PDA

View Full Version : Hỏi về các test HIV

Hy Quang
02-02-2015, 12:37
Em nghe nói test HIV bằng PP HIV Ag/Ab Combo là test ko cần đợi đến 3 tháng và độ chính xác khá cao, vậy cho e hỏi là:
1. Test này thì bao nhiêu ngày có hành vi nguy cơ mới đi làm XN này đc ạ.?
2. Độ chính xác có cao ko ạ.?
3. Test này thực hiện ở phòng khám hay BV (miền nam) nào ạ.?
4. Giá thành khoảng bao nhiêu và bao lâu có kết quả ạ.?
5. Còn Test nào khác chuẩn đoán nhanh HIV ko ạ.?

songchungvoi_HIV
02-02-2015, 12:40
Em nghe nói test HIV bằng PP HIV Ag/Ab Combo là test ko cần đợi đến 3 tháng và độ chính xác khá cao, vậy cho e hỏi là:
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgMHIV), 4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)
Thời gian cửa sổ là thời gian từ khi có nguy cơ đến khi XN chốt an toàn ở 12 tuần từ khi có nguy cơ
IgG và IgM là gì?
IgG, IgM, IgA, IgE,.....là các kháng thể mà cơ thể tạo ra nhằm chống lại tác nhân lạ từ bên ngoài (kháng nguyên) xâm nhập vào cơ thể như nhiễm trùng, protein lạ,...Các kháng thể này đặc hiệu cho một kháng nguyên cụ thể. Xét nghiệm đánh giá kháng thể là phương pháp gián tiếp xác định kháng nguyên mà cơ thể bị nhiễm.
Trong trường hợp bạn có test Dengue IgG, IgM (+), chứng minh bạn đã nhiễm virus Dengue trong đợt cấp.[IgG (+) chứng minh bạn đã có nhiễm những đợt trước đó].
Thông tin thêm về IgG, IgM và các globulin miễn dịch khác xin bạn tham khảo thêm ở: Chú thích:
- Kháng nguyên (Antigen)
- Kháng thể (Antibody)
Giá thành mỗi nơi mỗi khác. Tb khoảng từ 120 đến 250 hoặc 300k tùy nơi

Hy Quang
02-02-2015, 12:54
Dạ, em cảm ơn a, cho e hỏi là ở Cần Thơ có XN này ko ạ.? Nếu ko có thì trên Tp.HCM nơi nào làm XN này ạ.?
Và độ chính xác có cao ko a.?

songchungvoi_HIV
02-02-2015, 12:57
Dạ, em cảm ơn a, cho e hỏi là ở Cần Thơ có XN này ko ạ.? Nếu ko có thì trên Tp.HCM nơi nào làm XN này ạ.?
Cần Thơ ko có Combo, chỉ có HIV 1/2 Ab tìm kháng thể

Tuanmecsedec
02-02-2015, 15:13

+ Đối với phương pháp test nhanh(Anti HIV ) tìm kháng thể (Ab). Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

+ Đối với phương pháp kết hợp (Combo) tìm kháng thể và kháng nguyên (Ag/Ab),sau 4 tuần xét nghiệm là rất chính xác.

Nhưng đối với phương pháp HIV Combo không phải ở Tĩnh/Thành nào cũng có cơ sở trang bị xét nghiệm sinh phẩm kết hợp này,phí xét nghiệm thì tùy mỗi nơi thu từ 100>300 ngàn.

Tuanmecsedec
02-02-2015, 15:14

Nếu ở TPHCM bạn đến Hòa Hảo số 254 đường Hòa Hảo,Q10 có làm phương pháp HIV Combo .

Hy Quang
02-02-2015, 16:48
Dạ..vậy thì Test Combo bao lâu có kq vậy anh chị.?

Tuanmecsedec
02-02-2015, 16:49
Dạ..vậy thì Test Combo bao lâu có kq vậy anh chị.?

Nếu Hòa Hòa thì sau 1 giờ 30 đến 2 giờ có kết quả.

Hy Quang
02-02-2015, 17:40
Nếu có kq thì e có nên tin tưởng và kq đó ko a/c.? Tức là độ chính xác đó ạ.?

Tuanmecsedec
02-02-2015, 18:12
Nếu có kq thì e có nên tin tưởng và kq đó ko a/c.? Tức là độ chính xác đó ạ.?

Sau 4 tuần( 28 ngày) xét nghiệm phương pháp HIV Combo âm tính thì bạn yên tâm,bạn tìm hiểu thêm ở đây :

Chủ đề: 28 ngày âm tính phương pháp hiv combo ? (http://diendanhiv.vn/threads/6761-28-ngay-am-tinh-phuong-phap-hiv-combo)
Chủ đề: em xét nghiệm Combo đúng 28 ngày (http://diendanhiv.com.vn/threads/7870-em-xet-nghiem-Combo-dung-28-ngay)
Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn? (http://diendanhiv.com.vn/threads/8255-Tai-sao-Viet-Nam-chua-khang-dinh-4-tuan-xet-nghiem-hiv-combo-AT-la-da-an-toan)

Charles
02-02-2015, 19:50

Phương pháp XN kết hợp Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi; Phương pháp tìm kháng để đơn lẻ Test nhanh HIV 1/2 Ab có giá trị từ 6 tuần trở đi, cả hai phương pháp này đều chính xác nhất ở tuần 12. Ở TPHCM bạn đến Hòa Hảo, sau khoảng 1 tiếng rưỡi đến 2 tiếng có kết quả, giá khoảng 250K.

Hy Quang
03-02-2015, 11:02
Dạ, em xin cảm ơn, ngoài Trung tâm Hòa Hảo ra thì còn chỗ nào XN Combo nữa ko a/c.? Vd như Viện Pastuer.?

songchungvoi_HIV
03-02-2015, 11:06
Dạ, em xin cảm ơn, ngoài Trung tâm Hòa Hảo ra thì còn chỗ nào XN Combo nữa ko a/c.? Vd như Viện Pastuer.?
Hòa Hảo, Pastuer, BV Bệnh Nhiệt Đới

Tuanmecsedec
03-02-2015, 11:53

Hiện nay có Nhiệt Đới và Pastuer có làm phương pháp HIV Ag/Ab.Không cần biết bạn xét nghiệm ở đâu,miễn sao bạn thấy trong phiếu ghi HIV Ag/Ab tức là phương pháp kết hợp (Kháng nguyên + Kháng thể).

Hy Quang
03-02-2015, 17:16
Dạ, e cám ơn, a/c có ai có kinh nghiệm vào Hòa Hảo XN ko vậy ạ.? Em nghe nói tronh đó đông lắm, chắc đợi đế luượt XN lâu lắm pk a/c.?

songchungvoi_HIV
03-02-2015, 17:20
Dạ, e cám ơn, a/c có ai có kinh nghiệm vào Hòa Hảo XN ko vậy ạ.? Em nghe nói tronh đó đông lắm, chắc đợi đế luượt XN lâu lắm pk a/c.?
Đi vào lúc 4g sáng, lên lầu 1, đến bàn hướng dẫn ghi giấy XN HIV, sau đó đến quầy đóng tiền khám 50k. Sau đó lên lầu 3 vào phòng nội nhiễm gặp BS, BS chỉ định giấy, cầm giấy xuống lầu 1 đóng 200k tiền XN, sau đ1o qua phòng lấy máu lấy số thứ tự, chờ đến số vào lấy máu, lấy máu xong nhận lại giấy biên lai hẹn giờ trả KQ tại 1 trong 2 phòng trả KQ 1 & 2 dưới đất, KQ có sau 2 giờ

hivongchongaymai
04-02-2015, 22:09
BQT xóa bài hỏi trong topic TV khác.

Hy Quang
04-02-2015, 22:34
Em cám ơn a/c, mà cho e hỏi, nguy cơ của e thấp, vậy nếu có lỡ bị lây nhiễm thì HIV chưa đủ nên XN sau 4 tuần có khả năng âm tính giả cao ko ạ.?

sugarsweet
04-02-2015, 22:41
muốn khẳng định 3 tháng bạn, công nghệ xn ngày nay không như 10 mấy năm trước nữa , có người 3 tuần nhiễm nghe cái é rồi bạn

Charles
05-02-2015, 06:03
Em cám ơn a/c, mà cho e hỏi, nguy cơ của e thấp, vậy nếu có lỡ bị lây nhiễm thì HIV chưa đủ nên XN sau 4 tuần có khả năng âm tính giả cao ko ạ.?

Chỉ có DT giả không có ÂT giả bạn. Trường hợp bạn muốn XN ra DT khó hơn bắc thang lên trời.

Chủ đề: Quan hệ gái mại dâm có dùng bao cao su và kích dục bằng tay (http://diendanhiv.vn/threads/25864-Quan-he-ga-i-ma-i-dam-co-du-ng-bao-cao-su-va-ki-ch-du-c-ba-ng-tay)

Hy Quang
05-02-2015, 07:21
Dạ em hiểu ah, nhưng e muốn hỏi là e nguy cơ thấp và cơ thể khỏe mạnh như vậy, thì sau 4 tuần e XN combo có khi nào ko đủ số lg virus nên cho ra âm tính ko ah.

Charles
05-02-2015, 07:25
Dạ em hiểu ah, nhưng e muốn hỏi là e nguy cơ thấp và cơ thể khỏe mạnh như vậy, thì sau 4 tuần e XN combo có khi nào ko đủ số lg virus nên cho ra âm tính ko ah.

Từ khi có nguy cơ kháng nguyên xuất hiện sau 2 đến 5 tuần, Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. Vì vậy nếu bạn nhiễm XN Combo (phương pháp kết hợp tìm kháng nguyên và kháng thể) sau 4 tuần đã có thể phát hiện ra.

Tuanmecsedec
05-02-2015, 07:29

Nếu sau 4 tuần bạn làm phương pháp xét nghiệm kết hợp (HIV Ag/Ab) thì không có chuyện âm tính giả đâu.

Tuanmecsedec
05-02-2015, 07:33

Phương pháp HIV Combo (Anti HIV + P24 ) vừa tìm kháng thể và tìm chính ngay sự có mặt của vi rút.Hiện nay có nhiều nước trên thế giới dùng phương pháp này xét nghiệm,nếu âm tính sau 4 tuần đã khẳng định an toàn.

Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn? (https://diendanhiv.vn/threads/8255-Tai-sao-Viet-Nam-chua-khang-dinh-4-tuan-xet-nghiem-hiv-combo-AT-la-da-an-toan)
Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua (http://diendanhiv.vn/threads/15973-xet-nghiem-HIV-Combo-ben-nuoc-ngoai-4-tuan-am-tinh-bac-si-bao-ko-can-xet-nghiem-nua)

Hy Quang
05-02-2015, 10:37
Dạ, em cảm ơn a/c nhiều lắm ạ.

Hy Quang
06-02-2015, 11:27
Mà a/c ơi e tính rồi, ngày mùng 7 tết là tròn 30ngày e có nguy cơ, vậy khi đó e XN combo đc ko ah.? Vì e nghe a.Tuấn nói tuần thứ 5 kháng nguyên sẽ biến mất.

Charles
06-02-2015, 11:34
Mà a/c ơi e tính rồi, ngày mùng 7 tết là tròn 30ngày e có nguy cơ, vậy khi đó e XN combo đc ko ah.? Vì e nghe a.Tuấn nói tuần thứ 5 kháng nguyên sẽ biến mất.

Từ 4 tuần (28 ngày) trở đi bạn XN phương pháp kết hợp Combo Ag/Ab lúc nào cũng được.

Hy Quang
06-02-2015, 11:55
Vậy theo như a.Tuấn có nói ở những chủ đề khác thì sau 5tuần kháng nguyên sẽ biến mất như biểu đồ đó, vậy XN vẫn sẽ chính xác chứ a/c.?

Tuanmecsedec
06-02-2015, 13:59

Vậy theo như a.Tuấn có nói ở những chủ đề khác thì sau 5tuần kháng nguyên sẽ biến mất như biểu đồ đó, vậy XN vẫn sẽ chính xác chứ a/c.?

HIV Combo là phương pháp kết hợp(Kháng nguyên + Kháng thể) xét nghiệm chính xác từ 4 tuần(28 ngày) trở đi.Vì vậy dù 5 hay 6 hoặc 9 tuần v.v.v.v vẫn có giá trị.Nhưng có điều nếu đã 6 tuần trở đi thì xét nghiệm phương pháp tìm kháng thể đơn lẻ (Anti HIV ) là được rồi.

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Hy Quang
06-02-2015, 15:55
Dạ, em cảm ơn a/c. Chúc anh chị nhiều sức khỏe để tiếp tục tư vấn cho những người khác.

Hy Quang
10-02-2015, 11:21
A/c ơi, cho e hỏi, XN combo cũng có ở Viện Pasteur Tp.HCM phải ko ah.? Nếu ở Pasteur thì bao lâu có kq ah.?

songchungvoi_HIV
10-02-2015, 11:24
A/c ơi, cho e hỏi, XN combo cũng có ở Viện Pasteur Tp.HCM phải ko ah.? Nếu ở Pasteur thì bao lâu có kq ah.?
Pastuer KQ sau 3 ngày, Hòa Hảo KQ sau 2 giờ

Tuanmecsedec
10-02-2015, 11:33

Hiện tại Pastuer thường làm 3 phương pháp trong đó có phương pháp ELISA Murex HIV Ag/Ab Combination ,tìm kháng thể và kháng nguyên.

Hy Quang
10-02-2015, 11:34
E làm bên Pasteur thì có chắc chắn hơn Hòa Hảo ko ah.?

Tuanmecsedec
10-02-2015, 11:36

Ở đâu cũng vậy miễn kết quả âm tính,khi nào bên Hòa Hảo có phản ứng thì bạn được hướng dẫn qua Pastuer hoặc lấy máu tiếp của bạn chuyển về Pastuer,còn âm tính thì như nhau.

Hy Quang
10-02-2015, 11:51
Dạ, e xin cảm ơn a/c..mấy hôm nay e hay mất ngủ, ngủ thì chập chờn, e suy sụp quá....

songchungvoi_HIV
10-02-2015, 11:52
Bạn lưu ý về cách đặc câu hỏi của mình. Bạn nên nhớ rõ bạn ko hề có nguy cơ, Nếu vẫn hỏi những câu mang tính spam gây hoang mang cho các TV khác BQT khóa ngay chủ đề ko cần lý do

Hy Quang
27-02-2015, 10:57
Em XN HIV Combo ở Hòa Hảo, ngày thứ 31 có hành vi nguy cơ, kq là NEG S/CO=0.230, vậy e yên tâm đc chưa ah.? Đủ 12 tuần e làm cái chốt là ok phải ko ah.? Em cám ơn a/c.

hoihankhongkip
27-02-2015, 11:21
Chắc rồi bạn, mà nhớ không nhầm trường hợp của bạn không có nguy cơ mà

Tuanmecsedec
27-02-2015, 16:25
Em XN HIV Combo ở Hòa Hảo, ngày thứ 31 có hành vi nguy cơ, kq là NEG S/CO=0.230, vậy e yên tâm đc chưa ah.? Đủ 12 tuần e làm cái chốt là ok phải ko ah.? Em cám ơn a/c.

Bạn đã được tư vấn có nguy cơ đâu mà yên tâm hay không yên tâm.Bạn hoàn toàn 100% yên tâm kết quả này :

Chủ đề: Quan hệ không bcs xét nghiệm 28 ngày combo âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/11302-Quan-he-khong-bcs-xet-nghiem-28-ngay-combo-am-tinh)
Chủ đề: 28 ngày âm tính phương pháp hiv combo ? (http://diendanhiv.vn/threads/6761-28-ngay-am-tinh-phuong-phap-hiv-combo)
Chủ đề: em xét nghiệm Combo đúng 28 ngày (http://diendanhiv.com.vn/threads/7870-em-xet-nghiem-Combo-dung-28-ngay)
Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn? (http://diendanhiv.com.vn/threads/8255-Tai-sao-Viet-Nam-chua-khang-dinh-4-tuan-xet-nghiem-hiv-combo-AT-la-da-an-toan)
Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua (http://diendanhiv.vn/threads/15973-xet-nghiem-HIV-Combo-ben-nuoc-ngoai-4-tuan-am-tinh-bac-si-bao-ko-can-xet-nghiem-nua)