PDA

View Full Version : A/c cho hỏi thời gian tồn tại của Hiv trong dịch ở ngoài môi trường

quangtan
28-01-2015, 23:23
a Tuấn cho em hỏi là thời gian tồn tại của HIV trong dịch sinh dục ở môi trường ngoài là bao lâu ạ ? và nếu dịch đó dính vào vật gì đó rồi mình cầm trúng thì có sao ko anh ?

Charles
28-01-2015, 23:32
a Tuấn cho em hỏi là thời gian tồn tại của HIV trong dịch sinh dục ở môi trường ngoài là bao lâu ạ ? và nếu dịch đó dính vào vật gì đó rồi mình cầm trúng thì có sao ko anh ?

Dịch sinh dục khi ra môi trường ngoài Hiv sẽ bị bất hoạt ngay, nên khi dính vật gì đó bạn cầm vào không sao cả.

quangtan
28-01-2015, 23:34
Dịch sinh dục khi ra môi trường ngoài Hiv sẽ bị bất hoạt ngay, nên khi dính vật gì đó bạn cầm vào không sao cả.
Tức là dù có tiếp xúc với các viết xước trên da thì cũng ko có vấn đề lo ngại đúng ko anh

Charles
28-01-2015, 23:36
Tức là dù có tiếp xúc với các viết xước trên da thì cũng ko có vấn đề lo ngại đúng ko anh

Đúng vậy bạn.

quangtan
28-01-2015, 23:39
Đúng vậy bạn.
cám ơn anh rất nhiều

songchungvoi_HIV
29-01-2015, 10:06
HIV ko lây ngoài môi trường, để tồn tại HIV bắt buộc phải ký sinh trên tế bào sống, Tế bào sống phải có môi trường nuôi dưỡng là cơ thể con người, nếu ko có môi trường sống HIV chết.

Tuanmecsedec
29-01-2015, 10:19

Bạn đọc các chủ đề này có tư vấn rõ ràng ;

Chủ đề: Thời gian H bất hoạt (http://www.diendanhiv.vn/threads/21289-Thoi-gian-H-bat-hoat)

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://www.diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo.

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.