PDA

View Full Version : Cho em hoi xét nghiệm HIV ?

Nguoigiaumat
25-02-2015, 07:53
Các anh chị cho em hỏi phiếu trả xét nghiệm máu ở viện pastuer ? E mới đi xét nghiệm không biết khi nhận kq thì như thế nào là AT và DT ! Khi xet nghiệm máu thì kq co ghi rõ không hay là ghi những từ ngữ chuyên môn ? Em mong anh chị tư vấn để khi nhận kq còn biết được kq như thế nào?

Charles
25-02-2015, 08:12
Các anh chị cho em hỏi phiếu trả xét nghiệm máu ở viện pastuer ? E mới đi xét nghiệm không biết khi nhận kq thì như thế nào là AT và DT ! Khi xet nghiệm máu thì kq co ghi rõ không hay là ghi những từ ngữ chuyên môn ? Em mong anh chị tư vấn để khi nhận kq còn biết được kq như thế nào?

Kết quả như nào sẽ ghi rõ như thế. Cứ chờ lấy kết quả đi, nếu có chỗ nào không hiểu BQT sẽ giúp bạn.

Tuanmecsedec
25-02-2015, 08:48

Bạn có nguy cơ đâu mà lo.Còn vấn đề kết quả xét nghiệm được trả như sau

1.Âm Tính
2,Chưa hoặc không phát hiện kháng thể kháng HIV
3,Neg
4,Negative

Khi bạn nhận kết qủa trong 4 cái trên tức là không nhiễm.

Chủ đề: em co qh với GMD nhưng vẫn dùng BCS , nhưng có Oral sex (http://www.diendanhiv.vn/threads/26648-em-co-qh-voi-GMD-nhung-van-dung-BCS-nhung-co-Oral-sex)

songchungvoi_HIV
25-02-2015, 23:09
XN HIV AT thì ghi AT hoặc ghi KQ ko phát hiện kháng thể. DT thì ghi DT

Nguoigiaumat
27-02-2015, 13:51
Bạn có nguy cơ đâu mà lo.Còn vấn đề kết quả xét nghiệm được trả như sau

1.Âm Tính
2,Chưa hoặc không phát hiện kháng thể kháng HIV
3,Neg
4,Negative

Khi bạn nhận kết qủa trong 4 cái trên tức là không nhiễm.

Chủ đề: em co qh với GMD nhưng vẫn dùng BCS , nhưng có Oral sex (http://www.diendanhiv.vn/threads/26648-em-co-qh-voi-GMD-nhung-van-dung-BCS-nhung-co-Oral-sex)
E nhận được kq là âm tính ! Cho em hỏi thêm là kq xet nghiệm bằng phương pháp elisa sau 1 tháng có hành vi nguy cơ vậy đã an tâm chưa? Hay còn phải đợi sau 3 tháng để làm xét nghiệm lại?

Buonqua
27-02-2015, 13:56
E nhận được kq là âm tính ! Cho em hỏi thêm là kq xet nghiệm bằng phương pháp elisa sau 1 tháng có hành vi nguy cơ vậy đã an tâm chưa? Hay còn phải đợi sau 3 tháng để làm xét nghiệm lại?
Bạn không có nguy cơ chính vì vậy xn thời điểm nào cũng âm tính thôi. Nếu có nguy cơ thật sự thì kết quả âm tính sau 1 tháng vẫn chưa an toàn.

Tuanmecsedec
27-02-2015, 16:29

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.