PDA

View Full Version : Molluscum u mềm lây và std

tassie
30-01-2015, 15:28
Chào mọi người,
Cách đây 2-3 tháng, mình có gặp 1 người và có qhtd, có sử dụng bcs.
Sau đó mình phát hiện bị 1 số mụn khu vực vùng mu, bác sĩ bảo mình bị u mềm lây tên TA là molluscum.
Hỏi bác sĩ thì bác sĩ bảo bệnh này bt và sẽ tự khỏi, tuy nhiên mình cũng ngạc nhiên sao lại bị vấn đề này...
mình chưa vợ con, sống khá thoải mái nhưng khoản kia khá kĩ, tuy có nhiều người nhưng khá kĩ thậm chí mình không cho qh qua miệng mà ko sử dụng bcs.
Cả nhà cho mình hỏi là có nên đi test H ko? và có nên KT ko? cách đây 1 năm mình có kiêm tra là at, và sau đó mình chỉ qh với 3 ng, đều có bcs và chỉ 2-3 lần thôi.

Bây h kiểm tra ở đâu là nhanh nhất và hiệu quả nhất vậy ? mình đang đi làm nên chỉ đi được buổi sáng sớm và chờ khoảng 2-3 tiếng

Tùng đẹp trai
30-01-2015, 15:31
Chào mọi người,
Sau đó mình phát hiện bị 1 số mụn khu vực vùng mu, bác sĩ bảo mình bị u mềm lây tên TA là molluscum.
Hỏi bác sĩ thì bác sĩ bảo bệnh này bt và sẽ tự khỏi, tuy nhiên mình cũng ngạc nhiên sao lại bị vấn đề này...
mình chưa vợ con, sống khá thoải mái nhưng khoản kia khá kĩ, tuy có nhiều người nhưng khá kĩ thậm chí mình không cho qh qua miệng mà ko sử dụng bcs.
Cả nhà cho mình hỏi là có nên đi test H ko? và có nên KT ko? cách đây 1 năm mình có kiêm tra là at, và sau đó mình chỉ qh với 3 ng, đều có bcs và chỉ 2-3 lần thôi.

Bây h kiểm tra ở đâu là nhanh nhất và hiệu quả nhất vậy ? mình đang đi làm nên chỉ đi được buổi sáng sớm và chờ khoảng 2-3 tiếng

Không có nguy cơ thì xét nghiệm H làm chi! Molluscum thì liên quan gì đến HIV ??

Nếu thích thì có thể đến trung tâm y tế dự phòng quận huyện làm test nhanh 30 phút có kết quả!
Nhưng chắc chắn là âm tính thôi :)

songchungvoi_HIV
30-01-2015, 16:35
Chào mọi người,

HIV chỉ lây từ người sang người, ko lây gián tiếp qua mền, mùng, chiếu, gối, chăn, Grap, nệm, khăn, quần áo, tắm chung, đi chung nhà vệ sinh, bể bơi.
Bấm vào đây xem:
Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

tassie
30-01-2015, 16:52
Vậy mình có nên test các bệnh std khác không vậy?

songchungvoi_HIV
30-01-2015, 16:55
Ko có nguy cơ test cái gì??

Tuanmecsedec
30-01-2015, 19:22
Chào mọi người,

Molluscum bị U nhầy lây là một bệnh ngoài da thông thường do virus gây nên. Bệnh này thường nhẹ và không có gì phải lo lắng thái quá.

Tuanmecsedec
30-01-2015, 19:25

Cái này thì bạn phải hỏi lại chính mình là có hành vi nguy cơ nào để lây nhiễm các bệnh tình dục hay không?.Nếu có thì cần đi kiểm tra xét nghiệm.

Thường viêm gan B xét nghiệm sau nguy cơ từ 1>3 tháng.Mấy hôm trướcTuanmecsedec có trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa gan trả lời viêm gan B có thể xét nghiệm :

HbsAg viết tắt từ tiếng Anh là “Hepatitis B surface antigen”, là một chất có ở bề mặt virus, do đó có HbsAg trong máu (gọi là HbsAg dương tính) nghĩa là có sự hiện diện của HBV trong máu, đồng nghĩa với cơ thể bị nhiễm HBV. HbsAg xuất hiện trong máu từ 1- 8 tuần sau khi cơ thể tiếp xúc với HBV.

Thường Lậu có biểu hiện từ 3>7 ngày,nếu quá 7 ngày bạn không có biểu hiện như đi tiểu đau rát ,chảy mủ thì yên tâm mình không bị.Còn sùi mào gà thường biểu hiện từ 10>90 ngày.

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.
Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.