PDA

View Full Version : bị dính vệt máu khô ở lòng bàn tay khi ra tiệm net

hoangminh11
17-02-2015, 11:56
cách đây 20 phút dang chơi net khoảng 1 tiếng thì em phát hiện bàn phím ở đó có vết máu khô của ai đó, và em lại phát hiện cuối bàn tay trái của em có dính vết máu khô ( vì tay em bị mồ hôi nên vết máu khô đó dính vào) em liền lấy vải chùi ngay , ko biết như vậy có nguy cơ ko ạ em lo quá huhu, vết máu do lúc lấy giấy chùi thì em thấy nó ko ra tại tay em có mồ hôi bị ướt nên nó dính vào tay sao số em nó xui thế vừa thoát khỏi nguy cơ trước giờ lại bị nữa huhu anh chị tư vấn giúp em với :(
chó bị dính máu lúc đó hình như ko bị vết thương gì cả chỉ có vài vết lột da thôi tư vấn giúp em với gần tết rồi con bị vậy nữa :((

Charles
17-02-2015, 14:22
cách đây 20 phút dang chơi net khoảng 1 tiếng thì em phát hiện bàn phím ở đó có vết máu khô của ai đó, và em lại phát hiện cuối bàn tay trái của em có dính vết máu khô ( vì tay em bị mồ hôi nên vết máu khô đó dính vào) em liền lấy vải chùi ngay , ko biết như vậy có nguy cơ ko ạ em lo quá huhu, vết máu do lúc lấy giấy chùi thì em thấy nó ko ra tại tay em có mồ hôi bị ướt nên nó dính vào tay sao số em nó xui thế vừa thoát khỏi nguy cơ trước giờ lại bị nữa huhu anh chị tư vấn giúp em với :(
chó bị dính máu lúc đó hình như ko bị vết thương gì cả chỉ có vài vết lột da thôi tư vấn giúp em với gần tết rồi con bị vậy nữa :((

Câu trả lời là: KHÔNG. Máu khô hoàn toàn không làm lây nhiễm HIV bạn.

hoangminh11
17-02-2015, 14:32
dạ cảm ơn anh đã tư vấn, giả sử TH xấu nhất là tay em có vết thương thì vẫn ko có nguy cơ đúng ko anh Truong Xuan

Charles
17-02-2015, 14:42
dạ cảm ơn anh đã tư vấn, giả sử TH xấu nhất là tay em có vết thương thì vẫn ko có nguy cơ đúng ko anh Truong Xuan

Cho dù tay bạn đang bầm rập hay nát bét cũng không có nguy cơ, vì Máu khô hoàn toàn không làm lây nhiễm HIV.

hoangminh11
17-02-2015, 18:41
Lúc đó em mất tĩnh quá chả nhớ đc , giờ anh cho em hỏi thêm 1 câu nha anh ,nếu vết máu đó còn tươi chưa khô thì em chạm tay vào đó 1 tiếng đồng hồ, cuối bàn tay trái bị dính máu tươi thì em có nguy cơ ko? Theo quan sát của em thì tay trái em ko có vết thương hở nào ngoại nào ngoại trừ mấy vết lột da đã lành.Còn giả sử vết thương hở hoặc vết thương em ko nhìn thấy thì em có nguy cơ đúng ko ạ :'(

Charles
17-02-2015, 19:44
Lúc đó em mất tĩnh quá chả nhớ đc , giờ anh cho em hỏi thêm 1 câu nha anh ,nếu vết máu đó còn tươi chưa khô thì em chạm tay vào đó 1 tiếng đồng hồ, cuối bàn tay trái bị dính máu tươi thì em có nguy cơ ko? Theo quan sát của em thì tay trái em ko có vết thương hở nào ngoại nào ngoại trừ mấy vết lột da đã lành.Còn giả sử vết thương hở hoặc vết thương em ko nhìn thấy thì em có nguy cơ đúng ko ạ :'(

Tay bạn như vậy có ngâm cả tay 24 tiếng trong chậu máu có HIV cũng không có nguy cơ với HIV.

mongbinhan
17-02-2015, 20:20
Tay bạn ko có vết thương hở thì lo gì chứ.nói chung ban chẳng có tí nguy cơ nào.an tâm đê

Tuanmecsedec
18-02-2015, 07:46

Những gì bạn kể 100% không có nguy cơ.

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

hoangminh11
18-02-2015, 09:01
Hôm qua em có gọi điện hỏi bs tư vấn vấn bảo máu khô vẫn lây hiv , tùy thời gian máu khô đó đc bao lâu em nghe tới đó thì điện thoại em lại hết tiền nên chả tư vấn đc thêm gì , mà hôm qua khi cuoi lòng tay trái bị máu dính em có lấy ngón trỏ tay phai chùi chùi vào vết máu (máu đã khô) sau đo 30p em có đưa ngón trỏ tay phải lên mặt nặn mụn :(( em nhức não từ qua tới giờ anh chị có thể tv kỉ cho em vđ máu khô vẩn lây nếu có vết thương hở và vđ đưa tay lên mat nang mun như em trình bày ở trên có bị nhiem h k?

Tuanmecsedec
18-02-2015, 09:04
Hôm qua em có gọi điện hỏi bs tư vấn vấn bảo máu khô vẫn lây hiv , tùy thời gian máu khô đó đc bao lâu em nghe tới đó thì điện thoại em lại hết tiền nên chả tư vấn đc thêm gì , mà hôm qua khi bị máu dính em có lấy ngón trỏ tay phai chùi chùi sau đo 30p em có đưa ngón trỏvtay phải lên mặt nặng mụn :(( em nhức não từ qua tới giờ anh chị có thể tv kỉ cho em vđ máu khô vẩn lây nếu có vết thương hở và vđ đưa tay lên mat nang mun như em trìjh bày ở trên có bị nhiem h k?

Bác Sỹ nào tào lao vậy,bạn có gọi nhầm ngay ông Bác Sỹ thú y hay không.Chủ đề này Tuanmecsedec có giải thích rất rõ ràng :

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

Charles
18-02-2015, 09:05
Hôm qua em có gọi điện hỏi bs tư vấn vấn bảo máu khô vẫn lây hiv , tùy thời gian máu khô đó đc bao lâu em nghe tới đó thì điện thoại em lại hết tiền nên chả tư vấn đc thêm gì , mà hôm qua khi cuoi lòng tay trái bị máu dính em có lấy ngón trỏ tay phai chùi chùi vào vết máu (máu đã khô) sau đo 30p em có đưa ngón trỏ tay phải lên mặt nặn mụn :(( em nhức não từ qua tới giờ anh chị có thể tv kỉ cho em vđ máu khô vẩn lây nếu có vết thương hở và vđ đưa tay lên mat nang mun như em trình bày ở trên có bị nhiem h k?

@Tòa lao.com.vn

hoangminh11
18-02-2015, 09:44
Dạ nếu vậy thì em yên tâm rồi máu khô ko lây nhiễm, cám ơn các mod đã tv ạ cuối năm còn lên làm phiền =,=

hoangminh11
18-02-2015, 09:54
Mà anh ơi giả sử ngón trỏ tay phải em dính máu khô ma đưa lên mặt nặng mụn thì em vẩn k có nguy cơ đúng ko ạ, khi nao mau tuoi moi bi dung ko anh

Charles
18-02-2015, 10:01
Mà anh ơi giả sử ngón trỏ tay phải em dính máu khô ma đưa lên mặt nặng mụn thì em vẩn k có nguy cơ đúng ko ạ, khi nao mau tuoi moi bi dung ko anh

Không có nguy cơ. Yên tâm đón tết vui vẻ đi, đừng suy diễn nữa mà hại não.

hoangminh11
18-02-2015, 10:10
Dạ, năm mới chúc anh và các mod năm mới dồi dào sức khỏe vạn sự như ý ạ