PDA

View Full Version : Hỏi về 2 vết thương hở tiếp xúc

doilabekho
14-02-2015, 15:07
em chỉ thăc mắc thôi mà sao khoá chủ đề em vây....Em có đọc qua là 2 vết thương hở tiếp xúc thì có khả năng lây...Vây. cho em hỏi Vết thương hở đó phải như thế nào thì mới lây đc ạ

songchungvoi_HIV
14-02-2015, 15:14
em chỉ thăc mắc thôi mà sao khoá chủ đề em vây....Em có đọc qua là 2 vết thương hở tiếp xúc thì có khả năng lây...Vây. cho em hỏi Vết thương hở đó phải như thế nào thì mới lây đc ạ
Như vậy mới gọi là hở

doilabekho
14-02-2015, 15:21
Vậy những vết thuơng nhỏ khi tiếp xúc với nhau thì cũng ko lây đc hả anh

songchungvoi_HIV
14-02-2015, 15:25
Bạn biết đọc chữ k??
Vết thương ko có độ sâu rộng tiếp xúc = cách nào???

Charles
14-02-2015, 15:39

Vết thương hở là vết thương đang chảy máu, và để có thể lây nhiễm còn phụ thuộc nhiều yếu tố:
- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
- Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.
- Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
- Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.

Tuanmecsedec
14-02-2015, 16:32

Khả năng có thể lây nhiễm HIV ,khi nào máu có HIV được bơm thẳng vào cơ thể người lành.

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

doilabekho
14-02-2015, 19:19
Mấy anh ơi vết thương nhỏ chảy máu như trong hình mà chưa kịp khô, nếu tiếp xúc với tinh trùng,hay máu có h+ thì có nguy cơ ko ạ

Nguyen Ha
14-02-2015, 19:38
Mấy anh ơi vết thương nhỏ chảy máu như trong hình mà chưa kịp khô, nếu tiếp xúc với tinh trùng,hay máu có h+ thì có nguy cơ ko ạ

Dịch ở đâu? Máu ở đâu dính vào? Bạn muốn được tư vấn chính xác nên đưa ra tình huống chính xác. Không tư vấn theo kiểu nếu, lỡ, giả sử...

Charles
14-02-2015, 19:41
http://diendanhiv.vn/attachment.php?attachmentid=93&stc=1&d=1423916315

Vết thương như này đúng là vết thương hở. Nhưng còn tiếp xúc như nào mới là vấn đề. Để dẫn tới nguy cơ còn phải có nhiều yếu tố: Diện tiếp xúc; Thời gian tiếp xúc; Tình trạng nơi tiếp xúc...

doilabekho
14-02-2015, 19:52
Ý em muốn hỏi,nếu như em có vết thương như zị ( tại vết thương đó nhỏ) mà đối phương cũng có vết thương cỡ như em, thì nếu tiếp xúc va chạm thông thường khoảng 10>20 giây thì có nguy cơ lây ko,em cảm ơn....Tại vì trong cuộc sống thì phải tiếp xúc rất nhiều người, Vết thương như hình trên thì rất phổ biến gặp phải

Nguyen Ha
14-02-2015, 19:55
Ý em muốn hỏi,nếu như em có vết thương như zị ( tại vết thương đó nhỏ) mà đối phương cũng có vết thương cỡ như em, thì nếu tiếp xúc va chạm thông thường khoảng 10>20 giây thì có nguy cơ lây ko,em cảm ơn....Tại vì trong cuộc sống thì phải tiếp xúc rất nhiều người, Vết thương như hình trên thì rất phổ biến gặp phải

Tiếp xúc va chạm thông thường không có nguy cơ. Bạn vui lòng tìm hiểm con đường lây nhiễm HIV có sẵn trên diễn đàn.

Charles
14-02-2015, 19:56

Nếu chứng tỏ bạn đang suy diễn thôi. Bạn muốn tư vấn thì phải trình bày sự việc đã xảy ra. có vậy tư vấn mới chính xác.

mayman11
14-02-2015, 20:00
nếu nghi ngờ 6 tháng đi xét nghiệm ney đường tình thì uống thuốc giống mình thế thôi

doilabekho
14-02-2015, 20:01
Dạ em xin lỗi vì đã làm phiền, Tại vì trong cuộc sống em đã bị nhiều lần có vết thương giống zị...( nên em nghĩ đối phương chắc cũng từng bị vết thương như hình) Mà cuộc sống thì va chạm rất nhiều người nên em chỉ mới lập topic hỏi.......( Chị nguyên hà ơi, nếu tiếp xúc ngay 2 vết thương như trên trong khoảng 10> 20s...chứ không phải tiếp xúc chỗ khác.)

Nguyen Ha
14-02-2015, 20:06
Dạ em xin lỗi vì đã làm phiền, Tại vì trong cuộc sống em đã bị nhiều lần có vết thương giống zị...( nên em nghĩ đối phương chắc cũng từng bị vết thương như hình) Mà cuộc sống thì va chạm rất nhiều người nên em chỉ mới lập topic hỏi.......( Chị nguyên hà ơi, nếu tiếp xúc ngay 2 vết thương như trên trong khoảng 10> 20s...chứ không phải tiếp xúc chỗ khác.)

Không có nguy cơ.

doilabekho
14-02-2015, 20:18
sao em ko hiểu, em mơ hồ quá,sao 2 vết thương hở có máu đụng vào nhau mà ko có nguy cơ, anh chỉ giải bày dùm em nghi vấn này được k ,em cảm ơn nhiều

Charles
14-02-2015, 20:24
sao em ko hiểu, em mơ hồ quá,sao 2 vết thương hở có máu đụng vào nhau mà ko có nguy cơ, anh chỉ giải bày dùm em nghi vấn này được k ,em cảm ơn nhiều

Chỉ đụng chạm bình thường không có nguy cơ vì không có thời gian tiếp xúc. Khi nào cả hai người cùng có vết thương đang chảy máu ròng ròng để tiếp xúc trực tiếp với nhau một lúc mới khả năng có nguy cơ.

Nguyen Ha
14-02-2015, 20:24

Muốn lây được phải hội tụ đủ 4 yếu tố: diện tích tiếp xúc, thời gian tiếp xúc, tình trạng nơi tiếp xúc, nồng độ tiếp xúc.
Tình huống bạn đưa ra là vết thương nhỏ máu chưa khô, lại tiếp xúc khoảng 10-20 giây như thế không có nguy cơ.

doilabekho
14-02-2015, 21:25
Cho em hỏi 1 lần cuối nữa em ko hỏi nữa (nếu có 1 giọt hoặc 2 giọt máu dính vào vết thương ở trên thì có nguy cơ ko), tại vì khi tiếp xúc như vậy thì có khoảng 1 > 2 giọt mấy dính vào rồi, em cảm ơn nhiều!!!

Charles
14-02-2015, 21:30
Cho em hỏi 1 lần cuối nữa em ko hỏi nữa (nếu có 1 giọt hoặc 2 giọt máu dính vào vết thương ở trên thì có nguy cơ ko), tại vì khi tiếp xúc như vậy thì có khoảng 1 > 2 giọt mấy dính vào rồi, em cảm ơn nhiều!!!

Bạn chỉ đang suy diễn mơ hồ thôi chứ không có tình huống cụ thể nào cả. Hãy đọc lại những gì đã trả lời, tự nhận xét xem mình có nguy cơ hay không.

doilabekho
14-02-2015, 21:39
dạ ko phải ạ :(,Khi 2 vết thương chạm nhau 10s> 20s thì máu từ vết thương này phải dính vào máu vết thương còn lại,em chỉ muốn hỏi là lượng máu ít cỡ 1 2 giọt thì có khả năng lây ko, em chỉ muốn hỏi vậy thôi, em cảm ơn anh trường xuân

Tuanmecsedec
14-02-2015, 21:42
dạ ko phải ạ :(,Khi 2 vết thương chạm nhau 10s> 20s thì máu từ vết thương này phải dính vào máu vết thương còn lại,em chỉ muốn hỏi là lượng máu ít cỡ 1 2 giọt thì có khả năng lây ko, em chỉ muốn hỏi vậy thôi, em cảm ơn anh trường xuân

HIV khả năng lây nhiễm khi nào máu có HIV bơm vào trực tiếp người lành.

doilabekho
14-02-2015, 21:57
Dạ em cảm ơn a tuan'nhiều,e cũng yên tam rồi...Vây.là tiếp xúc thong thường ko bao giơ` lây phải ko anh!

Tuanmecsedec
14-02-2015, 21:59
Dạ em cảm ơn a tuan'nhiều,e cũng yên tam rồi...Vây.là tiếp xúc thong thường ko bao giơ` lây phải ko anh!

Đúng vậy bạn.

doilabekho
15-02-2015, 10:45
Vậy mấy anh cho em hỏi,nếu vết thương như trên ( có máu) mà có hành vi thủ dâm bạn tình, xong người đó xuất tinh lên tay mình( dính 2 3 giọt tinh trùng vào chỗ vết thương đó) thì hành vi như vậy có nguy cơ k?, xin mấy anh giai đáp

Charles
15-02-2015, 13:58
Vậy mấy anh cho em hỏi,nếu vết thương như trên ( có máu) mà có hành vi thủ dâm bạn tình, xong người đó xuất tinh lên tay mình(dính 2 3 giọt tinh trùng vào chỗ vết thương đó) thì hành vi như vậy có nguy cơ k?, xin mấy anh giai đáp

Bạn nói NẾU thực ra là bạn chỉ đang suy diễn, vì nếu tay đang chảy máu như thế không ai dùng tay đó kích dục cả. Cho dù có tình huống như bạn suy diễn cũng không có nguy cơ, tinh dịch khi ra môi trường ngoài virus không còn khả năng lây nhiễm.

doilabekho
15-02-2015, 14:27
dạ em cảm ơn, em hiểu rồi...Còn 1 vấn đề nữa thôi...Nếu vết thương như trên hình chạm lên vết thương khác cũng đang chảy máu ( rồi ko may 2,3 giọt máu từ vết thương của người khác dính lại trên vết thương em) như vậy có nguy cơ ko anh!....Mong anh giải đáp ,em ko hỏi nữa ::(

Charles
15-02-2015, 14:36
dạ em cảm ơn, em hiểu rồi...Còn 1 vấn đề nữa thôi...Nếu vết thương như trên hình chạm lên vết thương khác cũng đang chảy máu ( rồi ko may 2,3 giọt máu từ vết thương của người khác dính lại trên vết thương em) như vậy có nguy cơ ko anh!....Mong anh giải đáp ,em ko hỏi nữa ::(

Vấn đề này bạn được chia sẻ rồi, vui lòng đọc lại.

doilabekho
15-02-2015, 14:47
Dạ em có đọc lại rồi anh, em hiểu hết rồi, Nhưng sao e còn thắc mắc, em đọc trên diễn đàn phần kiến thức cơ bản là vết thương hở khi tiếp xúc với máu thì có nguy cơ. ...Em có đọc chị hà tư vấn là thời gian tiếp xúc 10s> 20s là k có nguy cơ..[.Nhưng mà khi máu dính vào vết thương thì nó thấm qua da rồi ( còn gì phải tính thời gian nữa) ..Em ko hiểu chỗ này nè]

Charles
15-02-2015, 17:39
Dạ em có đọc lại rồi anh, em hiểu hết rồi, Nhưng sao e còn thắc mắc, em đọc trên diễn đàn phần kiến thức cơ bản là vết thương hở khi tiếp xúc với máu thì có nguy cơ. ...Em có đọc chị hà tư vấn là thời gian tiếp xúc 10s> 20s là k có nguy cơ..[.Nhưng mà khi máu dính vào vết thương thì nó thấm qua da rồi ( còn gì phải tính thời gian nữa) ..Em ko hiểu chỗ này nè]

Chia sẻ cả rồi, do bạn không chịu đọc thôi. Muốn lây được phải hội tụ đủ 4 yếu tố: diện tích tiếp xúc, thời gian tiếp xúc, tình trạng nơi tiếp xúc, nồng độ tiếp xúc. Thiếu một trong các yếu tố này không tạo thành nguy cơ.

doilabekho
15-02-2015, 18:42
ũa sao em ngu quá, khó hiểu thật... rõ ràng.Như anh nói thì vết thương trên hình là vết thương hở..thì khi có 1 giọt máu thấm vào vết thương thì nó thẩm thấu qua da rồi( hay là 1 giọt 2 giọt ko đủ khả năng lây) giải thích dùm em với

Charles
15-02-2015, 19:53
ũa sao em ngu quá, khó hiểu thật... rõ ràng.Như anh nói thì vết thương trên hình là vết thương hở..thì khi có 1 giọt máu thấm vào vết thương thì nó thẩm thấu qua da rồi( hay là 1 giọt 2 giọt ko đủ khả năng lây) giải thích dùm em với

Chủ đề của bạn chỉ là suy diễn, vì lúc bạn nói dính tinh dịch, lúc bạn nói dính máu. Nếu một người thực sự cần tư vấn không cần thiết phải lập nhiều nick để suy diễn, BQT không chấp nhận tư vấn theo suy diễn của các bạn. Những gì cần chia sẻ BQT đã chia sẻ rồi, bạn muốn tìm hiểu thêm kiến thức thì tại diễn đàn sẵn có rất nhiều. Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa vì vậy BQT đóng lại.