PDA

View Full Version : Quan hệ tình dục bị rách bao cáo u lúc nào không biết

nguyenhoan
02-02-2015, 17:49
Chào các bác.
Em là nam, 26 tuổi. Tối qua 1/2 em có qhtd với 1 cô gái mới quen, em có đeo bcs, qh 1 lần xuất tinh vào trong nhưng khi bỏ ra thì thấy bcs nó đã rách từ lúc nào :beatbrick:. Tuy cô ấy bảo em ko bệnh tật gì đâu nhưng em vẫn sợ vì con gái 20t mà khá dễ dãi,lại có vài hình xăm ở lưng nữa chứ. Em sợ mình dính hiv quá. Các bác bảo em nên làm gì bây giờ???
PS: Em không biết cô ấy có phải gmd hay không, cô ấy là thợ làm tóc
Em tìm hiểu trên mạng thì thấy có thuốc chống phơi nhiễm gì đó uống trong vòng 72h. em có nên uống ko ạ?

Tuanmecsedec
02-02-2015, 18:18
Chào các bác.
Em là nam, 26 tuổi. Tối qua 1/2 em có qhtd với 1 cô gái mới quen, em có đeo bcs, qh 1 lần xuất tinh vào trong nhưng khi bỏ ra thì thấy bcs nó đã rách từ lúc nào :beatbrick:. Tuy cô ấy bảo em ko bệnh tật gì đâu nhưng em vẫn sợ vì con gái 20t mà khá dễ dãi,lại có vài hình xăm ở lưng nữa chứ. Em sợ mình dính hiv quá. Các bác bảo em nên làm gì bây giờ???
Em tìm hiểu trên mạng thì thấy có thuốc chống phơi nhiễm gì đó uống trong vòng 72h. em có nên uống ko ạ?

Bạn quan hệ nếu bao cao su bị rách lúc nào không biết vẫn tiếp tục quan hệ,sau đó mới biết rách là có nguy cơ.Trong trường hợp này,nếu bạn không tin tưởng bạn tình thì nên dùng thuốc phơi nhiễm.

nguyenhoan
02-02-2015, 18:32
Bạn quan hệ nếu bao cao su bị rách lúc nào không biết vẫn tiếp tục quan hệ,sau đó mới biết rách là có nguy cơ.Trong trường hợp này,nếu bạn không tin tưởng bạn tình thì nên dùng thuốc phơi nhiễm.
Em không tin tưởng lắm, mặc dù chính cô kia cũng sợ em có hiv @@. Cho em hỏi thuốc phơi nhiễm đó mua ở đâu được ạ?

xuandieu8893
02-02-2015, 18:33
Giờ này thì bạn qua bệnh viện nhiệt đới trung ương, vào thẳng khoa cấp cứu nói rõ nguy cơ và xin uống thuốc PEP ngay đi bạn.

nguyenhoan
02-02-2015, 18:45
Giờ này thì bạn qua bệnh viện nhiệt đới trung ương, vào thẳng khoa cấp cứu nói rõ nguy cơ và xin uống thuốc PEP ngay đi bạn.

giờ này bệnh viện vẫn làm việc hả bác, cứ vào khoa cấp cứu trình bày hoàn cảnh xong xin thuốc là được ạ?

Charles
02-02-2015, 19:11
Chào các bác.

Bạn không xác định được thời gian rách bao là có nguy cơ với HIV. Bạn nên đến ngay BV để được tư vấn sử dụng PEP trước 72h vàng. Ở Hà Nội bạn có thể đến BV Nhiệt đới, BV Bạch Mai, BV Đống Đa... để được tư vấn uống thuốc phơi nhiễm.

songchungvoi_HIV
03-02-2015, 09:02
Chào các bác.
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn công vào tế bào kháng thể, virut sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đầu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc ức chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

Hy Quang
03-02-2015, 10:49
BQT xóa bài hỏi trong topic TV khác.