PDA

View Full Version : QHTD không an toàn có pep: XN 1,3 tháng và 122 ngày ÂT

ratkhoquen
15-02-2015, 09:31
Mấy anh cho em hỏi, Em là sv, do theo bạn bè nhậu nên e có QHTD k an toàn với GMD trong 10p, em có đến TTYT thị xã để hỏi pep và được uống pep vào lúc 28h tính từ lúc nguy cơ. Sau đó e có trở lại và Xn theo bsi là 1 tháng,3 tháng sau nguy cơ với pp Anti HIV KQ âm tính. E có nghe nói có Pp Combo nên vừa rồi nhân dịp lên SG e đã vào Hòa Hảo Xn combo và giang mai, viêm gan B ngày 122 sau nguy cơ KQ: combo 0.132, giang mai, viêm gan B bác sĩ bảo âm tính, đối với HIV bsi kêu e XN lại ở tháng thứ 6. Dạo này e hay mệt mỏi, đau họng, lưỡi thì trắng đục, trước đây e không có. Em lo quá, mấy a/c cho e hỏi liệu theo mấy a/c trước giờ có ai bị thay đổi ở 6 tháng không, cho e vài lời khuyên, e cảm ơn

Charles
15-02-2015, 09:41
Mấy anh cho em hỏi, Em là sv, do theo bạn bè nhậu nên e có QHTD k an toàn với GMD trong 10p, em có đến TTYT thị xã để hỏi pep và được uống pep vào lúc 28h tính từ lúc nguy cơ. Sau đó e có trở lại và Xn theo bsi là 1 tháng,3 tháng sau nguy cơ với pp Anti HIV KQ âm tính. E có nghe nói có Pp Combo nên vừa rồi nhân dịp lên SG e đã vào Hòa Hảo Xn combo và giang mai, viêm gan B ngày 122 sau nguy cơ KQ: combo 0.132, giang mai, viêm gan B bác sĩ bảo âm tính, đối với HIV bsi kêu e XN lại ở tháng thứ 6. Dạo này e hay mệt mỏi, đau họng, lưỡi thì trắng đục, trước đây e không có. Em lo quá, mấy a/c cho e hỏi liệu theo mấy a/c trước giờ có ai bị thay đổi ở 6 tháng không, cho e vài lời khuyên, e cảm ơn

Bạn có nguy cơ nhưng đã uống thuốc phơi nhiễm kịp thời chì chưa trường hợp nào thất bại, kết quả XN sau 122 ngày ÂT đã chứng minh điều đó. Với kết quả này bạn yên tâm không nhiễm HIV, vì 100% chưa có trường hợp nào lật kèo ở lần XN chốt, XN chốt thường chỉ mang tính thủ tục thôi.

Các vấn đề hiện giờ bạn thấy mệt mỏi, đau họng, lưỡi trắng... chỉ là những bệnh thông thường, có thể do thời tiết thay đổi, có thể do cách sinh hoạt (ăn uống đồ lạnh, hút nhiều thuốc lá.....)

8 cách đối phó bệnh lưỡi trắng

Chà lưỡi bằng chanh, thường xuyên ăn sữa chua, rửa lưỡi bằng bột nghệ, thường xuyên cạo lưỡi... là những cách xử trí với bệnh lưỡi trắng.

Khi vệ sinh răng miệng, răng luôn được quan tâm chăm chút nhiều hơn. Trên thực tế, lưỡi cũng là một cơ quan quan trọng cần được giữ sạch sẽ.

Bệnh lưỡi trắng là một vấn đề răng miệng nhiều người mắc phải. Mảng bám màu trắng trên lưỡi có thể gây ra hơi thở hôi, là nơi tích tụ vi khuẩn có thể gây hại cho răng miệng. Dưới đây là một số cách tự nhiên giải quyết khi lưỡi trắng, theo Boldsky.

1. Đánh răng đúng cách

Cần sử dụng bàn chải mềm để giữ vệ sinh răng miệng. Ngoài việc làm sạch răng và lưỡi, đánh răng đúng cách còn có thể làm sạch hàm và nướu răng.

2. Thường xuyên cạo lưỡi

Việc làm sạch lưỡi khá quan trọng trong vệ sinh răng miệng. Bạn có thể sử dụng một dụng cụ cạo lưỡi để loại bỏ các lớp phủ màu trắng của lưỡi. Cần sử dụng nhẹ nhàng, chậm rãi để không làm tổn thương lưỡi của bạn.

3. Tăng cường thực phẩm tốt cho răng miệng

Cần bổ sung các loại thực phẩm tốt cho răng miệng, như dâu tây, chanh, pho mát, táo. Những thực phẩm lành mạnh này sẽ giữ răng của bạn trắng, khỏe.

4. Làm sạch lưỡi bằng chanh

Đây là một trong những cách giúp loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi và giữ lưỡi sạch sẽ. Trộn nước cốt chanh với một ít baking soda và chà lên trên lưỡi trước khi đánh răng. Sau đó, súc miệng bằng nước.

5. Súc miệng

Duy trì thói quen súc miệng bằng nước sau khi ăn. Việc này tuy đơn giản nhưng sẽ giúp loại bỏ các hạt thức ăn bị mắc kẹt giữa răng và làm sạch lưỡi.

6. Sử dụng dung dịch khử trùng

Sử dụng nước súc miệng sát khuẩn sau khi đánh răng cũng là một biện pháp vệ sinh hiệu quả. Ngoài tác dụng loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi, việc súc miệng này còn giúp tránh nguy cơ tích tụ cao răng và gây sâu răng.

7. Ăn sữa chua

Nấm Candida là một trong những nguyên nhân của lưỡi trắng. Sữa chua là một loại thực phẩm kháng sinh có thể tiêu diệt các loại nấm và ngăn chặn nấm phát triển trở lại.

8. Nghệ

Nghệ có tính sát trùng và chống vi khuẩn, bảo vệ niêm mạc miệng. Trộn bột nghệ với nước và sử dụng để rửa lưỡi cũng là một biện phát giúp làm sạch lưỡi nhanh chóng.

Cần áp dụng cùng một lúc cả 8 cách để làm sạch lưỡi và miệng và phải làm thường xuyên để đạt được hiệu quả tốt nhất.

ratkhoquen
15-02-2015, 09:44
Em cảm ơn a, qua tết e sẽ XN lại

Charles
15-02-2015, 10:04
Em cảm ơn a, qua tết e sẽ XN lại

Bạn yên tâm, hiện đã có thông tin mới XN sau 3 tháng ÂT (có PEP) là an toàn 100% rồi.

Chủ đề: Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)

Tuanmecsedec
16-02-2015, 07:24

Bạn yên tâm kết quả sau 122 ngày âm tính là bạn không nhiễm rồi.

ratkhoquen
16-02-2015, 11:50
Bạn yên tâm, hiện đã có thông tin mới XN sau 3 tháng ÂT (có PEP) là an toàn 100% rồi.

Chủ đề: Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)
Vậy e cần XN lại ngày 168 không anh?, còn gần 2 tháng nữa mà nhiều triệu chứng thế này e chết mất :((

Charles
16-02-2015, 13:03
Vậy e cần XN lại ngày 168 không anh?, còn gần 2 tháng nữa mà nhiều triệu chứng thế này e chết mất :((

Theo khuyến cáo của BYT thì vẫn cần XN lại ở thời điểm 24 tuần sau nguy cơ. Vấn đề của bạn hãy yên tâm như đã chia sẻ, các bệnh của bạn chỉ là bệnh thông thường thôi, đôi khi do bạn quá lo lắng stress cũng gây ra triệu chứng đó.

Tuanmecsedec
16-02-2015, 14:35

Bạn yên tâm kết qảu an toàn rồi.Hiện tại 100% chưa ca nào lật kèo.

ratkhoquen
17-02-2015, 09:30
Không khí tết đang về, mọi người đang hối hả cbi, em thì ngồi 1 chỗ buồn và lo triệu chứng cứ xuất hiện nhất là lưỡi, chỉ mong thời gian qua nhanh e chốt cái 24 tuần thôi :((

Charles
17-02-2015, 09:33
Không khí tết đang về, mọi người đang hối hả cbi, em thì ngồi 1 chỗ buồn và lo triệu chứng cứ xuất hiện nhất là lưỡi, chỉ mong thời gian qua nhanh e chốt cái 24 tuần thôi :((

Cách đối phó với lưỡi BQT chia sẻ rồi. Thật lòng khuyên bạn nên yên tâm những gì đã tư vấn, khi tâm lý bạn quá căng thẳng bị stress cũng gây ra hiện tượng lưỡi trắng đấy.

Tuanmecsedec
18-02-2015, 07:22

Lo mà đón tết vui vẻ đi.Mọi người đã tư vấn rồi còn lo gì nữa.

ratkhoquen
18-02-2015, 16:31
Năm mới, chúc anh/ chị diễn đàn nhiều sức khỏe, hạnh phúc, riêng em em sẽ hạ cánh an toàn , e sẽ cố gắng vui vẻ đón tết !