PDA

View Full Version : Xét nghiệm STD

Tuannguyen99
21-01-2015, 14:59
Mình qh đồng tính có dùng BCS khi qh bằng miệng và hậu môn. Khả năng mình bi nhiễm cao không. Hôm nay là đủ 4 tuần mình có đi xn giang mai viem gan b ở chuyên khoa XN diag centre ở an bình quận 5 kết quả âm tính. Như vây an tâm chưa mọi người. Mình có hỏi xn sùi mào gà thì bên đó ko có xn đc bằng máu đc. Vậy làm sao biết đc mình bị nhiễm bệnh sùi mào gà. Mình có qua bên hoà hảo thì bên đó cũng trả lời là ko xn đc. Cái mình chạy qua bên phòng khám đa khoa quốc tế nó xn máu mình ( khoảng 20ph có kết quả ) nó nói mình bi nhiễm HPV dương tính phải điều trị,nhưng trên cơ thể mình ko có triệu chứng j hết. Như vạy mình phải tin ai. Mọi người cho mình lời khuyên đi. Cảm ơn

Tuanmecsedec
21-01-2015, 15:09
Mình qh đồng tính có dùng BCS khi qh bằng miệng và hậu môn. Khả năng mình bi nhiễm cao không. Hôm nay là đủ 4 tuần mình có đi xn giang mai viem gan b ở chuyên khoa XN diag centre ở an bình quận 5 kết quả âm tính. Như vây an tâm chưa mọi người. Mình có hỏi xn sùi mào gà thì bên đó ko có xn đc bằng máu đc. Vậy làm sao biết đc mình bị nhiễm bệnh sùi mào gà. Mình có qua bên hoà hảo thì bên đó cũng trả lời là ko xn đc. Cái mình chạy qua bên phòng khám đa khoa quốc tế nó xn máu mình ( khoảng 20ph có kết quả ) nó nói mình bi nhiễm HPV dương tính phải điều trị,nhưng trên cơ thể mình ko có triệu chứng j hết. Như vạy mình phải tin ai. Mọi người cho mình lời khuyên đi. Cảm ơn

Thường viêm gan B xét nghiệm sau nguy cơ từ 1>3 tháng.Mấy hôm trướcTuanmecsedec có trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa gan trả lời viêm gan B có thể xét nghiệm :

HbsAg viết tắt từ tiếng Anh là “Hepatitis B surface antigen”, là một chất có ở bề mặt virus, do đó có HbsAg trong máu (gọi là HbsAg dương tính) nghĩa là có sự hiện diện của HBV trong máu, đồng nghĩa với cơ thể bị nhiễm HBV. HbsAg xuất hiện trong máu từ 1- 8 tuần sau khi cơ thể tiếp xúc với HBV.

Thường Lậu có biểu hiện từ 3>7 ngày,nếu quá 7 ngày bạn không có biểu hiện như đi tiểu đau rát ,chảy mủ thì yên tâm mình không bị.Còn sùi mào gà thường biểu hiện từ 10>90 ngày.

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.
Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 15:12
Bạn bấm vào đây đọc:
Chủ đề: Quan hệ có dùng bao cao su và kể cả kích duc bằng miệng. (http://diendanhiv.vn/threads/24683-Quan-he-co-dung-bao-cao-su-va-ke-ca-kich-duc-bang-mieng)
Đọc xong tự KL xem KQ này thế nào

Tuanmecsedec
21-01-2015, 15:13

Human papillomavirus (HPV) là một nhóm khoảng 100 loại virus có liên quan. Một số loại có thể gây mụn cóc ở da trong khi các loại khác có thể gây ra mụn cóc sinh dục (còn gọi là condylomata). Phổ biến ở phụ nữ và thanh niên, hầu hết nhiễm trùng HPV lây lan qua tình dục bằng miệng, hậu môn hoặc bộ phận sinh dục, bệnh thường là ngắn ngủi và tương đối lành tính.

Tuy nhiên, một số loại HPV (như HPV-16, HPV-18, HPV-31 và HPV-45) được coi là có nguy cơ cao. Nó thường không gây ra mụn cóc có thể nhìn thấy, nhưng nhiễm trùng dai dẳng có liên quan đến ung thư cổ tử cung cũng như ung thư ít phổ biến khác, chẳng hạn như âm đạo, miệng, cổ họng, dương vật và hậu môn. Các xét nghiệm HPV phát hiện DNA của các loại HPV có nguy cơ cao liên quan đến ung thư. Một số các xét nghiệm di truyền phát hiện được các loại HPV nguyên nhân gây mụn cóc và ít rủi ro , nhưng nó thường không được khuyến cáo cho mục đích đó.

Tuannguyen99
21-01-2015, 15:13
Anh tuấn cho hỏi bệnh sùi mào gà ko thể xn bằng máu ra đc đung không. Phải đợi triệu chứng mới biết đc phải không.

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 15:14
Anh tuấn cho hỏi bệnh sùi mào gà ko thể xn bằng máu ra đc đung không. Phải đợi triệu chứng mới biết đc phải không.
Bạn ko có nguy cơ thì lấy đâu ra STDs???

Tuanmecsedec
21-01-2015, 15:20

Thường Bác Sỹ kiểm tra khi có biểu hiện,vấn đề bạn bị dương tính HPV chưa hẳn là bị sùi mào gà,vì HPV nhiều chủng loại.

Tuannguyen99
21-01-2015, 15:35
em có đọc bài báo ghi là ai cũng nhiễm hpv trong độ tuổi 25-30. Nếu không có triệu chứng j thì nó sẽ mất đi đúng không a tuấn.

Tuanmecsedec
21-01-2015, 15:38
em có đọc bài báo ghi là ai cũng nhiễm hpv trong độ tuổi 25-30. Nếu không có triệu chứng j thì nó sẽ mất đi đúng không a tuấn.

Đúng vậy bạn,bạn đừng hoang mang quá khi HPV dương tính.

Tuannguyen99
21-01-2015, 15:48
Cảm ơn a tuấn rất nhiều. Cả 2 tuần nay e cứ sn hoài về bệnh này,mà e thì ko có triệu chứng j hết. Anh cho e hỏi nam giới bi nhiễm hpv co thể bi ung thu miệng hay dương vật ko.

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 15:52
Cảm ơn a tuấn rất nhiều. Cả 2 tuần nay e cứ sn hoài về bệnh này,mà e thì ko có triệu chứng j hết. Anh cho e hỏi nam giới bi nhiễm hpv co thể bi ung thu miệng hay dương vật ko.
Bấm vào đây xem:
Dấu hiệu nhận biết sớm bệnh giang mai (http://diendanhiv.vn/threads/14491-Dau-hieu-nhan-biet-som-benh-giang-mai)

Mắc giang mai, đối mặt với vô sinh (http://diendanhiv.vn/threads/8201-Mac-giang-mai-doi-mat-voi-vo-sinh)

Sự nguy hiểm của virus HPV và cách ngăn ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/5018-Su-nguy-hiem-cua-virus-HPV-va-cach-ngan-ngua)

Cách tự phát hiện HPV ở nam giới hiệu quả (http://diendanhiv.vn/threads/12962-Cach-tu-phat-hien-HPV-o-nam-gioi-hieu-qua)

Các bệnh lây qua đường tình dục. (http://diendanhiv.vn/threads/821-Cac-benh-lay-qua-duong-tinh-duc)

Triệu chứng bệnh nấm ở vùng kính nam giới (http://diendanhiv.vn/threads/4955-Trieu-chung-benh-nam-o-vung-kinh-nam-gioi)

Cả chục năm mới biết bị lây giang mai từ đồng nghiệp (http://diendanhiv.vn/threads/11289-Ca-chuc-nam-moi-biet-bi-lay-giang-mai-tu-dong-nghiep)

Chồng công tác nước ngoài, vợ lây sùi mào gà từ hàng xóm (http://diendanhiv.vn/threads/11018-Chong-cong-tac-nuoc-ngoai-vo-lay-sui-mao-ga-tu-hang-xom)

Tuanmecsedec
21-01-2015, 15:56

Như Tuanmecsedec đã nói rồi HPV có rất nhiều chủng loại.

Ví dụ người bị nổi mụn cóc vẫn xét nghiệm HPV dương tính.Vấn đề này bạn hỏi thì nên đến bệnh viện chuyên khoa như Nam khoa bệnh viện Bình Dân TPHCM để được chẩn đoán chính xác hơn.

Tuannguyen99
21-01-2015, 15:57
A tuấn cho e hỏi. Em xn hpv dương tính nhưng không có triệu chứng j hết thì cho e hỏi e có lây cho gđ của e không

Tuanmecsedec
21-01-2015, 16:01
A tuấn cho e hỏi. Em xn hpv dương tính nhưng không có triệu chứng j hết thì cho e hỏi e có lây cho gđ của e không

Còn tùy theo bạn bị HPV chủng loại nào nữa.Có một số chủng loại vi rút ngoài,ví dụ như sùi mào gà thì khả năng có thể lây nhiễm khi tiếp xúc trực tiếp mầm bệnh.

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 16:04
Songchung khẳng định với bạn hiện tại ở TpHCN nói chung và VN nói riêng chưa có XN HPV cho nam giới. XN trên nam giới khi và chỉ khi cạo dịch từ DV XN, hoặc XN sinh thiết trên mẫu bệnh phẩm nghi ngờ SMG.
Nếu ở đâu đó nói bạn DT HPV = XN máu là ko đúng.
Bấm vào đây xem
Sự nguy hiểm của virus HPV và cách ngăn ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/5018-Su-nguy-hiem-cua-virus-HPV-va-cach-ngan-ngua)

Tuannguyen99
21-01-2015, 16:07
E chỉ xn nói e bị hpv dương tính thôi,không có nói e bị chủng nào hết. Hiện tại thì trên người e không có biểu hiên của sùi mào gà. Vậy em có cần cách ly w gđ e ko.

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 16:08
E chỉ xn nói e bị hpv dương tính thôi,không có nói e bị chủng nào hết. Hiện tại thì trên người e không có biểu hiên của sùi mào gà. Vậy em có cần cách ly w gđ e ko.
Qua BV Da Liễu khám lại, thông tin ko khả thi

Tuannguyen99
21-01-2015, 16:09
Vậy mình yên tâm rồi. Cảm ơn rất nhiều.

Tuannguyen99
21-01-2015, 16:14
Em có qua da liễu hoà hảo và bvien pháp việt đều nói không có xn máu đc,chỉ xn trên dich khi có triệu chứng thôi. Và khuyên e đừng tin lời mấy phòng khám bên ngoài

Tuanmecsedec
21-01-2015, 16:15

Trời ! Giàn !

Làm gì phải cách ly gia đình bạn,sùi mào gà là phải có biểu hiện bạn.Còn về HPV thì Tuanmecsedec trả lời cho bạn ở trên rồi,đề nghị bạn đọc lại.

songchungvoi_HIV
21-01-2015, 16:15
Em có qua da liễu hoà hảo và bvien pháp việt đều nói không có xn máu đc,chỉ xn trên dich khi có triệu chứng thôi. Và khuyên e đừng tin lời mấy phòng khám bên ngoài
Đó thấy chưa, vậy tại sao nảy giờ songchung nói bạn ko tin một hai bạn nói bạn DT HPV???