PDA

View Full Version : Nhờ các anh tư vấn hộ

xintuvan333
27-01-2015, 13:38
Cách đây 2 tháng em có hành vi nguy cơ là qhtd k an toàn và e có đến bệnh viện Nhiệt Đới uống lamzidivir. Sau 1 tháng em ngưng thuốc và xét nghiệm AT. Qua 2 hôm sau em bắt đầu đau khớp gối kinh khủng. E có đi khám bác sĩ và đến nay đã hơn 1 tháng vẫn chưa hết. Em ko có nói với bs về vấn đề dùng thuốc phơi nhiễm. Em muốn hỏi các anh là các tác dụng phụ của PEP có còn xuất hiện sau khi ngưng thuốc ko? Hay là thuốc có làm khởp gối của em yếu đi? Và em có cần phải nói với bs về vấn để này khi đi tái khám đầu gối ko ạ?
Em xin cảm ơn các anh chị

Charles
27-01-2015, 14:43
Cách đây 2 tháng em có hành vi nguy cơ là qhtd k an toàn và e có đến bệnh viện Nhiệt Đới uống lamzidivir. Sau 1 tháng em ngưng thuốc và xét nghiệm AT. Qua 2 hôm sau em bắt đầu đau khớp gối kinh khủng. E có đi khám bác sĩ và đến nay đã hơn 1 tháng vẫn chưa hết. Em ko có nói với bs về vấn đề dùng thuốc phơi nhiễm. Em muốn hỏi các anh là các tác dụng phụ của PEP có còn xuất hiện sau khi ngưng thuốc ko? Hay là thuốc có làm khởp gối của em yếu đi? Và em có cần phải nói với bs về vấn để này khi đi tái khám đầu gối ko ạ?

Bạn uống PEP XN sau 1 tháng chưa chính xác. XN theo đúng quy trình: XN HIV sau khi ngưng PEP 8 tuần (tức sau nguy cơ 12 tuần) và chốt ở tuần 24. Vấn đề bạn bị đau khớp có thể do tác dụng phụ của thuốc, có thể do thời tiết thay đổi thôi. Nếu bạn uống PEP trong 72h và tuân thủ đúng thì yên tâm chưa trường hợp nào thất bại.

Tác dụng phụ khi dùng PEP:

Nhức đầu, khó chịu, mệt mỏi, buồn nôn, nôn, tiêu chảy, biếng ăn, đau bụng, bị chuột rút và khó tiêu. Nhiễm acid lactic, chứng gan to và gan nhiễm mỡ, viêm gan tái phát khi ngưng trị liệu. Trên đường hô hấp: ho, chảy nước mũi và sung huyết mũi. Bệnh lý thần kinh ngoại biên như chóng mặt, buồn ngủ, rối loạn giấc ngủ, trầm cảm. Đau khớp, đau cơ, đau nhức cơ xương và bị rụng tóc. Huyết học: giảm bạch cầu trung tính, thiếu máu, giảm tiểu cầu; Cảm lạnh hay sốt; Viêm tụy ở trẻ em bị nhiễm HIV, tăng men gan, phát ban da, hội chứng loạn dưỡng lipid, chứng vú to ở phái nam và biểu hiện như bệnh phát phì.

xintuvan333
27-01-2015, 15:16
anh Truong Xuan vui lòng cho em hỏi thêm. Vì em đã bị đau hơn 1 tháng rồi. Không lẽ tác dụng phụ lâu dữ vậy hả anh(thêm nữa là lúc uống PEP thì em lại ko bị đau gối anh à) vừa dứt thuốc em lại đau. Đi bác sĩ mà vẫn ko khỏi nên em muốn hỏi anh là em có cần phải nói với bác sĩ là em có dùng thuốc phơi nhiễm ko để bác sĩ đánh giá mà cho thuốc khác. Tại vì tối nay em đi tái khám rồi. Em rất cảm ơn anh.

Charles
27-01-2015, 15:20
anh Truong Xuan vui lòng cho em hỏi thêm. Vì em đã bị đau hơn 1 tháng rồi. Không lẽ tác dụng phụ lâu dữ vậy hả anh(thêm nữa là lúc uống PEP thì em lại ko bị đau gối anh à) vừa dứt thuốc em lại đau. Đi bác sĩ mà vẫn ko khỏi nên em muốn hỏi anh là em có cần phải nói với bác sĩ là em có dùng thuốc phơi nhiễm ko để bác sĩ đánh giá mà cho thuốc khác. Tại vì tối nay em đi tái khám rồi. Em rất cảm ơn anh.

Tác dụng phụ của thuốc tùy cơ địa từng người, có người vài tháng sau mới hết. Còn khi bạn đi khám có như nào nên trình bày hết với BS để BS chuẩn đoán chính xác hơn.

Tuanmecsedec
27-01-2015, 15:22

Có thể do phục hồi miễn dịch nên có tình trạng này, đôi khi kéo dài đến 2 tháng.Hoặc do bạn lo lắng cũng gây ra.

xintuvan333
27-01-2015, 15:57
Em xin cảm ơn các anh rất nhiều