PDA

View Full Version : em hỏi về chảy máu

lelamhung
22-01-2015, 16:46
Cho em hỏi 1 người có H+ mà khi vật nhọn lỡ làm chảy máu mà làm vết thương ngươi`
đó chảy máu ko ngừng(ko cầm đươc máu) thì sau bao lâu ngưoi`đó mat'mang.Em cam ơn

Nguyen Ha
22-01-2015, 17:40
Cho em hỏi 1 người có H+ mà khi vật nhọn lỡ làm chảy máu mà làm vết thương ngươi`
đó chảy máu ko ngừng(ko cầm đươc máu) thì sau bao lâu ngưoi`đó mat'mang.Em cam ơn

HIV có phải là bệnh máu không đông đâu mà không cầm được máu.

lelamhung
22-01-2015, 18:03
Vậy anh có bít là 1 người khi bị chảy máu từ một vật nhọn mà ko cầm được máu thì sau bao lâu nguoi`do'mat'mang.ko anh ( như
benh.ko đông đươc máu vay đó)

Nguyen Ha
22-01-2015, 18:09
Vậy anh có bít là 1 người khi bị chảy máu từ một vật nhọn mà ko cầm được máu thì sau bao lâu nguoi`do'mat'mang.ko anh ( như
benh.ko đông đươc máu vay đó)

Chảy máu khkhông cầm được thì đến viện bs cầm máu cho chứ ngồi ở nhà chờ máu chảy hết ra như gà cắt tiết để chết à?????

lelamhung
22-01-2015, 18:11
dạ em bít roi`,ý em hỏi 1 nguoi`chay máu mà ko cam`thi`sau bao lau thi`chet',chị biet ko

Nguyen Ha
22-01-2015, 18:15
dạ em bít roi`,ý em hỏi 1 nguoi`chay máu mà ko cam`thi`sau bao lau thi`chet',chị biet ko

Khi chảy hết máu thì chết. Ngớ ngẩn! Chỉ có tự tử mới để máu chảy mãi không cầm. Còn ngoài ra, không tự cầm máu ở nhà được thì phải nhập viện bs cầm máu

lelamhung
22-01-2015, 18:22
dạ em hiểu rồi, chi cho em hỏi câu cuôi' được ko...vậy khoảng bao lâu thì chảy hết máu ( 1 tuần ko ) hay 1 ngày 3 ngày....Em chỉ muốn bít thôi ,xin cảm ơn

lelamhung
22-01-2015, 18:28
...Em cũng có vết thương mà ở trong cổ họng đó..Do em ăn xương cá bị mắc cổ làm trầy xước ở trỏng..Đến nay đc 8 ngày rồi...Như vậy thì vết thương đã lành chưa....!!! em muốn os mà hơi lo lắng

Nguyen Ha
22-01-2015, 18:33
Mà thường thì vết thương sau khoảng bao lâu thì lành ...Em cũng có vết thương mà ở trong cổ họng đó..Do em ăn xương cá bị mắc cổ làm trầy xước ở trỏng..Đến nay đc 8 ngày rồi...Như vậy thì vết thương đã lành chưa....

8 ngày là vết thương lành rồi. Chảy máu không ngừng thì chết ngỏm củ tỏi lâu rồi chứ không phải chờ đến 8 ngày. Có cái xương cá đâm thôi làm gì mà nghiêm trọng vậy.

lelamhung
22-01-2015, 18:39
dạ em cám ơn chị... Nếu chảy máu không ngừng thì khoảng mấy ngày thì chết ạ :D

Nguyen Ha
22-01-2015, 18:40
dạ em cám ơn chị... Nếu chảy máu không ngừng thì khoảng mấy ngày thì chết ạ :D

Không đến nửa ngày là chết

Tuanmecsedec
22-01-2015, 18:44

Còn tùy thuộc vào vết thương chảy máu không ngừng như thế nào và ở đâu nữa.Nếu vết thương ngay động mạch chủ thì chỉ vài mười mấy phút sau ra máu nhiều sẽ dẫn tới suy tim rồi ngủm củ tỏi.

Hiện tượng máu chảy không ngừng chỉ những người bị máu loãng.

lelamhung
22-01-2015, 18:44
cảm ơn chị rất nhiều

lelamhung
22-01-2015, 18:45
Anh tuấn, còn vết thương nhỏ như tâm xỉa răng thì khoảng bao lâu thì chết anh(ý em hỏi ở đây là ko cầm được máu,máu cứ chảy quài)

Tuanmecsedec
22-01-2015, 18:54
Anh tuấn, còn vết thương nhỏ như tâm xỉa răng thì khoảng bao lâu thì chết anh(ý em hỏi ở đây là ko cầm được máu,máu cứ chảy quài)

Như Tuanmecsedec đã tư vấn rồi,chỉ những người bị máu loãng thì mới bị không ngưng chảy máu.Vấn đề bạn hỏi bị tăm xỉa răng đâm mà đâm ở đâu.Nếu đâm ngoài da thịt thì không sao,không chết.Trừ khi đâm thẳng vào động mạch chủ.

Còn vết thương chỉ bằng đầu tăm xỉa răng thì ắt phải cầm được máu.

lelamhung
22-01-2015, 19:05
ý của em là ví với trường hợp như bị mảnh mẻ chai văng vào tay thì chảy máu rất nhiều mà người đó ko cầm được máu thì sau bao lâu thì họ die....Em cảm ơn

Tuanmecsedec
22-01-2015, 19:08
ý của em là ví với trường hợp như bị mảnh mẻ chai văng vào tay thì chảy máu rất nhiều mà người đó ko cầm được máu thì sau bao lâu thì họ die....Em cảm ơn

Những gì bạn nói chỉ vậy thôi làm gì không cầm được máu. Theo Tuanmecsedec bạn muốn gì thì vào mục đích chính đi đừng kiểu hỏi vòng vo.

Nguyen Ha
22-01-2015, 19:08

Chỉ có bệnh nhân bị máu không đông mới không tự cầm máu được phải vào bệnh viện. Còn ngoài ra niêm mạc sẽ làm lành vết thương. Bạn lảm nhảm vừa thôi.

songchungvoi_HIV
23-01-2015, 09:17
Ko có chuyện bị vật nhọn đâm mà máu chảy ko ngừng, trừ khi người đó bệnh máu ko đông

lelamhung
27-01-2015, 12:01
Mấy anh ơi cho em hỏi 1 vấn đề này với....!! Nều như va chạm phải đầu kim tiêm mà chảy máu( mà kim tiêm ko đâm thẳng vào da thịt) thì như vậy có nguy cơ ko,em cảm ơn
nhiều

Nguyen Ha
27-01-2015, 12:29
Mấy anh ơi cho em hỏi 1 vấn đề này với....!! Nều như va chạm phải đầu kim tiêm mà chảy máu( mà kim tiêm ko đâm thẳng vào da thịt) thì như vậy có nguy cơ ko,em cảm ơn
nhiều

Không có nguy cơ

doilabekho
27-01-2015, 15:07
nhiều!! .... Anh tuấn ơi truờng hợp như vay,có nguy cơ ko, em muốn nghe thêm tư vấn của anh nữa để em yên tâm

Tuanmecsedec
27-01-2015, 15:07
nhiều

Như vậy thì không sao bạn.

Tùng đẹp trai
27-01-2015, 15:08
nhiều!! .... Anh tuấn ơi truờng hợp như vay,có nguy cơ ko, em muốn nghe thêm tư vấn của anh nữa để em yên tâm

Bạn đã được tư vấn nhiều rồi ! Hoàn toàn không có nguy cơ đâu an tâm đi!!

lelamhung
27-01-2015, 20:09
Mấy anh ơi 1 câu cuối cùng nữa thôi ạ...Tức là khi đạp phải bơm kim tiêm mà trong bơm kim ko có máu thì có khả năng lây nhiễm ko !!!!, em cảm ơn rất nhiều

Nguyen Ha
27-01-2015, 20:11
Mấy anh ơi 1 câu cuối cùng nữa thôi ạ...Tức là khi đạp phải bơm kim tiêm mà trong bơm kim ko có máu thì có khả năng lây nhiễm ko !!!!, em cảm ơn rất nhiều

Không có nguy cơ

Tuanmecsedec
27-01-2015, 20:15

HIV có trong máu,nếu kim tiêm không có máu thì lấy đâu ra lây nhiễm hả bạn.

lelamhung
27-01-2015, 20:17
Thì em sợ nó máu trong mũi kim :((!!! mô phật!

Tuanmecsedec
27-01-2015, 20:19
Thì em sợ nó máu trong mũi kim :((!!! mô phật!

Nếu máu ở mũi kim rất ít khi ra môi trường tít tắc sẽ khô ngay bạn.

lelamhung
28-01-2015, 11:11
Anh tuấn và mây'anh chị ơi...Em có một vài câu hỏi mà ko giải đáp đuợc nên em ray rứt muốn biết lắm mong anh chị giải đáp....!!!! em muốn hỏi máu trong mũi kim ra bên ngoài thì tích tắc sẽ khô,em muốn hỏi khoảng thời gian tích tắc đó là bao lâu 10s,1 phút hay 3 phút,hay 5 phút...Xin cho em 1 mốc thời gian cụ thể,đại khái cũng đươc

Charles
28-01-2015, 11:14
Anh tuấn và mây'anh chị ơi...Em có một vài câu hỏi mà ko giải đáp đuợc nên em ray rứt muốn biết lắm mong anh chị giải đáp....!!!! em muốn hỏi máu trong mũi kim ra bên ngoài thì tích tắc sẽ khô,em muốn hỏi khoảng thời gian tích tắc đó là bao lâu 10s,1 phút hay 3 phút,hay 5 phút...Xin cho em 1 mốc thời gian cụ thể,đại khái cũng đươc

Bạn tham khảo chủ đề này:

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

lelamhung
28-01-2015, 11:24
Em xem hôm qua rồi, nhưng ko có đề cập đến thời gian cụ thể máu trên mũi kim sẽ khô khi ra ngoài môi trường là bao lâu, chỉ nói là tích tắc thôi, nhưng em ko biết tích tắc là
bao lâu, 5 fut'hay 15 phút hay 10s!!!!....

songchungvoi_HIV
28-01-2015, 11:25
Em xem hôm qua rồi, nhưng ko có đề cập đến thời gian cụ thể máu trên mũi kim sẽ khô khi ra ngoài môi trường là bao lâu, chỉ nói là tích tắc thôi, nhưng em ko biết tích tắc là
Đọc rồi sao còn hỏi lại???:khi875437:

Charles
28-01-2015, 11:26

Trường hợp bạn được tư vấn rồi. Muốn tìm hiểu kiến thức thì bạn tự tìm hiểu tại diễn đàn.

lelamhung
28-01-2015, 11:42
Mấy anh ko hiểu ý em à,,Em đọc hết mấy cái đó rồi nhưng ko có vấn đề của em, nên em thắc mắc mới hỏi,Nếu được giải thích thì em vui lắm,Em đọc qua là mấy ảnh nói:
Máu trong mũi kim khi ra ngoài môi trường trong tích tắc là sẽ khô ko có khả năng lây nhiễm, Nên em có 2 vấn đề đặt ra...
1/ Tích tắc là trong bao lâu ( 10s, 1 phút, 5 phút, hay 15 phút)
2/ Nếu máu khô trong tích tắc thì sao khi tim chích ma túy lại có khả năng lây nhiễm cao, vì máu chỉ ở trong mũi tiêm
!!!!!!!!!!!!( Em ghi rất rõ đó,mong được giải đáp,tại tối hôm qua giờ em thức khuya để tìm kiến thức đọc mà tìm chưa ra vấn đề của em nên em mạo mụi hỏi )!!!! Xin cảm ơn
BQT xóa vì viết hoa

lelamhung
28-01-2015, 13:28
Sao văng vây,ko có ai hết buồn quá

songchungvoi_HIV
28-01-2015, 13:40
Mấy anh ko hiểu ý em à,,Em đọc hết mấy cái đó rồi nhưng ko có vấn đề của em, nên em thắc mắc mới hỏi,Nếu được giải thích thì em vui lắm,Em đọc qua là mấy ảnh nói:
Máu trong mũi kim khi ra ngoài môi trường trong tích tắc là sẽ khô ko có khả năng lây nhiễm, Nên em có 2 vấn đề đặt ra...
1/ Tích tắc là trong bao lâu ( 10s, 1 phút, 5 phút, hay 15 phút)
2/ Nếu máu khô trong tích tắc thì sao khi tim chích ma túy lại có khả năng lây nhiễm cao, vì máu chỉ ở trong mũi tiêm
!!!!!!!!!!!!( Em ghi rất rõ đó,mong được giải đáp,tại tối hôm qua giờ em thức khuya để tìm kiến thức đọc mà tìm chưa ra vấn đề của em nên em mạo mụi hỏi )!!!! Xin cảm ơn
BQT xóa vì viết hoa
Bấm vào đây từ từ đọc
Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

lelamhung
28-01-2015, 13:42
Ở trên em nói là em đọc 3 lần roi`ma`..Ko thấy đề cập đến vấn đề của em.....Em chỉ thắc mắc 1 vấn đề cuối là Máu ở mũi kim sau 3 phút thì đã khô chưa

songchungvoi_HIV
28-01-2015, 13:49
Ở trên em nói là em đọc 3 lần roi`ma`..Ko thấy đề cập đến vấn đề của em.....Em chỉ thắc mắc 1 vấn đề cuối là Máu ở mũi kim sau 3 phút thì đã khô chưa
- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.
Nhưng cũng theo tài liệu trên, HIV muốn sống phải ký sinh trên tế bào sống. Dù nó tồn tại trong kim tiêm nhưng nó bị cô lập, không thể làm lây nhiễm HIV, Nếu kimh tiêm mới sử dụng xong thì mới có nguy cơ. Còn kim củ thì k có nguy cơ. Vì máu đả chết nên k thể đưa HIV vào dòng máu lành.
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (tế bào sắc thể)còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (tế bào sắc thể) mất đi thì virus cũng sẽ bị mất đi rất nhanh cho dù máu chưa đông

Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người.Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thúi thì không thể nở con,dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.Bạn xem hình dưới sẽ thấy lớp vỏ và nhụy (lõi),Hoặc bạn xem kỹ Clip dưới sẽ thấy vi rút bung ra để nhân bản gen con người

http://www.yenbai.gov.vn/vi/tinh/phongchonghiv/PublishingImages/Cau_truc_HIV.jpg

https://www.youtube.com/watch?v=Fd-w4uwBb0M

lelamhung
28-01-2015, 13:57
Em biết rồi ,em chỉ hỏi sau 5 phút thì máu trong mũi kiêm khô chưa..?..Anh trả lời cao siêu quá em ko hiểu, em chỉ muốn biết máu ở mũi kim
sau 5 phút thì khô chưa, như vậy là em yên tâm rồi

songchungvoi_HIV
28-01-2015, 14:08
Em biết rồi ,em chỉ hỏi sau 5 phút thì máu trong mũi kiêm khô chưa..?..Anh trả lời cao siêu quá em ko hiểu, em chỉ muốn biết máu ở mũi kim
Không cần biết 5, 10, 15, 20 gì hết.
Xác định hành vi nguy cơ:
1. Kim tiêm có bơm kim + máu tươi => Đạp theo đòn bẩy ngược tạo ra lực bơm máu vào cơ thể = có nguy cơ.
2. Kim tiêm ko có bơm kim = ko có nguy cơ.
3. Kim tiêm có bơm kim + máu xẩm màu = ko có nguy cơ

lelamhung
28-01-2015, 14:17
Thì em bị quẹt vào mũi kim(có bơm kim) đó anh,Nhưng ko có đâm vào da thịt...Nên em mới hỏi câu hỏi như vậy, máu trong
mũi kim sau 5 phút thì bất hoạt chưa!!

songchungvoi_HIV
28-01-2015, 14:31
Thì em bị quẹt vào mũi kim(có bơm kim) đó anh,Nhưng ko có đâm vào da thịt...Nên em mới hỏi câu hỏi như vậy, máu trong
BQT trả lời rồi:khi875437:

Tuanmecsedec
28-01-2015, 14:34

Sau 5 phút là máu đã ngả màu và khô rồi bạn.

Tuanmecsedec
28-01-2015, 14:35

Tuanmecsedec khẳng định không có nguy cơ.

lelamhung
28-01-2015, 16:21
Tại em hỏi nhiều quá bị đóng chủ đề, mà em thì thắc mắc nhiều quá nên cứ muốn hỏi, mấy anh thông cảm......Như câu hỏi trên là Khi đi ngoài đường mà bị người nghiện cầm kim tiêm vừa mới chích quẹt vào tay gây trầy da chảy máu thì có nguy cơ ko?? ( )em chỉ bị quẹt chảy máu thôi ko bị đâm thì có nguy cơ ko)

Tuanmecsedec
28-01-2015, 16:24
Tại em hỏi nhiều quá bị đóng chủ đề, mà em thì thắc mắc nhiều quá nên cứ muốn hỏi, mấy anh thông cảm......Như câu hỏi trên là Khi đi ngoài đường mà bị người nghiện cầm kim tiêm vừa mới chích quẹt vào tay gây trầy da chảy máu thì có nguy cơ ko?? ( )em chỉ bị quẹt chảy máu thôi ko bị đâm thì có nguy cơ ko)

Bị quẹt không sao.

songchungvoi_HIV
28-01-2015, 16:24
Hình như bạn bị...................