PDA

View Full Version : dấu hiệu lạ.

besusuctl
24-09-2013, 22:11
Gần đây khi tắm e fát hiện ở ngực có nhiều nốt như nốt ruồi, nhỏ, nhưng nó lại nổi trên mặt da. Kiểm tra kĩ e phát hiện. Thêm nhìu nốt nữa ở dưới vùng ngực. Có a.c nào bị như e ko ạ. E có cần đi khám ko?

songchungvoi_HIV
24-09-2013, 23:32
Gần đây khi tắm e fát hiện ở ngực có nhiều nốt như nốt ruồi, nhỏ, nhưng nó lại nổi trên mặt da. Kiểm tra kĩ e phát hiện. Thêm nhìu nốt nữa ở dưới vùng ngực. Có a.c nào bị như e ko ạ. E có cần đi khám ko?
Cái này người ta gọi là tàn nhang, nó cũng là một dạng ung thư da, nhưng không làm nguy hại đến sức khỏe. Nếu bạn lo thì có thể đi khám và gặp bác sĩ chuyên khoa

conduongve123
25-09-2013, 07:16
Toi cung gap nhu ban , nhung di xn thi cho am tinh

besusuctl
25-09-2013, 08:54
Z ạ. Chắc e sẽ đi khám xem ntn. Nó mọc ở chỗ kín nên kp ngại lắm, nhưng có vẻ no mọc hơi nhiều và nhanh nên e hơi lo hihi

bienvungtau
05-11-2013, 10:24
Mình cũng bị nổi 2 nốt ruồi nâu đen rất rõ (đường kính 3mm) ở chỗ kín sau khi có nguy cơ. Mình xét nghiệm sau 35 ngày thì kq âm tính. Mình cũng chưa thể hiểu được tại sao đến tuổi này mà lại tự dưng mọc thêm 2 nốt ruồi giồng nhau 1 lúc

lolang_1990
05-11-2013, 10:26
mình có tói 4 cái nốt đen ở mông này. nó nóng vs rát lắm. đọc triệu chứng thì người ta nói là phát ban. đang lo lắm đây :((

songchungvoi_HIV
05-11-2013, 10:57
mình có tói 4 cái nốt đen ở mông này. nó nóng vs rát lắm. đọc triệu chứng thì người ta nói là phát ban. đang lo lắm đây :((
4 cái nốt đen ==> người ta nói là phát ban ==> Taolao.com. Phát ban mà nổi có 4 nốt màu đen. :khi875437: :monkeys50::6::die_die::zk20145::zk2044::k5824633:

bienvungtau
05-11-2013, 14:08
Nốt đen của bạn có to không, của mình đường kính 3mm, không nóng không rát, nó như là nốt ruồi ấy

bunbun198
09-11-2013, 18:12
tôi cũng vậy! nổi những nốt đỏ như nốt ruồi dưới da ở tay, đùi, ngực nhưng số lượng ko nhiều... để 1 thời gian nó tự hết... ko biết đó là gì nữa? Anh Hiếu ơi anh biết đó là gì ko ạ

songchungvoi_HIV
09-11-2013, 18:15
tôi cũng vậy! nổi những nốt đỏ như nốt ruồi dưới da ở tay, đùi, ngực nhưng số lượng ko nhiều... để 1 thời gian nó tự hết... ko biết đó là gì nữa? Anh Hiếu ơi anh biết đó là gì ko ạ
Thưa bác sĩ,

Mấy hôm nay, sáng dậy em thấy trên da bị nổi đốm đỏ giống phát ban trên cánh tay. Em không ngứa, không sốt, ấn vào thì trắng ra rồi nó lại nổi lại. Mong bác sĩ giải đáp giúp em. (Thùy Dương, 20 tuổi - Bình Dương)

Bacsi trả lời:
Thùy Dương mến,

Theo thư em mô tả còn nhiều điều chưa rõ về tính chất của vài đốm đỏ đó như: đốm có gờ (viền) không? Chính giữa dốm có nhạt màu không? Ngoài ở tay ra còn nổi ở đâu nữa không, kèm với nổi đốm đó trước và sau đó em có bị sốt không?

Bacsi có thể giải thích với em như vầy:

- Nếu chỉ có vài đốm ở những phần da trần (cánh tay, cẳng bàn chân) đốm có gờ, banh ra ra thì mất, thả tay ra thì có lại và vài ngày sau biến mất và không có kèm sốt thì có khả năng đó là do muỗi đốt. Em nhớ mặc quần áo dài tay, ngủ mùng (màn) hay bôi kem chống muỗi.

- Nếu có sốt trước đó hay sốt lúc nổi đốm, sau đó nổi nhiều hơn toàn thân dạng nốt, chấm li ti thì có khả năng do phát ban do siêu vi. Dạng này thường lành tính, tự khỏi sau khoảng 1 tuần.

- Còn 1 dạng nổi đốm đỏ nữa là hồng ban vòng trong bệnh lí thấp tim, dạng hồng ban này hiếm gặp chỉ chiếm khoảng 5% bệnh nhân thấp tim, đắc điểm là đốm màu hồng, chính giữa nhạt màu, có gờ xung quanh, xuất hiện ở ngực và gốc chi (không bị ở mặt), di chuyển và không ngứa, tự bay không để lại di chứng. Nếu là loại này thì em phải đi khám bệnh thôi, để làm các xét nghiệm máu có liên quan tìm ra nguyên nhân bệnh, điều trị cho kịp thời.

Chào em nhé!