PDA

View Full Version : phương pháp xét nghiệm nào sớm nhất trong thời gian 3 tuần sau nguy cơ

dieugido
29-01-2015, 07:15
Chào diễn đàn ạ.cho em hỏi,với thời gian 3 tuần sau nguy cơ,thì có thể xét nghiệm bằng phương pháp nào,kết quat chính xác chưa ạ,và chi phí là bao nhiêu.em có nguy cơ,và không dùng thuôc nào cả ạ.cảm ơn các anh chị

Charles
29-01-2015, 07:22
Chào diễn đàn ạ.cho em hỏi,với thời gian 3 tuần sau nguy cơ,thì có thể xét nghiệm bằng phương pháp nào,kết quat chính xác chưa ạ,và chi phí là bao nhiêu.em có nguy cơ,và không dùng thuôc nào cả ạ.cảm ơn các anh chị

3 tuần sau nguy cơ bạn XN chưa chính xác, muốn XN sớm nhất cũng phải 4 tuần trở đi XN HIV Combo Ag/Ab, nếu khu vực bạn chưa có XN combo bạn phải đợi đủ 6 tuần XN nhanh mới có giá trị. Bạn có thể nói rõ nguy cơ để BQT giúp bạn.

dieugido
29-01-2015, 07:55
Nguy cơ của em cách đây hơn 14 ngày,vì gần tết rồi nên em muốn xn cho an tâm hoặc ...để tránh lây lan cho gia đình.vừa qua em có đi karaoke và có mấy em phục vụ,em có 1 vết xước nhỏ ở tay,có xay xát và có rướm tí máu,kích cỡ vết xước như bị cây kim vá áo quẹt ngang,dài tầm 3-5mm gì đó,em có chạm vào vai 1 cô gái,mà lúc đó em thấy có vết thương cũng dạng xước mà lớn hơn em tí,em không rõ chảy máu không,và chỗ tiếp xúc tại ngay vết xước của em,thời gian tiếp xúc 30-40 giây.sau lần đó em lo lắng vô cùng,càng hoang mang hơn khi sau đó 4,5 ngày em biết cô đó bị H,vậy em có nguy cơ cao không ạ.

Charles
29-01-2015, 08:02
Nguy cơ của em cách đây hơn 14 ngày,vì gần tết rồi nên em muốn xn cho an tâm hoặc ...để tránh lây lan cho gia đình.vừa qua em có đi karaoke và có mấy em phục vụ,em có 1 vết xước nhỏ ở tay,có xay xát và có rướm tí máu,kích cỡ vết xước như bị cây kim vá áo quẹt ngang,dài tầm 3-5mm gì đó,em có chạm vào vai 1 cô gái,mà lúc đó em thấy có vết thương cũng dạng xước mà lớn hơn em tí,em không rõ chảy máu không,và chỗ tiếp xúc tại ngay vết xước của em,thời gian tiếp xúc 30-40 giây.sau lần đó em lo lắng vô cùng,càng hoang mang hơn khi sau đó 4,5 ngày em biết cô đó bị H,vậy em có nguy cơ cao không ạ.

Tưởng gì! Như vậy hoàn toàn không có nguy cơ, yên tâm không cần XN. Bạn nên dành thời gian tìm hiểu về đường lây HIV.

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

dieugido
29-01-2015, 08:26
Dạ thưa anh,vết xước của em vẫn còn rỉ máu tươi,và nếu vết xước của cô gái đó(lớn hơn vết của em) cũng xay xát và chảy máu tươi thì có nguy cơ không khi tiếp xúc trực tiếp với nhau trong thời gian tầm 40 giây ạ,em sẽ đọc các kiến thức em đưa,nhưng trước hết em thắc mắc chút ạ.một lần nữa em cảm ơn anh và diễn đàn ạ.em hoang mang và lo sợ lắm ạ

Charles
29-01-2015, 08:30
Dạ thưa anh,vết xước của em vẫn còn rỉ máu tươi,và nếu vết xước của cô gái đó(lớn hơn vết của em) cũng xay xát và chảy máu tươi thì có nguy cơ không khi tiếp xúc trực tiếp với nhau trong thời gian tầm 40 giây ạ,em sẽ đọc các kiến thức em đưa,nhưng trước hết em thắc mắc chút ạ.một lần nữa em cảm ơn anh và diễn đàn ạ.em hoang mang và lo sợ lắm ạ

Khẳng định trường hợp bạn 100% không có nguy cơ. Khi nào cả hai người đang có vết thương sâu, rộng, cùng đang chảy máu ròng ròng tiếp xúc với nhau mới khả năng có nguy cơ.

dieugido
29-01-2015, 09:00
Dạ em tính nhầm,vết xước của em dài 1cm lận ạ.như vậy cũng không có nguy cơ và không cần xét nghiệm đúng không ạ.sau nguy cơ đó,tự dưng em bị sốt nhẹ+ho 3-4 ngày chưa khỏi ạ

Charles
29-01-2015, 09:09
Dạ em tính nhầm,vết xước của em dài 1cm lận ạ.như vậy cũng không có nguy cơ và không cần xét nghiệm đúng không ạ.sau nguy cơ đó,tự dưng em bị sốt nhẹ+ho 3-4 ngày chưa khỏi ạ

Không có nguy cơ không cần XN. Yên tâm ăn tết vui vẻ đi. Còn ho, sốt nhẹ chỉ là bệnh thông thường, có thể do thời tiết thay đổi, do hút thuốc lá, uống đồ lạnh..., cũng có thể do tâm lý bạn quá căng thẳng gây ra.

dieugido
29-01-2015, 09:15
Dạ em nghe anh nói cũng an tâm phần nào,cảm ơn anh nhiều ạ

songchungvoi_HIV
29-01-2015, 10:21

em có 1 vết xước nhỏ ở tay,có xay xát và có rướm tí máu,kích cỡ vết xước như bị cây kim vá áo quẹt ngang,dài tầm 3-5mm gì đó,em có chạm vào vai 1 cô gái => Cái này ko có nguy cơ. Trời ơiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii:khi875437:

Tuanmecsedec
29-01-2015, 10:58

Bạn tìm hiểu chủ đề này về phương pháp xét nghiệm cũng nhưt hời gian xét nghiệm.

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://www.diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

Tuanmecsedec
29-01-2015, 10:59

Nếu vậy bạn không cần xét nghiệm,vì không có nguy cơ.

dieugido
29-01-2015, 15:44
Nếu vậy bạn không cần xét nghiệm,vì không có nguy cơ.

Dạ thưa anh,em không có nguy cơ ngay cả khi vết xước của em vẫn đang rướm máu do vừa bị xong,rồi ngay lập tức tiếp xúc thời gian tầm 40 giây đến 1 phút với vết xước đang chảy máu của cô gái bị H đó phải không.lúc đầu em tính chưa đúng nên nói vết xước của em 4-5 mm,nhưng mà em kiểm tra lại thấy phải 1-2cm ấy,như vậy cũng an toàn và không cần xét nghiệm phải không anh?

Charles
29-01-2015, 15:56
Dạ thưa anh,em không có nguy cơ ngay cả khi vết xước của em vẫn đang rướm máu do vừa bị xong,rồi ngay lập tức tiếp xúc thời gian tầm 40 giây đến 1 phút với vết xước đang chảy máu của cô gái bị H đó phải không.lúc đầu em tính chưa đúng nên nói vết xước của em 4-5 mm,nhưng mà em kiểm tra lại thấy phải 1-2cm ấy,như vậy cũng an toàn và không cần xét nghiệm phải không anh?

Khi nào cả tay bạn và tay cô ta cùng có vết thương như hình này tiếp xúc với nhau mới lo:

https://encrypted-tbn1.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcQ7Vicg1O1Ws0mX2jREalEkIHLmpu8IL mM-OrQvxplRBFCPr_gO

Tuanmecsedec
29-01-2015, 16:48

Tuanmecsedec khẳng định không có nguy cơ thì yên tâm.

dieugido
29-01-2015, 19:37
Dạ cảm ơn các anh diễn đàn ạ.các anh đã nói vậy thì em an tâm nhiều rồi ạ.bây giờ em chỉ cần là xn cái để an tâm hơn.nếu mình em thì không sao,sau vụ đó em về buồn bã hoài,gia đình gặng hỏi nên em đã thổ lộ,làm cho không khí ảm đảm lắm,các anh cho em hỏi phí xn combo bao nhiêu ạ,cầm kq trên tay thì mới có động lực vui tết anh ơi

Charles
29-01-2015, 19:49
Dạ cảm ơn các anh diễn đàn ạ.các anh đã nói vậy thì em an tâm nhiều rồi ạ.bây giờ em chỉ cần là xn cái để an tâm hơn.nếu mình em thì không sao,sau vụ đó em về buồn bã hoài,gia đình gặng hỏi nên em đã thổ lộ,làm cho không khí ảm đảm lắm,các anh cho em hỏi phí xn combo bao nhiêu ạ,cầm kq trên tay thì mới có động lực vui tết anh ơi

Phí XN Combo thì tùy từng nơi quy định, tầm khoảng 200 -> 250K.

dieugido
29-01-2015, 20:04
Dạ thưa anh cho em hỏi thêm 1 tí ạ,combo có khi nào bắt nhầm kết quả không anh,em định test nhanh mà phải qua tết mới làm được,test nhanh thì hình như ít sai sót hơn,cảm ơn anh ạ

Charles
29-01-2015, 20:09
Dạ thưa anh cho em hỏi thêm 1 tí ạ,combo có khi nào bắt nhầm kết quả không anh,em định test nhanh mà phải qua tết mới làm được,test nhanh thì hình như ít sai sót hơn,cảm ơn anh ạ

Cả Combo và Test nhanh đều rất nhạy nên dễ bắt nhầm DT giả, nhưng nếu kết quả là ÂT thì hoàn toàn yên tâm.

dieugido
29-01-2015, 20:22
Dạ như các anh đã tư vấn thì em Âm tính chứ ạ,dù gì em cũng ngại mấy chuyện xn này quá,gần tết mà như vậy,giờ phải test để an tâm với gia đình thôi.cảm ơn anh và ban quản trị ạ

Charles
29-01-2015, 20:49
Dạ như các anh đã tư vấn thì em Âm tính chứ ạ,dù gì em cũng ngại mấy chuyện xn này quá,gần tết mà như vậy,giờ phải test để an tâm với gia đình thôi.cảm ơn anh và ban quản trị ạ

Bạn hỏi thừa quá. Không có nguy cơ đương nhiên XN sẽ ÂT mọi thời điểm (trừ khi tạo nguy cơ mới).

dieugido
29-01-2015, 21:14
Dạ em cảm ơn anh Truong Xuan

Tuanmecsedec
29-01-2015, 21:42

Phương pháp HIV Combo là tìm kháng thể và kháng nguyên.Vì vậy rất nhạy cũng dễ cho ra phản ứng giả.Vì vậy khi có phản ứng phương pháp này thì cần làm các phương pháp khác.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot.

dieugido
29-01-2015, 21:49
Phương pháp HIV Combo là tìm kháng thể và kháng nguyên.Vì vậy rất nhạy cũng dễ cho ra phản ứng giả.Vì vậy khi có phản ứng phương pháp này thì cần làm các phương pháp khác.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot.

Dạ thưa anh,anh nói vậy mà xn lúc gần tết này nếu bắt nhầm như thế,chắc có lẽ em ăn tết trong u ám quá,gần tết mà đợi kq 3 pp gì đó,người ta hẹn qua tết thôi.6 tuần qua tết mất.khó xử.

Tuanmecsedec
29-01-2015, 21:50
Dạ thưa anh,anh nói vậy mà xn lúc gần tết này nếu bắt nhầm như thế,chắc có lẽ em ăn tết trong u ám quá,gần tết mà đợi kq 3 pp gì đó,người ta hẹn qua tết thôi.6 tuần qua tết mất.khó xử.

Tại bạn thôi đã tư vấn không có nguy cơ rồi,ai biểu thích đi xét nghệm làm chi.

dieugido
30-01-2015, 11:30
Dạ thưa anh,nếu như vậy em đợi qua tết đúng 6 tuần rồi test nhanh để giải tỏa thui,chứ dạo này em bị stress nặng lắm,nào là sốt,ho,sổ mũi,đầu hơi nặng nề,ăn uống không ngon như trước,rồi còn thấy giảm cân nữa.mà diễn đàn cho em hỏi tiếp xúc như em nói kể cả khi cả hai bị hai vết xước mà đang rỉ máu tươi thì vẫn là tiếp xúc thông thường phải không ạ?

Charles
30-01-2015, 11:33
Dạ thưa anh,nếu như vậy em đợi qua tết đúng 6 tuần rồi test nhanh để giải tỏa thui,chứ dạo này em bị stress nặng lắm,nào là sốt,ho,sổ mũi,đầu hơi nặng nề,ăn uống không ngon như trước,rồi còn thấy giảm cân nữa.mà diễn đàn cho em hỏi tiếp xúc như em nói kể cả khi cả hai bị hai vết xước mà đang rỉ máu tươi thì vẫn là tiếp xúc thông thường phải không ạ?

Bạn đã được tư vấn thì yên tâm đi.

songchungvoi_HIV
30-01-2015, 11:36
như em nói kể cả khi cả hai bị hai vết xước mà đang rỉ máu tươi thì vẫn là tiếp xúc thông thường phải không ạ? => Ko lây nhiễm kiểu này

Tuanmecsedec
30-01-2015, 11:47

Trường hợp của bạn thì đã được tư vấn rồi.Nên bạn xét nghiệm thì chỉ giải tỏa tâm lý của bạn thôi.Nên bạn muốn xét nghiệm lúc nào cũng được.

dieugido
30-01-2015, 11:49
Dạ em cảm ơn anh Tuan,anh Truong Xuan,anh Songchung.thưa các anh,em muốn hỏi thêm tí tí nữa thôi.nếu vết xước của em vẫn vậy,mà tiếp xúc cũng thời gian như vậy,với vết thương to hơn,chảy máu nhiều hơn tí của NCH cũng an toàn phải không ạ.em chỉ muốn biết đề sau này sống an vui hơn thôi ạ.

songchungvoi_HIV
30-01-2015, 11:51
Dạ em cảm ơn anh Tuan,anh Truong Xuan,anh Songchung.thưa các anh,em muốn hỏi thêm tí tí nữa thôi.nếu vết xước của em vẫn vậy,mà tiếp xúc cũng thời gian như vậy,với vết thương to hơn,chảy máu nhiều hơn tí của NCH cũng an toàn phải không ạ.em chỉ muốn biết đề sau này sống an vui hơn thôi ạ.
Câu hỏi của bạn đang rơi vào câu hỏi kỳ thị phân biệt đối xử, thiếu kiến thức cần đọc kiến thức tại diễn đàn

Tuanmecsedec
30-01-2015, 11:51

Tuanmecsedec khẳng định không có nguy cơ.

dieugido
30-01-2015, 11:53
Dạ em không kỳ thị anh ơi.em muốn biết thêm thông tin để hiểu thôi ạ,em hỏi lần cuối không hỏi gì nữa đâu ạ.chúc diễn đàn nhiều sức khỏe ạ

dieugido
30-01-2015, 11:53
Dạ cảm ơn anh Tuan ạ!

songchungvoi_HIV
30-01-2015, 11:56
Dạ em không kỳ thị anh ơi.em muốn biết thêm thông tin để hiểu thôi ạ,em hỏi lần cuối không hỏi gì nữa đâu ạ.chúc diễn đàn nhiều sức khỏe ạ
Vui lòng đọc tài liệu tại đây
HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)