PDA

View Full Version : QHTD có BCS test nhanh 46 ngày có phản ứng

Khongten1
10-02-2015, 20:49
Em có qh với gmd cách đây 46 ngày. em có đeo bao. Không qhe bằng miệng. Xuất tinh xong e có tháo bao và rửa bằng xà phòng. Hnay e đi xét nghiệm ktv bảo dương tính. Chờ 2 ngày nữa. Làm thêm 2 kít nữa. Em không biết thế nào nữa. Các bác tư vấn giúp em

Tuanmecsedec
10-02-2015, 20:52
Em có qh với gmd cách đây 46 ngày. em có đeo bao. Không qhe bằng miệng. Xuất tinh xong e có tháo bao và rửa bằng xà phòng. Hnay e đi xét nghiệm ktv bảo dương tính. Chờ 2 ngày nữa. Làm thêm 2 kít nữa. Em không biết thế nào nữa. Các bác tư vấn giúp em

Test nhanh là một test rất nhạy,có phương châm (Thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Vì vậy,rất dễ cho phản ứng giả.Test này có phản ứng thì cần làm xét nghiệm khác lại.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot và một số trường hợp sau đây dể cho ra dương tính giả

1. Viêm khớp mãn tính
2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
3. Lupus
4. Đái đường dạng 1
5. Bệnh addison
6. Viêm đốt sống
7. Viêm gan mãn tính
8. Ung thư ác tính
9. Bệnh thận trầm trọng
10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
11. Tiêm globulin gamma
12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

Khongten1
10-02-2015, 20:54
Em đang tất lo lắng vì chưa đủ ngày xn test nhanh như vậy không biết có chính xác k. Trong khi e đang nổi bạch hạch huyết ở bẹn và cổ. Gây đau

Charles
10-02-2015, 20:59
Em đang tất lo lắng vì chưa đủ ngày xn test nhanh như vậy không biết có chính xác k. Trong khi e đang nổi bạch hạch huyết ở bẹn và cổ. Gây đau

Từ 6 tuần trở đi Test nhanh được rồi bạn.

Tuanmecsedec
10-02-2015, 21:01

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Khongten1
10-02-2015, 21:03
Như này có nguy cơ k các bác.

Charles
10-02-2015, 21:03

Test nhanh rất nhạy nên rất dễ có phản ứng (DT giả), nhất là khi XN bạn bị cúm, đang uống thuốc kháng sinh... và có một số bệnh cũng dễ bị bắt nhầm DT giả. Nếu bạn xác định QHTD có sử dụng BCS (bao không sự cố tuột rách) thì bạn yên tâm đó chỉ là phản ứng giả.

Khongten1
10-02-2015, 21:04
Em có đang uống kháng sinh chông viêm hạch. Vì em đi khám hạch bên bạch mai ngta bảo bị viêm hạch mãn tính

Tuanmecsedec
10-02-2015, 21:05

Bạn quan hệ có dùng bao cao su làm gì có nguy cơ.

Khongten1
10-02-2015, 21:09
Bạn quan hệ có dùng bao cao su làm gì có nguy cơ.

Vâng nhưng e đi thử test nv lại có dương tính nv nên em thấy lo lắng quá

Tuanmecsedec
10-02-2015, 21:12

Đã trả lời cho bạn ở trên về dương tính giả rồi.

Khongten1
10-02-2015, 21:13
Mai e đi làm thêm cái combo có đc k các bác

Tuanmecsedec
10-02-2015, 21:14

Bạn muốn xét nghiệm nữa hay không thì hỏi tâm lý của bạn,chứ hành vi bạn kể không có nguy cơ.

Khongten1
10-02-2015, 21:18
Vâng em cảm ơn các bác

songchungvoi_HIV
11-02-2015, 08:47

Em có đang uống kháng sinh chông viêm hạch. Vì em đi khám hạch bên bạch mai ngta bảo bị viêm hạch mãn tính

Em có qh với gmd cách đây 46 ngày. em có đeo bao. Không qhe bằng miệng. Xuất tinh xong e có tháo bao và rửa bằng xà phòng => Hành vi tình dục an toàn là tình dục luôn dùng BCS => Ai một ai có cái quyền test nhanh dám khẳng định mẫu máu DT HIV => Nhãmmmmmmmmmmmmmm
Muốn khẳng định 1 mẫu máu DT phải XN HIV = 3 PP Eliza
Giải thích 3 PP Eliza của Pastuer:
1. Sinh phẩm: GENSCREEN® ULTRA HIV Ag-Ab: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể). (XN kép) <=> Combo Ag/Ab
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,75%.
(http://www.diendanhiv.vn/)2. Sinh phẩm: Murex HIV Ag/Ab Combination: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện kháng nguyên và kháng thể HIV). (http://www.diendanhiv.vn/)(XN kép) <=> Combo Ag/Ab (http://www.diendanhiv.vn/)
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,78%. (http://www.diendanhiv.vn/)
3. Sinh Phẩm: Determine HIV 1/2 Ab <=> GENSCREEN® HIV ½ Version 2: Kỹ thuật ELISA thế hệ 3 ( phát hiện kháng thể kháng HIV).
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,98%. (http://www.diendanhiv.vn/)
CHIẾN LƯỢC 3 = 3 PP ELIZA:
3. Chiến lược III (áp dụng cho xét nghiệm chẩn đoán nhiễm HIV): mẫu được coi là dương tính với chiến lược III khi mẫu đó có phản ứng với cả ba loại sinh phẩm có nguyên lý hoặc chuẩn bị kháng nguyên khác nhau. Sinh phẩm thứ nhất (SP1) dùng để sàng lọc có độ nhạy cao, các sinh phẩm tiếp theo (SP2, SP3) để khẳng định có độ đặc hiệu cao.
3.1. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất không có phản ứng, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV. (Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
3.2. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất cho phản ứng (SP1+), tiếp tục thực hiện xét nghiệm với sinh phẩm thứ hai (SP2).(Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
a) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai cho phản ứng (SP1+, SP2 +), thì tiếp tục thực hiện với sinh phẩm thứ ba (SP3).
- Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba cho phản ứng (SP1+, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV và được phép trả lời kết quả cho người được làm xét nghiệm.
- Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba không cho phản ứng (SP1+, SP2+, SP3-), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
b) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai không cho phản ứng (SP1+, SP2-), thực hiện lại xét nghiệm với cả sinh phẩm thứ nhất (SP1) và thứ hai (SP2) để kiểm tra loại trừ sai sót kỹ thuật.
b1. Nếu kết quả xét nghiệm với cả hai sinh phẩm không cho phản ứng (SP1-, SP2-), kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV;
b2. Nếu kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+) hoặc (SP1+, SP2-) thực hiện tiếp xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba (SP3), kết quả cả 3 lần làm xét nghiệm sẽ được phân tích và biện luận như sau:
+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV.
+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+, SP3-) hoặc (SP1+, SP2-, SP3+), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2-, SP3-) và người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV có thể kết luận là mẫu âm tính với kháng thể HIV; nếu người được làm xét nghiệm có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV, kết luận mẫu không xác định và yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày; trường hợp người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV nhưng nếu SP1 là sinh phẩm xét nghiệm phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể trong khi SP2 và SP3 là sinh phẩm chỉ phát hiện kháng thể thì yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
3.3. Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm không xác định, đề nghị lấy máu xét nghiệm lại lần 2 sau 14 ngày và nếu kết quả xét nghiệm sau 14 ngày vẫn tiếp tục không xác định thì phân tích và biện luận như sau:
- Không có sự thay đổi hoặc giảm mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.
- Có sự gia tăng mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, yêu cầu lấy mẫu làm lại xét nghiệm lần 3 sau 14 ngày
- Các phòng xét nghiệm có thể gửi mẫu không xác định lên phòng xét nghiệm tham chiếu tuyến trên để làm các xét nghiệm khẳng định khác.
3.4. Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm lần 3 tiếp tục không xác định, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.

Khongten1
11-02-2015, 13:09
Hnay e có đi xn thêm combo ag. Có kết quả âm tính thì nguy cơ của e thế nào các anh

songchungvoi_HIV
11-02-2015, 13:15
Hnay e có đi xn thêm combo ag. Có kết quả âm tính thì nguy cơ của e thế nào các anh
Thì bạn ko có nguy cơ thì phải AT chứ ko lẻ Dương Tiển :khi875437:

Khongten1
11-02-2015, 13:32
Vì lúc đầu e thử test nhanh lại cho ra dương tính nên e đi thử lại. Xong e qua chô đầu tiên xn người ta bảo vẫn cứ làm lại cái 3pp kia

songchungvoi_HIV
11-02-2015, 13:36
Vì lúc đầu e thử test nhanh lại cho ra dương tính nên e đi thử lại. Xong e qua chô đầu tiên xn người ta bảo vẫn cứ làm lại cái 3pp kia
Bạn vui lòng đọc lại những gì songchung ghi, không hề có cái quyền hạn nào nói XN HIV test 1 SP mà KL DT. Chuyện bạn XN có KQ phản ứng đó là phản ứng giả. Bạn đã XN lại AT chứng tỏ BQT tư vấn ko sai vì ngay từ đầu bạn ghi rất rõ: QHTD có BCS

Charles
11-02-2015, 14:33

Kết quả này chứng minh phản ứng trước của bạn là phản ứng giả. HIV Combo là phương pháp ghép giữa kháng nguyên và kháng thể. Phương pháp này có độ nhạy cao, rất dễ cho ra dương tính giả. Và nếu có phản ứng dương tính thì chưa được quyền khẳng định dương tính HIV, phải làm các phương pháp khác, thường là 3 phương pháp hoặc Western Blot.
Bạn XN lại cho kết quả âm tính thì yên tâm.

hieu114
11-02-2015, 15:15
Chúc mừng bạn nha.như vậy thì chắc chắn là không bị gì hết rồi.mình cũng đang đợi tới t7 này làm cái xn combo cho nó yên tâm hẳn.các anh chị diễn đàn tư vấn rất chính xác.qua đây e cũng cảm ơn các anh chị nhiều lắm.giúp gỡ bỏ mọi lo lắng cho tất cả mọi người o trong hoàn canh căng thẳng.

Tuanmecsedec
11-02-2015, 15:38

Bạn yên tâm kết quả này,còn vấn đề phản ứng giả với test nhanh thì mọi người đã tư vấn cho bạn rồi.Bạn hoàn toàn yên tâm 100% vì ngay từ đầu bạn cũng không có nguy cơ.

Khongten1
13-02-2015, 19:28
Em đã đi làm xn 3 phương pháp.
Murex hiv ag/ab combination
seridia hiv - 1/2 mix
sd hiv -1/2
có kết quả âm tính các bác à

Tuanmecsedec
13-02-2015, 19:33
seridia hiv - 1/2 mix
sd hiv -1/2

Bạn hoàn toàn 100% yên tâm kết quả này,vì ngay từ đầu bạn cũng không có nguy cơ.

Charles
13-02-2015, 20:03
seridia hiv - 1/2 mix
sd hiv -1/2

Bạn hoàn toàn yên tâm với kết quả này, vì trường hợp bạn không có nguy cơ.