uống 28 ngày = 56v là đủ, 4v còn lại bạn uống cũng được, không uống cũng không sao.

Tuanmecsedec
16-02-2015, 07:43

Khuyên hạn chế rượu bia trong thời gian điều trị,vì sợ nóng thôi.Chứ rượu bia không làm mất tác dụng của thuốc phơi nhiễm.

nhucdau1
16-02-2015, 21:19
Anh Tuấn ơi. e uống thuốc xong rồi. mấy nay sắp tết,nên em uống đc rượu rồi chứ ạ

Charles
16-02-2015, 21:34
Anh Tuấn ơi. e uống thuốc xong rồi. mấy nay sắp tết,nên em uống đc rượu rồi chứ ạ

Quá trình uống PEP gan phải làm việc cật lực, nên bạn muốn uống rượu bia thì tự lựa sức mình.

Tuanmecsedec
16-02-2015, 21:57

Khuyên hạn chế rượu bia trong thời gian điều trị,vì sợ nóng thôi.Chứ rượu bia không làm mất tác dụng của thuốc phơi nhiễm.

nhucdau1
22-02-2015, 09:04
Anh Tuấn ơi. hôm nay là đc 5 tuần sau nguy cơ rồi ạ. em có nên đi kiểm tra cái xem sao đc k?

Charles
22-02-2015, 09:17
Anh Tuấn ơi. hôm nay là đc 5 tuần sau nguy cơ rồi ạ. em có nên đi kiểm tra cái xem sao đc k?

Về thời gian XN bạn được hướng dẫn ở trên rồi, vui lòng đọc lại.

Tuanmecsedec
22-02-2015, 10:49

Bạn nên để sau 8 tuần thì xét nghiệm mới chính xác.

nhucdau1
27-02-2015, 07:31
Anh Tuấn ơi, hôm nọ em có đi xn 38 ngày sau nguy cơ.kết quả ổn sau bằng này ngày có nói lên đc điều gì không ạ?

Tuanmecsedec
27-02-2015, 07:35
Anh Tuấn ơi, hôm nọ em có đi xn 38 ngày sau nguy cơ.kết quả ổn sau bằng này ngày có nói lên đc điều gì không ạ?

Bạn đã dùng thuốc ức chế không xét nghiệm sớm được.

nhucdau1
27-02-2015, 08:38
Vậy tối thiểu là vẫn phải 3 tháng ạ. em lo lắm. e đọc mấy bài viết bảo là test có giá trị từ tuần thứ 6 trở đi mà.

Tuanmecsedec
27-02-2015, 16:38
Vậy tối thiểu là vẫn phải 3 tháng ạ. em lo lắm. e đọc mấy bài viết bảo là test có giá trị từ tuần thứ 6 trở đi mà.

Bạn hơi nhây vấn đề của mình.Tuanmecsedec phản cảm nhất thành viên vừa hỏi còn ra vẻ am hiểu.Nếu am hiểu thì post bài hỏi làm chi,cứ việc xét nghiệm theo kiểu của mình.Vớ vẩn.

nhucdau1
04-03-2015, 19:01
hôm nay em đi đá bóng. Em mặc quần bò đá. bị ngã và rách chỗ đầu gối. có một vết xước tròn bằng móng tay cái.lúc về nhà em kiểm tra thì không thấy máu mà có ít huyết tương nhưng đa phần nó thấm vào vải quần. lúc về mẹ em có chạm tay vào cái vết đấy. theo phản xạ em đẩy tay mẹ em ra luôn. Liệu có yếu tố nguy cơ ko anh. ở nhà em đã rất cẩn thận trong quá trình điều trị thuốc phơi nhiễm rồi.

Charles
04-03-2015, 19:12
hôm nay em đi đá bóng. Em mặc quần bò đá. bị ngã và rách chỗ đầu gối. có một vết xước tròn bằng móng tay cái.lúc về nhà em kiểm tra thì không thấy máu mà có ít huyết tương nhưng đa phần nó thấm vào vải quần. lúc về mẹ em có chạm tay vào cái vết đấy. theo phản xạ em đẩy tay mẹ em ra luôn. Liệu có yếu tố nguy cơ ko anh. ở nhà em đã rất cẩn thận trong quá trình điều trị thuốc phơi nhiễm rồi.

Không có yếu tố nguy cơ nào cả.

Nguyen Ha
04-03-2015, 19:34
HIV không lây như vậy.

Tuanmecsedec
04-03-2015, 20:57

Những gì bạn kể trong bài này,chỉ có nguy cơ tào lao mía lao.

nhucdau1
24-03-2015, 14:19
Anh chị ơi,e xn test 9 tuần sau ngu cơ ổn. kết quả này tn ạ. và e dạo này uống rượu nhiều. hay say xỉn lắm ạ. có ảnh hưởng ko

songchungvoi_HIV
24-03-2015, 15:06
Anh chị ơi,e xn test 9 tuần sau ngu cơ ổn. kết quả này tn ạ. và e dạo này uống rượu nhiều. hay say xỉn lắm ạ. có ảnh hưởng ko
Rượu bia ko mắc mớ gì tới KQ XN, cho dù ngay tại thời điểm lấy máu XN bạn say bí tỉ cũng ko ảnh hương tới KQ XN, 9 tuần AT thì hiển nhiên 12 tuần AT

Tuanmecsedec
24-03-2015, 15:12

Rượu bia không làm ảnh hưởng xét nghiệm HIV.

nhucdau1
24-03-2015, 18:14
Vâng. và ý e muốn hỏi em vẫn đang thời gian sau thuốc pep. nhưng e đi nhậu nhiều có ảnh hưởng đến vấn đề kháng virut ko ý ạ.

nhucdau1
24-03-2015, 18:15
và cho em hỏi thời gian cửa sổ tính 12 tuần là 84 ngày. hay là 3 tháng 90 ngày ạ

songchungvoi_HIV
24-03-2015, 18:20
Vâng. và ý e muốn hỏi em vẫn đang thời gian sau thuốc pep. nhưng e đi nhậu nhiều có ảnh hưởng đến vấn đề kháng virut ko ý ạ.
Nếu nhậu nhiều ảnh hưởng đến thuốc làm thất bại điều trị thì hôm nay bạn lấy đâu ra KQ AT????

và cho em hỏi thời gian cửa sổ tính 12 tuần là 84 ngày. hay là 3 tháng 90 ngày ạ
Tính theo chuẩn của WHO, 12 tuần = 84 ngày (1 tuần = 7 ngày => 4 tuần = 28 ngày => 3 tháng của 12 tuần x 28 ngày = 84 ngày)

nhucdau1
24-03-2015, 18:29
Vâng.em cảm ơn anh Sống chung. em cũng cảm thấy yên tâm nhiều rồi ạ.

Tuanmecsedec
24-03-2015, 19:45

Trong thời gian điều trị khuyên hạn chế rượu bia,vì sợ nóng trong người thôi.Chứ rượu bia không làm mất tác dụng của thuốc.

nhucdau1
02-04-2015, 19:27
anh chị cho em hỏi,hôm nay tròn 11 tuần sau nguy cơ.em test nhanh ở tt.yt dự phòng tỉnh. kết quả này ổn. và liệu e đã an toàn chưa ạ?

Tuanmecsedec
02-04-2015, 19:39
anh chị cho em hỏi,hôm nay tròn 11 tuần sau nguy cơ.em test nhanh ở tt.yt dự phòng tỉnh. kết quả này ổn. và liệu e đã an toàn chưa ạ?

Như vậy khả quan rồi bạn.Theo khuyến cáo sau 8 tuần ngưng thuốc,tức 12 tuần sai nguy cơ.

nhucdau1
09-04-2015, 13:00
Anh Tuấn ơi,hôm nay 12 tuần sau nguy cơ. em test nhanh ổn. kết quả này em đã an toàn chưa ạ?

SangLumia
09-04-2015, 13:10
Anh Tuấn ơi,hôm nay 12 tuần sau nguy cơ. em test nhanh ổn. kết quả này em đã an toàn chưa ạ?
12 tuần at sau pep là kq an toàn rồi, kê cao gối mà ngủ được rồi, lần sau có hấp diêm ai thì nhớ bạn đồng hành nhé( 3 con sói )...

nhucdau1
09-04-2015, 13:14
12 tuần at sau pep là kq an toàn rồi, kê cao gối mà ngủ được rồi, lần sau có hấp diêm ai thì nhớ bạn đồng hành nhé( 3 con sói )...

Cảm ơn anh. như vậy e thở phào đc rồi. mỗi ngày trôi qua đối vs e là cơn ác mộng.

Tuanmecsedec
09-04-2015, 14:36

Như vậy bạn yên tâm mình không nhiễm rồi.

Charles
09-04-2015, 14:47

Với kết quả này bạn yên tâm mình không nhiễm Hiv rồi.

nhucdau1
10-04-2015, 16:03
Anh chị ơi,e hỏi thêm chuyện này tuy e hơi ngại. vì hôm qua em ur say,và bạn bè rủ chơi ma túy đá. liệu ma túy đá có ảnh hưởng đến điều trị phơi nhiễm pep kia của em ko ak.

songchungvoi_HIV
10-04-2015, 16:07
Anh chị ơi,e hỏi thêm chuyện này tuy e hơi ngại. vì hôm qua em ur say,và bạn bè rủ chơi ma túy đá. liệu ma túy đá có ảnh hưởng đến điều trị phơi nhiễm pep kia của em ko ak.
Ma túy chỉ làm bạn mất kiểm soát mà quên tuân thủ thuốc thôi, ko ảnh hưởng đến việc làm mất tác dụng của thuốc

Nguyen Ha
10-04-2015, 16:07

Không ảnh hưởng tới PEP nhưng ảnh hưởng tới thần kinh, tới não, tới sức khỏe. Bạn tuyệt đối không nên dùng các chất ma túy.

Tuanmecsedec
10-04-2015, 16:11

Ma Túy đá không làm ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc phơi nhiễm.

nhucdau1
11-04-2015, 06:32
Vâng. à cho em hỏi,ngậm chung cái vòi hút ở bình đá đó với nhiều người liệu có nguy cơ gì ko ạ

Charles
11-04-2015, 06:53
Vâng. à cho em hỏi,ngậm chung cái vòi hút ở bình đá đó với nhiều người liệu có nguy cơ gì ko ạ

100% không có nguy cơ.

nhucdau1
11-04-2015, 14:19
vâng. à,cho em đc hỏi. các anh khẳng định chắc chắn việc em dùng ma túy đá đó ko ảnh hưởng 100% đến việc em dùng pep này chứ ạ. hôm em dùng là tròn 12 tuần sau nguy cơ có pep.

Tuanmecsedec
11-04-2015, 15:24
vâng. à,cho em đc hỏi. các anh khẳng định chắc chắn việc em dùng ma túy đá đó ko ảnh hưởng 100% đến việc em dùng pep này chứ ạ. hôm em dùng là tròn 12 tuần sau nguy cơ có pep.

100% không ảnh hưởng thuốc PEP.

nhucdau1
13-04-2015, 12:37
À,anh chị cho em hỏi. Sau 8 tuần ngưng pep nếu thành công. thì pep trong cơ thể và virut đã đc đào thải hết khỏi cơ thể chưa ạ?

Nguyen Ha
13-04-2015, 14:32
À,anh chị cho em hỏi. Sau 8 tuần ngưng pep nếu thành công. thì pep trong cơ thể và virut đã đc đào thải hết khỏi cơ thể chưa ạ?

Nếu thành công thì virut cũng die rồi. Nhưng Bộ y tế vẫn khuyến cáo giữ an toàn cho người thân tới khi nhận kết quả an toàn cuó cùng là sau nguy cơ 24 tuần.

nhucdau1
13-04-2015, 15:35
Vâng. em lo quá anh ạ. chỉ vì rượu vào nên chán . bạn nó rủ chơi đá nên lại chơi. xong về giật mình lại thấy lo. chỉ sợ chất trong ma túy đá ngấm vào máu ảnh hưởng đến thuốc pep em dùng thôi.

Nguyen Ha
13-04-2015, 15:37
Vâng. em lo quá anh ạ. chỉ vì rượu vào nên chán . bạn nó rủ chơi đá nên lại chơi. xong về giật mình lại thấy lo. chỉ sợ chất trong ma túy đá ngấm vào máu ảnh hưởng đến thuốc pep em dùng thôi.

Tư vấn rồi, vui lòng đọc lại đi.

Tuanmecsedec
13-04-2015, 15:57

Nếu bạn còn cố tình Spam lập lại câu hỏi này một lần nữa.Tuanmecsedec sẽ khóa chủ đề lại.

nhucdau1
16-04-2015, 07:39
Anh Tuấn ơi cho em hỏi. đêm qua ngủ,một thằng bạn em nó ngại đi vệ sinh. nó tiểu vào cái chai. và sáng em dậy loạng choạng em lấy cái chai ra súc miệng. xong em phát hiện ra nước tiểu nên chạy xuống nhà nôn và rửa miệng. nhỡ thằng kia có bị sao thì em có bị lây qua không ạ?

Charles
16-04-2015, 07:57
Anh Tuấn ơi cho em hỏi. đêm qua ngủ,một thằng bạn em nó ngại đi vệ sinh. nó tiểu vào cái chai. và sáng em dậy loạng choạng em lấy cái chai ra súc miệng. xong em phát hiện ra nước tiểu nên chạy xuống nhà nôn và rửa miệng. nhỡ thằng kia có bị sao thì em có bị lây qua không ạ?

Không sao bạn, nước tiểu không làm lây nhiễm Hiv.

nhucdau1
16-04-2015, 08:04
Em đã cho vào miệng. và súc miệng. vì tối qua e uống rượu nhiều nên nhạt mồm. mãi em mới phát hiện ra và nhổ đi.

Charles
16-04-2015, 08:07
Em đã cho vào miệng. và súc miệng. vì tối qua e uống rượu nhiều nên nhạt mồm. mãi em mới phát hiện ra và nhổ đi.

Bạn có uống vào người cũng không sao.

nhucdau1
16-04-2015, 08:14
vậy em hoàn toàn yên tâm vấn đề này ạ.

Tuanmecsedec
16-04-2015, 09:18

100% không sao.Chỉ hơi mất vệ sinh chút thôi,chứ nước tiểu uống vào người cũng không sao.

nhucdau1
16-04-2015, 10:29
Anh ơi,vậy có nguy cơ với lậu giang mai gì ko ạk?

Tuanmecsedec
16-04-2015, 10:30
Anh ơi,vậy có nguy cơ với lậu giang mai gì ko ạk?

100% không sao.

nhucdau1
16-04-2015, 11:20
Vâng. anh ơi,em nhớ lại đêm qua em ngủ. bạn e nó có xem phim sex. khả năng sẽ có tinh dịch của nó trong chai ạ. nếu trong chai có tinh trùng thì có sao không ạ?

SangLumia
16-04-2015, 11:36
Vâng. anh ơi,em nhớ lại đêm qua em ngủ. bạn e nó có xem phim sex. khả năng sẽ có tinh dịch của nó trong chai ạ. nếu trong chai có tinh trùng thì có sao không ạ?
tinh dich khi ra ngoài cảnh sẽ bị phân hủy + theo là virut HIV, nên bạn lo lắng là ko có cơ sỡ lây nhiễm kiểu này nhé.

nhucdau1
16-04-2015, 12:30
Vậy trường hợp này em tuyệt đối không bị lây nhiễm nếu bạn em có h đúng không ạ?

songchungvoi_HIV
16-04-2015, 13:47
HIV ko có trong nước tiểu cho dù bạn có uống và nuốt cũng ko có nguy cơ

nhucdau1
16-04-2015, 14:06
Anh sống chung ơi,nếu trước khi tiểu vào chai,nó có xuất tinh vào trong chai ấy trước thì em xúc miệng phải có yếu tố nguy cơ ko ạk?

songchungvoi_HIV
16-04-2015, 14:08
Anh sống chung ơi,nếu trước khi tiểu vào chai,nó có xuất tinh vào trong chai ấy trước thì em xúc miệng phải có yếu tố nguy cơ ko ạk?
Tinh trùng muốn tồ tại phải có môi trường sống, môi trường sống là cơ thể người, nước tiểu ko phải môi trường sống

nhucdau1
16-04-2015, 14:11
Em chắc chắn an toàn với trường hợp này đúng không ạ?

songchungvoi_HIV
16-04-2015, 14:20
Em chắc chắn an toàn với trường hợp này đúng không ạ?
Bạn đọc xem có chỗ nào nói bạn có nguy cơ k??

nhucdau1
16-04-2015, 14:35
Vâng cảm ơn anh. em bớt lo lắng rồi ạ.

Tuanmecsedec
16-04-2015, 14:53
Vâng cảm ơn anh. em bớt lo lắng rồi ạ.

Bạn lưu ý,đây là box tư vấn về phơi nhiễm HIV liên quan đến thuốc điều trị.Nếu những bài viết sau của bạn không đúng mục đích box sẽ khóa chủ đề lại. Nếu bạn muốn thắc mắc vấn đề khác thì nên vào đúng box hỏi.

nhucdau1
11-05-2015, 09:05
Anh chị ơi. Hôm nay 16 tuần sau nguy cơ. Em test nhanh lại.kết quả âm tính. liệu em đã an toàn thực sự chưa ạ?.

Charles
11-05-2015, 09:10
Anh chị ơi. Hôm nay 16 tuần sau nguy cơ. Em test nhanh lại.kết quả âm tính. liệu em đã an toàn thực sự chưa ạ?.

Với kết quả này bạn yên tâm không nhiễm HIV rồi.

Nguyen Ha
11-05-2015, 09:12

Bạn yên tâm với kết quả XN này.

nhucdau1
11-05-2015, 10:23
Có thể gọi là chốt đc rồi chứ ạ?

Tuanmecsedec
11-05-2015, 14:19

Bạn yên tâm kết quả này bạn không nhiễm.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề hỏi tương tự đã được trả lời ;

Chủ đề: xét nghiệm 3 tháng âm tính có dùng Pep (http://diendanhiv.vn/threads/26831-xet-nghiem-3-thang-am-tinh-co-dung-Pep)
Chủ đề: Xét nghiệm sau 3 tháng âm tính có dùng PEP? (http://diendanhiv.vn/threads/28353-Xet-nghiem-sau-3-thang-am-tinh-co-dung-PEP)
Chủ đề: Xét nghiệm HIV sau PEP 3 tháng âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/23527-Xet-nghiem-HIV-sau-PEP-3-thang-am-tinh)
Chủ đề: Xét nghiệm âm tính sau 3 tháng có PEP (http://diendanhiv.vn/threads/11732-Xet-nghiem-am-tinh-sau-3-thang-co-PEP)
Chủ đề: xét nghiệm hiv ân tính 3 tháng có dùng thuốc phơi nhiễm ?. (http://diendanhiv.vn/threads/6139-xet-nghiem-hiv-an-tinh-3-thang-co-dung-thuoc-phoi-nhiem)
Chủ đề: các a c giúp e với xét nghiệm 3 tháng âm tính có dùng PEP (http://diendanhiv.vn/threads/1670-cac-a-c-giup-e-voi-xet-nghiem-3-thang-am-tinh-co-dung-PEP)
Chủ đề: xét nghiệm elisa âm sau 3 tháng kể từ ngày có nguy cơ có dùng pep (http://diendanhiv.vn/threads/23448-xet-nghiem-elisa-am-sau-3-thang-ke-tu-ngay-co-nguy-co-co-dung-pep)

nhucdau1
12-05-2015, 21:53
Anh ơi. em hoàn toàn không sao rồi đúng ko ạ. em lo quá,tuần sau em phải đi khám nghĩa vụ quân sự rồi ạ.

Nguyen Ha
13-05-2015, 07:24
Anh ơi. em hoàn toàn không sao rồi đúng ko ạ. em lo quá,tuần sau em phải đi khám nghĩa vụ quân sự rồi ạ.

Không sao rồi yên tâm đi.

Charles
15-05-2015, 06:05
Anh chị cho em hỏi chuyện này ạ. gần nhà em có một người bị h chết. lúc khêng quan tài đi,mẹ em có dọn 2 cây chuối kê quan tài vứt đi mà không đeo găng tay. liệu dịch ở quan tài chảy ra có nguy cơ gì không ạ?

Đây là Box về thuốc phơi nhiễm HIV. BQT đã nhắc bạn (#131 (http://diendanhiv.vn/threads/25328-Thac-mac-ve-thuoc-Lamozit?p=230147&viewfull=1#post230147)) nhưng bạn vẫn lạc chủ đề, vì vậy chủ đề này BQT khóa lại. Và câu hỏi này của bạn BQT cũng chuyển về topic những câu hỏi thiếu kiến thức và hoang tưởng cần tìm hiểu kiến thức trên diễn đàn.