PDA

View Full Version : Mọi người cứu em với. QHTD không an toàn, uống Lamzidivir sau 18 tiếng!

lenguyen
20-02-2015, 09:41
Tình hình là lúc 21h đêm 30 tết 2015, em đi nhậu với mấy sếp do xỉn quá mà bị rủ rê nên em có đi QH với GMD. Lúc đầu có xài bao nhưng lúc sau tuột em tháo ra luôn, do quá xỉn nên em ko làm ăn dc nhiều, được khoảng 1-2p rồi ngưng, chưa xuất tinh. Sáng hôm sau (mùng 1 tết) tỉnh dậy mới hết hồn, lên mạng tìm hiểu thấy uống thuốc phơi nhiễm vẫn còn cơ hội nên em đã đến bệnh viện nhiệt đới HCM trình bày với bác sỹ, bs cho em uống thuốc Lamzidivir và hẹn mùng 6 tết quay lại xét nghiệm. Hiện tại em đang rất hoang mang vì đây là lần đâu tiên em đi QH với GMD, mọi người cho em hỏi trường hợp của em có nguy cơ nhiễm HIV và có cứu được không. Em uống thuốc cách nhau 12h, 7h và 19h tối. Chân thành cám ơn mọi người nhiều ạ!

Charles
20-02-2015, 09:48
Tình hình là lúc 21h đêm 30 tết 2015, em đi nhậu với mấy sếp do xỉn quá mà bị rủ rê nên em có đi QH với GMD. Lúc đầu có xài bao nhưng lúc sau tuột em tháo ra luôn, do quá xỉn nên em ko làm ăn dc nhiều, được khoảng 1-2p rồi ngưng, chưa xuất tinh. Sáng hôm sau (mùng 1 tết) tỉnh dậy mới hết hồn, lên mạng tìm hiểu thấy uống thuốc phơi nhiễm vẫn còn cơ hội nên em đã đến bệnh viện nhiệt đới HCM trình bày với bác sỹ, bs cho em uống thuốc Lamzidivir và hẹn mùng 6 tết quay lại xét nghiệm. Hiện tại em đang rất hoang mang vì đây là lần đâu tiên em đi QH với GMD, mọi người cho em hỏi trường hợp của em có nguy cơ nhiễm HIV và có cứu được không. Em uống thuốc cách nhau 12h, 7h và 19h tối. Chân thành cám ơn mọi người nhiều ạ!

Bạn có nguy cơ nhưng được uống thuốc phơi nhiễm kịp thời thì cứ yên tâm chưa trường hợp nào uống ĐÚNG và ĐỦ mà thất bại.

lenguyen
20-02-2015, 09:51
Bạn có nguy cơ nhưng được uống thuốc phơi nhiễm kịp thời thì cứ yên tâm chưa trường hợp nào uống ĐÚNG và ĐỦ mà thất bại.

Em hỏi bác sỹ thì bác sỹ nói còn nước còn tát, không chắc chắn nên em rất hoang mang. Nếu em uống ĐÚNG và ĐỦ thì sẽ không bị HIV đúng ko ạ!

Charles
20-02-2015, 09:56
Em hỏi bác sỹ thì bác sỹ nói còn nước còn tát, không chắc chắn nên em rất hoang mang. Nếu em uống ĐÚNG và ĐỦ thì sẽ không bị HIV đúng ko ạ!

Yên tâm tuân thủ điều trị chắc chắn kết quả sẽ như mong muốn. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau ngưng PEP 8 tuần (tức sau nguy cơ 12 tuần) XN và chốt ở 24 tuần sau nguy cơ.

lenguyen
20-02-2015, 09:59
Yên tâm tuân thủ điều trị chắc chắn kết quả sẽ như mong muốn. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau ngưng PEP 8 tuần (tức sau nguy cơ 12 tuần) XN và chốt ở 24 tuần sau nguy cơ.

Chân thành cám ơn anh, bác sỹ kê đơn uống Lamzidivir ngày 2 lần, mỗi lần 1 viên, cách nhau 12h, em uống sau khi ăn vậy có đúng ko ạ

lenguyen
20-02-2015, 10:02
Với cho em hỏi sao bác sỹ chỉ cho e uống 1 loại Lamzidivir thôi nhỉ, có cần thêm thuốc nào nữa không các bác

Charles
20-02-2015, 10:04
Chân thành cám ơn anh, bác sỹ kê đơn uống Lamzidivir ngày 2 lần, mỗi lần 1 viên, cách nhau 12h, em uống sau khi ăn vậy có đúng ko ạ

Đúng rồi bạn, phác đồ điều trị các bệnh viện thường dùng là Lamzidivir, là loại thuốc 2 trong 1, bao gồm zidovudine (AZT) và lamivudine (3tc), 2 loại này được Y tế thế giới khuyến cáo là phác đồ đầu tiên để điều trị phơi nhiễm.

Charles
20-02-2015, 10:07
Với cho em hỏi sao bác sỹ chỉ cho e uống 1 loại Lamzidivir thôi nhỉ, có cần thêm thuốc nào nữa không các bác

Bạn yên tâm BS kê đơn như vậy là đủ rồi, không cần uống thêm loại gì nữa.

lenguyen
20-02-2015, 10:09
Bạn yên tâm BS kê đơn như vậy là đủ rồi, không cần uống thêm loại gì nữa.

Vâng em xin chân thành cám ơn, hi vọng tai qua nạn khỏi, lần này sợ lắm rồi, ko dám nhậu say xỉn lần nữa

nhocbuon1
20-02-2015, 10:30
bạn ơi ngoài nguy cơ đó bạn cũng nên cẩn thận với các bệnh lây qua đường tình dục khác như lậu,giang mai,... nữa

lenguyen
20-02-2015, 11:58
Mình uống thuốc sao thấy mệt mỏi, biếng ăn, 2 bắp chân nhức vậy mọi người ơi

Tuanmecsedec
20-02-2015, 13:01

Mình uống thuốc sao thấy mệt mỏi, biếng ăn, 2 bắp chân nhức vậy mọi người ơi

Nếu bạn dùng thuốc trước 72 giờ sau nguy cơ mà dùng đúng và đủ thì chưa ca nào thất bại.Vấn đề tác dụng phụ của thuốc có thể làm bạn mệt mỏi,buồn nôn,đầy hơi chán ăn.

lenguyen
20-02-2015, 13:57
Em xin chân thành cám ơn mọi người đã nhiệt tình tư vấn, hi vọng tai qua nạn khỏi, em mới 25t thôi :(

lenguyen
20-02-2015, 18:25
Nhân tiện cho em hỏi chi phí xét nghiệm tại bv nhiệt đới HCM là bao nhiêu ạ, e giấu gia đình nên phải đi vay mượn để chữa.

Tuanmecsedec
20-02-2015, 19:18
Nhân tiện cho em hỏi chi phí xét nghiệm tại bv nhiệt đới HCM là bao nhiêu ạ, e giấu gia đình nên phải đi vay mượn để chữa.

Xét nghiệm HIV cở 100 >150 ngàn ngàn thôi bạn.

lenguyen
21-02-2015, 06:52
Sau khi uống Lamzidivir 2 ngày em thấy trong người mắc ói liên tục, lúc nào cũng buồn ngủ, người uể oải lắm. Không biết tác dụng phụ của thuốc có kéo dài vài ngày là hết hay kéo dài suốt 28 ngày điều trị a Tuấn ơi! Với cho em hỏi hôm đêm 30 em nhậu về đi đêm lạnh, đến hay thì ho và ngứa họng. Do cảm hay do HIV tiến triển vậy anh?

Charles
21-02-2015, 07:08
Sau khi uống Lamzidivir 2 ngày em thấy trong người mắc ói liên tục, lúc nào cũng buồn ngủ, người uể oải lắm. Không biết tác dụng phụ của thuốc có kéo dài vài ngày là hết hay kéo dài suốt 28 ngày điều trị a Tuấn ơi! Với cho em hỏi hôm đêm 30 em nhậu về đi đêm lạnh, đến hay thì ho và ngứa họng. Do cảm hay do HIV tiến triển vậy anh?

Trong quá trình uống thuốc khó tránh khỏi tác dụng phụ, cố gắng lên rồi sẽ quen dần, bạn chỉ uống 28 ngày thôi, NCH họ uống cả đời cũng có sao đâu.

Tuanmecsedec
21-02-2015, 07:37

Có thể tác dụng phụ của thuốc làm mệt mỏi buồn nôn và đầy hơi.Tác dụng phụ có thể vài ngày hết cũng đôi khi kéo dài nhiều ngày.

lenguyen
23-02-2015, 09:30
Tình hình là em uống thuốc dc 5 ngày rồi, vẫn bị tác dụng phụ: buồn ngủ cả ngày,mắc ói, đầy bụng, mệt mỏi. Giờ e phải làm sao để hạn chế td phụ, chứ cứ vậy e ko tập trung làm việc được. Với em bị nóng gan, có cần uống thuốc bổ gan ko ạ

Charles
23-02-2015, 09:39
Tình hình là em uống thuốc dc 5 ngày rồi, vẫn bị tác dụng phụ: buồn ngủ cả ngày,mắc ói, đầy bụng, mệt mỏi. Giờ e phải làm sao để hạn chế td phụ, chứ cứ vậy e ko tập trung làm việc được. Với em bị nóng gan, có cần uống thuốc bổ gan ko ạ

Bạn nên uống nhiều nước mát, nếu muốn uống thuốc bổ gan cũng được, nhưng phải uống cách PEP 2-3h.

lenguyen
23-02-2015, 15:03
Bạn nên uống nhiều nước mát, nếu muốn uống thuốc bổ gan cũng được, nhưng phải uống cách PEP 2-3h.

Mình cảm thấy nóng trong người quá, dù ko sốt hay nóng da, nhưng vẫn phải ngồi quạt mới chịu được, mình tính dùng Thuốc bổ gan Boganic được ko bạn

Tuanmecsedec
23-02-2015, 15:05
Mình cảm thấy nóng trong người quá, dù ko sốt hay nóng da, nhưng vẫn phải ngồi quạt mới chịu được, mình tính dùng Thuốc bổ gan Boganic được ko bạn

Thuốc bổ gan Boganic là thảo dược bạn dùng được.Bạn uống cách khoảng ra 2 giờ.

Charles
23-02-2015, 15:06

Boganic là thảo dược hỗ trợ gan, bạn dùng được.

songchungvoi_HIV
23-02-2015, 19:42
Chi dù bạn có nguy cơ thật sự khi dùng PEP trong 72 giờ vàng chưa ai DT sau 12 tuần có nguy cơ

lenguyen
23-02-2015, 20:04
Chi dù bạn có nguy cơ thật sự khi dùng PEP trong 72 giờ vàng chưa ai DT sau 12 tuần có nguy cơ

Em có đọc thấy thông tin" "Nếu được dùng trước 6 tiếng, tỉ lệ thành công là 92-98%, sau 6 tiếng còn 50-85%, nhưng quá 72 tiếng chỉ đạt dưới 50%.". em uống sau 18 tiếng (21h đêm hôm nay đến 15h chiều hôm sau) liệu tỉ lệ thành công có mong manh quá ko :(

Charles
23-02-2015, 20:06
Em có đọc thấy thông tin" "Nếu được dùng trước 6 tiếng, tỉ lệ thành công là 92-98%, sau 6 tiếng còn 50-85%, nhưng quá 72 tiếng chỉ đạt dưới 50%.". em uống sau 18 tiếng (21h đêm hôm nay đến 15h chiều hôm sau) liệu tỉ lệ thành công có mong manh quá ko :(

Miễn bạn uống thuốc trước 72 giờ và tuân thủ đúng thì chưa ca nào thất bại.

lenguyen
23-02-2015, 20:19
Miễn bạn uống thuốc trước 72 giờ và tuân thủ đúng thì chưa ca nào thất bại.

Thank bạn nhiều, giả sử mình không có nguy cơ nhưng do tâm lý vẫn cứ uống PEP cho chắc thì có hại gì nhiều đến sức khỏe (gan,thận....) ko bạn ?

Charles
23-02-2015, 20:25
Thank bạn nhiều, giả sử mình không có nguy cơ nhưng do tâm lý vẫn cứ uống PEP cho chắc thì có hại gì nhiều đến sức khỏe (gan,thận....) ko bạn ?

PEP (thuốc phơi nhiễm) chỉ phải uống trong trường hợp có nguy cơ, còn nếu không có nguy cơ thì không nên uống, vì nó có nhiều tác dụng phụ và quá trình uống thuốc gan, thận phải làm việc cật lực, ít nhiều có ảnh hưởng.

Tuanmecsedec
24-02-2015, 07:49

Đó là thông tin chỉ khuyến cáo,bạn yên tâm chưa có ca nào thất bại nếu dùng thuốc trước 72 giờ sau nguy cơ.

lenguyen
03-03-2015, 19:39
Em uống thuốc được 2 tuần rồi, giờ thì tác dụng phụ bớt nên cũng đỡ khó chịu. Sao bác sỹ bệnh viện nhiệt đới nói 28 ngày tái khám nhỉ, sau 3 tháng mới có kết quả chính xác chứ. Vậy cho em hỏi 28 ngày sau nguy cơ xét nghiệm có chính xác chưa ạ

Charles
03-03-2015, 19:42
Em uống thuốc được 2 tuần rồi, giờ thì tác dụng phụ bớt nên cũng đỡ khó chịu. Sao bác sỹ bệnh viện nhiệt đới nói 28 ngày tái khám nhỉ, sau 3 tháng mới có kết quả chính xác chứ. Vậy cho em hỏi 28 ngày sau nguy cơ xét nghiệm có chính xác chưa ạ

Thường khi uống xong PEP tái khám có XN HIV, kiểm tra chức năng gan - thận. Nhưng mới ngưng PEP XN chưa chính xác, cần để sau 8 tuần (tức 12 tuần sau nguy cơ) XN mới có giá trị.

lenguyen
03-03-2015, 19:42
A Tuấn có thể inbox em địa chỉ mua thuốc được ko ạ (HCM), em muốn mua thêm vài viên cho chắc cú

Charles
03-03-2015, 19:44
A Tuấn có thể inbox em địa chỉ mua thuốc được ko ạ (HCM), em muốn mua thêm vài viên cho chắc cú

Bạn chỉ cần uống 28 ngày thuốc là đủ.

lenguyen
03-03-2015, 19:45
Vậy chắc bác sỹ xét nghiệm chức năng gan, thận xem có ảnh hưởng bởi thuốc đúng ko bạn. Bữa mình xét nghiệm thì men gan ổn, ko cần uống thuốc bổ gan. Vậy mình nên tái khám sau 28 ngày hay đợi 3 tháng làm XN luôn thể nhỉ?

Nguyen Ha
03-03-2015, 19:49
Vậy chắc bác sỹ xét nghiệm chức năng gan, thận xem có ảnh hưởng bởi thuốc đúng ko bạn. Bữa mình xét nghiệm thì men gan ổn, ko cần uống thuốc bổ gan. Vậy mình nên tái khám sau 28 ngày hay đợi 3 tháng làm XN luôn thể nhỉ?

XN sau nguy cơ 12 tuần.

Tuanmecsedec
03-03-2015, 21:10

Bạn chỉ cần uống 28 ngày là đủ.Bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút không xét nghiệm sớm được,bạn để sau 8 tuần từ khi ngưng thuốc tức sau 12 tuần nguy cơ xét nghiệm mới chính xác.

lenguyen
05-03-2015, 10:39
Chết em rồi, sáng 7h uống thuốc mà em quên 10h20 mới uống, có sao ko các bạn @@

Charles
05-03-2015, 10:44

Nếu chỉ một lần uống trễ thì không sao. Trong cả phác đồ 28 ngày bạn không được uống trễ quá 3 lần (từ 1-2h). Chỉ có 28 ngày uống thuốc thôi nên hãy cố gắng tuân thủ cho đúng thì mới mang lại kết quả như mong muốn.

Tuanmecsedec
05-03-2015, 17:54

Nếu 1 lần thì không sao bạn,bạn nên sau này uống đúng giờ.

lenguyen
18-03-2015, 18:40
Nay là ngày cuối, mình uống hết 28 ngày thuốc rồi, da vàng quá chắc thuốc ảnh hưởng tới gan, giờ uống xong thuốc mình nên làm gì thế các bạn

Tuanmecsedec
18-03-2015, 19:26
Nay là ngày cuối, mình uống hết 28 ngày thuốc rồi, da vàng quá chắc thuốc ảnh hưởng tới gan, giờ uống xong thuốc mình nên làm gì thế các bạn

Bạn đợi 8 tuần sau xét nghiệm.