PDA

View Full Version : vết thương chảy huyết thanh chạm máu khô trên tường có hiv sợ bị nhiễm

khoadeedee95
05-02-2015, 14:36
Tuần trước, em bị mảnh vỡ thủy tinh đâm vào tay. Gần đây, vết thương chảy dịch vàng ( huyết thanh). Em vô tình quẹt lên tường có dính máu khô của người nhiễm hiv. Cho hỏi vậy em có bị nhiễm hiv ko ạ :(

Tuanmecsedec
05-02-2015, 14:38
Tuần trước, em bị mảnh vỡ thủy tinh đâm vào tay. Gần đây, vết thương chảy dịch vàng ( huyết thanh). Em vô tình quẹt lên tường có dính máu khô của người nhiễm hiv. Cho hỏi vậy em có bị nhiễm hiv ko ạ :(

Những gì bạn kể 100% không có nguy cơ.

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

khoadeedee95
05-02-2015, 14:40
Thế giả sử như vết máu trên tường đó vẫn chưa khô mà vết thương đang chảy huyết thanh mà em quẹt vào thì có bị lây ko ạ

Tuanmecsedec
05-02-2015, 14:42
Vậy néu máu chưa khô mà em chạm vào thì sao anh

Máu khô không làm lây nhiễm HIV.

khoadeedee95
05-02-2015, 14:46
Thế giả sử như vết máu trên tường đó vẫn chưa khô mà vết thương đang chảy huyết thanh mà em quẹt vào thì có bị lây ko ạ

tranthaibao909
05-02-2015, 14:46
Máu đã khô thì virus đã bị bất hoạt , không thể vào cơ thể bạn được bạn nhé , virus muốn vào cơ thể phải có điều kiện ,như số lương vius phải nhiều trong dịch AD hay Máu , và diện tiếp xúc rộng thì virus mới có thế vào được cơ thể bạn nhé

Tuanmecsedec
05-02-2015, 14:48

Những gì bạn kể,Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa 100% không có nguy cơ.Đề nghị bạn đọc lại những gì đã tư vấn.Bạn không được spam bài lập lại câu hỏi.

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

khoadeedee95
05-02-2015, 14:49
Ý của em là nếu như vệt máu còn tươi, chưa đông mà vết thương của em đang chảy huyết thanh thì virus có xâm nhập vào cơ thể đc ko

Tuanmecsedec
05-02-2015, 14:50
Ý của em là nếu như vệt máu còn tươi, chưa đông mà vết thương của em đang chảy huyết thanh thì virus có xâm nhập vào cơ thể đc ko

Bạn click vào chủ đề này,Tuanmecsedec giải thích rất rõ ràng sự tồn tại HIV ở môi trường ngoài.

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

Nguyen Ha
05-02-2015, 14:51

Câu trả lời là: Không

khoadeedee95
05-02-2015, 14:59
Vâng em xin cám ơn anh chị nhiều lắm !

Charles
05-02-2015, 17:07

Máu khô virus HIV đã bị bất hoạt, hoàn toàn không còn khả năng lây nhiễm. Bạn yên tâm không có nguy cơ trong trường hợp này.