PDA

View Full Version : Cho em hỏi về tác dụng phụ của PEP

hoangtubongtoi
21-01-2015, 14:11
Cho e hỏi e đã uống thuốc lamzidivir được 9 ngày rồi. Sao e cảm thấy cổ họng khô và rát khó chịu lắm. Cho e hỏi đó có phải tác dụng phụ của thuốc không vậy ạ? Với lại e đi khám bác sĩ để uống thuốc về trường hợp này có được không ạ? Hay là để tự nó sẽ hết? Mấy a giúp e với ạ. E cảm ơn

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 14:15
Cho e hỏi e đã uống thuốc lamzidivir được 9 ngày rồi. Sao e cảm thấy cổ họng khô và rát khó chịu lắm. Cho e hỏi đó có phải tác dụng phụ của thuốc không vậy ạ? Với lại e đi khám bác sĩ để uống thuốc về trường hợp này có được không ạ? Hay là để tự nó sẽ hết? Mấy a giúp e với ạ. E cảm ơn
Tác dụng phụ thường gặp của PEP
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.
Bấm vào đây tham khảo thêm:
Khuyến cáo về các triệu chứng khi dùng pep (http://diendanhiv.vn/threads/6974-Khuyen-cao-ve-cac-trieu-chung-khi-dung-pep)

hoangtubongtoi
21-01-2015, 14:20
Vậy biểu hiện của e có phải tác dụng phụ của thuốc ko ạ

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 14:23
Vậy biểu hiện của e có phải tác dụng phụ của thuốc ko ạ
Chính nóoooooooooooooooooooooooo

hoangtubongtoi
21-01-2015, 14:23
E có cần đi khám bác sĩ ko vậy a. Chứ e hơi khó chịu ạ

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 14:25
E có cần đi khám bác sĩ ko vậy a. Chứ e hơi khó chịu ạ
Ăn nhiều rau củ trái cây, uống nhiều nước mát như rau má, nước xâm, nước đắng

hoangtubongtoi
21-01-2015, 14:26
E có cần đi khám bác sĩ ko vậy a. Chứ e hơi khó chịu ạ. Hay là cứ để như vậy thì nó sẽ tự hết ạ

hoangtubongtoi
21-01-2015, 14:27
À a ơi cho e hỏi lun có thuốc nào hỗ trợ mát gan tốt ko a

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 14:27
E có cần đi khám bác sĩ ko vậy a. Chứ e hơi khó chịu ạ. Hay là cứ để như vậy thì nó sẽ tự hết ạ
Trả lời rùi đó, Nếu lo lắng đến gặp BS nới đã chỉ định bạn uống PEP

hoangtubongtoi
21-01-2015, 14:31
Nước đắng là nước gì vậy ạ.nước khổ qua à

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 14:37
Nước đắng là nước gì vậy ạ.nước khổ qua à
Nước Atiso

hoangtubongtoi
21-01-2015, 14:39
Chứng khô và rát cổ họng này khoảng bao lâu là hết vậy ạ? Vậy là e uống nhiều nước mát là được rồi đúng không ạ

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 14:43
Chứng khô và rát cổ họng này khoảng bao lâu là hết vậy ạ? Vậy là e uống nhiều nước mát là được rồi đúng không ạ
Sau khi ngưng PEP 8 tuần đến 2 tháng

Tuanmecsedec
21-01-2015, 15:27

Bạn bị cổ họng khô có thể do thời tiết đang vào mùa lạnh,nhiều người cũng bị như vậy hoặc do uống thuốc phơi nhiễm nóng trong người.

Trong thời gian điều trị thuốc phơi nhiễm,bạn nên uống nhiều nước mát hoặc uống nhiều nước vào,bạn cũng nên hạn chế uống rượu bia trong thời gian điều trị.

hoangtubongtoi
30-01-2015, 14:23
E dùng thuốc được 19 ngày rồi ạ. Vậy mà sao cổ họng e ní cứ khô qoài vậy ạ.uống nước bao nhiêu cũng ko đủ. Thấy khó chịu qá ạ.với lại dùng thuốc 28 ngày thôi phải ko ạ. Mấy a cho e hỏi có thuốc nào để uống hỗ trợ gan ko ạ.e xin cảm ơn

peheounin
30-01-2015, 14:25
E dùng thuốc được 19 ngày rồi ạ. Vậy mà sao cổ họng e ní cứ khô qoài vậy ạ.uống nước bao nhiêu cũng ko đủ. Thấy khó chịu qá ạ.với lại dùng thuốc 28 ngày thôi phải ko ạ. Mấy a cho e hỏi có thuốc nào để uống hỗ trợ gan ko ạ.e xin cảm ơn

Cổ họng khô có thể do tác dụng phụ của thuốc.Sau khi ngừng dùng thuốc một thời gian sau là hết.28 ngày là đủ rồi bạn.

songchungvoi_HIV
30-01-2015, 14:27
Đã chia sẻ rồi mà

hoangtubongtoi
30-01-2015, 14:40
E biết là vậy. Nhưng e có đi bác sĩ tai mũi họng khám và uống thuốc.trong thời gian uống thuốc thì thấy hết bị nhưng ngưng thuốc rồi thì cổ họng lại bị khô tiếp. Vấy có phải do tác dụng phụ của thuốc ko ạ

songchungvoi_HIV
30-01-2015, 14:44
E biết là vậy. Nhưng e có đi bác sĩ tai mũi họng khám và uống thuốc.trong thời gian uống thuốc thì thấy hết bị nhưng ngưng thuốc rồi thì cổ họng lại bị khô tiếp. Vấy có phải do tác dụng phụ của thuốc ko ạ
Trả lời ở phía trên rùi, do nóng nhiệt uống nhiều nước mát, ăn nhiều trái cây.

Tuanmecsedec
30-01-2015, 14:57

Có thể thời tiết đang lạnh làm cho cổ họng cảm giác lúc nào cũng khô.Theo khuyến cáo thuốc phơi nhiễm dùng trong 4 tuần (28 ngày) thôi,bạn không nhất thiết uống 30 ngày.

hoangtubongtoi
31-01-2015, 05:32
Mấy a cho e hỏi: 1 trong những triệu chứng của người nhiễm hiv là đau họng đúng ko ạ? Vậy làm sao để phân biệt đau họng bình thường với đau họng khi bị nhiễm hiv? Có cách nào phân biệt ko ạ? Ngoài ra còn có triệu chứng gì kèm theo ko ạ? Mấy anh giúp e với. Em cảm ơn rất nhiều.

hoangtubongtoi
31-01-2015, 05:42
E hỏi thêm ạ. Do e đau họng mà cứ lặp đi lặp lại qoài có khi nào bị nhiễm hiv ko ạ.do e nghe nói đau họng cũng là triệu chứng bị nhiễm hiv. Còn nếu là tác dụng phụ sao ko bị liên tiếp mà hết xong rồi bị lại thế ạ.

songchungvoi_HIV
31-01-2015, 06:54
Mấy a cho e hỏi: 1 trong những triệu chứng của người nhiễm hiv là đau họng đúng ko ạ? Vậy làm sao để phân biệt đau họng bình thường với đau họng khi bị nhiễm hiv? Có cách nào phân biệt ko ạ? Ngoài ra còn có triệu chứng gì kèm theo ko ạ? Mấy anh giúp e với. Em cảm ơn rất nhiều.
Bấm vào đây xem:
Phòng ngừa viêm họng cấp lúc chuyển mùa (http://diendanhiv.vn/threads/5664-Phong-ngua-viem-hong-cap-luc-chuyen-mua)

Tuanmecsedec
31-01-2015, 14:22

E hỏi thêm ạ. Do e đau họng mà cứ lặp đi lặp lại qoài có khi nào bị nhiễm hiv ko ạ.do e nghe nói đau họng cũng là triệu chứng bị nhiễm hiv. Còn nếu là tác dụng phụ sao ko bị liên tiếp mà hết xong rồi bị lại thế ạ.

Do thời tiết hiện nay lạnh nhiều người bị viêm họng lắm bạn.Chứ đau họng làm gì có liên quan đến HIV.

hoangtubongtoi
31-01-2015, 21:48
Do e đọc nhiều tài liệu trên mạng nói biểu hiện ban đầu của người nhiễm hiv thì có triệu chứng đau đầu với viêm họng mà a

Charles
31-01-2015, 21:53
Do e đọc nhiều tài liệu trên mạng nói biểu hiện ban đầu của người nhiễm hiv thì có triệu chứng đau đầu với viêm họng mà a

Không có triệu chứng nào là đặc thù của HIV, HIV cũng không có biểu hiện gì trong thời kỳ cửa sổ.

Tuanmecsedec
31-01-2015, 21:55

Không có triệu chứng đặc trưng nào là của HIV hết bạn,nhất là viêm họng nữa.Viêm họng là do thời tiết thôi,đâu phải ai viêm họng đều do HIV gây ra hết sao.

hoangtubongtoi
31-01-2015, 21:56
Thế hả a. Cho e hỏi luôn là lúc đầu uống pep được 1 ngày rưỡi thì e đi xét nghiệm hiv để xem trc đí mình có nhiễm ko? Vậy đã uống pep thì xét ngiệm kết quả có chính xác ko ạ

Tuanmecsedec
31-01-2015, 22:01
Thế hả a. Cho e hỏi luôn là lúc đầu uống pep được 1 ngày rưỡi thì e đi xét nghiệm hiv để xem trc đí mình có nhiễm ko? Vậy đã uống pep thì xét ngiệm kết quả có chính xác ko ạ

Kết quả đó chỉ nói 3 tháng trước bạn không nhiễm.Sau khi ngưng thuốc bạn để sau 8 tuần xét nghiệm mới chính xác.

hoangtubongtoi
31-01-2015, 22:06
Xét ngiệm hiv có nhanh ko a? E xét ngiệm ở bịnh viện da liễu thì khoảng 1h là có kết quả. Sao e thấy nhiếu người xét nghiệm hiv mấy ngày sau mới có kết qả vậy ạ

Tuanmecsedec
31-01-2015, 22:08
Xét ngiệm hiv có nhanh ko a? E xét ngiệm ở bịnh viện da liễu thì khoảng 1h là có kết quả. Sao e thấy nhiếu người xét nghiệm hiv mấy ngày sau mới có kết qả vậy ạ

Thời gian trả kết quả xét nghiệm tùy mỗi nơi hẹn bạn.Có nhiều nơi cả 1 tuần mới có.Da Liễu thường 1>1h30 sau có kết quả.

hoangtubongtoi
31-01-2015, 22:11
Đó là do phương thức xét ngiệm khác nhau hay là do lí do khác vậy ạ. Do tự nhiên trong miệng e nổi 1 cục nhỏ mà ko thấy đau hay là gì cả. E lo ko bít có bị gì ko nữa.

Tuanmecsedec
01-02-2015, 07:24
Đó là do phương thức xét ngiệm khác nhau hay là do lí do khác vậy ạ. Do tự nhiên trong miệng e nổi 1 cục nhỏ mà ko thấy đau hay là gì cả. E lo ko bít có bị gì ko nữa.

Nhiều lý do bạn mỗi nơi trả kết quả khác nhau,chứ phương thức xét nghiệm như nhau.

hoangtubongtoi
04-02-2015, 17:39
Mấy a cho e hỏi chút ạ: nếu đang trong thời gian dùng pep mà e đã nhiễm hiv rồi vậy thì mình đi xét nghiệm có ra ko ạ. Có nghĩa là e sợ nhiễm rồi nên nếu bây giờ đi xét nghiệm có chính xác ko ạ. Mấy anh giúp e vói ạ

Charles
04-02-2015, 17:49
Mấy a cho e hỏi chút ạ: nếu đang trong thời gian dùng pep mà e đã nhiễm hiv rồi vậy thì mình đi xét nghiệm có ra ko ạ. Có nghĩa là e sợ nhiễm rồi nên nếu bây giờ đi xét nghiệm có chính xác ko ạ. Mấy anh giúp e vói ạ

Đang trong thời gian sử dụng thuốc ức chế XN không chính xác bạn. Muốn XN cho kết quả chính xác phải XN theo quy trình.

hoangtubongtoi
04-02-2015, 17:53
Mà lỡ đã nhiễm rồi thì xét nghiệm có ra ko ạ. Có nghĩa là nếu đã nhiễm trc khi uống pep thì bây jờ xét nghiệm có ra ko ạ

Charles
04-02-2015, 18:03
Mà lỡ đã nhiễm rồi thì xét nghiệm có ra ko ạ

Bạn không biết đọc sao???

Đang trong thời gian sử dụng thuốc ức chế XN không chính xác bạn. Muốn XN cho kết quả chính xác phải XN theo quy trình.

hoangtubongtoi
04-02-2015, 18:14
Do e lo qá ạ. Mà a ơi có ai bị tác dụng phụ là đau họng mà kéo dài hơn 20 ngày rồi. Những triệu chứng khác thì ko có chỉ có đau họng thôi ak

Charles
04-02-2015, 18:17
Do e lo qá ạ. Mà a ơi có ai bị tác dụng phụ là đau họng mà kéo dài hơn 20 ngày rồi. Những triệu chứng khác thì ko có chỉ có đau họng thôi ak

Tác dụng phụ của thuốc cũng tùy cơ địa từng người, có người 2 tháng sau mới hết.

hoangtubongtoi
04-02-2015, 18:23
Mà e chỉ bị đau họng thôi a ơi. Khó chịu gê gớm luôn ak. Nay còn bị khàn tiếng nữa chứ

Charles
04-02-2015, 18:26
Mà e chỉ bị đau họng thôi a ơi. Khó chịu gê gớm luôn ak.

Bạn có thể đi khám, nếu cần thiết phải điều trị bạn uống thuốc cách PEP 2h là được.

hoangtubongtoi
04-02-2015, 18:30
E cũng có uống thuốc nhueg đi bác sĩ này thì knoú là viêm họng qua bác sĩ kia thì bảoviêm xoang. E chả biết làm sao mà lần

Charles
04-02-2015, 18:36
E cũng có uống thuốc nhueg đi bác sĩ này thì knoú là viêm họng qua bác sĩ kia thì bảoviêm xoang. E chả biết làm sao mà lần

Một phần bạn đang bị tác dụng phụ của thuốc, một phần tâm lý bạn quá căng thẳng bệnh cũng lâu khỏi (mặc dù được uống thuốc đầy đủ).

hoangtubongtoi
04-02-2015, 18:41
Cổ họng e thì ko đau jì cả chỉ có cảm giác lạ lạ sao ak, khó tả quá. Bị đàm nằm ở cổ họng với lại bắt đầu bị khàn tiếng nữa.

Nguyen Ha
04-02-2015, 18:42
Cổ họng e thì ko đau jì cả chỉ có cảm giác lạ lạ sao ak, khó tả quá. Bị đàm nằm ở cổ họng với lại bắt đầu bị khàn tiếng nữa.

Cái này bình thường có gì lạ đâu.

hoangtubongtoi
04-02-2015, 18:45
Ko phải bị khàn thì mói đây thôi nhưg cảm giác sao sao á. Ko bít có phải do tác dụng phụ ko nữa

Nguyen Ha
04-02-2015, 18:51
Ko phải bị khàn thì mói đây thôi nhưg cảm giác sao sao á. Ko bít có phải do tác dụng phụ ko nữa

Không sao cả, yên tâm đi. Lấy 1 cốc nước lọc vắt 1 quả chanh và cho vài hạt muối trắng vào quấy đều lên rồi thỉnh thoảng uống nhấp giọng là khỏi.

Tuanmecsedec
04-02-2015, 19:12

Nếu bạn thật sự nhiễm trước đó thì 100% vẫn xét nghiệm ra.

hoangtubongtoi
04-02-2015, 20:01
Nhưg mà cách đây 24 ngày e đi xét nghiệm là âm tính rồi ạ. Nhưg sao e lo quá. Vì e uống thuốc thì ko thấy tác dụng phụ nhiều duy chỉ có cổ họng có vấn đề từ khi uống pep thôi ak

Nguyen Ha
04-02-2015, 20:06
Nhưg mà cách đây 24 ngày e đi xét nghiệm là âm tính rồi ạ. Nhưg sao e lo quá. Vì e uống thuốc thì ko thấy tác dụng phụ nhiều duy chỉ có cổ họng có vấn đề từ khi uống pep thôi ak

Có bị tác dụng phụ của thuốc hay không còn do cơ địa của từng người ở từng thời điểm chứ không phải nhất thiết ai cũng bị tác dụng phụ khi uống thuốc.

hoangtubongtoi
04-02-2015, 20:08
Thì e nói đó:chỉ có cổ họng có vấn đề thôi.nhưg kéo dài gần cả 1 tháng rồi mà ko bớt nên e lo qá

Nguyen Ha
04-02-2015, 20:10
Thì e nói đó:chỉ có cổ họng có vấn đề thôi.nhưg kéo dài gần cả 1 tháng rồi mà ko bớt nên e lo qá

Do thời tiết và cũng do tâm lý nữa. Pha nước chanh uống đi sẽ thấy dễ chịu.

Tuanmecsedec
04-02-2015, 20:11

Thường uống thuốc tây có cảm giác như là cái gì vướng vướng giống như còn thuốc ở cổ họng.

Charles
04-02-2015, 20:12

Trả lời nhiều rồi, đau họng chỉ là bệnh thông thường, khi bạn bị stress bệnh cũng lâu khỏi hơn.

hoangtubongtoi
04-02-2015, 20:20
Thì e uống còn có 4 ngày nữa là đủ 28 ngày rồi nhưg e thấy lo qá. Không bít có jì ko nữa hồi chìu e đi xét nghiệm và chụp x quang thì bác sĩ bảo bị viêm xoang. Mà viêm xoang có liên quan tới cổ họng hả mấy a

Nguyen Ha
04-02-2015, 20:28
Thì e uống còn có 4 ngày nữa là đủ 28 ngày rồi nhưg e thấy lo qá. Không bít có jì ko nữa hồi chìu e đi xét nghiệm và chụp x quang thì bác sĩ bảo bị viêm xoang. Mà viêm xoang có liên quan tới cổ họng hả mấy a

Tuân thủ điều trị PEP không ai thất bại cả. Bs kết luận bị viêm xoang thì điều trị theo chỉ định của bs đi.

Charles
04-02-2015, 20:28

Bạn yên tâm điều trị phơi nhiễm cho xong đi. Vấn đề về họng, hay xoang bạn đi khám và điều trị sẽ khỏi.

Tuanmecsedec
04-02-2015, 20:29

Viêm xoang thì có liên quan gì đâu bạn.Bạn yên tâm uống đúng và đủ chưa ca nào nhiễm lại.

hoangtubongtoi
04-02-2015, 20:37
Vậy sao e đi khám cổ họng lại lòi ra bị viêm xoang nên e khó hiểu quá. E lo qá ak. Chả biết làm sao cả

Charles
04-02-2015, 20:41
Vậy sao e đi khám cổ họng lại lòi ra bị viêm xoang nên e khó hiểu quá. E lo qá ak. Chả biết làm sao cả

Có vẻ như bạn cố tình spam.

Tuanmecsedec
04-02-2015, 20:41

Viêm xoang là bình thường nhiều người bị lắm bạn.

hoangtubongtoi
04-02-2015, 20:45
E thật lòng luôn đó a ạ. E lo qá đi. Nếu làm phiền thì e xin lỗi ạ. Do e lo quá thôi. Có jì thì e xin lỗi ạ. E nói thật e mới đi khám zề lúc chìu ạ. Do e đi khám xem họng thế nào do bị lâu qá

Nguyen Ha
04-02-2015, 20:46

Viêm xoang bắt đầu là tình trạng phù nề niêm mạc các xoang, sau đó gây tắc lỗ thông các xoang thông ra hốc mũi, rồi tiếp theo thoái hóa niêm mạc các xoang, các xoang tụ dịch, mủ, thoái hóa polype, làm nghẹt mũi, chảy dịch, cản trở đường thở; gây viêm nhiễm liên miên đường hô hấp; nhức đầu vai gáy, đau rát cổ, khạc đàm và khịt mũi thường xuyên. Bệnh nặng có thể dẫn đến viêm phế quản, viêm phổi, viêm màng não, não.

hoangtubongtoi
05-02-2015, 18:57
Hôm nay e có triệu chứng đi cầu chảy nữa ạ. Ko bít do thuốc hay là triệu chứng hiv. E lo qá chắc stress nặng ak.ko bít do stress hay do jì mà đi cầu chảy hay là tác dụng phụ của thuốc vậy ạ

Nguyen Ha
05-02-2015, 19:06
Hôm nay e có triệu chứng đi cầu chảy nữa ạ. Ko bít do thuốc hay là triệu chứng hiv. E lo qá chắc stress nặng ak

Do stress nặng hoặc do ăn phải đồ ăn lạ. Không phải do HIV, ko phải do thuốc

hoangtubongtoi
05-02-2015, 19:08
Cả ngày nay e ko làm đc jì cả sợ bị nhiễm hiv ko ak. Làm cho e mệt mỏi qá. Trước đây 24 ngày có nghĩa là sau khi uống pep đc 1ngày tức là uống được 2 viên e đã đi xét nghiệm hiv và có két quả là âm tính. Gần 1 tháng cí thể có nhiễm hiv ko ạ

Nguyen Ha
05-02-2015, 19:11
Cả ngày nay e ko làm đc jì cả sợ bị nhiễm hiv ko ak. Làm cho e mệt mỏi qá.

Bạn tưởng nhiễm mà dễ à? Dù có nguy cơ cao ngút ngàn đi nữa thì tuân thủ điều trị PEP sẽ mang lại kết quả như mong muốn.

hoangtubongtoi
05-02-2015, 19:42
E biết là như vậy nhưng e bị stress nặng rồi. Tự nhiên có mấy triệu chứng đó làm e hoang mang quá đi.ko biết ra sao nữa

Charles
05-02-2015, 19:47
E biết là như vậy nhưng e bị stress nặng rồi. Tự nhiên có mấy triệu chứng đó làm e hoang mang quá đi.ko biết ra sao nữa

HIV không có biểu hiện nào trong thời kỳ cửa sổ, các triệu chứng do tác dụng phụ và do stress mà ra thôi bạn. Yên tâm tuân thủ điều trị đi, bạn càng lo lắng triệu chứng xuất hiện càng nhiều. Bấm vào đây đọc để biết tác hại của stress như nào:

Chủ đề: Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra. (http://diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra)

hoangtubongtoi
05-02-2015, 19:54
Vậy mà sao e đọc được thì các triệu chứng như đau họng tiêu chảy thì nên đi xét nghiệm nên làm e lo qá. Những ngày trc ko như vậy nhưng sao còn có 3 ngày nữa thôi là dùng xong pep rồi lại thấy lo qá. Xuất hiện các triệu chứng đó làm e thấy lo. Viêm họng gần cả tháng rồi lại sợ bị ung thư vòm họng nữa chứ. Stress nặng rồi mấy a chị ơi

Charles
05-02-2015, 19:58
Vậy mà sao e đọc được thì các triệu chứng như đau họng tiêu chảy thì nên đi xét nghiệm nên làm e lo qá. Những ngày trc ko như vậy nhưng sao còn có 3 ngày nữa thôi là dùng xong pep rồi lại thấy lo qá. Xuất hiện các triệu chứng đó làm e thấy lo. Viêm họng gần cả tháng rồi lại sợ bị ung thư vòm họng nữa chứ. Stress nặng rồi mấy a chị ơi

Bạn đã được nhắc nhở nhưng vẫn cố tình spam, buộc BQT phải đóng chủ đề để bạn có thời gian đọc lại những gì đã được tư vấn. Bạn muốn giải tỏa tâm lý trong thời gian chờ XN thì vào đây: Phòng giải tỏa tâm lý (http://diendanhiv.vn/forums/60-Phong-giai-toa-tam-ly)