PDA

View Full Version : Sợ nguy cơ hiv khi đi siêu âm

hivongchongaymai
04-02-2015, 16:16
tôi biết phải làm gì bây giờ. sáng nay tôi đi siêu âm đầu dò. vì lúc ấy đã sắp đến giờ cơm của cả nhà. nên khi vào phòng khám để khám. tôi đã không để ý là bác sĩ ko thay bao cao su khi khám cho tôi. cả buổi chiều tôi không làm được gì. lỡ người khám trước tôi bị hiv thì cuộc đời tôi coi như xong. con tôi còn quá nhỏ. tôi alo cho bác sĩ hỏi tại sao lại làm ăn như thế thì bsi khăng khăng là bcs mới, lắp vào nhưng chưa dùng....3 tháng nữa mới đi xét nghiệm máu phải không ạ. tôi biết làm gì đây.

Charles
04-02-2015, 16:27
tôi biết phải làm gì bây giờ. sáng nay tôi đi siêu âm đầu dò. vì lúc ấy đã sắp đến giờ cơm của cả nhà. nên khi vào phòng khám để khám. tôi đã không để ý là bác sĩ ko thay bao cao su khi khám cho tôi. cả buổi chiều tôi không làm được gì. lỡ người khám trước tôi bị hiv thì cuộc đời tôi coi như xong. con tôi còn quá nhỏ. tôi alo cho bác sĩ hỏi tại sao lại làm ăn như thế thì bsi khăng khăng là bcs mới, lắp vào nhưng chưa dùng....3 tháng nữa mới đi xét nghiệm máu phải không ạ. tôi biết làm gì đây.

Những gì bạn kể không có nguy cơ với HIV. Thứ nhất: về nguyên tắc dụng cụ y tế phải đảm bảo tiêu chuẩn; Thứ hai: HIV không tồn tại trên các dụng cụ y tế khi đã ra môi trường ngoài. Virus HIV là virus yếu, để tồn tại virus bắt buộc phải ký sinh trên tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.

Tuanmecsedec
04-02-2015, 16:28

Bạn yên tâm không cần lo lắng.Vì các dụng cụ y khoa sẽ được sát trùng hoặc sạch sẽ thì mới làm cho bệnh nhân,đây là nguyên tắc không y khoa.

Vấn đề bạn lo sợ bao tay không sạch sẽ thì càng không có cơ sở.Vì không vị Bác Sỹ nào(dám) mang bao tay dơ hay đã qua sử dụng để dùng mà mang vào tay đâu bạn.Bạn tìm hiểu thêm chủ đề này :

Chủ đề: Mấy a chị tư vấn dùm e nguy cơ đi khám phụ khoa (http://diendanhiv.vn/threads/15793-May-a-chi-tu-van-dum-e-nguy-co-di-kham-phu-khoa)

hivongchongaymai
04-02-2015, 17:51
Ko phải là bao tay của bác sĩ mà là bao cao su,đc lắp trên đầu máy siêu âm đầu dò . lúc đó vị bác sĩ quên k thay bao cao su mới. Mình hoang mang lỡ người trước bị hiv. Thì cái bao cao su ấy đc khám cho mình, thì mình cũng bị lây đúng không. Siêu âm đầu dò là đưa máy vào âm đạo mà. Mình rất sợ

Charles
04-02-2015, 17:56
Ko phải là bao tay của bác sĩ mà là bao cao su,đc lắp trên đầu máy siêu âm đầu dò . lúc đó vị bác sĩ quên k thay bao cao su mới. Mình hoang mang lỡ người trước bị hiv. Thì cái bao cao su ấy đc khám cho mình, thì mình cũng bị lây đúng không. Siêu âm đầu dò là đưa máy vào âm đạo mà. Mình rất sợ

Làm gì có chuyện BS quên được bạn, đó là thao tác quen thuộc trong công việc của người ta rồi. Do bạn lo lắng suy diễn thôi. Nhưng dù có như bạn suy diễn cũng không có nguy cơ trong tình huống này.

hivongchongaymai
04-02-2015, 17:58
Nếu không có chuyện đó xảy ra thì mình đã k bất an thế này. Mình phải mày mò tìm trang web này và xin tư vấn. Huhu

Charles
04-02-2015, 18:01
Nếu không có chuyện đó xảy ra thì mình đã k bất an thế này. Mình phải mày mò tìm trang web này và xin tư vấn. Huhu

Thì cũng đã tư vấn rồi còn hu hu gì nữa :khi875437:

Tuanmecsedec
04-02-2015, 19:14

Dù là bao gì ngay cả bao cao su thì Bác Sỹ vẫn dùng bao mới bạn.

hivongchongaymai
04-02-2015, 21:43
Bây giờ mình mới có thể bình tĩnh kể lại đầu đuôi câu chuyện. Sáng bay tầm 10h sáng mình qua phòng khám phụ khoa. Mình được chỉ định siêu âm đầu dò. Bà bác sĩ dẫn mình sang phòng siêu âm. Khi vào phòng mình nhìn thấy máy siêu âm đã để sẵn bao cao su. Thường thì khi khám bsi sẽ thay bao cao su mới. Nhưng do vội về nấu cơm,mình cũng không thắc mắc. Bsi đã siêu âm luôn cho mình bằng cái bao cao su sẵn đấy. Về đến nhà mình chột dạ và thấy hoang mang.mình alo cho bac sĩ, thì ngta nói là bao mới để sẵn chưa dùng. Nhưng mình k thể tin. Giả sử đã có ng khám trc mình, được siêu âm bằng chính cái bao cao su đó. Thì mình vẫn có nguy cơ lây nhiễm phải ko admin. Hoang mang, lo lắng càng nhiều khi nói 3 tháng sau mới xét nghiệm hiv đc. ( siêu âm đầu dò đưa máy vào sâu âm đạo)

sugarsweet
04-02-2015, 21:51
tôi nhìn bài bạn , thật dài, nhưng chả có gì lo ngại. đừng có tự hù mình tào lao bạn

hivongchongaymai
04-02-2015, 22:05
Có thể đã có dịch âm đạo của ng trước còn trên bao mà bạn(nếu cái bao cao su ấy đã đc khám rồi ). Mình sợ lắm.

sugarsweet
04-02-2015, 22:26
đã nói k sao em gái , yên tâm ăn tết vui

Tùng đẹp trai
04-02-2015, 22:32
siêu âm mà cũng hiv được thì cả thế giới có hàng ti tỉ người HIV à =)) tào lao

Charles
05-02-2015, 05:56
Bây giờ mình mới có thể bình tĩnh kể lại đầu đuôi câu chuyện. Sáng bay tầm 10h sáng mình qua phòng khám phụ khoa. Mình được chỉ định siêu âm đầu dò. Bà bác sĩ dẫn mình sang phòng siêu âm. Khi vào phòng mình nhìn thấy máy siêu âm đã để sẵn bao cao su. Thường thì khi khám bsi sẽ thay bao cao su mới. Nhưng do vội về nấu cơm,mình cũng không thắc mắc. Bsi đã siêu âm luôn cho mình bằng cái bao cao su sẵn đấy. Về đến nhà mình chột dạ và thấy hoang mang.mình alo cho bac sĩ, thì ngta nói là bao mới để sẵn chưa dùng. Nhưng mình k thể tin. Giả sử đã có ng khám trc mình, được siêu âm bằng chính cái bao cao su đó. Thì mình vẫn có nguy cơ lây nhiễm phải ko admin. Hoang mang, lo lắng càng nhiều khi nói 3 tháng sau mới xét nghiệm hiv đc. ( siêu âm đầu dò đưa máy vào sâu âm đạo)

Có thể đã có dịch âm đạo của ng trước còn trên bao mà bạn(nếu cái bao cao su ấy đã đc khám rồi ). Mình sợ lắm.

Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa, vì đã tư vấn xong. Để không làm ảnh hưởng đến TV khác cũng như tạo điều kiện cho TV có thời gian đọc lại những gì được tư vấn, BQT đóng chủ đề lại.

Tuanmecsedec
05-02-2015, 07:41

Do bạn tự suy diễn rồi tự hù mình thôi,Bác Sỹ đã trả lời như vậy thì còn lo lắng gì nữa.Tuanmecsedec khẳng định trường hợp của bạn chỉ suy diễn hoang tưởng,không có nguy cơ.